เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 16:02:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์  (อ่าน 13485 ครั้ง)
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 08:14:48 »

เนื่องจากมีพื้นที่ว่างข้างโรงเรือนเพาะเห็ดเลยอยากปลูกมะนาวในท่อซีเมนต์อยากได้คำแนะนำในเรื่องการเลือกพันธ์มะนาวและวิธีการปลูกมะนาววานผู้รู้ช่วยหน่อยคะ
หลังจากได้ข้อมูลพอสมควรก็ได้เตรียมการปลูกมะนาว ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ได้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 12:15:34 โดย dang » IP : บันทึกการเข้า

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 08:32:04 »

ลองอ่านในนี้ดูครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=70493.0

phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 22:03:56 »

อยากได้ความรู้ ต้องเข้าไปแอ่วในศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย ครับ เขาทำอยู่ ลองไปดูนะครับหรือค้นหาข้อมูลหน่วยงานและสอบถามเค้าได้ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 13:59:09 »

ลองอ่านในนี้ดูครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=70493.0
อ่านแล้วคะ เดี๋ยวไปซื้อพันธ์แป้นพิจิตรที่สนามรด ดีกว่าต้นละ150บาทคะ
อยากได้ความรู้ ต้องเข้าไปแอ่วในศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย ครับ เขาทำอยู่ ลองไปดูนะครับหรือค้นหาข้อมูลหน่วยงานและสอบถามเค้าได้ครับ
ขอบคุณคะต้องเข้าไปที่ศูนย์อีกครั้งแล้วละคะหลังจากเคยไปขอคำแนะนำเรื่องเห็ดมาก่อน

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 18:16:22 »

เท่าที่ได้คุยกับคนที่ทำเป็ฯอาชีพ พี่เขาปลูกพันธุ์ไร้เมล็ด ซึ่งบางคนเรียก ตาฮิติ หรือทูลเกล้า เหตุผลที่เขาปลูก  มีความต้านทานโทรสูง/ไม่มีหนามทำให้การจัดการง่าย/เป็นพันธุ์ที่สามารถส่งออกได้ เนื่องจากเป็นมะนาวเปลือกหนา ราคาก็ดี น้ำเยอะ
แนะนำให้ซื้อวงเปล่าๆ ไม่เอาฝา ราคาจะได้ถูก 80-100 บาท แล้วมาเทฝาเองที่สวนเลยครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 08:40:11 »

เท่าที่ได้คุยกับคนที่ทำเป็ฯอาชีพ พี่เขาปลูกพันธุ์ไร้เมล็ด ซึ่งบางคนเรียก ตาฮิติ หรือทูลเกล้า เหตุผลที่เขาปลูก  มีความต้านทานโทรสูง/ไม่มีหนามทำให้การจัดการง่าย/เป็นพันธุ์ที่สามารถส่งออกได้ เนื่องจากเป็นมะนาวเปลือกหนา ราคาก็ดี น้ำเยอะ
แนะนำให้ซื้อวงเปล่าๆ ไม่เอาฝา ราคาจะได้ถูก 80-100 บาท แล้วมาเทฝาเองที่สวนเลยครับ

ขอบคุณคะไม่ทันแล้วคะสั่งซื้อท่อพร้อมฝาไปแล้วคะ ตอนนี้ลองแป้นพิจิตรไปกอนคะ
ถ้าดีจะลองพันธ์อื่นด้วยลองตลาดด้วยคะไม่รู้ว่าตลาดเชียงรายเป็นอย่างไร

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 15:22:47 »

หน้ามะนาวแพง(มี.ค.-เมษา)
มีพ่อค้าจากตลาดนำสวัสดิ์/โชคเจริญ ส่งออกไปประเทศเพื่อนบ้าน ทางแม่สาย
ทีละหลายคันรถเลยครับ
ทุกวันนี้ยังส่งออกอยู่ครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ponlawat
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 16:22:49 »

กำลังทดลองปลูกเหมือนกันครับ ตั้งใจปลูกออกนอกฤดู ปีหน้าคงได้รู้ ปลูกได้เจ็ดเดือนแล้วบางต้นเริ่มออกผล ผมเด็ดทิ้งอย่างเดียว ไม่อยากให้ออกตอนนี้ มันยังไม้พร้อมครับ ตอนนี้เกือท่วมหัวละ เพี่ยวเอารูปมาฝากครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 18:20:09 »

