เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 14:29:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ต้องการยกเลิกศาลพระภูมิ (ลื้อออก) ทำอย่างไร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ต้องการยกเลิกศาลพระภูมิ (ลื้อออก) ทำอย่างไร  (อ่าน 4881 ครั้ง)
raikum
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2018, 22:12:59 »

ใครทราบช่วยตอบด้วยค๊ะ มีค่าใช้จ่ายเท่าไร
put_put
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2018, 23:57:33 »

ถามพระก่อนดีมั๊ยครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 08:11:19 »

ปู่จ๋านวัด หรือมัคทายก.น่าจะให้คำแนะนำได้ เพราะเป็นผู้รอบรู้พิธีกรรม.ถ้าถามคนทั่วไป.เอาแมคโคร.จึ๊ก.เดียวก็เรียบร้อยแล้ว.ว.
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 09:42:47 »

ยิงฟันยิ้ม พิมพ์จดหมายแจ้งเตือนกำหนดย้ายออก ปิดที่ศาล จุดธูปบอกถึงเวลายกออกเลย เจ้าที่ไม่ทำอะไรเราหรอก ยุคนี้เจ้าที่มีที่อยู่เยอะแยะ เจ้าที่ทำอะไรไม่ได้หรอก เจ้าหนี้ยังทำได้มากกว่า

* ไรเดอร์คิก.jpg (46.3 KB, 471x270 - ดู 3071 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
chiize
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 09:48:02 »

การตั้งศาลพระภูมิ หรือย้ายศาล ถอนศาล ต้องอาศัยฤกษ์ยามทั้งสิ้น

1. การตั้งศาลใหม่ ต้องหาพื้นที่ให้เหมาะสมกับพระภูมิ บ้านบางหลังไม่มีพื้นที่เพียงพอก็ไม่ควรไปตั้ง จะส่งผลเสียมากกว่าผลดี ต้องหาฤกษ์ที่ดีที่สุด คำนวนจากวันเดือนปีเกิด เวลาเกิดถ้ามีด้วยจะดีมาก ของเจ้าของบ้าน จึงจะได้วันที่ดีที่สุด เป็นมงคลส่งเสริมดวงชะตาเจ้าของบ้านนั้นๆ  จะหาแบบคราวๆ ตารางวันสำเร็จไม่ได้  (ถ้าจะตั้งแล้วต้องการหวังผลให้ดีที่สุด) จะทำแบบขอไปทีไม่ได้ เพราะเรื่องที่ตามมามีแต่โทษไม่มีคุณ

2. การย้ายศาลพระภูมิชั่วคราว ไม่ว่าศาลนั้นจะตั้งถูกต้อง หรือไม่ถูกต้องก็ตาม ต้องมีฤกษ์ในการถอน เคลื่อนย้าย จะพอใจวันไหน สะดวกเมื่อไหร่ ลงมือทันที จะโดนหางเลขเป็นอันตรายต้องบุคคลในครอบครัวทั้งสิ้น ถ้าไม่เจ็บป่วย หรือการเงินสะดุด ก็ต้องมีเหตุให้เดือดร้อน

3. การถอนศาลทิ้งโดยไม่ตั้งใหม่ ต้องหาฤกษ์อีกเช่นกัน ข้อสุดท้ายนี้ไม่มีใครอยากจะรับทำกัน นอกจากคนที่เห็นแก่ อามิสสินจ้าง เท่านั้นที่จะรับทำ  เพราะจะเดือดร้อนไปตามๆกัน ทั้งผู้ประกอบพิธี และเจ้าของที่นั้นๆ อาจารย์ผู้ประกอบพิธีบางท่านถึงกับต้องให้เจ้าภาพสาบานกันเลยว่าถอนแล้วต้องตั้งศาลใหม่ 
      (มีกรณีศึกษาพื้นที่เป็นของคนเก่าแก่ มีพระภูมิไม้เก่าตั้งอยู่ ถึงรุ่นลูกขาย เปลี่ยนมือเป็น คนไทยเช่นกันแต่นับถือคริสต์ ไม่รู้ในขนบธรรมเนียมประเพณี ช่างรื้อบ้านออกหมด จนเหลือแต่ศาลพระภูมิเก่าแก่ศาลนี้ ไม่มีใครกล้ารื้อ ช่างแนะนำเจ้าของที่ว่าให้ไปหาอาจารย์ผู้มีความรู้ในด้านนี้มาประกอบพิธีให้ถูกต้องก่อนรื้อ เจ้า้ของที่ไม่ฟังบอกรื้อได้เลย คนงานไม่มีใครกล้ารื้อสักคนจะให้เงินเท่าไหร่ ก็ไม่เอาด้วย จนกระทั่งเจ้าของลงมือรื้อด้วยตนเอง  ผลที่ได้เจ้าของที่เจ็บป่วยโดยไม่รู้สาเหตุ จนถึงแก่ความตายในที่สุด)   

