เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 12 พฤษภาคม 2024, 06:35:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  +++ คุณเคยล้างเท้าให้พ่อกับแม่บ้างมั้ย +++
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน +++ คุณเคยล้างเท้าให้พ่อกับแม่บ้างมั้ย +++  (อ่าน 2659 ครั้ง)
hotvalue
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 19:14:33 »

อ่านเจอจากหนังสือเล่มนึง ชื่อ"ปาฎิหารย์ แก้ดวงตก"  ของคุณชำนาญ การวิเศษ

มีบทนึงพูดถึงการแสดงความเคารพพ่อแม่ ด้วยการเอาน้ำส้มป่อย + น้ำอบไทนิดหน่อย ผสมน้ำแล้วเอามาล้างเท้าให้พ่อและแม่  ระหว่างที่บรรจงล้างดีๆ อย่างตั้งใจ  ก็พูดขอขมาที่เคยล่วงเกินท่านให้ได้เสียใจ ช้ำใจฯลฯ ส่วนตัวก็พูดอะไรแบบนี้ไม่ค่อยเป็น(อาย) ก็เลยพูดประมาณว่า ที่ลูกเคยดื้อกับพ่อ/แม่ ทำให้เสียใจหรือไม่ได้ดั่งใจ ทำให้โมโห ฯลฯ ลูกขอขมานะ  อย่าถือโทษโกรธลูกเลยนะ  ยกโทษให้ลูกด้วยนะ

แล้วพ่อแม่ ร้อยทั้งร้อยก็จะบอกว่าไม่เป็นไรลูก ยกโทษให้ ไม่ถือสาพร้อมกับให้พรลูกโดยที่เรายังไม่ทันเอ่ยปากขอพร  (น้ำตาซึมเลยตอนนั้น)

เสร็จแล้วก็เอาน้ำล้างเท้าพ่อแม่ นั้นมาล้างหน้าเรา ลูบหัวเรา (ส่วนตัวเอาล้างหน้า สระหัว เรียกได้ว่าเทตั้งกะหัวราดตัวลงมาเลย) เพราะยิ่งกว่าน้ำมนต์วิเศษ

แล้วก็กราบงามๆ ที่เท้าท่านทั้งสอง  ในหนังสือแนะว่าให้เอาเท้าพ่อแม่ขึ้นวางบนหัวเราด้วย เป็นการแสดงความเคารพสูงสุด  (ซึ่งก็ได้ทำด้วยแล้ว)

ผลปรากฎว่า.......มีความสุขมากกกกกกกกกกกกก อิ่มเอมใจทั้งเราและพ่อแม่ รวมถึงคนใกล้ตัวที่ได้เห็นภาพแบบนี้  อันนี้ถือว่าผลทางตา  ความสุขทีีใจ

อานิสงส์ในหนังสือท่านว่า  การทำแบบนี้จะช่วยแก้เคราะห์ไม่ดีของท่านได้  ทำการงานอะไรค้าขายอะไรก็จะดีขึ้น ชีวิตจะดีขึ้น

ส่วนใครอยากจะลองทำบ้างก็ไม่ว่ากันนะค่ะ  เห็นว่าดีมากๆ เลยนำมาเผยแผ่ข้อมูลค่าา

;)อยากให้คนไทยมีความสุข ยิ้มกว้างๆ
::เศษสังคม::
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 20:42:13 »

ขอบคุณครับ
neoclassic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 20:50:45 »

เคยครับ  ส่วนตัว ทำบ่อยมากครับ ช่วงแรกๆรู้สึกเขินอายมากเลย ทำแล้วรู้สึกดีจริงๆครับ กำลังใจก็ดีขึ้น แล้วที่สำคัญเป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ คือช่วงที่ทำเวลางานมีปัญหาหรืออะไรก็ตาม มันโล่ง อย่างบอกไม่ถูกเลยครับ  ยิ้ม

กำลังใจปรมัตถ์ คือใจที่มั่นคงในความดี
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 20:51:06 »

บอกตามตรงว่าไม่เคยเลยครับ

แค่ได้แต่คิดไว้ ว่าเราควรจะทำได้แล้ว

ก่อนที่จะไม่มีท่านให้เราได้ทำ

แล้วเราจะมาเสียใจไปตลอดชีวิต

ขอบคุณกระทู้นี้มากครับที่เอามาเตือนสติผมและใครหลายๆคน

และต่อไปนี้ผมจะทำทุกอย่างให้ท่านมีความสุขครับ

แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:09:38 »

เคยค่ะ  ทำประจำเลย

แต่ไม่ใช่น้ำส้มป่อย หรือน้ำอบน้ำหอมนะคะ  แต่เป็นน้ำอุ่น สบู่ แล้วก็ใยขัดตัว  ยิงฟันยิ้ม

