เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 17:07:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมดนตรี (ผู้ดูแล: NOtis, desh)
| | |-+  ขอความรู้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 754 ครั้ง)
yootchai
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2017, 07:21:46 »

มือใหม่อยากเล่น เลยอยากทราบว่า" คีย์บอร์ด" กับ" อีเลคโทน" ต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
sawasd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2017, 15:22:43 »

คีบอร์ด...คือเครื่องดนตรีที่มีเสียงต่างๆ เช่นเปียโน เครื่องเป่า เครื่องสาย เครื่องเคาะต่างๆ เอาไว้เล่นรวมกับเครื่องดนตรีอื่นๆเป็นวง..
อิเลคโทน คือเครื่ดงดนตรีที่มีจังหวะในตัว  ใช้นักดนตรีเพียงคนเดียวก็สามารถเล่นเสียง กลอง กีตาร์ เบส คอร์ด ได้เลย......ประมาณนี้ครับ
หมายเหตุ ทั้งคีบอร์ดและอิเลคโทน รูปร่างจะคล้ายๆกันครับ....
ดังสอภาพข้างล่างนี้ ภาพบนเป็นคีบร์อด...ส่วนภาพล่างเป็นอิเลคโทนครับ.....

* 20170511_101147-600x450.jpg (100.7 KB, 600x450 - ดู 275 ครั้ง.)

* maxresdefault.jpg (53.53 KB, 1280x720 - ดู 265 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2017, 15:33:35 โดย sawasd » IP : บันทึกการเข้า
yootchai

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2017, 20:24:56 »

ขอบคุณมากครับ  งั้นก็คล้ายๆกันนะครับ พอดีกำลังหาเครื่องดนตรีประเภทนี้ให้ลูกสาวอยู่ครับ
yootchai

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2017, 20:27:08 »

ราคาโดยรวมอีเลคโทนจะแพงกว่าหรือเปล่าครับ
Nroma
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2017, 21:00:21 »

เด็กฝึกเครื่องดนตรีประเภทคีย์บอร์ดดีตรงที่สามารถช่วยให้เด็กฝึกสอง​ทั้งสองข้างไปพร้อมๆกันเพราะต้องฝึกแยกประสาทให้มือซ้ายเล่นอย่าง​ส่วนมือขวาเล่นอีกอย่าง​ แต่อิเลคโทนนอกจากใช้มือแล้วยังต้องใช้เท้าทั้งสองข้างช่วยเล่น​ สรุปหัดเล่นคีย์บอร์ดก่อนครับ​ ถ้าชอบ/ถ้าเก่งค่อยขยับไปหาอีเลคโทน.. โชคดีครับผม

092-9436959
yootchai

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2017, 12:25:22 »

เด็กฝึกเครื่องดนตรีประเภทคีย์บอร์ดดีตรงที่สามารถช่วยให้เด็กฝึกสอง​ทั้งสองข้างไปพร้อมๆกันเพราะต้องฝึกแยกประสาทให้มือซ้ายเล่นอย่าง​ส่วนมือขวาเล่นอีกอย่าง​ แต่อิเลคโทนนอกจากใช้มือแล้วยังต้องใช้เท้าทั้งสองข้างช่วยเล่น​ สรุปหัดเล่นคีย์บอร์ดก่อนครับ​ ถ้าชอบ/ถ้าเก่งค่อยขยับไปหาอีเลคโทน.. โชคดีครับผม
ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เรื่องนี้เพิ่มมาอีก งั้นผมเอาคีย์บอร์ดให้ลูกสาวแน่นอนครับ
sawasd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2017, 15:50:08 »

โดยทั่วไปแล้วผู้ที่เล่นเครื่องดนตรีประเภทนี้ มันจะเริ่มจากการเรียนเปียโนก่อนครับ...
และเมื่อเล่นเปียโนเป็นในอนาคตก็จะสามารถเล่นได้ทั้งตำแหน่งคีย์บอร์ด และ  อิเลคโทนครับ....
และสำหรับอิเลคโทนยังแบ่งออกเป็นสองประเภทคือ
1.อิเลคโทนเท้าเบส...(ใช้เท้าเหยียบลิ่มเพื่อเล่นเสียงเบส)การเล่นอิเลคโทนประเภทนี้ผู้เล่นต้องมีทักษะการเล่นที่สูงเพราะต้องใช้มือข้างไดข้างหนึ่งเล่นคอร์ด และ ใช้มืออีกข้างในการเล่นทำนองเมโลดี้ของเพลง และใช้เท้าเล่นเสียงเบสโดยการเหยียบลงไปบนลิ่มข้างล่าง..ปัจจุบันหาดูได้ยาก
2.อิเลคโทนเบสคอร์ทอัตโนมัส(ตัวอิเลคโทนสร้างเสียงเบสและคอร์ดให้โดยอัตโนมัติ) การเล่นอิเลคโทนแบบนี้จะมีความง่ายกว่าแบบเท้าเบสเพราะเสียงเบสและคอร์ดเกิดจากการสร้างโดยอัติโนมัติของเครื่อง
 โดยอาศัยคำสั่งจากคอร์ดที่มือข้างซ้ายจับ..และผู้เล่นอาจจะสร้างจังหวะเองได้ตามใจชอบ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรุ่นและยี่ห้อของเครื่องดนตรีว่าจะสามารถสร้งจังหวะเองได้หรือเปล่าครับ อิเลคโทนแบบนี้จึงเป็นที่นิยมมากกว่าในปัจจุบัน......ส่วนผมไม่สามารถเล่นได้ทั้งสองประเภท จึงได้แต่มองดูอยู่ห่างๆครับ  และ ตบมือบ้างตามโอกาส โดยเฉพาะวงอิเลคโทนที่มีนักร้องสวยๆ และ หางเครื่องสวยๆ ผมจะชอบจ้องมองดูนานๆ และมักจะตบมือดังหน่อย ครับ อิอิอิ
ตัวอย่างภาพด้านล่างครับ ภาพแรกเป็นอิเลคโทนเท้าเบส   ภาพที่สองเป็นอิเลคโทนเบสคอร์ดอัตโนมัติ  ครับ....

