เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:23:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สอบถามเรื่องเพกาเตี้ย มันใช่ไหม
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องเพกาเตี้ย มันใช่ไหม  (อ่าน 2678 ครั้ง)
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2017, 09:01:45 »

ของผมก็โดนหลอกเหมือนกัน  ซื้อมา 2  ต้นต้นล่ะ 60 บาท ปลูกได้ไม่ทันไร...มันก็สู๊ง..สูง...ได้สัก 10 เมตรเนี้ยก้าาา..เลยตัดสินใจตัดทิ้งซะเลย   เสียความรู้สึกจริงๆ 
ตอนนั้นซื้อมาจากพนักงานที่ขายของในสหไพบูลย์มั่งครับ ออกทอม ๆ หน่อย ๆ
 โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

เจ้านี้นะที่ชื้อมาปลูก สูงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงลิ้วววววววววว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ดีว่าชื้อแค่ 3 ต้น  ร้องไห้  ร้องไห้

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
a_bymyhand
BY MY HAND
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2017, 13:34:14 »

ของผมก็โดนหลอกเหมือนกัน  ซื้อมา 2  ต้นต้นล่ะ 60 บาท ปลูกได้ไม่ทันไร...มันก็สู๊ง..สูง...ได้สัก 10 เมตรเนี้ยก้าาา..เลยตัดสินใจตัดทิ้งซะเลย   เสียความรู้สึกจริงๆ 
ตอนนั้นซื้อมาจากพนักงานที่ขายของในสหไพบูลย์มั่งครับ ออกทอม ๆ หน่อย ๆ

ขออนุญาติชี้แจงนะครับ
ตอนนั้นที่นำมาขายได้แจ้งลูกค้าแล้วว่าเป็นต้นเพาะเมล็ด อาจมีการกลายพันธุ์ได้ และในตอนนั้นผมเองก็สั่งจากทางอีสานมาปลูกด้วยเช่นกัน แต่สั่งมาเยอะเกินจึงนำมาแบ่งขายด้วย กำไรต้นละ10บาท สั่งมา200ต้น เงินไม่มากพอจะชักจูงให้คิดหลอกลวงครับ
บางท่านที่ได้มีเวลาคุยจะแจ้งแล้วว่าผมเองก็ไม่ทราบว่ามันจะสูงแค่ไหนเพราะก็เพิ่งสั่งมาปลูกเช่นกันแต่ข้อมูลจากทางสวนที่สั่งมาคือไม่เกิน3เมตร ซึ่งที่นำมาขายเป็นต้นเพาะเมล็ดผมไม่รับประกันว่ามันจะเตี้ยมากเท่าต้นแม่
ทั้งนี้ในส่วนของผมที่ปลูกไปก็มีทั้งสูงและเตี้ย รวมทั้งที่เพื่อนสมาชิกแบ่งไปปลูกก็มีทั้งที่สูงและเตี้ยเช่นกัน
ทางเราก็ได้สั่งต้นชำรากจากสวนมาปลูก แม้แต่ต้นจากการชำรากก็ยังมีที่สูง4-5เมตร สั่งมาจากหลายสวนก็เหมือนกันทุกสวนคือพันธุ์มันไม่นิ่ง

เพื่อความสบายใจของลูกค้าและทางร้าน เราได้สั่งต้นชำรากมาเป็นการชดเชยให้แก่ท่านสมาชิกที่ซื้อไปจากเรา ขอท่านที่ซื้อจากเราจริงๆนะครับ ปลูกแล้วได้ต้นสูง มารับต้นชำรากได้ท่านละ1ต้น ของมาสิ้นเดือนกรกฏา มารับได้ที่ร้าน สวนสบายใจ กาดไม้ค่าย ประตู2ตรงเข้ามา ร้านที่3ซ้ายมือ 0952696354

ปลูกทุกอย่างที่กิน...กินทุกอย่างที่ปลูก>>เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ  ทำทุกอย่างที่รัก รักทุกอย่างที่ทำ
yootchai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2017, 21:31:46 »

สุดยอดครับที่ได้ออกมาชี้แจงและยอมรับความจริงให้สมาชิกหายข้องใจ
หมออิเล็กทรอนิกส์
รับซ่อม TV LED LCD PLASMA
ระดับ ป.ตรี

ปรึกษาก่อนซ่อมได้ครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2017, 19:29:35 »

ได้ความรู้ๆ   ยิ้มกว้างๆ

ร้านหมออิเล็กทรอนิกส์  รับซ่อม ทีวี LCD LED PLASMA  ก่อนสิงห์ปาร์ค ซอยตลาดสดประตูล้อ โทร 087-5770519  ID LINE >>0875770519
nip42
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2017, 11:01:09 »

