เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 23:12:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์  (อ่าน 13498 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2011, 07:56:51 »

เริ่มออกดอกออกผลละเน้อ ปอดีผมลองเก็บไว้หื้อออกตามฤดูกาลต้นเดียว ที่เหลือกะจะลองบังคับออกนอกฤดูแหมสองเดือนข้างหน้านี่แหละ

ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

เก็บไว้ออกต้นเดียวนอกนั้นทำนอกฤดู

vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 14:48:57 »

อยากปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์ บ้างครับ ปลูกบังคับออกนอกฤดู พอดีไม่มีความรู้เลยครับ ที่ไหนเปิดอบรมดูงานบ้างครับ อยู่แม่จันครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 18:29:11 »

ใส่การอ้างถึงคำพูด 
อยากปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์ บ้างครับ ปลูกบังคับออกนอกฤดู พอดีไม่มีความรู้เลยครับ ที่ไหนเปิดอบรมดู

( +1 คับ )  มาหาความรู้.....
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2012, 18:46:48 »

ผมลองเข้าไปดูในยูทูป เค้ามีสอน อบรมที่จังหวัดนนทบุรี เป็นมะนาวพันธุ์แป้นใหญ่ ไม่มีโรคแคงเกอร์
ลูกดกมากๆ กะว่าจะรองเข้าไปอบรมที่คุณลุงเค้าดู ผมอยู่เชียงรายแม่จันอยากชวนเพื่อนๆพี่ๆเข้าไปอบรมกับคุณลุง ใครอยากไปมั้งน๊า ลองเข้าไปดูนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Bo3FF_K5QyE&feature=related
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 07:21:24 »

ว่าจะเอามาปลูก ในเดือน มิถุนายนครับผม
บ้านสวนว่างอยู่ 3 ไร่เศษๆ ไม่รู้ว่าจะปลูกอะไรดี พอดีไปเห็นที่ YOUBUTE
ก็เลยสนใจขึ้นมาครับ ผมว่าที่ หากมีที่ว่างๆ ก็น่าจะปลูก เพราะทำเงินให้ได้ดีพอสมควรครับ สนใจมานานแล้วครับ แต่ที่เชียงราย ตอนนั้นยังไม่มีใครนำพันธุ์ มาปลูกที่เชียงราย
จะต้องไป พิจิตหรือ กำแพงเพชร พอดีผมไม่ค่อยมีเวลาว่างมากนัก ก็เลยพลาดมาหลายปี ที่จะปลูกมะนาว สู้ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 09:56:54 »

ว่าจะเอามาปลูก ในเดือน มิถุนายนครับผม
บ้านสวนว่างอยู่ 3 ไร่เศษๆ ไม่รู้ว่าจะปลูกอะไรดี พอดีไปเห็นที่ YOUBUTE
ก็เลยสนใจขึ้นมาครับ ผมว่าที่ หากมีที่ว่างๆ ก็น่าจะปลูก เพราะทำเงินให้ได้ดีพอสมควรครับ สนใจมานานแล้วครับ แต่ที่เชียงราย ตอนนั้นยังไม่มีใครนำพันธุ์ มาปลูกที่เชียงราย
จะต้องไป พิจิตหรือ กำแพงเพชร พอดีผมไม่ค่อยมีเวลาว่างมากนัก ก็เลยพลาดมาหลายปี ที่จะปลูกมะนาว สู้ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ชวน ใครที่อยากปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์ไปอบรม กับลุงสมศักดิ์ที่จังหวัดนนท์  อยากมีเพื่อนไปด้วย เวลาปลูกจะได้เอามาแชร์ประสบการณ์กัน ผมอยู่แม่จันครับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2012, 21:48:51 »

ชวน ใครที่อยากปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์ไปอบรม กับลุงสมศักดิ์ที่จังหวัดนนท์  อยากมีเพื่อนไปด้วย เวลาปลูกจะได้เอามาแชร์ประสบการณ์กัน ผมอยู่แม่จันครับ

