เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 20:10:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  โทรศัพท์มือถือ เครื่องมือสื่อสาร (ผู้ดูแล: ttyy, nuifish, NOtis, Krit_66, ©®*, Active Oper, NG PROTECT)
| | |-+  !!ชี้แจงกระทู้ดราม่าโน๊ต10.1!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน !!ชี้แจงกระทู้ดราม่าโน๊ต10.1!!  (อ่าน 1150 ครั้ง)
J_Space
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 12:11:42 »

ขอชี้แจงดราม่าเรื่องโน๊ต10.1นะครับ
คือผมลงขายเครื่องนี้ในราคา3900
ผมต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่าตอนผมลงขายมีคนสนใจโทรมาสอบถามผมอยู่4คนคือคำถามจะประมาณเดียวกันหมด
แต่ผมจะเอารายละเอียดที่มีปัญหาดราม่านะครับ
รายแรก....คุณโทรมาหาผมตอน18.33คุณถามผมว่าลดได้ ถ้าได้ผมจะไปดูตอนนี้เลย โอเคถ้ามาดูเลยผมให้3500@คิดในใจเป็นค่าน้ำมันรถและจะได้ขายไวๆละกัน
แต่พอคุณมาที่นัดถึงคุณโทรหาผม2ครั้งคือ 18.59 และ 19.01 ซึ่งผมเข้าห้องน้ำพอดี ผมโทรกลับไปเวลา19.03คุณบอกอยู่นางแลแล้ว
ไว้พรุ่งนี้บ่าย3-4โมงละกัน ซึ่งเวลามันไม่ได้นานมากแค่ภายใน5นาที
แต่คุณบอกว่าได้ขับรถกลับไปแล้ว
ยังแอบคิดในใจว่าถ้าอยากจะดูของน่าขับรถกลับมาดูแต่คุณก็บอกว่าเอาไว้พรุ่งนี้ให้กลับมาเชียงใหม่ก่อนละกัน
ปล.....แล้วจะให้ผมคิดยังไงครับผมก็คิดว่าคงแค่อยากจะดูของก่อนเพราะไม่งั้นน่าจะขับกลับมาดูอีกรอบได้ซึ่งถ้าเป็นหลายๆท่านอยากจะซื้อของจริงๆก็คงขับย้อนกลับไปดูจะได้จบๆไป ใช่ไหมครับ??
รายที่2...คุณโทรมาหาผมตอน 08.58 น.คุณบอกสนใจและจะสะดวกออกมาดูของประมาณบ่าย3โมงขึ้นไปผมก็บอกไปว่าได้ครับ ยังไงให้โทรหาอีกทีละกันเพราะช่วงเที่ยงๆผมจะทำธุระอยู่ในเมืองครับ คุณบอกผมว่าได้ครับ
**พอก่อนเที่ยงผมจะเข้ามาทำธุระในเมืองซึ่งผมก็ติดเครื่องที่จะขายมาด้วยเพราะเดี๋ยวถ้ามีคนสนใจขี้เกียจกลับไปเอา ที่นี่ตอน11.36ก็มาคนโทรมาหาผมซึ่งไม่ใช่4คนที่เคยคุยไว้แล้วก็คนนี้ก็คือคนที่ซื้อเครื่องนี้ไปโทรมาหาผมว่าสนใจอยากจะดูเครื่องและได้ถามว่าของอยูู่ไหนเดี๋ยวเค้าจะขับรถไปดูเลยผมก็บอกไปว่าตอนนี้อยู่ในเมืองครับเค้าก็บอกว่านัดเจอได้ตรงไหนได้บ้าง??
ผมก็บอกไปแถว รร.เชียงรายวิทละกันครับ พอเจอกันพี่เค้าก็ดูแล้วก็โอเคตกลงซื้อเลยในราคา3700 จบรายละเอียดครับ
