เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:36:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  บวชแทนคุณพ่อแม่ ประมาณ 5 วันในวัดเชียงราย ขอคำแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บวชแทนคุณพ่อแม่ ประมาณ 5 วันในวัดเชียงราย ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5740 ครั้ง)
nuttawut27
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2017, 01:38:51 »

กะว่าจะบวชวันที่ 20 มิถุนายน ในเชียงรายหรือชานเมือง
ท่านใดเคยมีประสบการณ์บวช กรุณาแนะนำด้วยครับ ควรบวชวัดไหน ที่อนุญาติบวชให้ด้วยจุดประสงค์นี้ครับ ขอบคุณมากครับ
james_cr2001
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2017, 17:16:38 »

บวช 5 วันไม่น่าจะได้อะไร ห่มผ้าคงยังไม่คล่อง
สึกออกมาอาบัติติดตัวตอนสึกออกมาอีก ทำอะไรไม่ค่อยขึ้น
ถ้าจะบวชให้ได้อานิสงค์ ไม่ใช่ของง่าย
ต้องดูวัดที่จะบวช อุปปัชชาจารย์ ต้องบริสุทธิ์จริงๆ
ไม่งั้นสังฆกรรมล่ม บวชไม่สำเร็จ ไม่ได้อะไรซักอย่าง
เป็นแค่คนโกนหัว เอาผ้าเหลืองเข้าห่ม
หาวัดที่พระท่านรักษาปฏิบัติตามพระวินัยบวช ถ้าวัดไหนมีพระอลัชชี
เราไปบวชร่วมอยู่ด้วยก็อาบัติอีก ต้องศึกษาให้ดีสำคัญมาก

เข้าร่วมชมรมใน facebook ตามลิงค์ด้านล่าง มีคำแนะนำและสอบถามพระท่านได้

https://www.facebook.com/groups/Vinayasunlapo/?ref=bookmarks

https://www.facebook.com/groups/suttapidhammasunlapo/?ref=bookmarks

nuttawut27
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2017, 22:44:44 »

ขอขอบคุณมากๆครับ พอดีลูกลางานมาได้สัก 7 วันครับ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2017, 13:31:38 »

การบวชนาน ไม่ได้หมายความว่าจะได้อานิสงส์ผลบุญที่ดีทุกรายไปนะคะ ของแบบนี้มันอยู่ที่ความตั้งใจปฏิบัติซะมากกว่า พี่ชายของหนูก็เคยบวชในนิกายธรรมยุต จะจับเงิน หรือจะฉันภัตตาหารหรือเครื่องดื่มอะไร ก็ต้องรอให้เด็กวัดมาประเคนก่อน ถ้าเลยเพลไปแล้ว จะหิวท้องร้องแค่ไหน ก็ต้องทนเอา ไม่มีการตอดเครื่องดื่มหรืออาหารตอนเย็นๆ หรือมีรอบดึกอีกนะคะ ซึ่งจะรู้สึกฝืนและทรมานสำหรับโยมที่เป็นพระใหม่มากๆ สำหรับมหานิกายนั้นแลดูจะสบายกว่ากันเยอะ

สำหรับพระใหม่ เรื่องการห่มผ้า พระรุ่นพี่จะมาช่วยทุกวันค่ะ ท่านจะช่วยดูแลการห่มจีวรทั้ง 2 แบบ รวมถึงดูแลเรื่องสอนการสวดมนต์และแนะนำเรื่องต่างๆ ให้ด้วย หนูกล้ายืนยันได้เต็มปากว่า พี่ชายของหนูถึงแม้จะบวชด้วยระยะเวลาอันสั้น แต่เขาก็ตั้งใจปฏิบัติดีมาก ขนาดคุยกับโยมที่เป็นผู้หญิง พี่ชายของหนูยังคุยแบบไม่สบตาหรือก้มหน้าคุยด้วยซ้ำ พี่ชายปฎิบัติแบบนี้ในช่วงที่ออกไปบิณฑบาตรติดๆ กันหลายวัน จนชาวบ้านบางคนสงสัยมาถามว่า พระไม่สบายหรือปล่าว ทำไมดูซึมๆ ขรึมๆ จัง อ้าว..เป็นงั้นไป  ยิงฟันยิ้ม

พี่ชายของหนูตั้งใจไว้แต่แรกว่าจะบวชสัก 3 เดือน แต่ก็มีเหตุให้ผ้าเหลืองร้อน ต้องสึกก่อนกำหนดที่ตั้งใจ เพราะร้านค้าที่ทำธุรกิจร่วมกับหุ้นส่วน ขาดคนดูแล จนฝ่ายบัญชีต้องมาขอร้องให้ช่วยกลับไปบริหารธุรกิจต่อ เนืองจากระบบการเงินมันรั่ว...

