เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 04:55:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอสอบถามผู้ใช้รถที่รักรถในเชียงราย หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามผู้ใช้รถที่รักรถในเชียงราย หน่อยครับ  (อ่าน 1696 ครั้ง)
GigaBEST
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 23:06:41 »

คือพอดีผมเป็นคนหนึ่งที่รักรถมากครับ และพยายามดูแลรถเหมือนกับเป็นคนในครอบครัวเลยล่ะครับ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวเชียงรายดูครับว่าคิดอย่างไรบ้าง
เผื่อจะได้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้และข้อมูลกันในนี้ครับ

1.คิดอย่างไรเกี่ยวกับ การล้างรถ หรือ Car care
2.คิดอย่างไรกับการไปใช้บริการ Car care นอกสถานที่
3.จะดีกว่ามั้ยหากมีการบริการล้างรถ และดูแลรถให้ถึงที่บ้าน
4.จะดีกว่ามั้ยหากมีการบริการล้างรถในตอนเย็นและตอนกลางคืน (สำหรับผู้ที่ทำงานประจำ)

ขอทราบความเห็นหน่อยครับ
ขอบคุณเชียงรายโฟกัสและทุกความเห็นมากๆครับ

ขอรบกวนเวบมาสเตอร์ใช้พื้นที่ตรงนี้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 00:58:44 »

พี่ชาคริต หายไปนานเลยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
เด็กชายมังคุด ฆ่าตุ๊ดด้วยมือเปล่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 07:50:14 »

มีเวลา ผมจะล้างเองที่บ้านเลย

แต่มันติดที่ไม่มีเวลานี้แหละครับ

เอา accord ไปล้าง เสร็จ ต้องกลับมา่เอา duratorq ไปล้างอีก

แล้วก็ต้องเอามอเตอร์ำไซค์ไปล้างอีก

ยิ้ม

เรื่อคาร์แคร์ ตอนนี้ผมล้างอยู่ปางไม้ครับ
คาร์แคร์นอกสถานนี้ นี้ ยังไม่เคยเห็นเลยครับ
แต่ถ้ามีล้างให้ถึงบ้านนี้ สุดยอดเลยครับ ไม่ต้องขับรถไปมา
ส่วนเรื่องเปิดร้าน ตอนเย็น-กลางคืนก็จะเหมสะกับ คนที่เลิกงานเย็นหรือดึก

แบบว่า เลิกงานเสร็จร้านปิดพอดี ก็ไม่ได้ล้างกันพอดี
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 10:00:21 »

1.คิดอย่างไรเกี่ยวกับ การล้างรถ หรือ Car care
เพราะที่บ้านไม่มีสถานที่ล้างรถ ค่าน้ำแพง ไม่มีน้ำยาเคลือบ/ขัดเงา ต้องมาดูดฝุ่นอีก
ไม่มีเวลา ไม่สามารถล้างใต้ท้องรถได้ ไปจ้างร้านล้างให้ ได้ครบทั้งหมดครับ

2.คิดอย่างไรกับการไปใช้บริการ Car care นอกสถานที่
ถ้ามีสถานที่ให้นั่งรอ ถ้ามีร้านกาแฟ หรืออินเตอร์เน็ตให้นั่งเล่น ด้วยจะดีมากครับ
มีบางร้านทำบัตรสะสมแต้มให้ด้วยล้าง 10 ครั้งฟรี 1 ครั้ง

3.จะดีกว่ามั้ยหากมีการบริการล้างรถ และดูแลรถให้ถึงที่บ้าน
 ยิงฟันยิ้ม ดีครับ แต่ว่าจะเอาน้ำที่ไหนล้าง ถ้ามาเอาน้ำที่บ้านเจ้าบ้านมาล้างรถเจ้าบ้านอีกคงต้องคิดหน่อยแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ถ้ามาเอารถที่บ้าน/ที่ทำงาน ไปล้างที่ร้านแล้วกลับมาส่งให้ อาจจะมีหลายท่านที่ใช้บริการครับ