++ที่นี่มาตอบเรื่องราคาและเข้าใจว่ามีการปาดหน้าเค๊กกันเกิดขึ้นนะครับ
คือราคาผมตั้งไว้3900และราคาในใจของผมคือ3700ก็ปล่อย แล้วทำไมผมให้รายแรก3500
ก็ตามที่บอกไว้ด้านบนเพราะเห็นคุยแล้วคุณก็จะบอกว่าขับรถมาดูของเลยและอยากขายไวๆก็เลยลดให้3500 แล้วรายอื่นๆผมก็ได้บอกราคาไปเหมือนกันหมดทุกคนคือ3700และราคาขายไปก็คือ3700ไม่ได้ขาย3900เต็มอย่างที่คิดเองเออเองกันไปนะครับ
เพราะผมเองก็พึ่งจะติดกระจกไปและอแดปเตอร์ก็พึ่งซื้อพลาสติกยังไม่หลุดออกด้วยซ้ำ จบเรื่องนี้แค่นี้นะครับ
++เรื่อง...ขายแล้วไม่แจ้ง !!!
ผมเจอกับคนที่ซื้อเครื่องไปตอน12.16แล้วก็ขายไปหลังจากนั้น12.44 ผมโทรหารายที่2เพื่อบอกว่าเครื่องขายไปแล้วไม่ต้องเดินทางมาจะได้ไม่เสียเวลา .....
กับรายแรกที่ไปบอกว่าเชียงใหม่
ที่ผมยังไม่ทันได้โทรบอกคือผมช่วงนั้นทำธุระอยู่และมันเป็นตอนเวลาบ่ายโมงและคุณบอกจะกลับมาจากเชียงใหม่ก็น่าจะบ่าย3-4โมงผมก็คิดว่าเดี๋ยวให้ถึงบ้านแล้วค่อยโทรแจ้งหรือไม่งั้นก่อนที่คุณจะมาหาผมก็น่าจะโทรมาถามผมก่อน กว่าจะเสร็จธุระก็บ่าย2กว่าๆผมไม่ทันจะโทรบอกคุณก็โทรมาหาผมก่อนละ  จบแค่นี้นะครับเรื่องนี้!!
++เรื่อง...ไร้จรรยาบรรณในการขายของ !!!
จากการพูดคุยกันทั้งสองท่านแบบนี้จะให้ผมคิดยังไงครับคือแล้วที่บอกว่าเป็นจองเป็นคิวแรกมาก่อนมาหลังนะครับ
เพราะผมไม่รู้หรอกว่าใครจะแค่ดูหรือจะซื้อนะครับเพราะทุกคนที่โทรมาสอบถามพูดเหมือนกันทุกคนซึ่งถ้าบอกขายไปแล้วถ้าคุณไม่ซื้อละมันก็จะทำเสียโอกาสทั้งผมและคนที่พร้อมคนที่สะดวกจะซื้อไปไหมครับ!!!ดูๆแล้วมันอาจจะดูเห็นแก่ตัวนิดๆ
แต่อันนี้คนที่เค้าขายของกันก็น่าจะรู้ดีซึ่งผมก็ผิดที่ผมปากหนักเองที่ไม่ได้บอกคนที่สนใจไปว่า
((ผมขอขายให้คนที่มาดูและตกลงซื้อก่อนนะครับๆอันนี้ผมยอมรับผิดครับ ))
ผมเองอายุก็40ไม่ใช่แล้ว14มีสติปัญญาพอที่จะไม่มานั่งดิสเครดิตตัวเองอย่างงี้หรอกครับ เอาง่ายๆเลยตัวผมเองก็เคยซื้อของแล้วเจอแบบนี้แต่ผมไม่ได้คิดอะไรมากก็คิดว่าคนอื่นเค้าพร้อมกว่าเค้าสะดวกกว่าก็ยอมให้เค้าซื้อไปก็แค่นั้นครับ
****ขอบคุณสำหรับพื้นที่ที่ให้ชี้แจงนะครับ
ใครมีไรกังวลใจอีกถามมาได้เลยครับเดี๋ยวผมจะมาตอบในนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2017, 14:15:46 โดย J_Space » IP : บันทึกการเข้า
blackdragoncyber
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 12:54:59 »

