เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 18:52:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สุดจะทนแล้ว เรืองหมาข้างบ้านเห่า
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สุดจะทนแล้ว เรืองหมาข้างบ้านเห่า  (อ่าน 3043 ครั้ง)
BuyBuI
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2018, 00:18:28 »

มีท่านไหนเคยมีประสบการณ์ (ถึงขึ้นโรง ขึ้นศาลบ้างไหมผมขอคำชี้แนะ)

หมู่บ้านฟ้าใส่ 1ผมเดือดร้อนมากดึก ๆ ตี 1-2-3-4 ต้องสะดุ้งตื่นเพราะ หมาข้างบ้านเห่า มันทำให้พักผ่อนไม่เพียงพอ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2018, 06:58:41 »

แก้ไขเฉพาะหน้า หาซื้อฟองน้ำอุดหู ราคาประมาณ 20 บาท เคยเห็นตามร้านสินค้าราคาถูก ไม่แน่ใจว่าบิ๊กซี,เซ็นทรัลมีขายหรือเปล่านะ รับรองเงียบสนิท.
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2018, 20:41:51 »

เคยมีปัญหาเหมือนกัน แต่คุยกับเจ้าของหมาแล้วหาสาเหตุจนเจอว่ามีหมาของบ้านอื่นชอบเดินผ่านแถวนัั้นช่วงดึกๆ เลยไปแจ้งไม่ให้ปล่อยหมาตอนดึกให้อยู่ในบ้านตอนนี้สงบดีถ้าไม่มีคนเข้ามารบกวน
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2018, 20:14:33 »

แจ้งสำนักงานขาย หรือผู้ดูแลโครงการครับ.. ยิ้มเท่ห์
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2018, 10:17:16 »

;Dเล่าให้ฟังครับ พาราเซตตามอน500mgถ้ายัดใส่ลูกชิ้น อย่าเอาให้หมากินหากหมากินมากหรือวันละเม็ดติดต่อกัน ไม่เกิน7วันจะซึมตาย อย่าเอาให้หมากินนะครับเดี๋ยวไม่มีแรงเห่า ปล.แต่ถ้ามีคนทำตกไว้โดยเจ้าของหมาไม่รู้หมากินทุกวัน ไม่ต้องฟ้องร้องเปลื่องค่าทนาย เจ้าของกระทู้ก็ไม่ต้องทนเสียงเห่า ปัญหาจบ ค่อยๆคิดใจเย็นๆ ใจเขาใจเรา เขารักหมาเลี้ยงหมามีความสุขส่วนเรา.....ใครไม่เจอไม่รู้

* resize_id_6981.jpg (34.22 KB, 500x363 - ดู 873 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2018, 10:28:28 »

ผมออกความคิดเห็นกว้างๆว่า.......
ถามตัวเองก่อนเลย   "กำจัดหมา แต่คือกำจัดเพื่อนบ้าน"  เราเลือกเอาอะไร?เลือกเพื่อนบ้านไว้ก็คุยกันดีๆ
แต่ถ้ายอมเสียเพื่อนบ้านเพราะ หมาบ้านเขาเห่าหมาจรจัดที่ผ่านมา ล่ะก็ ถ้าไม่แจ้งคนกลาง/ไม่แจ้งหน่วยงาน/หรือขอให้ใครช่วยไม่ได้...

เตรียมเงินทองแล้วก็ทำดังนี้
1.แต่งตั้งทนาย ได้เลย สนง.ทนาย มักจะส่งหนังสือเตือนเพื่อนบ้านให้ก่อน.......... (จ่ายตังค์ค่าหนังสือด้วย หึหึ..เงินปลิวไปหลายใบเชียวล่ะ)  

2.ถ้าสำเร็จ เพื่อนบ้านจะเริ่มมองคุณอย่างอาฆาต ยิ่งกว่าหมาเห่านัก (อุบ๊ะ..เรื่องแค่นี้ถึงจะฟ้องกันเชียว)  ( ศัตรูเพิ่มขึ้นชั่วลูกหลานแล้ว หายเหงา เขาโพสท์โซเชี่ยลรับผิด แต่ชาวเน็ตรักหมาจะให้พรคุณล้นหลามเลยทีเดียว)