กำลังทดลองปลูกเหมือนกันครับ ตั้งใจปลูกออกนอกฤดู ปีหน้าคงได้รู้ ปลูกได้เจ็ดเดือนแล้วบางต้นเริ่มออกผล ผมเด็ดทิ้งอย่างเดียว ไม่อยากให้ออกตอนนี้ มันยังไม้พร้อมครับ ตอนนี้เกือท่วมหัวละ เพี่ยวเอารูปมาฝากครับ

ขอบคุณคะ พึ่งซื้อกล้ามาเพาะมีอะไรขอปรึกษานะคะ

meka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 21:52:06 »

ขอบคุณคะ พึ่งซื้อกล้ามาเพาะมีอะไรขอปรึกษานะคะ

คุณdangคับรบกวนขอถามอะไรหน่อยนะคับ
พอดีผมสนใจปลูกมะนาวเหมือนกันคับ  เมื่อก่อนเคยมีประมาณ 5 ต้น แต่คนที่เขามาตัดหญ้าให้ดันตัดหายไปหมดทุกที่เซ็งเลยคับ ถ้าปลูกในบ่อซีเมนคงจะดี จะได้ไม่โดนตัด รบกวนคุณdangด้วยคับ ไม่ทราบว่าไปซื้อกล้า+บ่อซีเมนได้ที่ไหนคับ อยากจะปลูกซัก 2-3 บ่อคับ
                                      ขอบคุณคับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 21:59:04 »

คุณdangคับรบกวนขอถามอะไรหน่อยนะคับ
พอดีผมสนใจปลูกมะนาวเหมือนกันคับ  เมื่อก่อนเคยมีประมาณ 5 ต้น แต่คนที่เขามาตัดหญ้าให้ดันตัดหายไปหมดทุกที่เซ็งเลยคับ ถ้าปลูกในบ่อซีเมนคงจะดี จะได้ไม่โดนตัด รบกวนคุณdangด้วยคับ ไม่ทราบว่าไปซื้อกล้า+บ่อซีเมนได้ที่ไหนคับ อยากจะปลูกซัก 2-3 บ่อคับ
                                      ขอบคุณคับ

กล้าไม้ลองหาแถวนี้ดูครับ

ในเมืองก็มีหลายที่ครับ

ที่พอจำได้และเคยเห็นนะครับ ใครทราบมากกว่านี้ เพิ่มเติมได้ครับ

1. (แถวบ้านผมเอง) เยื้องๆ โรงเรียนเมืองเชียงราย ฝั่งตรงข้าม  อยู่ติดกับสินค้าราคาถูก ปราจีนพันธุ์ไม้

2. ร้านแถวในเมืองตรงอภิพาซาเก่า(ไฟใหม้)

3. กาดไม้ค่ายเม็งรายมหาราช อยู่แถวหลังค่ายเม็งรายฯ ข้างสุสานเด่นห้า

4. ตรงแยกบ้านใหม่ ถ้ามาจากบ้านดู่จะอยู่ซ้ายมือ เลย3แยกฝั่งหมิ่น

5. ทางไปท่ารถใหม่ จะอยู่ซ้ายมือ ไม่แน่ใจว่าอยู่ก่อนหรือหลัง ยูเทริน

เท่าที่ทราบมีแค่นี้ครับ

แต่ชื่อร้านจำไม่ได้ อิอิ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 11:32:40 »

ตามคุณ ♥วัยทอง~คะนองรัก♥ บอกเลยคะแต่ที่สวนซื้อจากสนาม รด ตอนที่เขามาออกงานวันที่26พคนี้ มันมีหลายพันธ์แล้วแต่เราจะเลือกคะ ส่วนท่อซีเมนต์ซื้อจากร้านขายวัสดุก่อสร้างแถวบ้านคะ

ทิวไผ่หวาน
ชั้นประถม
*

รับจัดส่งกล้าพันธุ์ ทางไปรษณีย์ 089-6050400/ ทิว

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 05:43:39 »

ต้นปีหน้าว่าจะลงมะนาวในบ่อซีเมนต์ เหมือนกันครับ
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

