เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 22:59:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>>ห้องนักลงทุนฯเปิดแล้ว 28 พ.ค.2554<<<
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน >>>ห้องนักลงทุนฯเปิดแล้ว 28 พ.ค.2554<<<  (อ่าน 10086 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 16:10:35 »

นักลงทุนในหลักทรัพย์ (หุ้น) รายย่อย มาปรึกษาหารือ แนะนำ ถาม ตอบ กันครับ  ยิ้มกว้างๆ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 16:12:27 »

ขอเป็นสมาชิกคนแรกเลย  ยิงฟันยิ้ม

ข่าวแรกล่ะกัน อิอิ

SET สัปดาห์หน้าผันผวนกรอบแคบ แนะเทรดดิ้ง

นายสมชาย เอนกทวีผล ผู้อำนวยการฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.ฟินันเซีย ไซรัส เปิดเผยว่า แนวโน้มสัปดาห์หน้าคาดว่าดัชนีตลาดหลักทรัพย์ไทยยังคงแกว่งตัวผันผวนในกรอบ แคบๆ เนื่องจากการปรับตัวขึ้นของตลาดหุ้นไทยถือว่ายังไม่ได้มีนัยสำคัญอะไร เพราะปัจจัยส่วนใหญ่จากภายนอกประเทศยังเป็นในเชิงลบ และแนะนำนักลงทุนติดตามการช่วยเหลือจาก EU และ IMF อีกทั้งยังต้องจับตาความเคลื่อนไหวของค่าเงินด้วย เพราะมีผลต่อการโยกย้ายเงินทุน

กลยุทธ์แนะนำนักลงทุนเลือกลงทุนเป็นรายตัว และเน้นเทรดดิ้ง โดยประเมินกรอบแนวรับที่ 1,055-1,060 จุด แนวต้านที่ 1,070 จุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 16:18:47 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 16:31:42 »

ในที่สุดก็มีห้องนี้ ยินดีด้วยครับ... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 23:42:59 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 17:59:26 »

สงสัยจะได้เข้ามาห้องนี้บ่อยๆแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม รู้สึกห้องนี้เป็นผู้ใหญ่พูดเป็นการเป็นงานดี คงไม่ค่อยมีความขัดแย้งกันเท่าใหร่ เพราะแต่ละท่านต่างก็มีความคิดทัศนะคติ ไปในทิศทางการลงทุนเช่นเดียวกัน ขอแสดงความยินดีกับห้องใหม่ ห้องนักลงทุนฯครับผม ยิงฟันยิ้ม   
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 19:43:24 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม....เต็มที่ไปเลยครับ....วันหลังคงต้องมาขอข้อมูลการลงทุนบ้างนะครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 19:58:58 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม....เต็มที่ไปเลยครับ....วันหลังคงต้องมาขอข้อมูลการลงทุนบ้างนะครับ

ด้วยความยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 01:40:36 »

ดีจังเลย
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 22:24:43 »

ยินดีด้วยครับ

ไว้จะเข้ามาศึกษาเกี่ยวกับการลงทุนมั่งครับ

บ่าวเริงปอย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 22:31:39 »

แสดงความยินดีด้วยครับ..ได้คุยกันยาวละทีนี้

อ้ายตึงมัก อ้ายตึงหุม...
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 22:35:45 »

มาลงชื่อตวยคน

Cupid

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 22:44:50 »

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมายินดี และทักทาย ผมยินดีรับใช้เพื่อนสมาชิกที่สนใจการลงทุน
ในหลักทรัพย์ทุกท่าน ตามความรู้ ความสามารถ และประสบการณ์ที่มีนะครับ และขอให้
ท่านที่มีประสบการณ์ ก็กรุณานำมาแลกเปลี่ยนกันด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 10:48:58 »

ท่ามกลางความขัดแย้งระหว่างสมาชิกและผู้ดูแลบอร์ด ซึ่งมาเป็นระยะๆ ผมขอเสนอให้ทาง ชร.โฟกัส แต่งตั้งท่านคิวปิด ท่านเตมูจินและท่านวายุ เป็นผู้ดูแลบอร์ด นักลงทุน การเงิน การธนาคาร ครับ จะได้ช่วยกันแก้ไขปัญหาที่อาจเกิดในอนาคต ที่สำคัญจะไม่ให้อำนาจผู้ใดผู้หนึ่งมากเกินไป อิอิ
ไส้เดือนดิน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 00:04:54 »

ยกมือเห็นด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 08:13:51 »