3.ทนายเรายื่นฟ้องศาล  ( อ๊ะๆ  คุยเรื่องตังค์ก่อนนะ) เจ๋ง

4.นัดไกล่เกลี่ยเพื่อไม่ให้คดีรกศาล  (เราต้องไปศาลตามที่แจ้ง นั่งมองหน้าศัตรูแค่โต๊ะขั้น  สนุกสนานล่ะทีนี้) อ๊ะๆ เราต้องหยุดงานไปรอนะ.. อย่างน้อยก็เป็นวัน  ไม่ได้ไวเหมือนเติมน้ำมันรถ ในแต่ละวันคิวก็มากมาย ศาลเองก็งานล้นมือไปหมด

5.เอ้าฟ้อง...(เอาให้ย่อยยับสะใจ).  ศาลเรียกสืบพยาน(อาจนัดเป็นเดือนๆ)  คุณบอกหมาเห่าดัง สร้างความรำคาญ  ฝ่ายโน้นตั้งทนาย ต่อสู้ว่าเห่าแต่ไม่ถึงขั้นเหตุรำคาญ  คุณต้องแสดงหลักฐานว่าเหตุใดสร้างความรำคาญอย่างที่บอก

6. อ๊ะๆ  ........ 2 บ้านเป็นศัตรูกันอย่างถาวร ไม่ว่าฝ่ายไหนแพ้-ชนะ( เงิน-เวลา-อารมณ์ มาหมด)  ทนายสองฝ่ายก็ได้งานยาวๆ ยิ่งไม่ยอมยิ่งได้กันยาวๆ  ถึงวันหน้าหมาตาย จบคดี.. ทนายก็ขอไม่คืนเงินให้นะครับผม ยิ้มหวานไหว้สวยๆแล้วจากไป........ ยิ้มเท่ห์

BuyBuI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2018, 18:56:36 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เห็นจะมี 1 คำแนะนำที่เข้าท่าที่สุดละ (ใจเขาใจเรา)
dugdig
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2018, 11:48:52 »

ยิงฟันยิ้ม การคุยกับเจ้าของหมาควรใช้วิจารณญาน คุยแล้วเขาเข้าใจเราดีไป คุยแล้วเขาไม่เข้าใจเราเข้าใจหมาว่าต้องเห่า  ต้องไปขี้หน้าบ้านคนอื่น  ต้องคุ้ยสวนหย่อมในบ้านคนอื่น เพราะมันเป็นหมาไม่รู้เรื่อง (แต่เจ้าของไม่รู้ว่าเป็นอะไร) จะหนาว แอบปล่อยแอบเบื่อ แอบเห่าแอบยิง คุ้ยสวนหย่อมลงบ่อน้ำปลอกสายไฟให้เหมือนรอยกัดแช่น้ำเสียบไฟไว้ แล้วทำแอ๊บแป้วไม่รู้เรื่องแบบเจ้าของหมาที่ไม่รู้เรื่องว่าหมาก่อความเดือดร้อนเพื่อนบ้าน หมาเข้ามาลงบ่อไล่ขุดดินลงบ่อเล่นปลา ไฟช๊อตตายโทษใคร  จะมาโทษเราทำบ่อในบ้านเราแล้วหมามาโดนไฟดูดตายเหรอ คิดเอา  สุขเขาทุกข์เรา  สุขเราทุกข์เขา ที่จริงง่ายจะตายถ้าจะเลี้ยงหมา เอาไว้ในห้องนอนในบ้านมิดชิด ก็ ไม่รบกวนเพื่อนบ้าน ทำได้แต่เลือกปล่อยไปรบกวนเพื่อนบ้าน ผิดถูกแล้วแต่ความคิดแต่ละท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2018, 15:24:59 โดย dugdig » IP : บันทึกการเข้า