สวนทิวไผ่หวาน จำหน่ายกล้าพันธุ์ส่งทางไปรษณีย์
บ้านแม่แก้วใต้ ต.แม่อ้ออ.พานจ.เชียงราย
ID LINE= Thew Baramee
ทิว 089-6050-400 mail. baramee33099@gmail.com
เบอร์พ่อผม:080-636-3908(ผู้จัดการสวน)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2011, 06:59:31 »

ต้นปีหน้าว่าจะลงมะนาวในบ่อซีเมนต์ เหมือนกันครับ
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
เพิ่งสั่งท่อมาคะยังไม่ได้ลงเลยมีพันธ์เรียบร้อยแล้วเดี๋ยวจะนำภาพมาให้ดูนะคะ
ส่วนตัวก็จะขอคำแนะนำปลูกไผ่จากคุณทิวไผ่หวานเหมือนกันคะ

arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 16:37:30 »

ซื้อพันธุ์มาจากไหนครับ อยากได้มาปลูกบ้าง

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2011, 17:21:22 »

ขอบคุณคับ

กล้าไม้ลองหาแถวนี้ดูครับ

ในเมืองก็มีหลายที่ครับ

ที่พอจำได้และเคยเห็นนะครับ ใครทราบมากกว่านี้ เพิ่มเติมได้ครับ

1. (แถวบ้านผมเอง) เยื้องๆ โรงเรียนเมืองเชียงราย ฝั่งตรงข้าม  อยู่ติดกับสินค้าราคาถูก ปราจีนพันธุ์ไม้

2. ร้านแถวในเมืองตรงอภิพาซาเก่า(ไฟใหม้)

3. กาดไม้ค่ายเม็งรายมหาราช อยู่แถวหลังค่ายเม็งรายฯ ข้างสุสานเด่นห้า

4. ตรงแยกบ้านใหม่ ถ้ามาจากบ้านดู่จะอยู่ซ้ายมือ เลย3แยกฝั่งหมิ่น

5. ทางไปท่ารถใหม่ จะอยู่ซ้ายมือ ไม่แน่ใจว่าอยู่ก่อนหรือหลัง ยูเทริน

เท่าที่ทราบมีแค่นี้ครับ

แต่ชื่อร้านจำไม่ได้ อิอิ

Nung Jr.
084-8877334 AIS3G 24 ชั่วโมง
ระดับ :ป.โท

0848877334

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 18:29:55 »

ทำไมต้องปลูก ท่อซีเมนต์ ด้วยครับ ปลูกแบบไม่มีท่อไม่ได้หรอครับ

เต็งหนึ่งรถบ้านมือสองคุณภาพเต็มร้อย จัดได้ทุกอาชีพติดตรงไหนโทรมาปรึกษาได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

084-8877334 ปรึกษาได้ตลอดเวลาครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 20:59:16 »

ทำไมต้องปลูก ท่อซีเมนต์ ด้วยครับ ปลูกแบบไม่มีท่อไม่ได้หรอครับ
ที่ต้องปลูกในท่อซีเมนต์?
วัตถุประสงค์คือต้องการบังคับให้ออก ในนอกฤดูครับ(ราคาดี)
ปลูกในท่อซีเมนต์ควบคุมง่า
ยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2011, 14:19:40 »

วัตถุประสงค์คือต้องการบังคับให้ออก ในนอกฤดูครับ(ราคาดี)
ยครับ
ขอบคุณคะที่ช่วยแบ่งปัน ที่สวนต้นกล้าพร้อม ซีเมนต์พร้อมแต่คนงานไม่พร้อมคะเนื่องจากเป็นหน้าฝนงานที่สวนจึงล้นมือทำไม่ทัน กล้าพริกซุปเปอร์ฮอตยังไม่ได้ขึ้นแปลงเลยประกาศรับสมัครคนสวนคะช่วยบอกต่อกันให้ที ขอบคุณคะ

Nung Jr.
084-8877334 AIS3G 24 ชั่วโมง
ระดับ :ป.โท

0848877334

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2011, 13:40:51 »

ยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

เต็งหนึ่งรถบ้านมือสองคุณภาพเต็มร้อย จัดได้ทุกอาชีพติดตรงไหนโทรมาปรึกษาได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

084-8877334 ปรึกษาได้ตลอดเวลาครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์