และมีเรื่องที่น่าประหลาดก็คือ หลังจากสึกเป็นทิด มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์จากที่วัดที่บวชอยู่นั้นมาเข้าฝัน มาบอกตัวเลขแบบจะจะ พี่ชายของหนูก็เลยนำไปบอกเพื่อนๆ จนมีคนถูกเลขกันเป็นหลักแสน ถึง 2 งวดติดๆ กัน อันนี้เรียกว่า ผลพลอยได้ค่ะ  พี่ชายของหนูเชื่อว่าน่าจะเป็นเพราะผลการปฎิบัติดีและเคร่งครัดในระยะที่บวชนั่นล่ะค่ะ

สรุปจริงๆ คือ อานิสงส์เกิดจากความตั้งใจ  ไม่ได้เกิดด้วยระยะเวลาค่ะ ถึงจะบวชนานแต่ผู้ใดปฎิบัติมิชอบแล้วล่ะก็...ขอไม่ออกความเห็นต่อดีกว่าค่ะ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2017, 13:47:08 โดย Peacefully » IP : บันทึกการเข้า
nuttawut27
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 07:54:20 »

ขอบคุณมากครับ 

ส่วนตัวคิดเช่นนี้เหมือนกัน
ขอเพียงทุกคนมีจุดเริ่มต้นคิดที่ต้องการเข้าสู่ผ้ากาสาวพัตร์ ต้องการศึกษาพระธรรม ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีของชีวิตครับ

Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 08:02:54 »

มิเป็นไร ยินดีค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ของแบบนี้ ขึ้นอยู่กับเจตนาและความตั้งใจในการปฎิบัติดีค่ะ ในยุคสมัยที่อะไรหลายๆ  อย่างมันเสื่อมโทรมลงขนาดนี้ อาจจะหาพระที่ปฎิบัติดีจนท่านได้เป็นพระระดับเกจิ อย่างเช่น หลวงปู่ทวด สมเด็จโต หรือรุ่นหลังๆ อย่างเช่น หลวงพ่อคูณ ได้ยากเต็มที

ถ้ามัวแต่พะวงที่จะต้อง Scan หาพระแท้ขนาดนั้น คงจะไม่ได้บวชกันล่ะค่ะพี่ขา  เอาตัวเราและใจเรานี่แหละเป็นหลัก ถึงสิ่งแวดล้อมอาจจะมีดีและไม่ดีปนๆ
กันอยู่บ้างก็ช่างเขา..ใครปฎิบัติไม่ดีก็ให้เขารับผลกรรมจากการที่ทำไม่ดีนั้นไป

ในช่วงที่บวชนั้น ขอให้ตั้งใจให้ดีที่สุด ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง ท่านก็ย่อมรับรู้ในเจตนาของเราได้แน่นอนค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มิถุนายน 2017, 08:09:30 โดย Peacefully » IP : บันทึกการเข้า
nuttawut27
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2017, 00:29:40 »

ขอบคุณมากครับ ได้รับคำแนะนำวัดบวชแล้วครับ จากพระท่านต้างๆ

ช่วงหลายวันที่ผ่านมา มีความสุขที่ได้เดินทางไปตามวัดต่างๆ ได้ค้น ได้อ่าน ได้ไปสถานที่วัด  ได้พบความสวยงาม ความสงบ ความเย็นใจ ที่พบจากอาคารสถานต่างๆใดไม่ได้  นอกจากวัด

ขอบคุณมากครับ วัดต่างๆในเชียงรายล้วนน่าศรัทธามากครับ ชื่นชมมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มิถุนายน 2017, 00:54:42 โดย nuttawut27 » IP : บันทึกการเข้า
nuttawut27
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2017, 00:48:57 »

วัดดอยงำเมือง วัดพระธาตุโกฏิแก้ว คุณเคยไปมั๊ยครับ

ผมไปมาช่วงนี้ ชอบมาก  อนาคตหากอายุมากๆ จะไปขอบวชปฏิบัติธรรมครับ คุณลองไปดูนะครับ  สถานที่สงบมาก
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2017, 07:48:42 »