4.จะดีกว่ามั้ยหากมีการบริการล้างรถในตอนเย็นและตอนกลางคืน (สำหรับผู้ที่ทำงานประจำ)
ยังไม่เคยเห็นเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ้าของกระทู้จะเปิดร้านหรือเปล่าครับ?? รอความเห็นท่านอื่นก่อนครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 10:14:34 »

ไปเสียเงินให้คาร์แคร์ทำไมกันครับพี่น้อง
ล้างรถ ล้างสี ผลงานก็งั้น ๆ แหละ
ถ้าอยากจะล้าง ขัด เคลือบสีให้รถเงาฉ่ำวาววับ
ราคาก็แพง หลักพันขึ้นไป  ไอ้ที่ราคาถูก ๆ ผลงานไม่เป็นไปตามที่คาดหวัง
ซ้ำยังฝากรอยแผลเล็กแผลน้อยให้เราปวดใจเล่นอีกต่างหาก

เสาร์อาทิตย์ ว่าง ๆ ออกกำลังกาย มาทำให้รถของเรา
เงาฉ่ำวาววับจับใจอย่างที่ต้องการ ด้วยสองมือของเรากันเถอะครับ
เพราะรถของเรา ล้างเองจะได้ถือโอกาสสำรวจร่องรอยความเสียหายต่าง ๆ ไปด้วย
ส่วนความเงาใสนั้น เพียงแค่เรามีน้ำยาขัด น้ำยาเคลือบดี ๆ มียี่ห้อใช้เป็นประจำ
รับรอง ผลงานออกมาดีกว่าคาร์แคร์มากมาย  ยังได้ออกกำลังกาย ได้สำรวจรถ ......
ที่สำคัญ ได้อยู่บ้าน และมีกิจกรรมร่วมกับครอบครัวอีกด้วย ....
(อันนี้ บางคนไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ 5 5 5 5)

ยังไงก็ตาม ขอสนับสนุนและรณรงค์ให้ล้างรถเองครับ เพราะ
1.ได้ออกกำลังกาย ในขณะที่วันทำงานก็มักจะอ้างว่า ไม่มีเวลา
ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยหาเวลาออกกำลังกาย
2.ได้สำรวจร่องรอยความเสียหายของรถที่เรารักทุกจุดทุกมุม
ซึ่งบางจุดอาจจะจำเป็นต้องเร่งแก้ไขโดยด่วน
ที่เราอาจจะไม่รู้ไม่เห็น เช่น ไฟท้ายขาด ไฟเลี้ยวหลังไม่กระพริบ
ไฟหรี่เหลือข้างเดียว ไฟเบรคไม่ออก นำกลั่นแบบเตอรี่แห้ง น้ำฉีดกระจกแห้ง
สายไฟขาด หรือ 9ล9  ทุกวันนี้ เราเอาชีวิตฝากไว้กับระยะเวลาการหมดอายุของ
น้ำมันเครื่อง และการเข้าศูนย์ตรวจสภาพตามระยะ  อย่างนั้นหรือ ... ฮืมฮืม
3.ได้เก็บเงินค่าคาร์แคร์ เอาไว้ซื้อแวกซ์คุณภาพดี ๆ หรืออุปกรณ์อื่น ๆ
ที่ต้องการได้อีกมากมาย
4.ได้ใช้เวลาว่างในวันหยุด อยู่บ้านกับคนที่เรารัก มีกิจกรรมร่วมกัน
ดีกว่ามองหน้ากันไปมา เดี๋ยวก้อได้เรื่อง 5 5 5
5.ได้ความภาคภูมิใจในผลงานการสร้างของตัวเอง (แม้ว่าจริง ๆ แล้ว
มันจะห่วยพอๆ กับคาร์แคร์บางแห่งก็ตาม)