ท่ามกลางความขัดแย้งระหว่างสมาชิกและผู้ดูแลบอร์ด ซึ่งมาเป็นระยะๆ ผมขอเสนอให้ทาง ชร.โฟกัส แต่งตั้งท่านคิวปิด ท่านเตมูจินและท่านวายุ เป็นผู้ดูแลบอร์ด นักลงทุน การเงิน การธนาคาร ครับ จะได้ช่วยกันแก้ไขปัญหาที่อาจเกิดในอนาคต ที่สำคัญจะไม่ให้อำนาจผู้ใดผู้หนึ่งมากเกินไป อิอิ
มันจะดีเหร้อ....?.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
hotvalue
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 11:37:12 »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ  กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 11:50:36 »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ  กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ค่ะ ยิ้มกว้างๆ
รับฝากเงินอย่างเดียว  ยิงฟันยิ้ม
เเมวมองเชียงรายโฟกัส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 11:53:14 »

ขอถามนะครับ  หุ้น  หมายถึงอะไรครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 11:54:16 »

ขอถามนะครับ  หุ้น  หมายถึงอะไรครับ
555+ ไม่รู้จริงๆหรือแกล้งไม่รู้ นิ
Cupid

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 16:01:46 »

555+ ไม่รู้จริงๆหรือแกล้งไม่รู้ นิ

ไม่รู้จริงๆ หรือแกล้งไม่รู้ ก็ไม่เป็นไรครับ ขออนุญาตอธิบายก็แล้วกัน

หุ้น หรือหลักทรัพย์ ในความหมายของบริษัทฯที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ก็คือ เงินลงทุนใน
กิจการของบริษัทฯ ขออนุญาตยกอุทธาหรณ์ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น ดังนี้ครับ

เช่นบริษัทฯ A จดทะเบียนว่าจะลงทุนในกิจการฯ จำนวน หนึ่งล้านบาท โดยกำหนดให้บริษัทฯจด
ทะเบียนว่ามี 100,000 หุ้น

จำนวนหุ้น 100,000 หุ้นนี้ เท่ากับเป็นทุนจดทะเบียน หนึ่งล้านบาท ก็เท่ากับว่า แต่ละหุ้นจะมีมูลค่า
หรือราคาเท่ากับ 10 บาท  100,000 หุ้น ก็เป็นเงิน หนึ่งล้านบาท ตามที่ขอจดทะเบียนไว้

และมีใครร่วมลงทุนเท่าใด ก็จัดสรรหุ้นให้คนนั้นไปตามจำนวนเงินที่นำมาลงทุน เช่น ก ลงทุน
500,000 บาท ก็ได้ไป 50,000 หุ้น , ข ลงทุน 300,000 บาท ก็ได้ไป 30,000 หุ้น , ค ลงทุน 200,000
บาท ก็ได้ไป 20,000 หุ้น

คงพอเข้าใจนะครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 16:19:34 »

อ่ะ...ช่วยท่านคิวอีกแรง
     หุ้นคือทัรพย์สินที่กลั่นตัวอย่างเข้มข้น  กล่าวคือ  สมัยก่อนที่เป็นยุคเกษตรกรรม  คนที่มีนาไร่และวัวควายมากเค้าก็ว่าคนรวย  แล้วต่อมาเป็นยุคอุตสาหกรรม  ที่นาไร่มีค่าน้อยกว่าเงินทองทรัพย์สินเพชรนิลจินดา  เพราะคนรวยอยู่บ้านหลังกระติ๊ดเดียวแต่มีทองเป็นตันเค้าก็ว่าคนรวย  ตอนนี้ลองใครมีที่ดินมากๆล่ะก็ภาษีอานหลังแอ่น  แล้วต่อมาเป็นยุคข้อมูลข่าวสาร  ซึ่งก็คือยุคปัจจุบัน  ใครมีทองอยู่บ้านมากๆอาจโดนฆ่ายกครัว  จะเอาไปฝากธนาคารก็เสียค่าฝาก  เพราะฉะนั้น  ก็เลยย่อส่วนกลายมาเป็นหุ้นนี่แหละ  กระดาษใบเดียวระบุชื่อเราไว้  พับใส่กระเป๋าเอาไปไหนก็ได้  ใครจะมาปล้นก็ไม่ได้เพราะมันเป็นชื่อเรา  พอถึงวันปันผล  ถ้าเราลงทุนในกิจการที่ดี  อยู่ๆเงินก็ไหลเข้าบัญชี  ได้เงินแบบไม่ต้องเหนื่อย  ถ้าไปเปิดร้านเองต้องคอยคุมลูกน้อง  แต่นี่ไม่ต้อง...  ไม่มีใครเกลียดขี้หน้าแล้วด่าลับหลังว่าโหด  ทำนาบนหลังคน  เจ้าขุนมูลนาย  สารพัดจะว่า  เฮ้อ...เหนื่อย  เอาแค่นี้แล้วกันครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์