เชียงราย มีวัดที่สวยงามและสงบร่มรื่นเหมาะแก่การปฎิบัติธรรมเยอะอยู่นะคะ โดยส่วนตัวแล้วชอบวัดที่สงบๆ ยิ่งห่างจากชุมชนเมืองก็ยิ่งชอบค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

* DSC04878.JPG (159.02 KB, 640x480 - ดู 622 ครั้ง.)
nuttawut27
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2017, 10:21:30 »

คล้ายกันครับ  เวลาไปเยือนแล้วสัมผัสถึงความสงบ บรรยากาศเงียบ แต่ไม่เหงา   เหมือนดินแดนที่ซ้อนทับโลกแห่งสังคมก้มหน้าที่วุ่นวายสับสนในปัจจุบัน  เป็นปัจจุบันในปัจจุบันที่ไม่ใช่หยุดนิ่ง  แต่คืออนาคตที่โลกต้องการครับ

เย็นวันที่ 10 จะมีการแสดงธรรมะ ที่วัดพระแก้วช่วง หนึ่งทุ่  ผมจะลองแวะไปฟังครับ  และอีกวัน คือวันที่ 11 ที่วัดพระธาตุโกฏิแก้ว  พอไปวัดบ่อย ช่วงนี้ก็เริ่มสนใจมฝ่ธรรมะครับ

ขอบคุณที่พูดคุยเป็นเพื่อนนะครับ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 09:15:27 »

ดีแล้วค่ะ อย่างน้อยก็มีช่วงเวลาที่ทำให้รู้สึกว่าจิตใจสงบ หรืออย่างน้อยที่สุดก็ได้ไปซึมซับกับธรรมชาติที่ร่มรื่นตามวัดต่างๆ

ขออนุโมทนาบุญที่เกิดจากการฟังเทศน์ ฟังธรรมด้วยนะคะ  ยิ้มกว้างๆ
nuttawut27
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2017, 23:09:00 »

ขอบคุณมากครับ  ดีใจที่ช่วงนี้ได้พบปะโลกทัศน์ทางธรรมะ ที่ทำให้มีคสาทสงบสุขทางใจ
พรุ่งนี้ช่วงเที่ยง ว่าจะไปที่วัดพระธาตุโกฏิแก้วด้วยครับ

james_cr2001
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 08:43:06 »

นี่แหละครับ เขาเรียกว่าผู้ที่มีวาสนาและบารมี เมื่อมาถึงจุดๆ หนึ่งแล้วกรรมดีที่เคยสั่งสมมา
ในอดีต มันจะพาเข้าไปสู่กระแสธรรม เหลือแค่เพียงได้ฟังธรรม แล้วของเก่าที่เคยสั่งสมไว้มันจะกระตุ้น
ให้กลับมาเดินต่อในเส้นทางวิปัสนา สถานที่แห่งนี้ท่านสอนหลักในการทำสมถะกรรมฐาน และวิปัสนากรรมฐาน รวมถึงวิธีในการดำเนินจิตให้เข้าสู่เส้นทางของวิปัสนาได้อย่างถูกต้อง
ครูบาอาจารย์ที่ท่านมาสอนก็ล้วนแต่ไม่ธรรมดา ผู้ปฎิบัติธรรมที่แวะเวียนมาฟังธรรมที่นี่ก็ไม่ธรรมดา
เป็นสังคมเล็กๆ ของเชียงราย ที่เน้นการฝึกจิตเพื่อเข้าสู่เส้นทางพ้นทุกข์
ผู้ใดก็ตามเมื่อเข้าไปสัมผัสยังสถานที่แห่งนี้ มีจิตใจที่ไม่หยาบช้า มีความศรัทธาในพุทธศาสนาจะสัมผัสได้ถึงกระแสของพลังงานแห่งความร่มเย็น

