เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:29:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เบื่อนิสัยบางอย่างของเพื่อนร่วมงานกันไหม?
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อนิสัยบางอย่างของเพื่อนร่วมงานกันไหม?  (อ่าน 2564 ครั้ง)
jodisratana
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 14:18:27 »

อดเอาเต๊อะครับตี้ทำงานผมก่ามีอี่น้องคนนึ่งประจบผู้จัดการจนออกหน้าออกต๋าตอนประเมินผลงานมาผู้จัดการหื้อคะแนนเต้ากับหมู่ผมผ่อมันอารมณ์บ่าจอยขนาดสะใจ๋บ่าเฮ้ย.... ยิงฟันยิ้ม

ฉันมองสิ่งที่ฉันมี ไม่มองสิ่งที่ฉันขาด ^^
Jukegroo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 14:37:36 »

จ้างมันเต๊อะ

NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 17:34:07 »

น่ากลัวจังครับ
อย่างว่าครับ เมืองไทยมักไม่สอนให้คิด เลยได้พวกไดโนเสาร์มาทำงาน โชคร้ายดันมาเป็นหัวหน้าด้วย ช่วงนี้ถือเป็นช่วงเปลี่ยนผ่าน ต้องเข้มแข็งครับ คุณครูอย่าท้อนะครับ ปะทะมันเข้าไว้ แต่แฝงไว้ด้วยความอ่อนน้อม ให้เค้ารู้สึกบ้างแต่อย่ายอมเสียหลักการเรา เคยเจอครับ ประเภทลูกศิษย์จบมาสูงกว่า พอมีโอกาสทำงานด้วยกันแล้ว อาจารย์เก่า มักไม่เคารพความคิดศิษย์ ติดอีโก้มาก.....
มีใครเคยเรียนกับอาจารย์ประเภท ปิ้งแผ่นใสมั้ยครับ หากใครได้เจอผมว่าท่านต้องมีกรรมเก่าแน่ๆครับ พวกนี้ต้องโละให้ทำธุรการครับ อย่าได้มามีหน้าที่สอนเลย เอาให้พวกคนรุ่นใหม่ไฟแรงสอนดีกว่า.....
ปล. ขนาดผมเรียน มหาลัยเมื่อ10ปีก่อน ยังมีเลยครับน่าตลกคือ อ.ท่านนั้นเป็น อ. ของ สจล. ด้วยแผ่นใสงี้เหลืองเชียว คงปิ้งมาก่อนหน้าหลายปี.....
ผมดูรายการเจาะใจแล้วชอบ ดร. ท่านหนึ่งมากจบนอกสอนที่นอกด้วยแล้วมาสอนในไทย (จุฬา) เทอมแรก นศ. ติดเอฟของแกหมด ข้อสอบคือ ให้ นศ. คิดข้อสอบเองแล้วลงมือทำเอง และต้องไม่ง่ายเกินไป มีครั้งหนึ่งแกถามว่า เครน มันขึ้นไปอยู่บนตึกได้ไง ปรากฏว่า นศ.วิศวะจุฬาที่แกสอน ตอบไม่ได้สักคน ......แกเลยเอาแนวที่แกสอนต่างประเทศมาใช้กับนศ.นับแต่บัดนั้น แต่ก็เฉพาะตัวแกคนเดียวนะ คนอื่นๆก็สอนตามเดิม
ทุกวันนี้เรามักไม่ค่อยให้เด็กคิดครับ สอนยัดลงไปอย่างเดียว แล้วก็สอบแบบ ปรนัย เด็กเราจึงเก่ง แต่คิดไม่ค่อยเป็น เรามีแชมป์โอลิมปิกวิชาการมากมาย แต่มันก็ยังย่ำที่เดิม
Lovely
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 18:19:05 »

ถ้ายังบ่อได้ที่ใหม่ หรือว่าชอบในงาน ก่ออดทนทำไปเพราะได้ตังค์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
hutsu
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 20:46:23 »

สู้ๆครับ ยิ้ม
nalismenox
มัธยม
**

สุดท้ายก็กลับมายืนจุดเดิม

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 22:12:34 »

