เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:04:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ยา เครื่องสำอางค์ ผลิตภัณฑ์เสริมความงาม
| | |-+  เลือกใช้ ยาสระผมแก้ผมร่วง และครีมนวดผม ให้เหมาะกับสภาพเส้นผมของตัวเอง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เลือกใช้ ยาสระผมแก้ผมร่วง และครีมนวดผม ให้เหมาะกับสภาพเส้นผมของตัวเอง  (อ่าน 191 ครั้ง)
eeyelovely
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2017, 22:44:25 »

หลีกเลี่ยงพฤติกรรม ทำผมร่วง

ในยุคปัจจุบันผู้คนหันมาดูแลตัวเองมากขึ้น ด้วยการออกกำลังกาย ทานอาหารที่มีประโยชน์ ทานอาหารเสริม หรืออะไรก็แล้วแต่ เพื่อทำให้ตัวเองดูสดใสอ่อนกว่าวัย การดูแลเส้นผมให้แข็งแรงดกดำอยู่เสมอ  ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ควรให้ความสนใจด้วย เพราะเส้นผมที่ดกดำเงางาม ย่อมเป็นสิ่งที่ทำให้เราดูดี แถมยังดึงดูดสายตาเพศตรงข้ามได้ด้วย วันนี้เรามีข้อมูลดี ๆ เกี่ยวกับการดูแลเส้นผม เพื่อป้องกันศีรษะล้านมาฝาก

• ไว้ผมสั้น ถึงแม้การไว้ผมยาวจะเป็นที่นิยมและทำให้ดูดีดูเท่ห์ก็ตาม แต่การไว้ผมสั้นนั้นก็มีข้อดีหลายอย่างเช่น เวลาสระผมเสร็จแล้วผมแห้งง่าย หรือแม้แต่การทำความสะอาดผมก็ทำได้ง่าย ทำให้มีสิ่งสกปรกตกค้างอยู่บนเส้นผมน้อย และอีกทั้งเส้นผมที่ยาวมากจนเกินไปก็ต้องการสารอาหารที่จะไปบำรุงเส้นผมมากขึ้นอีกด้วย ทำให้ต้องมีขั้นตอนการดูแลเส้นผมให้มากขึ้นไปอีก

• หลีกเลี่ยงการหวีผมบ่อย ๆ การหวีผมบ่อย ๆ นั้นไม่ใช่เรื่องดีเลย โดยเฉพาะการหวีผมด้วยความรุนแรงนั้นเป็นวิธีทำร้ายเส้นผม ทำให้เส้นผมและหนังศีรษะอ่อนแอ จึงทำให้เกิดการหลุดร่วงของเส้นผมได้ง่าย ดังนั้นหากมีผมจำเป็นต้องหวีผมควรรอให้เส้นผมแห้งเสียก่อนจึงค่อยหวีจะดีกว่า

• สระผมอย่างถูกวิธี คุณไม่ควรสระผมเกินวันละ 1 ครั้ง ก่อนการสระผมด้วยยาสระผม ควรล้างผมด้วยน้ำเปล่าก่อนเป็นเวลา 15 วินาที ก่อนที่จะลงยาสระผมทุกครั้ง ทั้งนี้ก็เพื่อช่วยชะล้างสิ่งสกปรกที่ติดอยู่บนเรือนผมออกไปก่อน แล้วจึงใช้ยาสระผมแก้ผมร่วงสระผมทำความสะอาดอย่างล้ำลึกต่อไป และในขณะสระผมก็ไม่ควรขยี้ผมหรือเกาหนังศีรษะแรง ๆ เพราะจะเป็นสาเหตุทำให้เกิดการติดเชื้อของหนังศีรษะ แต่ให้เปลี่ยนมาสระผมโดยใช้วิธีนวดหนังศีรษะแทน โดยใช้ปลายนิ้วนวดเป็นวงกลมเบา ๆ ในขณะสระผม ซึ่งนอกจากจะช่วยถนอมเส้นผมและหนังศีรษะแล้ว ยังช่วยทำให้ระบบไหลเวียนโลหิตดีขึ้นอีกด้วย

• เลิกสระผมด้วยน้ำอุ่น หลายคนอาจจะรู้สึกฟินเวลาที่สระผมด้วยน้ำอุ่น แถมยังคิดไปว่าการสระผมด้วยน้ำอุ่นจะช่วยชะล้างความสกปรกที่เกาะติดเส้นผมได้มากกว่าน้ำอุณหภูมิปกติ แต่ความจริงแล้วน้ำอุ่นนี่แหละที่เป็นผู้ร้ายตัวจริงในการทำร้ายเส้นผมของเรา ทั้งทำให้ผมแห้งแตกปลาย หนังศีรษะแห้ง จนในที่สุดเส้นผมก็มีสภาพอ่อนแอและหลุดร่วงจากหนังศีรษะได้อย่างง่ายดาย ดังนั้นการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมแล้วหันมาใช้น้ำอุณหภูมิปกติในการสระผม ก็จะช่วยลดปัญหาผมร่วงที่เกิดขึ้นได้

• เลือกใช้ยาสระผมแก้ผมร่วงและครีมนวดผมให้เหมาะกับสภาพเส้นผม เลือกใช้ยาสระผมแก้ผมร่วงอ่อน ๆ ที่มีส่วนประกอบแบบ organic และไม่เป็นด่างมากเกินไป ยาสระผมแก้ผมร่วงและครีมนวดให้เลือกที่เหมาะกับสภาพเส้นผมของตัวเอง และเต็มไปด้วยสารอาหารที่มีประโยชน์ต่อเส้นผม ไม่ว่าจะเป็นโปรตีน แคลเซียม และแร่ธาตุอื่น ๆ ที่จำเป็นต่อการเสริมสร้างความแข็งแรงให้กับเส้นผม

ปัญหาศีรษะล้านนั้น เกิดจากหลายสาเหตุ ดังนั้นเราควรแก้ตั้งแต่ต้นเหตุคือการเปลี่ยนพฤติกรรมที่ทำลายเส้นผม และเลือกการบำรุงเส้นผมที่เหมาะกับสภาพผมของเรา เพียงแค่นี้คุณก็จะมีเส้นผมที่แข็งแรง ไม่มีปัญหาผมร่วงศีรษะล้านมากวนใจอีกต่อไป
หน้า: [1] พิมพ์