พอดี สำนักงานอยู่ติดกับคาร์แคร์แห่งหนึ่ง มีรถมาใช้บริการจำนวนมาก
ประมาณ 20 คัน / วัน  เคยนั่งดูเค้าทำงานแล้วนึกสัญญาในใจว่า 
ตรู...จะไม่เอารถไปล้างที่คาร์แคร์เด็ดขาด เพราะเขาใช้น้ำแรงดันสูง
แบบว่าแรงมากฉีดทั้งคัน รอบแรกล้างฝุ่น-โคลน จากนั้นลงโฟม / ฟอง 
เอาผ้าถู ๆ ๆ ๆ ๆ มั่ว ๆ ไป  เสร็จก็เอาน้ำแรงดันสูงฉีด ๆ ๆ ๆ ๆ 
ฟังเสียงน้ำกระทบรถแล้ว สงสารรถครับ ....... สีช้ำหมด  หลังจากนั้น
ก็เอารถไปดูดฝุ่น เอาผ้าขี้ริ้ว (ผ้าขี้ริ้วจริง ๆ ) มาเช็ดแห้งแบบไม่ต้องเกรงใจ
รอยขนแมว หรือขนนก เสร็จก้อเอาน้ำยายี่ห้ออะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าเน้น เงาและกลิ่นหอม
เช็ด ๆ ๆ ๆ ๆ ทั้งตัวรถ - ล้อ คอลโซล ข้างประตู ตัวเดียวกันนั่นแหละ
ก็ถือว่าเป็นอันเสร็จพิธี  จ่ายตังค์ 60 / 80 / 120 แล้วแต่ที่กำหนด   
เสียดายตังค์ สงสารรถ .......

ทำเองดีกว่า .....

ทั้งหมดนี้ ... เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล
ไม่กระทบกับกิจการหรือธุรกิจของสมาชิกท่านใด ๆ นะครับ
เพราะเห็นมาอย่างไร ก็ว่าไปตามนั้นครับ ส่วนคาร์แคร์ที่มีบริการที่ดีมีคุณภาพ
ก็มีหลากหลายแห่งครับ เพียงแต่ยังไม่ไปทดลองใช้บริการเท่านั้นเอง .....

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
Freedom
มัธยม
**

ห้องสมุดบิดคิด

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 10:44:51 »

ดีๆก็มี ทำแบบขอไปที ก็เยอะ  ..... ต้องเลือกร้านดีๆ หน่อยครับ

เผลอเข้าร้านผิด นี่ ....... เตรียม น้ำตาตกเสียดายรถ เสียดายตังค์ได้เลย  อายจัง

จำเป็นบ้าง ในกรณีที่เร่งรีบ เช่นต้องไปรับแขกผู้ใหญ่ที่สนามบิน ไปงานเลี้ยงรุ่น ไปรับสาว ฯลฯ ........ แต่ถ้าร้านอยู่ไกล แถม ระหว่างรอ ก็ไม่มีอะไรทำก็ไม่ไหว 

อยากให้มี ใกล้ๆบ้านจะได้ไม่ต้องขับรถไปไกลๆ และ จะดีมาก หากมีกิจกรรมอะไรให้ทำระหว่างรอครับ

ถ้ามีก็ดีครับ ...... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูที่ความคุ้มค่า และ ราคา ค่าบริการประกอบด้วยอีกที

ถ้ามีก็ดีครับ ........ เพราะบางที มีความจำเป็นต้องใช้รถตอนกลางคืน

แต่ จะล้างเองก็ขี้เกียจ ไม่มีเวลา ที่สำคัญ กลัวรถไม่แห้งด้วย

เปิดถึงซัก 3 ทุ่ม ก็กำลังดี  ยิงฟันยิ้ม

ปล.รักรถเหมือนกันเลยครับพี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Freedom
มัธยม
**

ห้องสมุดบิดคิด

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 10:51:47 »

ยิงฟันยิ้ม ดีครับ แต่ว่าจะเอาน้ำที่ไหนล้าง ถ้ามาเอาน้ำที่บ้านเจ้าบ้านมาล้างรถเจ้าบ้านอีกคงต้องคิดหน่อยแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ถ้ามาเอารถที่บ้าน/ที่ทำงาน ไปล้างที่ร้านแล้วกลับมาส่งให้ อาจจะมีหลายท่านที่ใช้บริการครับ

เคยอ่านเจอในหนังสือ เห็นที่ต่างประเทศ และ กรุงเทพ

มีรถตระเวนล้างรถตามบ้าน หรือ ที่ทำงาน สำหรับคนที่ไม่มีเวลาเอารถไปล้างอ่ะครับพี่

ล้างแบบไม่ใช้น้ำด้วย แต่จะใช้สารเคมี แบบโฟมฉีดพ่นลงบนรถ

ทิ้งไว้ซักครู่ เลมเป่า ผ้าเช็ด .... ไม่ถึง 15 นาที เงาวิ้งๆ ทั้งคัน

รวดเร็วทันใจ มาบริการถึงที่ ...... แต่ ค่าบริการก็เอาเรื่องอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