แม่กอย่าท่านอ้วนค่ะ  ก้มขัดเท้าตัวเองไม่ถึง  อาทิตย์หนึ่ง หรือมีเวลาว่าง  ก็จะเอาน้ำอุ่นมาแช่เท้าแล้วค่อยๆ ขัดให้ท่าน  นวดเท้านวดน่องให้ท่านไปด้วย

หรือวันไหนอากาศร้อนๆ และกอย่ามีเวลามาก ก็จะอาบน้ำให้ด้วยเลย  เพราะแม่เค้าขัดหลังไม่ถึงด้วยเช่นกัน  เวลาเค้าอาบเอง  ก็จะให้แปรงถูหลัง  แต่ก็ไม่ค่อยสะอาดนักหรอกค่ะ  

จากนั้นก็จะต้องต่อด้วยการตัดเล็บเท้า  (เล็บมือท่านตัดเองได้  เลยไม่ง้อเรา  ยิ้มกว้างๆ)

ช่วงระยะเวลานี้  เป็นเวลาที่มีความสุขทั้งเค้าและเรานะคะ  เค้าก็สบายตัว  เราก็สบายใจ  และเราก็จะมีเวลาคุยกันหลายเรื่อง  สัพเพเหระเรื่อยเปื่อย  
และแม่ก็ยังชอบหาเรื่องฮาๆ มาเล่า  ทำให้กอย่าหัวเราะจนมือไม้อ่อน ไม่มีแรงขัดเท้าให้เค้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จากวันนั้นถึงวันนี้  1 ปี 6 เดือน   แม่กอย่าจากไปแล้วค่ะ    1 เรื่องที่กอย่าไม่เสียใจเลย คือ  
  .... กอย่าได้ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อเค้าแล้ว  ตอนมีชีวิต ....

"ทุกอย่างทำได้ตอนที่ยังอยู่ด้วยกัน  ยังได้เห็น  ยังได้สัมผัสกัน  
                  ไม่ต้องรอให้ถึงวันที่เค้าจากไป  เพื่อที่เราจะได้ล้างเท้า  และอาบน้ำให้ท่าน"

* Picture 136.jpg (148.44 KB, 640x480 - ดู 431 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:12:50 โดย แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-. » IP : บันทึกการเข้า

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:17:29 »

ทำทุกปีครับ ปีละ 2 ครั้งเป็นอย่างน้อย

ของแบบนี้ทำแล้วดีครับ ไม่เจ็บ ไม่หิว

อยากได้อะไร อยากกินอะไร ได้หมดครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
yayong
ระดับ ป.ตรี

แข็งแกร่ง แต่อย่าแข็งกร้าว อ่อนน้อม แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 21:17:53 »

เคยครับทำช่วงวันพ่อหรือวันแม่ทำมาหลายปีแล้วคือนึกถึงของขัวญแล้วนึกไม่ออกไปเห็นรองเท้าเลยซื้อรองเท้าใหม่ไปให้ท่านทั้งสองและก็จะล้างเท้าให้และหาผ้ามาเช็ดแล้วกราบลงแทบเท้าที่นี้ก็เอารองเท้ามา
(บังคับให้ใส่)ที่บอกว่าบังคับเพราะคนแก่มักเสียดายของที่เราซื้อให้ใหม่ๆจะไม่ยอมใส่และจะเก็บไว้ใส่ยามมีการมีงานเราต้องบอกว่าต้องใส่ไม่ต้องเสียดายเดี๋ยวถ้าพังลูกจะซื้อคู่ใหม่มาให้(ต้องขู่แกมบังคับ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ;Dท่านถึงยอมใส่เพราะเห็นความตั้งใจของเราแล้วอย่าลืมกอดและหอมแก้มและบอกรักท่านทั้งสองด้วยนะครับผมทำจนเคยชินแล้วครับลูกผมเห็นยังทำตามผมเลยถือว่าเป็นการสอนลูกไปในตัวครับ

รองเท้าใหม่ราคาถูกปลีก-ส่งอยู่บ้านป่ากล้วยต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย รับฝากขายบ้านและที่ดินในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง(ที่บ้าน-ที่นา,สวน-ที่สวนยาง)โทรหาเราได้
083-2087079   085-7134607
อินดี้ อินดี้
มัธยม
**

เป็น อินดี้ ทำตามใจตัวเอง ไม่ตามใจใคร ผมไม่เน้นขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 22:07:14 »

ความเชื่อส่วนตัวนะคับ ผมเชื่อว่าถ้าเราสักยันต์แล้วของเสื่อม หรือเราไปทำผิดครูบา แล้วมาขมาพ่อแม่แบบนี้นะ ผมเชื่อว่าของที่เสื่อมจะกลับมา 100%เลย ความเชื่อส่วนตัวนะคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความจริงใจ ความซื่อสัตย์ ความอดทน รู้จักบุญคุณคน ..
https://www.facebook.com/2PSouthSide2P
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 22:28:56 »