เอ่อ ข้าน้อย คงไปมิได้หรอกครับท่าน เพราะงานสวนเยอะเหลือเกินครับ
ได้แต่ เอาหนังสือ เกษตร มาอ่านเป็นปึกๆ สู้ๆครับผม  ยิงฟันยิ้ม
หากไปมาแล้ว มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

บ้านสวนกฤตศิณี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 10:20:07 »

สวนไม้เมือง เชียงราย  จำหน่ายกิ่งพันธ์  มะนาวตาฮิติ(ไร้เมล็ด)  แป้นพิจิต1  สนใจสอบถามรายละเอียดและปรึกษา 080 7698633 tong - ขอบคุณครับ

จำหน่าย กิ่งพันธ์มะนาว พริกไทย ไผ่บงหวานเมืองเลย สะเดามัน
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 10:27:13 »

สวนไม้เมือง เชียงราย  จำหน่ายกิ่งพันธ์  มะนาวตาฮิติ(ไร้เมล็ด)  แป้นพิจิต1  สนใจสอบถามรายละเอียดและปรึกษา 080 7698633 tong - ขอบคุณครับ
[/quotแล้วพันธ์ไหนทนต่อโรคแคงเกอร์ครับ ไม่เอามะนาวพันธ์ฮิตินะครับ เพราะไม่เป็นที่นิยมตลาดของไทย
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 11:59:55 »

[/quotแล้วพันธ์ไหนทนต่อโรคแคงเกอร์ครับ ไม่เอามะนาวพันธ์ฮิตินะครับ เพราะไม่เป็นที่นิยมตลาดของไทย
ต้องแป้นพิจิต1 ครับท่าน  มะนาวพันธุ์ นี้เป็นสายพันธุ์ที่เกิดจากการผสมของ มะนาวแป้นรำไพ กับ มะนาวน้ำหอมอุดร โดยนักวิชาการของศูนย์วิจัยพืชสวนท่านหนึ่ง แล้วได้ลูกไม้เป็นมะนาวพันธุ์ใหม่ล่าสุดขึ้นมา และตั้งชื่อว่า “มะนาวพันธุ์พิจิตร 1” หรือ “มะนาวแป้นพิจิตร 1” ซึ่งจุดประสงค์ของการผสมพันธุ์มะนาวพันธุ์นี้ขึ้นมา ก็เพื่อให้ได้มะนาวพันธุ์ใหม่ที่มีความทนทานต่อ “โรคแคงเกอร์” ได้สูง เนื่องจากการปลูกมะนาวทั่วไป เกษตรกรส่วนใหญ่มักเจอปัญหาของโรคดังกล่าวลง เล่นงานผลมะนาวขณะกำลังติดผล ต้องใช้สารเคมีฉีดป้องกันเป็นประจำ ทำให้ต้องเพิ่มต้นทุนและรายจ่ายในการดูแลมากขึ้น ส่งผลให้มะนาวมีราคาแพงขึ้นเป็นเงาตามตัว
มะนาวพันธุ์พิจิตร 1 หรือ “มะนาวแป้นพิจิตร 1” ได้ทดลองปลูกจนติดผลแล้ว ปรากฏว่ามีข้อเด่นคือติดผลดกมาก และ ที่สำคัญเป็นมะนาวที่มีความทนทานต่อการถูก “โรคแคงเกอร์” ลงเกาะกินผลได้ดีกว่ามะนาวสายพันธุ์ทั่วไป ผลมีขนาดใหญ่ เปลือกผลค่อนข้างบาง ให้น้ำเยอะ มีรสเปรี้ยวจัด จึงทำให้ “มะนาวพันธุ์พิจิตร 1” หรือ “มะนาวแป้นพิจิตร 1” ได้รับความนิยมปลูกกันแพร่หลายในปัจจุบัน โดยเฉพาะเกษตรกรทางภาคใต้ และประเทศมาเลเซีย เนื่องจากเป็นมะนาวปลูกง่าย และทนต่อโรคได้ดีนั่นเอง
มะนาวพันธุ์พิจิตร 1 หรือ “มะนาวแป้นพิจิตร 1” อยู่ในวงศ์ RUTACEAE เป็นไม้พุ่มสูง 2-4 เมตร กิ่งอ่อนมีหนาม ใบเป็นใบประกอบชนิดมีใบย่อยใบเดียว ออกเรียงสลับเป็นรูปรีหรือรูปไข่แกมขอบขนาน เนื้อใบมีจุดน้ำมันกระจายทั่ว ก้านใบมีครีบเล็กๆ สีเขียวเข้ม ใบเมื่อขยี้จะมีกลิ่นหอม