GigaBEST
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 18:17:00 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ คือ พอดีตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ครับ คืออยากเน้นเรื่องการให้บริการและอยากขาย การตลาดแบบนี้ในเมืองไทย โดยเฉพาะทางเชียงรายของเรา ซึ่งในการดำเนินการทุกขั้นตอน ในช่วงแรก ผมจะดำเนินการเองทั้งหมดครับ เลยอยากให้พี่น้องชาวเชียงรายโฟกัส ช่วยเสนอ ความเห็นเกี่ยวกับ การบริการล้างรถนอกสถานที่ด้วยครับ ซึ่งตอนนี้คิดไว้  2 แบบ 8 คือ
1. ไปล้างให้เลยถึงที่บ้าน (โดยเฉพาะตอนเย็นหลังเลิกงาน เพราะเป็นเวลาที่หลายๆคนอยู่บ้าน)
2. ขับมาล้างแล้วขับรถกลับไปส่งให้

ที่อยากทำไม่ใช่ไรหรอกครับ เพราะผมชอบล้างรถอยู่แล้วและก็ใช้ของดีด้วยครับ ผลิตล้างและดูแลรถ ของผมนำเข้าจากอเมริกาครับ

เลยอยากทราบว่ามีพี่น้องท่านใดอยากแนะนำหรือเสนอส่วนใดบ้าง หรืออยากทดลองใช้บริการก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010, 19:24:40 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ขยายสาขามาเชียงแสนบ้างเน้อ....ปกติผมใช้เมีย(ช่วย)ล้างครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
GigaBEST
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 06:54:11 »

สำหรับ คนรักรถต่อนะครับ

หลังจากแสดงความเห็นแล้วมีใครใช้ผลิตภัณฑ์อะไรดีๆ ในการดูแลรถ หรือยังไม่ทราบ่ามีอะไรดี

ก็ลองมาเผื่อแผ่แบ่งปันกันนะครับ

มีของดีอย่าเก็บไว้คนเดียว

หรือใครไม่มีขอดีก็จะได้มาเอาของดีครับ

D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 08:34:59 »

ผมชอบล้างเองมากกว่าครับ
เพราะว่า ไปใช้ร้านล้างแล้วไม่สะอาด เสียความรู้สึกครับ
และถ้าน้ำยาขัดยางล้อรถหมด ผมชอบใช้น้ำโค้กแทนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มันก้ดำๆดีเหมือนกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010, 17:21:36 »

บริการล้่างรถถึงบ้านจะมีปัญหาเรื่องของอุปกรณ์และสถานที่น่ะ ข้อดีก็คือสะดวกกับเจ้าของรถที่ไม่ต้องล้างรถเองและต้องนำรถล้างที่ไปคาร์แคร์...ข้อเสียก็คือเรื่องความสะดวกของอุปกรณ์และสถานที่ของเจ้าของบ้านครับ..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 11:49:54 »

ยิงฟันยิ้ม
รถผม เห็นน้ำแล้วร้องไห้เลย ไม่ถูกกันกับน้ำครับ 1 เดือนล้างที(ล้างเอง) ผมพยายามมองมันให้เป็นพาหะนะครับ เลยไม่เท่าไหร่กับมัน ไปจอดไหน มีแต่พวก ฝากลายเซ็นต์มาให้ทุกที
อ้อ...แต่รู้สึกว่าที่เยอรมันเค้าจะห้ามล้างเองนะครับ แต่บ้านเราสบายมาก ใครใคร่ล้าง ล้าง คือเค้ากลัวว่าหากล้างกันเอง การบำบัดก็ยาก แต่ร้านรับล้างจะต้องมีการบำบัดน้ำด้วย ไม่รู้บ้านเรามีการบำบัดด้วยไหม พวกคาร์แคร์ทั้งหลายแหล่....
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์