* รูปภาพ3.jpg (13.76 KB, 351x315 - ดู 138 ครั้ง.)

* maxresdefault.jpg (53.53 KB, 1280x720 - ดู 111 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2017, 16:13:36 โดย sawasd » IP : บันทึกการเข้า
sawasd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2017, 16:24:59 »

ราคาโดยรวมอีเลคโทนจะแพงกว่าหรือเปล่าครับ

ราคาของทั้งดีบอร์ดและอิเลคโทนมีหลายราคาครับ ตั้งแต่หลักพันขึ้นไป ขึ้นอยู่กับความสามารถของตัวเครื่อง ถ้าเป็นคีบอร์ดที่มีเสียงเหมือนจริงมากๆ..เป็นธรรมชาติ เช่นเวลาเล่นเสียงแซ๊กโซโฟน เสียงที่ได้จากเครื่องเหมือนว่ามีคนมานั่งเป่าแซ๊กให้ฟังตรงนั้นเลย ก็จะมีราคาที่แพงครับ...ส่วนอิเลคโทนที่สามารถสร้างจะหวะแล้วเซพไว้ในเครื่องมากๆและมีเสียงที่สมจริงก็จะมีราคาที่แพงครับ..แต่โดยรวมแล้วอิเลคโทนจะมีราคาที่สูงกว่าคีบอร์ดครับ  ในความคิดเห็นของผมราคาของคีบอร์ดพอจะใช้งานได้จริงน่าจะเริ่มที่15000บาทขึ้นไป และราคาของอิเลคโทนน่าจะเริ่มที่30000บาทขึ้นไปส่วนยี่ห้อและรุ่นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล ผมเคยถามราคาของอิเลคโทนที่ผมชอบมากๆในร้านขายเครื่องดนตรีแห่งหนึ่งพอได้รับคำตอบผมได้แต่ยิ้มแห้งๆให้กับพนักงานขายก่อนที่จะแอบเดินออกจากร้านแบบเงียบๆขึ้นรถเมล์กลับบ้านแลไม่ยอมพูดจากับใครๆไปหลายวันครับ....และโดยทั่วไปนักดนตรีที่เล่นดนตรีประเภทนี้มักจะผ่านการเรียนเปียโนมาก่อน..แต่ทั้งเปียโน/คีบอร์ด/อิเลคโทนจะมีราคาที่สูง ไม่เหมือนกีตาร์โปร่งหรืออาคูเลเล่ จึงอาจต้องให้ทดลองเรียนก่อนว่าชอบจริงและสามารถฝึกฝนได้ตลอดรอดฝั่งแล้วค่อยซื้อเครื่องดนตรีในภายหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2017, 16:55:30 โดย sawasd » IP : บันทึกการเข้า
yootchai

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2017, 05:46:20 »

ราคาของทั้งดีบอร์ดและอิเลคโทนมีหลายราคาครับ ตั้งแต่หลักพันขึ้นไป ขึ้นอยู่กับความสามารถของตัวเครื่อง ถ้าเป็นคีบอร์ดที่มีเสียงเหมือนจริงมากๆ..เป็นธรรมชาติ เช่นเวลาเล่นเสียงแซ๊กโซโฟน เสียงที่ได้จากเครื่องเหมือนว่ามีคนมานั่งเป่าแซ๊กให้ฟังตรงนั้นเลย ก็จะมีราคาที่แพงครับ...ส่วนอิเลคโทนที่สามารถสร้างจะหวะแล้วเซพไว้ในเครื่องมากๆและมีเสียงที่สมจริงก็จะมีราคาที่แพงครับ..แต่โดยรวมแล้วอิเลคโทนจะมีราคาที่สูงกว่าคีบอร์ดครับ  ในความคิดเห็นของผมราคาของคีบอร์ดพอจะใช้งานได้จริงน่าจะเริ่มที่15000บาทขึ้นไป และราคาของอิเลคโทนน่าจะเริ่มที่30000บาทขึ้นไปส่วนยี่ห้อและรุ่นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล ผมเคยถามราคาของอิเลคโทนที่ผมชอบมากๆในร้านขายเครื่องดนตรีแห่งหนึ่งพอได้รับคำตอบผมได้แต่ยิ้มแห้งๆให้กับพนักงานขายก่อนที่จะแอบเดินออกจากร้านแบบเงียบๆขึ้นรถเมล์กลับบ้านแลไม่ยอมพูดจากับใครๆไปหลายวันครับ....และโดยทั่วไปนักดนตรีที่เล่นดนตรีประเภทนี้มักจะผ่านการเรียนเปียโนมาก่อน..แต่ทั้งเปียโน/คีบอร์ด/อิเลคโทนจะมีราคาที่สูง ไม่เหมือนกีตาร์โปร่งหรืออาคูเลเล่ จึงอาจต้องให้ทดลองเรียนก่อนว่าชอบจริงและสามารถฝึกฝนได้ตลอดรอดฝั่งแล้วค่อยซื้อเครื่องดนตรีในภายหลังครับ
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
หน้า: [1] พิมพ์