เคลียร์ครับ นี่ขนาดผมนัดดูของเย็นนี้หลังห้าโมงเย็น ผมยังเผื่อใจไว้เลยครับว่าน้องเขาอาจขายไปแล้วก็ได้ ถ้าไม่ขายผมไปดูแล้วไม่พอใจซื้อ น้องเขาก็เสียโอกาส
TENCHUSHI
มัธยม
**

ถ้ามีความ (ฝัน) สักวันต้อง ทำให้ได้

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 13:19:13 »

เคลียร์กันแบบนี้แฟร์ๆกันไปครับ ยิงฟันยิ้ม

อยากได้รถแต่งไม่ต้องกลัวแพง.......อยากได้รถแรงไม่ต้องกลัวพัง
ณัฐ บ้านเอื้อ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 16:09:57 »

ผมอ่านแล้ว มันเป็นการแก้ตัว มากกว่าครับ ถ้าผมไม่อยากได้ผมจะขับรถไปถึงโน่นหรอครับ ที่ไม่กลับรถวนไปเพราะ1.ผมออกมาไกลแล้ว2.ลูกผมทำงานสนามบิน  หิวข้าวมากผมต้องเอาข้าวไปส่งลูกทุกวัน เพราะวันนั้นลูกผมเข้างานเวรบ่ายเลิกสี่ทุ่ม..เอาเถอะครับคุณถูกหมดแหละเพราะของก็เป็นของๆคุณๆจะทำไงหรือพูดไงก็ได้..จบครับผมขอจบแค่นี้
jinfong
ระดับ ป.ตรี

คนเชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 17:03:47 »

ผมอ่านแล้ว มันเป็นการแก้ตัว มากกว่าครับ ถ้าผมไม่อยากได้ผมจะขับรถไปถึงโน่นหรอครับ ที่ไม่กลับรถวนไปเพราะ1.ผมออกมาไกลแล้ว2.ลูกผมทำงานสนามบิน  หิวข้าวมากผมต้องเอาข้าวไปส่งลูกทุกวัน เพราะวันนั้นลูกผมเข้างานเวรบ่ายเลิกสี่ทุ่ม..เอาเถอะครับคุณถูกหมดแหละเพราะของก็เป็นของๆคุณๆจะทำไงหรือพูดไงก็ได้..จบครับผมขอจบแค่นี้
jinfong
ระดับ ป.ตรี

คนเชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 17:04:50 »

จริงถ้านัดแล้วว่าจะขายก็น่าจะบอกก่อนนะครับว่าขายไปแล้วเพราะมีคนมาเอาถึงที่ไรประมานนี้ ยิงฟันยิ้ม
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 19:23:09 »

จริงถ้านัดแล้วว่าจะขายก็น่าจะบอกก่อนนะครับว่าขายไปแล้วเพราะมีคนมาเอาถึงที่ไรประมานนี้ ยิงฟันยิ้ม
***อ่านข้อนี้ใหม่แล้วตีความหมายให้แตกนะครับโดยเฉพาะประโยคท้ายๆ***
++เรื่อง...ไร้จรรยาบรรณในการขายของ !!!
จากการพูดคุยกันทั้งสองท่านแบบนี้จะให้ผมคิดยังไงครับคือแล้วที่บอกว่าเป็นจองเป็นคิวแรกมาก่อนมาหลังนะครับ
เพราะผมไม่รู้หรอกว่าใครจะแค่ดูหรือจะซื้อนะครับเพราะทุกคนที่โทรมาสอบถามพูดเหมือนกันทุกคนซึ่งถ้าบอกว่าขายไปแล้วถ้าคนนั้นมาดูแล้วไม่ซื้อละมันก็จะทำเสียโอกาสทั้งผมและคนที่พร้อมคนที่สะดวกจะซื้อไปไหมครับ!!!
monhas
โทร 0811698389
ระดับ :ป.โท

lind.. synum2510

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 20:21:45 »