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2018, 16:43:58 »

ประเทศเรานี้ก็แปลกนะคะ เลี้ยงหมา แมวได้ แต่คนส่วนใหญ่จะเลี้ยงแบบปล่อยปละละเลย ไม่ใช่แค่เรื่องเสียงหมาเห่า ยังมีเรื่องหมามาขี้เรี่ยราดที่หน้าบ้านเรา แล้วเราต้องคอยโกยขี้มันอีก

เรื่องปล่อยให้เดินเพ่นพ่านตามถนน คอยวิ่งไล่งับขาชาวบ้านเวลาขี่จักรยาน,มอเตอร์ไซด์ก็เช่นกัน เวลาโดนหมากัด เจ้าของหมาน้อยราย..ที่จะยืดอกรีบวิ่งมารับผิดชอบ ว่าเป็นหมาของตัวเอง ส่วนมากจะทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เพราะไม่อยากจะเสียค่ารักษาให้กับคนที่โดนหมากัด ภาษาอังกฤษสั้นๆ เลยค่ะ "BAD"

เรื่องหมา แมว ออกลูกมาดก เลี้ยงไม่ไหวก็เอาไปปล่อยที่วัด หมา แมวที่โดนอุบัติเหตุจนพิการก็เอาไปปล่อยที่วัด ภาระก็ต้องตกเป็นของวัดอีก คำว่า "ละอายใจ" คงสะกดไม่เป็นค่ะ

* สรุปง่ายๆ นะคะ อยากจะเลี้ยงแต่ไม่มีปัญญาจะดูแลรับผิดชอบให้ดี นี่ก็เป็นอีกหนึ่งปัญหา ที่ไม่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่ได้ แต่ก็กลายเป็นเรื่องใหญ่ไปแล้วในหลายๆ ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มีนาคม 2018, 20:59:15 โดย Peacefully » IP : บันทึกการเข้า
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2018, 17:10:24 »

ตัวอย่างค่ะ ขยิบตา

https://board.postjung.com/1073675.html
aodaod044
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2018, 20:30:41 »

มีท่านไหนเคยมีประสบการณ์ (ถึงขึ้นโรง ขึ้นศาลบ้างไหมผมขอคำชี้แนะ)

หมู่บ้านฟ้าใส่ 1ผมเดือดร้อนมากดึก ๆ ตี 1-2-3-4 ต้องสะดุ้งตื่นเพราะ หมาข้างบ้านเห่า มันทำให้พักผ่อนไม่เพียงพอ

ผมก็อยู่ ฟ้าใส 1 ครับ ปัณหาของผมคือขี้หมาครับ มันชอบมาขี้หน้าบ้านผม  บ้านผมไม่เลี้ยงหมา ต้องมาเก็บขี้หมาทุกวัน  ฮืม ฮืม 

dugdig
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2018, 09:07:49 »

;Dพาราเซตตามอนช่วยท่านได้ แนบเนียนกว่าแลนเนต เจาะลูกชิ้นยัดใส่10-15วัน ไม่บาปด้วย ใครถึงคาดกินเอง เหมือนคนตีมีดเอาไปฟันกันตายคนผลิตไม่เกี่ยว วันก่อนมีข่าวหมากัดเด็ก ไอ้คนหมาๆบอกไม่ใช่เจ้าของแค่ให้น้ำให้อาหารแต่ถ้าใครทำร้ายหมาจะแจ้งความจับ (ถ้าเด็กเป็นญาติผมไอ้คนหมาๆจะรู้สึก)

pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2018, 09:35:07 »

ปัญหาหมาๆ มาจากคนที่ไม่รับผิดชอบครับ .. สมัยนี้ชุมชนมันไม่เหมือนสมัยก่อนๆ จะเลี้ยงแบบหมาๆอย่างเดิมๆไ่มได้
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2018, 10:37:21 »

