เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:05:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับสเป็คคอมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับสเป็คคอมครับ  (อ่าน 1597 ครั้ง)
skillhero
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2017, 22:32:16 »

เท้าความก่อนน่ะครับว่า ความรู้เรื่องคอม ผมเป็น 0 เลย ไม่รู้อ่ะจริงๆ รู้แค่ต้องมี แรม การ์ดจอ CPU เม่มบอร์ด แค่นี้แหละครับ

อยากทราบว่า
1. ผมอยากรู้ว่า คอมผมมันเขียนว่า
 AMD Phenom(tm) IIX4 B55 Processor 3.30 GHz
สิ่งที่อยากรู้คือ รุ่นที่ผมใช่มันเทียบได้กับ Core i3 หรือน้อยกว่าอ่ะครับ
2. แรม ตอนนี้ของผมอยู่ที่ 6 GB ครับ
3. การ์ดจอ AMD Radeon HD 7700 Series มันดีไหมสำหรับการเล่นเกมส์ อยู่ในระดับไหนครับ
ส่วนสุดท้าย ถ้าผมอยากจะเปลี่ยนเป็น Core i7 ผมต้องเปลี่ยน เมมบอร์ดใช่ไหมครับ.
แล้วถ้าเปลี่ยนจริง ส่วน การ์ดจอ ผมต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ

Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2017, 00:14:55 »

1. http://www.cpubenchmark.net/compare.php?cmp[]=1865&cmp[]=749&cmp[]=381
หลังจาก core i gen3 ก็ไม่ได้แล้วครับ
2.
3. 7700 มีรุ่นย่อยอีกอย่างน้อยสามรุ่นครับ 7770 7750 7730
 7770 ตอนนี้ก็คงต้องเล่น mid-low มัน4ปีแล้วครับ
4. เปลี่ยนบอร์ดด้วยครับ ถ้าเป็นgen6เปลี่ยนแรมด้วย การ์ดจอยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
แนะนำว่าลดเป็น i5 gen4 + การ์ดจอใหม่ จะคุ้มค่ากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มีนาคม 2017, 00:20:41 โดย Zyrem » IP : บันทึกการเข้า
skillhero
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2017, 17:27:42 »

สอบถามคำถาม ทั่วไป
1. บอร์ด กลับ CPU อันเดียวกันไหมครับ. หรือว่ามันคนละชิ้น ถ้าอันเดียวกันผมสามารถเปลี่ยน แค่บอร์ดไม่ต้องกังวลเรื่อง CPU ใช่ไหมครับ. แต่ถ้ามันคนละชิ้น ผมต้องการเปลี่ยน บอร์ดใหม่ผมต้องหา CPU รุ่นที่ใส่ได้กับบอร์ดด้วยใช่ไหมครับ
เห็นมีคนบอกว่า ใช่ บอร์ด Core i5 CPU ของ intel อะไรหยังงี้อ่ะครับ เลย งง
2. ถ้าผมเปลี่ยน บอร์ดพร้อมกับ CPU ที่ใส่ได้เเล้ว ของอย่างอื่นต้องเปลี่ยนตามไหมครับ เช่น ตัวที่อยู่ในคอมไว้จ่ายไฟอ่ะครับ(ไม่รู้เรียกอะไร) ต้องกี่ W อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
ข้อนี้ถ้าตอบได้ก็จะดีใจมากเลยครับ
> แนะนำ บอร์ด + CUP + การ์ดจอ สำหรับการเล่นเกมส์ ออฟไลน์ลื่นๆให้หน่อยน่ะครับ ตัวอย่างเกมส์เช่น
1. GTA V < ภาพขอเป็น M หรือ H อ่ะครับ
สำหรับคนงบน้อยน่ะครับ ไม่ได้มีเยอะ ตั้งไว้ประมาณ 3000-4000 บาทครับ มือสองก็ได้ผมใช้ได้ครับ
skillhero
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2017, 17:52:04 »

ลังเล
Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2017, 20:40:18 »

1.คนละชิ้นกันครับ ถ้าเปลี่ยนบอร์ดใหม่ก็ต้องใส่cpuที่บอร์ดรองรับครับ
2.1 อุปกรณ์อื่นที่เสียบบนบอร์ด จำเป็นต้องเข้ากันได้กับบอร์ดใหม่ด้วยครับ
2.2 ภาคจ่ายไฟ(power supply) จะต้องจ่ายไฟให้พอเพียงกับทั้งเครื่อง(ไม่รวมจอ) ไม่อย่างนั้นจะทำให้ทำงานไม่ได้ หรือทำงานไม่สมบูรณ์ หรือพัง โดยคำนวณคร่าวๆจาก cpuและการ์ดจอ

4000 ได้แค่ cpu i5 gen4 ครับ
สเปคที่ผมประกอบให้น้องชายปีแล้ว i5-4430 (gen4) / Ram8GB / HD7770 เล่นgta5ได้แค่lowครับ
หน้า: [1] พิมพ์