ฤกษ์จึงเป็นสิ่งสำคัญมากสำหรับคนไทยเรา หรือแม้แต่ชาติอื่นๆก็ตาม สิ่งเหล่านี้จะละเลยมิได้  แม้เราเองจะประกาศตนเป็นพุทธมามกะ ถึงแล้วซึ่งพระไตรรัตน์  จริงอยู่ที่พระพุทธองค์ทรงตรัสไม่ให้ยึดถือกับสิ่งเหล่านี้  แต่ลองมองรอบตัวเรา แม้แต่พระสงฆ์ไม่ว่าจะ มหานิกาย หรือธรรมยุติก็ตาม จะสร้างโบลถ์ในพุทธศาสนาจะต้องมี การวางศิลาฤกษ์กันทั้งสิ้น  หรือท่านใดว่าไม่จริง
สิ่งหนึ่งที่เราต้องไม่ลืมว่า พุทธและพราหมณ์ ในบ้านเรามันประผสมกลมกลืนกันอย่างลงตัว ไม่สามารถแยกออกจากกันได้  ฉะนั้นท่านจขกท. ลองพิจารณาดูเหตุและผล ประกอบการตัดสินใจ

Cr.สมาชิก980283  pantip
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 10:07:07 »

ขุนแผน ฆ่าเมียผ่าท้องเอาลูกมาย่าง เป็นเณรแอบไปหาวันทองแถมติ้ดชิ่งพี่เลี้ยงวันทอง ติดคอก ยังมีคนไหว้ขึ้นคอ กุมารทองตายก่อนเกิด รกแมวยังนับถือ เทวทัตสุดเลวตกนรกแกล้งพระพุทธเจ้าพอพระพุทธเจ้าเกิดเป็นเวสสันดอนตามมาเกิดทำลายพระพุทธเจ้าเป็นชูชกคนโง่ เน้นโง่ๆๆๆๆยังไหว้ น้ำมันพราย ปลัดอำเภอขิก อ้างร้อยแปด เอาง่ายๆ หมอดูใหญ่ร่างทรงตายห่าในคุกมีมาแล้ว ใช้สติคิดเปิดกูเกิ้ลอ่าน กลามะสูตร คำสอน10อย่างแล้วตัดสินใจเอา ผีปอบ หนังเหนียวมหาอุต ฤกษ์ ยาม เลิก รปภ ขนาดกระทรวงพานิชเรียกสารพัดอาจารย์ มาทำแล้วได้ดี ยางต้องโล120 ค้าขายประเทศไทยต้องไม่แย่ขนาดนี้ ทหารภาคใต้ต้องยิงไม่เข้า โจรวางระเบิดต้องนั่งทางในรู้ก่อน ไม่ห้ามเชิญพวกผีบุญมาทำพิธีแต่ระวังผีบุญหลอกเอาค่าพิธีต่างๆนานา ของจริงทำพิธีไม่เสียตังค์ครับ เชื่อใครเชื่อมัน  ถ้าไม่มีคนโง่ก็ไม่มีคนฉลาด ไม่มีต่ำก็ไม่มีสูง

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
എ†น้องอิงอิง†എ
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 11:18:16 »