หมาที่เห่า.ส่วนมากเป็นหมาพันธุ์เตี้ย(เคยเลี้ยง.เข็ดเลย.อีช่างเห่า).แว่วเสียงเห่าอยู่ห่างบ้านเป็นกิโล 2 กิโลก็เห่าตาม ผิดกับหมาพื้นเมือง.คนเข้ามาในบ้านจึงจะเห่าหรือกัดครับ.
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2018, 12:27:45 »

ปัญหาน้องหมาเป็นปัญหาแทบทุกพื้นที่เลย  เพราะจะส่งเสียงรบกวนเพื่อนบ้าน  หรือไม่ก็ไปก่อความวุ่นวายให้เพื่อนบ้าน  การคุยบางทีก็ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาในบางกรณีเพราะเจ้าของหมาเค้าเพิกเฉย  คนเลี้ยงควรมีจิตสำนึกรับผิดชอบต่อส่วนรวมด้วยเช่นกัน  บางคนเลี้ยงหมาแล้วพาไปอึหน้าบ้านคนอื่นก็มี  ปัญหามหากาฟเลยล่ะค่ะ 

ชีวิตคือบททดสอบ
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2018, 09:48:45 »

แนะนำคุยกับเจ้าของตรงๆ แจ้งปัญหา ถ้าไม่เวิคให้เจ้าหน้าที่คุยให้ ใช้ช่องทางตามกฏหมายครับ
พวกที่ไปลงที่หมาหรือชอบวางยาหมา พวกนี้ระวังกรรมมันตามทันนะครับ

เน้นนะครับ "ไอ้พวกฆ่าสัตว์ตัดชีวิต" พึงระวังกรรมนะครับ  ยิ้ม
ถึงจะกล้าวางยา ก็ใช่เจ้าของมันจะไม่รู้ พึงระวังกรรมนะครับ
ก่อนตายนี่ผงาบอย่างกับหมาตอนเค้าวางเลยล่ะ เห็นมาหลายรายแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 เมษายน 2018, 01:07:47 โดย bird6446 » IP : บันทึกการเข้า

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
dugdig
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2018, 12:04:06 »

;Dไอ้พวกรักหมา แต่เป็นภาระสังคม(ไม่มีสำนึก) เวรกรรมมันโดนก่อนครับ เพราะมันเป็นคนเริ่มเอาเขามาเลี้ยงก่อบาปกรรมสร้างความทุกข์ทรมานแก่ผู้อื่น.....ไม่เชื่อลองคุยดูถ้าคุยไม่รู้เรื่องแจ้งเจ้าหน้าที่ เจ้าของหมาคงดีใจเดินเข้ามากอดเรารักเรา(ถ้าเขารู้ว่าเราคนแจ้ง) หรือทำไม่รู้ไม่ชิ แล้วพาราใส่ลูกชิ้น

* พระอวยพร3.jpg (9.58 KB, 300x168 - ดู 483 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน 2018, 12:09:17 โดย dugdig » IP : บันทึกการเข้า

whitefang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2018, 22:28:04 »

ผมออกความคิดเห็นกว้างๆว่า.......
ถามตัวเองก่อนเลย   "กำจัดหมา แต่คือกำจัดเพื่อนบ้าน"  เราเลือกเอาอะไร?เลือกเพื่อนบ้านไว้ก็คุยกันดีๆ
แต่ถ้ายอมเสียเพื่อนบ้านเพราะ หมาบ้านเขาเห่าหมาจรจัดที่ผ่านมา ล่ะก็ ถ้าไม่แจ้งคนกลาง/ไม่แจ้งหน่วยงาน/หรือขอให้ใครช่วยไม่ได้...