โดนเหมือนกั๋นขุดขว้างละครับ
p.k.pipe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2017, 09:15:01 »

ของผม สั่งทางเน็ท มา ปลูกมาสองปีแล้ว กำลังออกดอก สูงประมาน 3 เมตร สั่งแบบชำรากมา  แลดูก็เตี้ยกว่า ต้นพันธุ์ปกติ ที่ขึ้นเอง
cefiro96
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2017, 09:37:53 »

ซื้อมา 5 ต้น 300 บาท แบ่งให้แม่ยายไป 3 ต้น ผมปลูก 2 ต้น เกือบ 2ปีแล้วยังไม่เห็นดอกเลย  ตัดทิ้งไปแล้ว 3 ต้นมันสูงเกิน 
zaaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2017, 09:01:33 »

ผมเคยซื้อจากร้านเหมือนกันถามคนขายว่าชำรากหรือปล่าวแกบอกว่าไม่รุ้ แกรับมาอีกทีขายต้นละหกสิบ บาท ทั้งร้านเหลือสองต้น เลยซื้อมาหมด ปลูกประมาณเก้าเดือน สุงประมาณ 3 เมตร ทั้งสองต้น ต้นนึงมีดอกแล้ว  อีกต้นสูงสามเมตรเหมือนกันแต่ไม่มีดอก แต่ดันมีต้นเล็กๆงอกมาจากรากดูทรงแล้วต้นที่งอกใหม่น่าจะเตี้ย กว่าต้นแม่เพราะลำต้นใหญ่กว่าใบหนากว่า แปลกดีครับ  กับต้นมะกอกเตี้ย ซื้อมาจากร้านแถวหน้าค่าย ปลูกมาปีกว่านิดๆ พระเจ้า สูงล่อไปสี่เมตรได้ ต้นโตเท่าขา เลยตัดยอดลงมา แต่งกิ่งให้มันแตกออกต่ำๆ  อัดปุ่ย ตอนนี้มีลูกสักสิบลูกได้ ในรูบที่แขวนไว้ข้างต้นพันธ์ุที่ร้าน นี่ต้นเล็กนิดเดียวสูงท่วมหัวไปหน่อย พอมีผลแล้วแทบไม่มีใบ ทีมาปลูกบ้านเราใบตรึม ลูกมีนิดนึง 5555
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2017, 21:43:25 »

ผมก็ซื้อ5ต้น สูงลิ่วเลยยังไม่ดอกเหมือนกัน
gas
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2017, 11:55:51 »

ตอนนั้นที่นำมาขายได้แจ้งลูกค้าแล้วว่าเป็นต้นเพาะเมล็ด อาจมีการกลายพันธุ์ได้ และในตอนนั้นผมเองก็สั่งจากทางอีสานมาปลูกด้วยเช่นกัน แต่สั่งมาเยอะเกินจึงนำมาแบ่งขายด้วย กำไรต้นละ10บาท สั่งมา200ต้น เงินไม่มากพอจะชักจูงให้คิดหลอกลวงครับ
บางท่านที่ได้มีเวลาคุยจะแจ้งแล้วว่าผมเองก็ไม่ทราบว่ามันจะสูงแค่ไหนเพราะก็เพิ่งสั่งมาปลูกเช่นกันแต่ข้อมูลจากทางสวนที่สั่งมาคือไม่เกิน3เมตร ซึ่งที่นำมาขายเป็นต้นเพาะเมล็ดผมไม่รับประกันว่ามันจะเตี้ยมากเท่าต้นแม่
ทั้งนี้ในส่วนของผมที่ปลูกไปก็มีทั้งสูงและเตี้ย รวมทั้งที่เพื่อนสมาชิกแบ่งไปปลูกก็มีทั้งที่สูงและเตี้ยเช่นกัน
ทางเราก็ได้สั่งต้นชำรากจากสวนมาปลูก แม้แต่ต้นจากการชำรากก็ยังมีที่สูง4-5เมตร สั่งมาจากหลายสวนก็เหมือนกันทุกสวนคือพันธุ์มันไม่นิ่ง

เพื่อความสบายใจของลูกค้าและทางร้าน เราได้สั่งต้นชำรากมาเป็นการชดเชยให้แก่ท่านสมาชิกที่ซื้อไปจากเรา ขอท่านที่ซื้อจากเราจริงๆนะครับ ปลูกแล้วได้ต้นสูง มารับต้นชำรากได้ท่านละ1ต้น ของมาสิ้นเดือนกรกฏา มารับได้ที่ร้าน สวนสบายใจ กาดไม้ค่าย ประตู2ตรงเข้ามา ร้านที่3ซ้ายมือ 0952696354