กราบอนุโมทนากับนักปฏิบัติธรรมทุกๆ ท่านด้วยครับ

สิ่งที่ควรจดจำไว้อย่างหนึ่งสำหรับผู้ที่ไม่รู้จริง หรือไม่เคยได้ศึกษา
เรื่องพระธรรมวินัย อย่าไปใช้ความคิด ความเห็นอันผิดๆ ของตนไปแนะนำผู้อื่น
เพราะมันจะพาผู้อื่นเข้ารกเข้าพง เนิ่นช้า บาปกรรมติดตัวเองไปปล่าวๆ
นิ่งเฉยไว้เสียดีกว่า ที่จะแสดงภูมิปัญญาอันผิดเพี้ยนออกมา ไม่เพียงแต่จะ
ทำลายรากเหง้าของศาสนาเท่านั้น แถมยังจะนำพาตนเองให้ลำบากในอนาคตปล่าวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 08:56:58 โดย james_cr2001 » IP : บันทึกการเข้า

Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2017, 11:39:48 »

ถ้าไม่มีตรงตัวหนังสือสีแดงจะดีมากนะคะ ในโลกนี้ไม่มีผู้ใดเป็น "ตถาคต" หรอกค่ะ เหนือฟ้ามันก็ยังมีชั้นฟ้าเสมอนะคะ

แล้วอะไรคือภูมิปัญญาอันผิดเพี้ยนไม่ทราบคะ? โลกมันเปลี่ยนไปมากยอมรับความเป็นจริงได้แล้วค่ะ สมัยนี้พระ เณร บางรูปเล่น Facebook Up Status กันตั้งแต่เช้ายันค่ำ เดินห้างกันให้เกลื่อน ที่หนักกว่านั้นมีกลุ่ม Twitter แลกรูปอย่างว่ากัน หาคู่พระ หาคู่เณร นัดไป...กัน จงใช้เน็ตให้เป็นประโยชน์แล้วไปหาข้อมูลดูนะคะ ว่ามันเปลี่ยนไปมากขนาดไหน...ถึงได้บอกว่าจะหาพระแท้ พระปฎิบัติดีเหมือนสมัยก่อนนั้นมันยากเต็มที  แล้วเจ้าของกระทู้มีเวลาที่จะบวชประมาณ 5 วัน ถ้ามัวแต่จะ Scan หาพระแท้ พระปฎิบัติดีแบบเต็ม 100% มันจะได้บวชกันมั้ยคะนั่น?

เดี๋ยวจะหาว่าโจมตีพระ เณร นะคะ ที่ไม่ได้พิมพ์มาก ก็เพราะรู้ๆ กันอยู่ ตกเย็นเสียงโขลกน้ำพริกในวัดดังลั่น พระ เณรที่ดี เขาปฎิบัติกันแบบนี้เหรอคะ ตกดึกก็มีมาม่า เหล้า เบียร์ ถึงจะไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกวัดก็เถอะ อย่าบอกนะคะ ว่ามันไม่มี แถมวัดอีกหลายๆ วัด ก็กลายเป็นพุทธพาณิชย์ไปแล้ว และอีกหลายๆ อย่างค่ะ บรรยายไม่หมด

ใช้คำว่าทำลายรากเหง้าของศาสนา ใครทำลายกันแน่คะ? ชาวบ้านทั่วไป หรือว่าคนที่เอาผ้าเหลืองมาห่มบางคน พิจารณาดีดี อย่ามั่นใจในตัวเองว่าเป็นผู้ที่รู้มากกว่าคนอื่นๆ เลยค่ะ แม้แต่พระพุทธเจ้าที่เรานับถือว่าท่านเป็นองค์พระศาสดา ท่านยังทรงแสดงพระสูตรแก่ชาวกาลามะ ชื่อว่า กาลามสูตร 10 ประการ

มีเวลาก็ลองไปอ่านพิจารณาดูด้วยนะคะ ว่า กาลามสูตร 10 ประการมันคืออะไร? โดยเฉพาะข้อ "มา ปิฏกสมฺปทาเนน" กับ "มา ทิฎฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา" ค่ะ

ปล. 1  จะไม่เข้ามาพิมพ์อะไรในกระทู้นี้อีก เพราะไม่อยากจะเจอผู้ที่คิดว่าตัวเองศึกษามาเยอะ ตัวเองรู้มาก (อีกพวกหนึ่งก็คือพวกที่เอาผ้าเหลืองมาห่มบังหน้าแต่ไม่ได้ปฎิบัติดีจริง มันก็ไม่น่าศรัทธาค่ะ) คนแบบนี้เป็นพวกที่เชื่อมั่นในตัวเองสูงแล้วก็คิดว่าคนอื่นๆ นั้นรู้น้อยกว่าตัวเอง และคนแบบนี้มีเยอะอยู่พอสมควรค่ะ...เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยง ซึ่งดีกว่าที่จะต้องมาประสบพบเจอให้เสียอารมณ์ค่ะ!!!