แก้ตัวครับ ผมคนนึง นัดไปเอาถึงที่ผมอยู่เกือบแม่สรวย จะบ้าเดินทางไปดู?  ผมซื้อของไม่เคยเรื่องมาก แค่ถามจุดสงสัยหากผ่านก็นัดเลย อย่าทำเป็นโน่นนี่นั่นเลยครับ  ผมชอบนิสัยคุณจัง?

..line..synum2510  0811698389 ผลิตเครื่องมือประก บอาชีพ ทั่วไทย
sanit009
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2017, 23:36:54 »

แก้ตัวครับ ผมคนนึง นัดไปเอาถึงที่ผมอยู่เกือบแม่สรวย จะบ้าเดินทางไปดู?  ผมซื้อของไม่เคยเรื่องมาก แค่ถามจุดสงสัยหากผ่านก็นัดเลย อย่าทำเป็นโน่นนี่นั่นเลยครับ  ผมชอบนิสัยคุณจัง?
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2017, 08:24:20 »

แก้ตัวครับ ผมคนนึง นัดไปเอาถึงที่ผมอยู่เกือบแม่สรวย จะบ้าเดินทางไปดู?  ผมซื้อของไม่เคยเรื่องมาก แค่ถามจุดสงสัยหากผ่านก็นัดเลย อย่าทำเป็นโน่นนี่นั่นเลยครับ  ผมชอบนิสัยคุณจัง?
ผมขายของก็ไม่เคยมีเล่ห์มีเหลี่ยม
แต่ในเมื่อมันมีปัญหาขึ้นมา ผู้ดูแลบอร์ดบอกให้ผมมาชี้แจง ผมก็มาอธิบายให้
สมาชิกคนอื่นได้ทราบแต่คุณบอกว่าเป็นการแก้ตัว อ้างโน่นนี่นั่นมันก็แล้วแต่คุณจะคิดครับ แล้วที่บอกว่า"คุณนัดไปรับที่"นั้น  ลองนึกคำพูดของคุณที่คุยกับผมดีๆว่ามีคำไหนบ้างที่คุณยืนยันกับผมว่าคุณจะซื้อหรือจองเครื่องผมไว้ก่อน ถ้านึกไม่ออกจะให้ผมถอดคำพูดมาทีละประโยคให้ก็ได้นะครับ แล้วอย่าเอาระยะทางมาอ้างว่าอยู่ไกล การซื้อขายข้ามอำเภอมีเยอะแยะ คนจากแม่สรวยวิ่งมาซื้อกันชนรถที่ผมก็เคยมีแถมราคาก็แค่2500
ของอยู่อ.พานคนขายไม่สะดวกผมอยากดูและซื้อก็ยังเคยขับรถไปซื้อเลย
อ้อ...ละอีกอย่างถ้าผมนิสัยแย่ในการขายของผมก็คงไม่โทรไปบอกคุณแล้วให้คุณต่อว่าผมได้หรอกนะครับ แล้วผมเองก็ชอบตรรกะแปลกๆของคุณเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กันยายน 2017, 08:29:39 โดย J_Space » IP : บันทึกการเข้า
Freedom of happiness
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2017, 07:45:17 »