ผมปรับปรุงบ้าน พ่อตาจุดธุปบอกกล่าว 30 นาที (ให้เวลาเจ้าที่ 30 นาทีย้ายออก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) จากนั้นยกขึ้นรถดั๊มทิ้งลงบ่อดินเลย

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
คนป่ายางมน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 13:22:41 »

ค้อนบุบออกได้เลย
obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2018, 09:12:27 »

ควรบอกกล่าวลาท่านสักหน่อย ก่อนจะทุบ จะยกไปทิ้ง ไม่เชื่อแต่ก็ไม่ควรลบหลู่ เพื่อความสบายใจ และความเป็นศิริมงคลแก่ตัวเราเอง
E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2018, 12:15:36 »

กล่าวลาซักนิดให้เวลาขนของย้ายออก ธูปหมดดอกแล้วจัดการได้เลย
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2018, 16:13:51 »

ยิงฟันยิ้ม พิมพ์จดหมายแจ้งเตือนกำหนดย้ายออก ปิดที่ศาล จุดธูปบอกถึงเวลายกออกเลย เจ้าที่ไม่ทำอะไรเราหรอก ยุคนี้เจ้าที่มีที่อยู่เยอะแยะ เจ้าที่ทำอะไรไม่ได้หรอก เจ้าหนี้ยังทำได้มากกว่า

ชอบครับชอบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ้าที่มีจริงนะครับ ไม่เชื่อไปดูหลังโฉนดครับถ้าไม่ชื่อเราก็ชื่อธนาคาร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าเป็นเจ้าบ้านก็ดูทะเบียนบ้านครับ จะมีชื่อเจ้าบ้านติดอยู่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   ไปละฟิ้ว....................................

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2018, 11:34:04 »

จากประสบการณ์... การตั้งศาล หรือ รื้อศาล  ผู้ทำพิธีกรรม ต้องเป็นพราหมณ์ ถึงจะตรงสายงานครับ  ซึ่งไม่ใช่กิจของพระสงฆ์  ส่วนของ ปู่จารย์ หรือ มัคฑายก ก็พอได้ ถ้าหากเขามีประสบการณ์ทางด้านนี้มาพอสมควร...
       .... ส่วนที่ว่า อยากรื้อศาลออก  ก็ต้องแล้วแต่ความสบายใจของ เจ้าของที่เองคือ.. ถ้าดู ๆ ลักษณะแล้ว ไม่น่าจะมีความขลัง หรือ ความเฮี้ยนใด ๆ  ก็อาจแค่ จุดธูปบอกกล่าวก่อน ทำการรื้อ แค่นั้นก็พอครับ
      ..... แต่ถ้าดูลักษณะแล้ว ตรงกันข้ามกับข้างบน  ก็อาจจะต้องหาคนมาช่วยทำพิธีกรรม ให้จะดีกว่าครับ
       ( ศาลพระภูมิ หรือ เจ้าที่ เจ้าทาง  คือ สัมพเวสีเท่านั้น มิใช่เทพเจ้า หรือ เทวดา แต่อย่างใด ซึ่งถ้าหาก เจ้าของบ้าน ไม่ได้เชื่อถือ ศรัทธาเรื่องพวกนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับ )
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2018, 20:43:33 »

เราเคยรื้อค่ะ ให้พราหมย์มาทำพิธีแล้วยกไปค่ะ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2018, 10:25:04 »

จากประสบการณ์... การตั้งศาล หรือ รื้อศาล  ผู้ทำพิธีกรรม ต้องเป็นพราหมณ์ ถึงจะตรงสายงานครับ  ซึ่งไม่ใช่กิจของพระสงฆ์  ส่วนของ ปู่จารย์ หรือ มัคฑายก ก็พอได้ ถ้าหากเขามีประสบการณ์ทางด้านนี้มาพอสมควร...
       .... ส่วนที่ว่า อยากรื้อศาลออก  ก็ต้องแล้วแต่ความสบายใจของ เจ้าของที่เองคือ.. ถ้าดู ๆ ลักษณะแล้ว ไม่น่าจะมีความขลัง หรือ ความเฮี้ยนใด ๆ  ก็อาจแค่ จุดธูปบอกกล่าวก่อน ทำการรื้อ แค่นั้นก็พอครับ
      ..... แต่ถ้าดูลักษณะแล้ว ตรงกันข้ามกับข้างบน  ก็อาจจะต้องหาคนมาช่วยทำพิธีกรรม ให้จะดีกว่าครับ
       ( ศาลพระภูมิ หรือ เจ้าที่ เจ้าทาง  คือ สัมพเวสีเท่านั้น มิใช่เทพเจ้า หรือ เทวดา แต่อย่างใด ซึ่งถ้าหาก เจ้าของบ้าน ไม่ได้เชื่อถือ ศรัทธาเรื่องพวกนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับ )

เป็นความคิดเห็นที่ดีครับ
jennemo
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 12:40:30 »

ถามคนในบ้านก่อนว่าจะทำอย่างไรครับ เอาที่ตกลงทำแล้วสบายใจทั้งบ้านดีกว่าครับ เดี๋ยวทำไปแล้วไม่ถูกใจคนในบ้านจะมีเรื่องเปล่า
เอาที่ทำแล้วสบายใจครับ

;Dคนมันขี้ลืม จะให้ทำยังไง ไม่ให้ขี้ลืม ยิงฟันยิ้ม
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2018, 21:55:48 »

สอบถามผู้รู้ก่อน ไม่เชื่อแต่ก็อย่าลบลู่  คนข้างบ้านรื้อศาลนิมนต์พระมาสวดแล้วก็รื้อ  ตอนนี้รื้อบ้านตัวเองเสียงั้น
ข้าของแผ่นดิน
เกิดมาต้อง ตอบแทน บุญคุณ แผ่นดิน 083-7861478
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2018, 10:47:24 »

ผมจบวิทย์ฯครับแต่เชื่อเรื่องเจ้าที่มีคนแนะนำการยกเลิกหรือทำลายศาลเจ้าที่เขาบอกว่าต้อง สร้างศาลใหม่ไว้ก่อน ตามมุมหรือพื้นที่ตามหลักโหราศาสตร์(โดย ปู่จ๋าน)  จากนั้นให้เตรียม
1.เตรียมธูป 5ดอก
2.เทียนขาว 5 คู่
3.ดอกไม้ขาว 5 คู่
4.น้ำขมิ้น ส้มป่อย 1 ขันเล็ก
    จากนั้นให้นำไปบอกกล่าว แจ้งเจ้าที่ หรือเชิญเจ้าที่ไปขึ้นศาลใหม่ที่เตรียมไว้แล้ว (ผู้เชิญต้องเป็นเจ้าของบ้านเท่านั้น เน้นต้องเป็นเจ้าของบ้าน) จากนั้นให้นำข้าวของในศาลและธูปเทียน ดอกไม้ มาวางบนศาลเจ้าที่หลังใหม่พร้องทั้งจุดธูป ปักบนกระถาง แล้วน้ำขมิ้นส้มปล่อยประพรมรอบๆบริเวณบ้าน ตัวอาคารในพื้นที่ของเรา
      หลังจากนั้นให้รื้อศาลเจ้าที่หลังเดิมทันที ปล่อยไว้จะไม่ดี คืออาจจะเป้นที่อยู่อาศัยของสัมพเวสีต่างๆที่ไม่มีญาติ
       ส่วนฤกษ์ยามวันใหนดีต้องให้ปู่จ๋านเป็นคนกำหนด ส่วนมากจะเลือกวันพฤหัส
เป็นอันเสร็จพิธี น่าจะประมาณนี้ เคยทำมาแล้ว

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน โบราณท่านว่า
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2018, 01:37:25 »

ผมถามผู้รู้ทางกฎหมายมาให้แล้วครับ เขาบอกว่า ให้ดูจากโฉนดที่ดินครับ ว่าใครเป็นผู้ครอบครอง เป็นชื่อเจ้าที่หรือชื่อของเรา ถ้าในโฉนดเป็นชื่อของเรา ก็ไม่ต้องทำอะไรมากครับ ทุบทิ้งได้เลยครับผม

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์