เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 05:23:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามข้อมูลสเป๊คคอมครับ ผู้รู้ใจดีตอบที
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามข้อมูลสเป๊คคอมครับ ผู้รู้ใจดีตอบที  (อ่าน 2281 ครั้ง)
dhuntersa
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2017, 22:30:16 »

เท้าความก่อนน่ะครับว่า ความรู้เรื่องคอม ผมเป็น 0 เลย ไม่รู้อ่ะจริงๆ รู้แค่ต้องมี แรม การ์ดจอ CPU เม่มบอร์ด แค่นี้แหละครับ
สอบถามคำถาม ทั่วไป
1. บอร์ด กลับ CPU อันเดียวกันไหมครับ. หรือว่ามันคนละชิ้น ถ้าอันเดียวกันผมสามารถเปลี่ยน แค่บอร์ดไม่ต้องกังวลเรื่อง CPU ใช่ไหมครับ. แต่ถ้ามันคนละชิ้น ผมต้องการเปลี่ยน บอร์ดใหม่ผมต้องหา CPU รุ่นที่ใส่ได้กับบอร์ดด้วยใช่ไหมครับ
เห็นมีคนบอกว่า ใช่ บอร์ด Core i5 CPU ของ intel อะไรหยังงี้อ่ะครับ เลย งง
2. ถ้าผมเปลี่ยน บอร์ดพร้อมกับ CPU ที่ใส่ได้เเล้ว ของอย่างอื่นต้องเปลี่ยนตามไหมครับ เช่น เปลี่ยนเป็น Core i5 หรือ i7 ตัวที่อยู่ในคอมไว้จ่ายไฟอ่ะครับ(ไม่รู้เรียกอะไร) ต้องกี่ W หรือต้องเปลี่ยนอะไรไหมครับ
ข้อนี้ถ้าตอบได้ก็จะดีใจมากเลยครับ
> แนะนำ บอร์ด + CUP + การ์ดจอ สำหรับการเล่นเกมส์ ออฟไลน์ลื่นๆให้หน่อยน่ะครับ ตัวอย่างเกมส์เช่น
1. GTA V < ภาพขอเป็น M หรือ H อ่ะครับ
สำหรับคนงบน้อยน่ะครับ ไม่ได้มีเยอะ ตั้งไว้ประมาณ 3000-4000 บาทครับ มือสองก็ได้ผมใช้ได้ครับ

ข้อมูลคอมในตอนนี้
คอมผมมันเขียนว่า
AMD Phenom(tm) IIX4 B55 Processor 3.30 GHz
สิ่งที่อยากรู้คือ รุ่นที่ผมใช่มันเทียบได้กับ Core i3 หรือน้อยกว่าอ่ะครับ
2. แรม ตอนนี้ของผมอยู่ที่ 6 GB ครับ
3. การ์ดจอ AMD Radeon HD 7700 Series มันดีไหมสำหรับการเล่นเกมส์ อยู่ในระดับไหนครับ
awut_hp
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2017, 07:46:00 »

ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ 
ข้อที่ 1  cpuกับm/b มันคนละตัวกัน
ข้อที่ 2  ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งคู่ เช่น เมนบอร์ด amdก็ต้องใช้ cpuของamd จะใช้ของintelก็ต้อง cpuและmb ต้องเป็นของintel  ทั้งนี้ทั้งนั่นต้องดูว่าm/bกับ cpu ต้องเข้ากันได้ดูที่socket คับ
ข้อที่ 3 เสปกของท่านดูแล้วก็พอเล่นได้คับ  ปรับกลางๆก็เล่นได้แล้วคับ
max7756
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2017, 08:51:52 »

เรื่องยาวนะเนี้ย
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2017, 12:43:29 »

ฮืม ฮืม ???ว่างๆมาหาผมนะ .. เดี๋ยวเล่าให้ฟังครับ เรื่องมันยาวๆๆๆๆมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2017, 01:11:20 »

แนะนำมือใหม่ เข้าห้องชมรม เพื่อเพิ่มความเป็นคอม อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Becoolice
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2017, 10:58:59 »

เรื่องนี้มันยาวมากอย่างด้านบนบอกไว้จริงๆครับ
บอร์ด กับ ซีพียู แรม การ์ดจอ คือง่ายๆมันต้องไปด้วยกันหมดครับ
อย่างแรกในการเลือกเราควรรู้ก่อนจะเอามาทำอะไร เล่นเกมส์ ทำงาน ต้องดูความหนักหน่วงในการเล่นครับ ต่อมา...เมื่อเรารู้จุดประสงค์แล้วเราถึงลงไปในส่วนอุปกรณ์ เริ่มจากการเลือก ซีพียู และตามมาคือเมนบอร์ดเราจะเอารุ่นไหน ซีรีย์มันยิบย่อยมาก แต่หลักๆควรดูแต่เจเนเรชั่นของซีพียู และชิปเซตบนตัวเมนบอร์ด ตามมาคือแรม การ์ดจอ บลาๆ การเลือกการ์ดจอก็ต้องสอดคล้องกับซีพียู การ์ดจอแรงแต่ซีพียูด้อยมันก็จะใช้งานได้ไม่เต็มที่อีก มันยาวครับ 5555

ถ้าผมแนะนำ ถ้าเปลี่ยน เราซื้อยกชุดดีกว่าครับ แต่ต้องถามตัวเองก่อนว่าคอมที่ใช้อยู่ปัจจุบันเรายังพอเล่นได้มั้ย ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนก็ใช้เครื่องเดิมไปก่อนดีสุดครับ เพราะเปลี่ยนที มันตามกันมาเป็นขบวน เก็บตังไปก่อน รอจัดชุดใหญ่ทีเดียวไปเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์