ปล. 2  จิตของคุณปกติดีหรือปล่าวคะ? ที่ชอบมาแช่งคนอื่นๆ น่ะ ตลกดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2017, 00:09:35 โดย Peacefully » IP : บันทึกการเข้า
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2017, 14:56:31 »

ผมเคยบวชที่นี่ครับ หลวงพ่อเจ้าคณะอำเภอเป็นพระอุปชา ครับ ดูข้อมูลได้ในกูเกิ้ลครับ
วัดพุทธอุทยาน(ดอยอินทรีย์)ครับต.ดอยฮาง อ.เมือง

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2017, 23:12:07 »

อนุโมทนาบุญ กับท่าน จขกท.
ขออิฏฐผลที่ท่านปรารถนาแล้ว
ตั้งใจแล้ว
จงสำเร็จโดยฉับพลัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2017, 23:27:51 โดย naylex » IP : บันทึกการเข้า

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
naylex

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2017, 23:23:44 »

จิตเป็นทุกข์ หม่นหมอง เศร้า โกรธ
ด้วยอำนาจกิเลส
จิตที่ว่าเป็นสุข
ไม่แน่จริง มันก็คือสุขที่เกิดจาก กิเลส เหมือนกัน
ไม่บรรลุอะไรสักอย่าง
เข้าใจแค่หลักการครับ แหะๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2017, 01:00:23 »

แนะนำบวชที่ใจก่อนครับ ส่วนห่มกายนั้นยังถือว่าจิ้บๆถ้าจะเที่ยบกับเวลาไม่กี่วัน
บุญใหญ่อยู่ที่ความตั้งใจท่านแล้ว ยังไงถือเป็นกระทู้ตัวอย่างสำหรับท่านต่อไป

อันคนเรามักอยากได้ อยากเป็น อยากมี ในสิ่งที่ยังไม่เคยมี แต่ด้วยจิตแห่งธรรม จึงอยากให้ศึกษาเพิ่มอีกหน่อยจนพอที่จะเกิดปัญญาบ้าง จิตนั้นจะพบแสงสว่างและเข้าใจว่า อะไรคือค่านิยม อะไรคือภาพภายนอก และอะไรคือธรรมะ ซึ่งแท้จริงแล้ว อยู่ในจิตเดิมของท่านนี่เอง ขอให้เดินทางต่ออีกนิดครับ(อ่านหนังสือรือฟังสื่อธรรมมากๆจะช่วยได้แยะ) ท่านๆเหล่านี้เพียงแต่ขาดผู้แนะนำบ้างเท่านั้นเอง โดยเวลาส่วนใหญ่ยังใช้ไปกับการงานทางโลกจนมากเกินไป

ถ้ายัง งง ก็จะแสดงให้ชัดที่ว่า การตั้งใจจริงในไม่กี่วัน มันก็ดี อนุโมและยินดีด้วยจริงๆ
แต่ดูเหมือน จิตนั้นยังทราบเพียงว่า กูจะได้ดี ทำดี มีบุญได้แต่เพียงแค่ทำสิงนั้น เท่านั้น วันนั้น หรือเงื่อนใขนั้น แต่ลืมคิดในวันและเวลาที่กลับกันอันมีได้ทั้งชีวิต ด้วยจิตที่มีศรัทราแรงกล้านั้นมันง่ายมากหากรู้จักห่มขาวให้เป็น ซึ่งจะถูกจริตง่ายและอยู่ง่าย เหมาะกับชาวโลกๆ และนำมาใช้ในเวลาที่เหลืออยู่ก็ง่าย หากวันใดพร้อมและอยากชิมลาง ว่างก็ลองดู 1พรรษา ก็ยังน่าอิ่มใจ สาธุ

เรื่องพวกนี้ชาวพุธยังมักใช้ศรัทรานำจนบดบังปัญญาอยู่ไม่น้อย และด้วยความหิวมักดับได้ด้วยการกลืน ถ้ากระหายก็ดับด้วยการดื่ม คนในอยากออกคนนอกมักอยากเข้า แท้แล้วรู้จักนิ่ง ไม่เข้าไม่ออก นั่นแล

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์