เตรียมเงินทองแล้วก็ทำดังนี้
1.แต่งตั้งทนาย ได้เลย สนง.ทนาย มักจะส่งหนังสือเตือนเพื่อนบ้านให้ก่อน.......... (จ่ายตังค์ค่าหนังสือด้วย หึหึ..เงินปลิวไปหลายใบเชียวล่ะ)  

2.ถ้าสำเร็จ เพื่อนบ้านจะเริ่มมองคุณอย่างอาฆาต ยิ่งกว่าหมาเห่านัก (อุบ๊ะ..เรื่องแค่นี้ถึงจะฟ้องกันเชียว)  ( ศัตรูเพิ่มขึ้นชั่วลูกหลานแล้ว หายเหงา เขาโพสท์โซเชี่ยลรับผิด แต่ชาวเน็ตรักหมาจะให้พรคุณล้นหลามเลยทีเดียว)

3.ทนายเรายื่นฟ้องศาล  ( อ๊ะๆ  คุยเรื่องตังค์ก่อนนะ) เจ๋ง

4.นัดไกล่เกลี่ยเพื่อไม่ให้คดีรกศาล  (เราต้องไปศาลตามที่แจ้ง นั่งมองหน้าศัตรูแค่โต๊ะขั้น  สนุกสนานล่ะทีนี้) อ๊ะๆ เราต้องหยุดงานไปรอนะ.. อย่างน้อยก็เป็นวัน  ไม่ได้ไวเหมือนเติมน้ำมันรถ ในแต่ละวันคิวก็มากมาย ศาลเองก็งานล้นมือไปหมด

5.เอ้าฟ้อง...(เอาให้ย่อยยับสะใจ).  ศาลเรียกสืบพยาน(อาจนัดเป็นเดือนๆ)  คุณบอกหมาเห่าดัง สร้างความรำคาญ  ฝ่ายโน้นตั้งทนาย ต่อสู้ว่าเห่าแต่ไม่ถึงขั้นเหตุรำคาญ  คุณต้องแสดงหลักฐานว่าเหตุใดสร้างความรำคาญอย่างที่บอก

6. อ๊ะๆ  ........ 2 บ้านเป็นศัตรูกันอย่างถาวร ไม่ว่าฝ่ายไหนแพ้-ชนะ( เงิน-เวลา-อารมณ์ มาหมด)  ทนายสองฝ่ายก็ได้งานยาวๆ ยิ่งไม่ยอมยิ่งได้กันยาวๆ  ถึงวันหน้าหมาตาย จบคดี.. ทนายก็ขอไม่คืนเงินให้นะครับผม ยิ้มหวานไหว้สวยๆแล้วจากไป........ ยิ้มเท่ห์

เห็นตวย

สงคราม? หรือ สันติ?
War? or Peace?

Are you prepared?

dugdig
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2018, 10:29:48 »

ยิงฟันยิ้ม  ถ้าไม่เอาหมามาเลี้ยงก็ไม่เกิดสงคราม  ถ้าไม่เลี้ยงไม่มีเรื่องครับ คิดเหรอว่าคนที่ทำความเดือดร้อนให้แก่เพื่อนบ้านโดยต้องให้เพื่อนบ้านมาเตื่อนจะคุยรู้เรื่อง

* น้องหมาน่ารัก.jpg (41.48 KB, 700x525 - ดู 385 ครั้ง.)

CK SPEED PART

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2018, 17:19:53 »

ยิงฟันยิ้ม  ถ้าไม่เอาหมามาเลี้ยงก็ไม่เกิดสงคราม  ถ้าไม่เลี้ยงไม่มีเรื่องครับ คิดเหรอว่าคนที่ทำความเดือดร้อนให้แก่เพื่อนบ้านโดยต้องให้เพื่อนบ้านมาเตื่อนจะคุยรู้เรื่อง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ยิ้ม ยิ้ม

แถวบ้านเลี้ยงแมว บางครั้งแมวมันก็มานอนบนหลังคารถผม ซึ่งจอดในบ้านเราแท้ๆ เป็นรอยขีดข่วนเต็มไปหมด แย่จริงๆ สงสัยต้องเปลี่ยนวิธีไล่ซะแล้ว ร้องไห้
หน้า: [1] 2 พิมพ์