จำหน่าย กิ่งพันธ์มะนาว พริกไทย ไผ่บงหวานเมืองเลย สะเดามัน
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 16:16:58 »

ต้นกล้ามะนาวแป้นพิจิตร ราคาเท่าไหรครับ พอดีจะปลูกลงท่อซีเมนต์ และไม่มีความรู้กับการปลูกเลยครับ ทางสวนสามารถสอนให้ไหมครับ
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 17:09:34 »

ต้นกล้ามะนาวแป้นพิจิตร ราคาเท่าไหรครับ พอดีจะปลูกลงท่อซีเมนต์ และไม่มีความรู้กับการปลูกเลยครับ ทางสวนสามารถสอนให้ไหมครับ
จำหน่ายให้ในราคาส่งครับ 60 บาท( 20 ) ต้นขึ้นไปครับ น้อยกว่า 20 ต้น 65 บาท ราคาตามขนาดความยาวของกิ่ง  ส่วนวิธีปลูกนั้นสอนให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 12:40:42 โดย ไม้เมือง » IP : บันทึกการเข้า

vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 17:13:58 »

ร้านอยู่แถวไหนของเชียงรายครับ ถ้าจะปลูกนอกฤดู ควรปลูกเดือนไหนครับ
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 12:12:54 »

ต่อยอดกันเองนะคะเจ้าของกระทู้ยังยุ่งอยู่กับเห็ดกับนกอยู่คะไว้ว่างๆจะอัฟรูปมะนาวให้ดูคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
darkmany
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 12:14:26 »

ดีอะชอบ
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 14:19:23 »

ร้านอยู่แถวไหนของเชียงรายครับ ถ้าจะปลูกนอกฤดู ควรปลูกเดือนไหนครับ

เป็นสวนครับ ไม่เปิดหน้าร้าน ปลูกได้ทุกฤดูครับ แต่หลังจากมะนาวมีอายุได้แปดเดือนสามารถบังคับให้ออกในฤดูแล้งได้โดยคลุมพลาสติกให้กับต้นมะนาวในช่วงเดือนกันยายนและกระตุ้นการออกดอกในเดือนตุลาคม จะได้ผลผลิตมะนาวแก่ในช่วงเดือนมีนาคม-เมษายน ซึ่งเป็นช่วงที่มะนาวราคาแพงที่สุด

ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 14:22:07 »

ต่อยอดกันเองนะคะเจ้าของกระทู้ยังยุ่งอยู่กับเห็ดกับนกอยู่คะไว้ว่างๆจะอัฟรูปมะนาวให้ดูคะ
สวนอยู่ ปง พะเยาปะครับ เส้น เชียงคำ ปง ถ้าใช้ผ่านบ่อยครับ ว่างๆจะแวะไปเยี่อมครับ

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2012, 19:08:37 »

ใช้ทุนประมาณเท่าไหร่ต่อการปลูกมะนาว 1 ต้นรวมท่อ ขอบคุณคับ....
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2012, 08:39:36 »

สวนอยู่ ปง พะเยาปะครับ เส้น เชียงคำ ปง ถ้าใช้ผ่านบ่อยครับ ว่างๆจะแวะไปเยี่อมครับ

ไม่ใช่คะสวนอยู่แม่ยาว อ.เมืองคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2012, 13:47:02 »

ไม่ใช่คะสวนอยู่แม่ยาว อ.เมืองคะ
ออ ครับผม สงใสชื่อเหมือนกัน แล้วบังเอิญเป็นฟาร์มเห็ดด้วยครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์