ผมขายโทรศัพท์ ผมก็ตั้งราคา 5500 บาท มีคนสนใจมากโทรมาสอบถาม และมีคน นัดดู ก็หลายคน มีคนแรก โทรมาให้ 5000 ได้มั้ย ผมก็บอกว่าได้ นัดดูของ ในเมือง พรุ่งนี้
สักพัก มีคนที่สองโทรมา ก็ถามผมว่า สัก5300 ขายได้มั้ย ผมก็บอกเขาไปว่า มีนัดดูของพรุ่งนี้ 1 คน ถ้าเขาไม่รับ ผมจะโทรบอก จะได้ไม่เสียคำพูดกับลูกค้า  คนแรกจบก็ปล่อย ถ้าไม่จบ ก็ให้ คนที่ 2-3-4 ดูของต่อไป ไม่เคยนัดดูของหลาย ๆ คนพร้อมกัน การค้าขาย นัดดู นัดพบ ผมจะพบเป็นเจ้า ๆ ไป  จะได้ไม่มีปัญหาครับ
- tayza99
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2017, 11:17:37 »

บางคนจองก้อเอาจิงบางคนก้อไม่เอาจิงคนขายก้ออยากจะขายคนชื้อก้ออยากจะดู    มันว่ายากนะทำใจครับ จะมัดจำก้อยาก  วัดดวงเอา ยิงฟันยิ้ม
jinfong
ระดับ ป.ตรี

คนเชียงราย

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2017, 16:14:37 »

ผมขายโทรศัพท์ ผมก็ตั้งราคา 5500 บาท มีคนสนใจมากโทรมาสอบถาม และมีคน นัดดู ก็หลายคน มีคนแรก โทรมาให้ 5000 ได้มั้ย ผมก็บอกว่าได้ นัดดูของ ในเมือง พรุ่งนี้
สักพัก มีคนที่สองโทรมา ก็ถามผมว่า สัก5300 ขายได้มั้ย ผมก็บอกเขาไปว่า มีนัดดูของพรุ่งนี้ 1 คน ถ้าเขาไม่รับ ผมจะโทรบอก จะได้ไม่เสียคำพูดกับลูกค้า  คนแรกจบก็ปล่อย ถ้าไม่จบ ก็ให้ คนที่ 2-3-4 ดูของต่อไป ไม่เคยนัดดูของหลาย ๆ คนพร้อมกัน การค้าขาย นัดดู นัดพบ ผมจะพบเป็นเจ้า ๆ ไป  จะได้ไม่มีปัญหาครับ
[/quote+ต้องแบบนี้ครับนัดก็คือนัดครับ
kanchitpol
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2017, 08:58:08 »

XIIboy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2017, 09:15:38 »

บางคนจองก้อเอาจิงบางคนก้อไม่เอาจิงคนขายก้ออยากจะขายคนชื้อก้ออยากจะดู    มันว่ายากนะทำใจครับ จะมัดจำก้อยาก  วัดดวงเอา ยิงฟันยิ้ม
anan.p
One day i'll be good enough.
ชั้นประถม
*

ทุกๆคนต้องเคยผ่านก้าวแรกมาทั้งนั้น

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2017, 13:26:28 »

ผมเจอประจำครับ แต่ไม่ซีเท่าไหร่ ตราบใดที่ไม่มีการมัดจำเงินจอง เงินใครมาก่อนผมก็ขายคนนั้นแหละครับ ใจเขาใจเรา พวกหัวหมอมีเยอะครับ นัดดูแล้วไม่เอาก็เจอบ่อย ไม่ว่ากันครับ

เมื่อตัดสินใจแล้ว จงอย่ากลัวกับปัญหาที่ยังไม่เกิด เพราะความผิดพลาดและความสำเร็จมันมักจะอยู่ใกล้ๆกัน...!!!
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2017, 15:11:43 »

ผมเจอประจำครับ แต่ไม่ซีเท่าไหร่ ตราบใดที่ไม่มีการมัดจำเงินจอง เงินใครมาก่อนผมก็ขายคนนั้นแหละครับ ใจเขาใจเรา พวกหัวหมอมีเยอะครับ นัดดูแล้วไม่เอาก็เจอบ่อย ไม่ว่ากันครับ

+ ล้าน

E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2017, 16:19:27 »

ขายของต้องจัดคิวแบบนี้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์