น่ากลัวจังครับ
อย่างว่าครับ เมืองไทยมักไม่สอนให้คิด เลยได้พวกไดโนเสาร์มาทำงาน โชคร้ายดันมาเป็นหัวหน้าด้วย ช่วงนี้ถือเป็นช่วงเปลี่ยนผ่าน ต้องเข้มแข็งครับ คุณครูอย่าท้อนะครับ ปะทะมันเข้าไว้ แต่แฝงไว้ด้วยความอ่อนน้อม ให้เค้ารู้สึกบ้างแต่อย่ายอมเสียหลักการเรา เคยเจอครับ ประเภทลูกศิษย์จบมาสูงกว่า พอมีโอกาสทำงานด้วยกันแล้ว อาจารย์เก่า มักไม่เคารพความคิดศิษย์ ติดอีโก้มาก.....
มีใครเคยเรียนกับอาจารย์ประเภท ปิ้งแผ่นใสมั้ยครับ หากใครได้เจอผมว่าท่านต้องมีกรรมเก่าแน่ๆครับ พวกนี้ต้องโละให้ทำธุรการครับ อย่าได้มามีหน้าที่สอนเลย เอาให้พวกคนรุ่นใหม่ไฟแรงสอนดีกว่า.....
ปล. ขนาดผมเรียน มหาลัยเมื่อ10ปีก่อน ยังมีเลยครับน่าตลกคือ อ.ท่านนั้นเป็น อ. ของ สจล. ด้วยแผ่นใสงี้เหลืองเชียว คงปิ้งมาก่อนหน้าหลายปี.....
ผมดูรายการเจาะใจแล้วชอบ ดร. ท่านหนึ่งมากจบนอกสอนที่นอกด้วยแล้วมาสอนในไทย (จุฬา) เทอมแรก นศ. ติดเอฟของแกหมด ข้อสอบคือ ให้ นศ. คิดข้อสอบเองแล้วลงมือทำเอง และต้องไม่ง่ายเกินไป มีครั้งหนึ่งแกถามว่า เครน มันขึ้นไปอยู่บนตึกได้ไง ปรากฏว่า นศ.วิศวะจุฬาที่แกสอน ตอบไม่ได้สักคน ......แกเลยเอาแนวที่แกสอนต่างประเทศมาใช้กับนศ.นับแต่บัดนั้น แต่ก็เฉพาะตัวแกคนเดียวนะ คนอื่นๆก็สอนตามเดิม
ทุกวันนี้เรามักไม่ค่อยให้เด็กคิดครับ สอนยัดลงไปอย่างเดียว แล้วก็สอบแบบ ปรนัย เด็กเราจึงเก่ง แต่คิดไม่ค่อยเป็น เรามีแชมป์โอลิมปิกวิชาการมากมาย แต่มันก็ยังย่ำที่เดิม

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ นะครับ ทำให้ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้คิดคนเดียว
ผมยังมีสังคมเล็กๆที่นี่ อย่างน้อยได้พูดคุยกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นบ้างก็ยังดี
เรื่องสัมพเวสีพวกนั้นผมคงไม่เก็บมาคิดแล้ว อีกไม่นานพวกเขาคงได้ไปเกิดในภพในภูมิใหม่
แล้วแตุ่บุญกรรมที่พวกเขาสะสมในเวลานี้ ตัวผมเองต่างหากที่จะต้องสะสมบุญต่อไป
เพื่อชีวิตอีกหลายๆชีวิตในวันข้างหน้า แม้ผมจะจากภพนี้ไปเหมือนพวกเขา แต่อย่างน้อย
ผมก็รู้สึกดีและภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็น "มนุษย์" จริงๆ ไม่ได้เิกิดมาเป็นแค่ "คน" กับเขา
khonwan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 22:33:19 »

ขอชื่นชมในอุดมการณ์ความเป็นครูของจขกท. สู้ๆนะคะเพื่อเด็กๆค่ะ ดิฉันก็เคยเจอมาเหมือนกัน และเชื่อว่าไม่ว่าที่ทำงานไหนๆก็คงมีเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยจะใส่ใจเท่าไหร่
ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็พอ เดี๋ยวนี้ค่าของคนมันไม่ได้อยู่ที่ผลของงานหรอกนะคะ แต่ว่าค่าของคนมันอยู่ที่คนของใครต่างหากล่ะ
nalismenox
มัธยม
**

สุดท้ายก็กลับมายืนจุดเดิม

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2010, 01:21:24 »

ขอชื่นชมในอุดมการณ์ความเป็นครูของจขกท. สู้ๆนะคะเพื่อเด็กๆค่ะ ดิฉันก็เคยเจอมาเหมือนกัน และเชื่อว่าไม่ว่าที่ทำงานไหนๆก็คงมีเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยจะใส่ใจเท่าไหร่
ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็พอ เดี๋ยวนี้ค่าของคนมันไม่ได้อยู่ที่ผลของงานหรอกนะคะ แต่ว่าค่าของคนมันอยู่ที่คนของใครต่างหากล่ะ

ขอขอบคุณมากๆ ครับ กำลังใจของทุกคนทำให้ผมเดินหน้าต่อไปได้
หน้า: 1 [2] พิมพ์