เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 11:07:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ..... ดีหรือไม่ดีกับการได้ลงทะเบียนคนจน รายได้น้อย ต่ำกว่า 3หมื่นต่อปี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ..... ดีหรือไม่ดีกับการได้ลงทะเบียนคนจน รายได้น้อย ต่ำกว่า 3หมื่นต่อปี  (อ่าน 1284 ครั้ง)
คนกินเจ
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 00:08:59 »

เห็นพากันไปลงเยอะมากๆ จนจริงจนปลอม หน้าร้านธงฟ้า วันนี้กลับบ้าน เห็นคนนั่งรอกันเต็มหน้าร้านขายของ ถามเขาบอกว่าคนใช้เยอะ เครื่องรูดบัตรร้อนต้องพักถึงอาจจะเสีย  ต้องออกมารอเปนชม.
  เกีัยวกับการลงทะเบียนคนจน เปนข้อดีสำหรับช่วยเหลือคนจนจริงๆที่มีรายได้น้อยต่ำกว่า 30000 ต่อปีช่วยจ่ายค่าซื้อของเดือนละ 300บาท
      ....แต่จะมีผลกับพวกแอบจน หรือพวกอยากได้ของฟรี (จนไม่จริง) หรือเปล่า เห็นแชร์กันในเฟส กลุ่มคนที่ลงทะเบียนคนจนรายได้น้อย
ต่อไปจะทำสินเชื่ออื่นๆหรือกู้เงินกับธนาคารไม่ได้ เพราะข้อมูลบุคลลงไว้รายได้น้อย
เท็จจริงเปนยังไงใครพอรู้ข้อมูลบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 19:15:39 โดย คนกินเจ » IP : บันทึกการเข้า
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 08:24:04 »

ตอนนี้เห็นความเป็นจริงแค่ คนที่ได้รับสิทธิ์ในหมู่บ้านบางคนเป็นเจ้าของกิจการหลายอย่างและมีที่นาเป็น 100 ไร่ ส่วนบางคนที่ยื่นขอรับสิทธิ์ไป เป็นคนไม่มีที่นาสักไร่ พวกคนทำนาทำสวน พวกรับจ้างทำงานรายวันที่จนจริงๆ น่ะ แต่ผลที่ออกมาคือเรื่องไม่ผ่าน รู้สึกว่ามันประหลาดพิกล.. นอกเหนือจากนี้ ขอให้ท่านที่มาอ่านเจอ ก็คิดพิจารณากันเอาเองนะคะ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 12:44:49 »

แจกให้เปล่า แต่ไม่มีการป้องกัน แบบว่าถ้าอนุมัติให้กับคนไม่จนจริง ผู้อนุมัติต้องชดใช้คืนให้รัฐ.แบบนี้ซิ.
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 16:12:35 »

ตอนนี้เห็นความเป็นจริงแค่ คนที่ได้รับสิทธิ์ในหมู่บ้านบางคนเป็นเจ้าของกิจการหลายอย่างและมีที่นาเป็น 100 ไร่ ส่วนบางคนที่ยื่นขอรับสิทธิ์ไป เป็นคนไม่มีที่นาสักไร่ พวกคนทำนาทำสวน พวกรับจ้างทำงานรายวันที่จนจริงๆ น่ะ แต่ผลที่ออกมาคือเรื่องไม่ผ่าน รู้สึกว่ามันประหลาดพิกล.. นอกเหนือจากนี้ ขอให้ท่านที่มาอ่านเจอ ก็คิดพิจารณากันเอาเองนะคะ

เท่าที่ทราบมาเขามีการตรวจสอบกันไม่ใช่หรือครับ ว่าต้องเป็นเจ้าของที่ดินทำกินไม่เกินเท่านั้นเท่านี้
นายสิงหาไม่รู้ข้อมูลจริงหรอก...แค่คิดว่าเขาตรวจสอบ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 16:32:33 »

เท่าที่ทราบมาเขามีการตรวจสอบกันไม่ใช่หรือครับ ว่าต้องเป็นเจ้าของที่ดินทำกินไม่เกินเท่านั้นเท่านี้
นายสิงหาไม่รู้ข้อมูลจริงหรอก...แค่คิดว่าเขาตรวจสอบ