ขอบคุณกระทู้ดีดีแบบนี้นะคะ ส่วนตัวคิดจะทำ แต่ไม่กล้าทำสักที เขินๆ ค่ะ เดี๋ยวกลับบ้านไปจะลองทำดูมั่ง
khonwan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 22:29:46 »

เคยได้ยินมาเหมือนกัน เพื่อนที่ไปทำงานต่างประเทศเขาก็ทำแบบจขกท.แนะนำ เขาก็ทำงานโดยไม่มีอุปสรรคอะไร เมื่อเจอปัญหาทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดี ส่วนตัวดิฉันเองและน้องๆจะทำปีละ 1 ครั้งค่ะ เพราะอยู่ไกลพ่อแม่ ในช่วงเทศกาลสงกรานต์ ดิฉันและครอบครัวจะต้องกลับไปเยี่ยมพ่อแม่ที่บ้านเกิด รดน้ำที่มือและล้างเท้าขัดถูเท้าให้ท่าน แล้วก็กล่าวคำขอขมาท่านที่ได้ล่วงเกิน แต่ไม่ได้เอาน้ำมารดหัวและล้างหน้าค่ะ รู้สึกดีตอนที่ท่านอโหสิกรรมให้เรานั่นแหละ บางทีเราก็อาจทำไปโดยไม่ได้ตั้งใจแต่ท่านก็อภัยให้
namzom
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 22:39:12 »

ไ่ม่เคยล้างเท้าให้ท่านค่ะ แต่ว่าชอบบอกรักแม่เฉยๆ เช่นการโทรคุยกัน ก็จะบอกว่ารักแม่นะ อยากจะทำให้ท่านเหมือนกัน แต่ว่า ท่านเพิ่งจะจากไป
gorilla
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 23:24:58 »

พระพุทธเจ้าสอนยังงี้ครับการตอบแทนบุญคุณพ่อแม่...ถึงแม้เธอจะแบกพ่อและแม่ใว้สองบ่าป้อนข้าวป้อนนํ้าและล้างอุจจาระปัสสาวะตลอดทั้งร้อยปีก้อยังตอบแทนคุณไม่หมดบุญคุณพ่อแม่ยิ่งใหญ่มาก  ให้เธอทำอย่างนี้3อย่างถึงจะแทนคุณได้หมด 1ให้ท่านศัทธาในพระรัตนไตร 2 ให้ท่านรักษาศีล 3 ให้ท่านรู้จักจาคะ ถ้าเธอทำอย่างนี้ๆคือการตอบแทนคุณได้หมด
Jean Screen Club..ของขวัญมีไอเดีย
มัธยม
**

Screen Club ..ของขวัญมีไอเดีย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 03:57:43 »

ยังไม่เคยล้างเท้าให้ท่านครับ
แต่เคยบอกรัก และกอดแม่มาแล้วครับ  ความรู้สึกดีใจมากๆครับ   ยิงฟันยิ้ม

witoonaha
มัธยม
**

ทำงานเพื่อลูก

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 09:25:27 »

ยิ้มกว้างๆ  ใครลองแล้วอิ่มใจมาบอกกันมั่ง ยิงฟันยิ้ม
P.S.U.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 10:33:38 »

ไม่กล้าแน่เลยย

>>------>   รักที่จะฝัน ต้องฝ่าฟันไปให้ถึง *♥´¨)
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 10:47:32 »

อยากทำน่ะพี่ อยากกราบพ่อแม่ทุกวัน หอมแก้ม ทุกวัน
แต่ไม่กล้าอ่ะ  มันอาย เห้อๆๆ

ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 10:56:25 »

อยากทำน่ะพี่ อยากกราบพ่อแม่ทุกวัน หอมแก้ม ทุกวัน
แต่ไม่กล้าอ่ะ  มันอาย เห้อๆๆ
ครั้งแรกก็อายครับ
 แต่ทำบ่อยๆ จะชินไปเองครับ เวลาผมไปเดินเที่ยวเล่นนอกบ้านกับพ่อหรือแม่ ผมจะเดินจูงมือตลอด แรกๆก็เขิน แต่ลองคิดว่าเราเดินจูงมือกับแฟนยังได้เลย กับพ่อแม่ทำไมจะทำไม่ได้ ก็เลยทำได้สบาย

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
-:- aOdz!nG -:-
MASTER+
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ID Line : godofaod

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 10:57:08 »

ไม่มีโอกาศ ให้ทำอะสิ ท่านไม่อยุ่แล้ว

K-BANK 045-3264-165 ณพดล บุญธรรม
PimonratC
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 11:00:36 »

จนถึงตอนนี้ ยังไม่กล้าเลย

แต่จะพยามยามคะ

^_^

sachi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 12:36:33 »

ไม่เคยล้างเท้าแต่เคยขอขมาแม่และให้ท่านเอาเท้าวางไว้
บนหัวเรารู้ดีมาก
หน้า: [1] 2 พิมพ์