ขอขอบใจท่านที่ได้ชี้แจงให้ทราบ.. ขอบคุณครับ  ถ้าเข้าไปเอาต้นชำราก ต้องเสียตังค์เพิ่มอีกไหมครับ
a_bymyhand
BY MY HAND
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2017, 13:33:26 »

ขอขอบใจท่านที่ได้ชี้แจงให้ทราบ.. ขอบคุณครับ  ถ้าเข้าไปเอาต้นชำราก ต้องเสียตังค์เพิ่มอีกไหมครับ

ไม่เสียจ้า ชดเชยให้ท่านละ1ต้นเฉพาะท่านที่ซื้อจากสวนเราเท่านั้น เดี๋ยวถ้าต้นมาแล้วจะแจ้งให้ทราบจ้า

ปลูกทุกอย่างที่กิน...กินทุกอย่างที่ปลูก>>เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ  ทำทุกอย่างที่รัก รักทุกอย่างที่ทำ
dongsakon
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2017, 21:44:09 »

ต้นเพกาแท้หรือไม่แท้ ให้ดูที่ยอดนะครับ ยอดสีเขียวจะเป็นต้นเตี้ย ถ้ายอดสีออกม่วงจะเป็นต้นสูง ถ้าปลูกด้วยเมล็ด จะสูงครับ มีโอกาศกลายพันธุ์ ส่วนมากจะใช้วิธีการชำรากกันถึงไม่กลายพันธุ์ ผมเคยเอาไปส่งลูกค้าที่เชียงรายหลายต้นครับ ผลตอบรับออกมาดีครับ ตอนนี้ก็กำลังขยายพันธุ์เพิ่มครับใช้วิธีการชำรากนะครับ ไม่เพาะเมล็ด ตอนนี้ผมเพาะต้นเพกาที่สกลนคร เอาไว้ผมไปเชียงรายเมื่อไหร่จะเปิดรับโคต้า เพกาเตี้ยแท้ หมากเม่า หวาย เอาไปส่งถึงที่ละกันนะครับ ผมทำต้นไม้ขาย ผมก็เข้าใจความรู้สึกของคนที่เอาไปปลูกเหมือนกันครับ
gas
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2017, 10:28:32 »

ขอบคุณครับผม
a_bymyhand
BY MY HAND
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2017, 16:12:15 »

ต้นเพกาเตี้ยชำรากมาแล้วจ้า
เนื่องจากเราไม่ได้ขยายพันธุ์เองจึงไม่สามารถการันตีได้ว่าจะเตี้ยทุกต้น แม้เราจะบุกถึงสวนแล้ว รอบนี้ไปดูถึงที่ให้เห็นกับตา ต้นในกระถางก็เตี้ยความสูงรวมกระถางประมาณ2เมตร แต่ก็มั่นใจได้ไม่100%ว่ามันจะไม่เกิดการรีเวิร์ส แต่เท่าที่ลูกค้านำไปปลูกรอบหลังๆยังไม่เห็นใครมาบ่นให้ฟังนะครับ

* 20170707_155309.jpg (816.3 KB, 635x1295 - ดู 150 ครั้ง.)

gas
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2017, 00:34:57 »

เนื่องจากเราไม่ได้ขยายพันธุ์เองจึงไม่สามารถการันตีได้ว่าจะเตี้ยทุกต้น แม้เราจะบุกถึงสวนแล้ว รอบนี้ไปดูถึงที่ให้เห็นกับตา ต้นในกระถางก็เตี้ยความสูงรวมกระถางประมาณ2เมตร แต่ก็มั่นใจได้ไม่100%ว่ามันจะไม่เกิดการรีเวิร์ส แต่เท่าที่ลูกค้านำไปปลูกรอบหลังๆยังไม่เห็นใครมาบ่นให้ฟังนะครับ

ขออนุญาตครับ  เข้าไปติดต่อรับของได้ 1 ต้นใช่ไหมครับ
a_bymyhand
BY MY HAND
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2017, 14:49:34 »

ขออนุญาตครับ  เข้าไปติดต่อรับของได้ 1 ต้นใช่ไหมครับ

ใช่ครับ รีบมาเลยฝนกำลังดีไม่ต้องได้รดน้ำ

หน้า: 1 [2] พิมพ์