ไม่รู้ว่าเขาตรวจสอบกันแบบไหนสิคะ  แต่ความจริงที่ออกมามันเป็นแบบนี้ล่ะค่ะ สงสารคนที่ไม่มีที่นาสักไร่นี่ล่ะค่ะ ส่วนคนที่มีที่นาเยอะๆ นั้น เขามีตำแหน่ง มีหน้ามีตาอยู่นะคะ คงจะขยายความมากไปกว่านี้ไม่ได้ เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องหาเหาใส่หัวค่ะ

ที่จังหวัดอื่นๆ ก็เจอปัญหากันนะคะ ลองอ่านข่าวดูค่ะ

http://www.tnews.co.th/contents/362407
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 16:57:28 โดย Peacefully » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2017, 18:00:51 »

นายสิงหาก็ไม่ทราบรายละเอียดหรอกครับท่าน Peacefully แต่อ่านจากเจ้าของกระทู้ เขาบอกว่าต้องมีรายได้น้อยกว่า ปีละ 30,000 ลุงในข่าว คงไปบอกเขามั้งว่าถีบสามล้อ ได้วันละ 100 - 130 จนท.เลยคิดค่าเฉลี่ยรายได้ที่ 115 เพราะฉนั้นเดือนนึงก็ 3,450 ปีละ 41,400 ซึ่งถือว่าเกินค่าที่ทางรัฐกำหนด แต่ที่หาดใหญ่ก็มีปัญหาเยอะเหมือนกัน ระหว่างผู้ที่ได้สิทธิกับผู้ที่ไม่ได้สิทธิ บังเอิญได้รับทราบข้อมูลบางส่วนซึ่งไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่เพราะวันที่เขาให้ไปรับบัตรผู้มีรายได้น้อยที่ธนาคารออมสิน ตนเองได้ไปธุระที่ธนาคารดังกล่าวเช่นกัน  ยิ้มกว้างๆ
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2017, 02:51:18 »

ผมคิดว่า คนที่ลงทะเบียนไว้ น่าจะไปถอนสิทธิ์นะครับ เพราะที่ได้อ่านมา ใครที่ลงทะเบียนไว้แล้วผ่าน จะไม่สามารถกู้เงินและผ่อนสินค้าได้ อันนี้ไม่รู้จริงรึเปล่านะครับ แต่ถ้าข่าวนี้จริง ถอนสิทธิ์ดีกว่าครับ เพราะเท่าที่ดูผลตอบแทนที่ให้มา มันไม่คุ้มเอาซะเลย

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2017, 03:10:42 »

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า คนที่จนไม่จริงหลายๆ คน กลับได้รับสิทธิ์นี่ล่ะค่ะ คุณพี่หรือคุณลุงสิงหาขา (เอ๊ะ..จะเรียกยังไงดีนะ อิอิ) สังคม ตจว. ข่าวสารมันแพร่เร็วนะคะ คนที่ไม่ได้่ัรับสิทธิ์ที่ไม่มีที่นาสักไร่ตามที่บอกไปนั้น เขามาเช่าที่นาของที่บ้านหนูอยู่ค่ะ พอผลที่ออกมามันเป็นแบบนี้ ก็เลยรู้สึกว่ามันประหลาดพิกลๆ อย่างที่บอกไปแล้วล่ะค่ะ
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2017, 17:24:58 »

แถวบ้าน คนมีตัง มีหน้าที่การงาน  ได้บัตรนี้ยกครอบครัว แต่คนจนจริงๆหลายคนไม่ได้ สงสัยการอนุมัติขึ้นอยู่กับปลายปากกาผู้นำ อีกอย่าง ตอนนี้ ร้านขายของชำที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนรูดบัตร  หรือขึ้นแล้วไม่ได้ ตอนนี้ นั่งตบแมงวันเป็นแถว แบบนี้ อีกไม่นาน เจ้งแน่ อยู่ได้แค่ ร้านเดียวที่รูดบัตรได้ นั่นแหละ
หน้า: [1] พิมพ์