เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 21:31:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครเคยเรียนEng. ที่ AUA บ้างครับ*-
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคยเรียนEng. ที่ AUA บ้างครับ*-  (อ่าน 4913 ครั้ง)
ND~Evolution
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 11:22:30 »

พอดีอยากเรียนอังกฤษอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเสียค่าใช้จ่ายไงบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 11:50:59 »

ตอนแรกแนะนำให้ไปสอบวัดเกรดก่อนครับ ค่าสมัครสอบ 400 บาท เค้าจะได้วัดผลและจัด class ให้ถูกว่าจะได้เรียนอยู่ใน class ไหน ส่วนค่าเรียนถ้าจำไม่ผิดน่าจะคอร์สละ 2000 บาท มีทั้งหมด 15 คอร์สครับ..(อันนี้เป็นข้อมูลเมื่อหลายปีก่อนสมัยผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้หลักสูตรกับค่าเรียนจะเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหนนะครับ)..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 18:10:14 »

ว่า จะส่ง แฟนไปเรียนบ้างเหมือนกัน ^^

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
oriental
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:32:17 »

ดีครับ แฟนเคยเรียนที่ สาขากรุงเทพนะ ผมว่าจบและจะไปเรียนเหมือนกัน
nuehzaa
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 14:01:30 »

1900 ค่ะ ต่อคอส เคยเรียนเมื่อ 3 ปีที่แล้วค่ะ
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 17:33:10 »

แม่น ประมาณนั้นแหละ
คือสอบวัดเกรดก่อน  แล้วเค้้าจะจัดห้องให้
ผมไปสมัครแล้ว เค้าบอกว่า ผมหน้าตาดีเกินไป เลยไม่รับ
โอเค ไม่รับ ไม่เป็นไร  ตรูเรียนที่ w.i.m.c ก็ล่ายเฟ้ย
์Nate4paul
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 09:29:17 »

เคยเรียนสองครั้ง ตอนมอ ปลาย กับเข้ามหาลัย ตอนมอ ปลาย ถูกจัดให้ไปเรียนIntro เพราะเบสิกแย่พอสมควร แต่เนื้อหาอยากบอกว่า ง่ายมากกกกกก แม้จะเป็นพื้นฐานก็เหอะ แล้วผมก็หยุดเรียนแค่นั้น เพราะมันต้องเรียนIntro2ซึ่งเสียเวลามาก ส่วนตอนมหาลัย ตอนนั้นผมอยูปีสาม ไปเรียนเป็นเพื่อนกับเพื่อนสนิท ตอนนั้นผมเรียนเอกอิ้ง พอจาพูดอิ้งได้คล่องขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะ ไปสอบวัดเลเวล ได้เลเวล5 แต่ผมแปลกใจที่ว่า เพื่อนผมซึ่งทักษะและความรู้ด้านภาษาด้อยกว่าผมมาก กลับได้เลเวล5เหมือนผม ผมก็แอบแปลกใจ อาจารย์ฝรั่งที่สอบผมเค้าเอาอะไรมาวัดผลวะ คำถามสัมภาษณ์ก็ง่าย ให้อ่านบทความพวกPassage ก็ง่าย แต่ผมได้แค่เลเวล5 เนื้อหาการเรียนเลเวลนี้ก็จะมีพวกV.to do การใช้Do Does Present continue Present simple ในรูปแบบคำถาม บอกเล่า แล้วก็หัดเขียนPassageสั้นๆอย่างของผมก็เป็นเรื่องประวัติดอยตุง ซึ่งมันก็ไม่ได้ยากสำหรับผม แต่เพื่อนผมทำแทบไม่ได้ ต้องมาลอกผมตลอด แล้วอาจารย์เค้าจะชอบให้เล่นเกมพวกคำศัพท์เบสิกชีวิตประจำวันก่อนเรียนแล้วก็ช่วงหลังBreak ซึ่งง่ายมากกกก แล้วก็สนุกดี สิ่งที่ผมไม่ชอบอย่างนึงของอาจารย์ที่สอนผมก็คือ แกใช้ภาษาไทยอธิบาย ซึ่งผมไม่ชอบมาก แล้วแกชอบแทรกขัดจังหวะตอนผมพูดภาษาอังกฤษว่าต้องพูดแบบนี้แบบนั้น ซึ่งบางจุดผมก็ไม่เห็นว่ามันจะจำเป็นตรงไหน ชอบทำเป็นไม่เข้าในสิ่งที่ผมพูด ทั้งๆที่ผมเรียนในคลาสในมหาลยแม่ฟ้าหลวง ซึ่งยากกว่านี้ อาจารย์ฝรั่งก็ไม่มีคนไหนเค้าจะเรื่องมากเท่าคนนี้ แถมเข้าใจสิ่งที่ผมพูดด้วย ผมใช้ภาษาอังกฤษพูดในคลาสมหาลัยตลอด แต่พอมาอยู่ในAUA ผมเซงคับ ไม่ค่อยสนุกเวลาพูดกับอาจารย์แกเท่าไหร่ แล้วผมเบื่อมากเวลาจานแกให้จับคู่พูดอิ้งกับคนรอบข้างซึ่งน้องบางคนไม่ยอมพูดไม่ยอมฝึก ผมก็ต้องมาสอน ต้องแอคทีฟให้น้องเค้า ซึ่งเด็กส่วนใหญ่ที่มาเรียนในคลาสจะเป็นเด็กสามัคคี ดำรง อยากบอกว่าเด็กดำรงนี้ดื้อแล้วก็โดนอาจารยืแกดุบ่อยมากว่าไม่ตั้งใจเรียน แต่มีเด็กปอ ห้าปอหก เชียงรายวิทยาคมคนนึง น้องเค้าพูดเก่งมากกกกกกกก เก่งกว่าเด็กมอปลายชื่อดังอีกอ่ะ แล้วก็จะมีน้องมอปลายสามัคคี ชอบใช้ศัพท์วิทยาศาตร์ผิดๆถูกๆ ผมก็ฮาสิคับ แล้วจานแกจะปวดหัวกับน้องเค้ามาก แต่โดยรวมสำหรับผม น่าเบื่อคับ ไม่ค่อยImproveมากเท่าไหร่ จะมีก็มีบางจุดที่ผมไม่เคยรู้แล้วได้เอามาใช้ในการเรียนมหาลัย หนังสือก็ดีมากคับ เนื้อหาดูเบสิคแต่ก็ไม่ง่ายเสมอไป ของผมเรียนคอร์สวันเสาร์วันเดียวสามชั่วโมง ก็ไม่ได้รู้สึกทรมานอะไร สนุกดี แต่ก็น่าเบื่ออย่างที่ผมพูดไปแล้ว ในความคิดผม AUAเหมาะกับเด็กประถม มัธยมมาเรียนมากกว่าผู้ใหญ่จะมาเรียนคับ แต่ถ้าอยากเรียน เค้าก็มีคอร์สผู้ใหญ่ให้ด้วย แต่ภาษาอังกฤษผมเป็นผู้เป็นคนได้ทุกวันนี้ มาจากมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงคับ เชื่อผม มาอยู่มอนี้ซักสองปี ภาษาอังกฤษคุณจะผิดหูผิดตาเลยคับ ยิ่งเรียนเอกภาษาอังกฤษ สุดยอดคับ อาจารย์จากจุฬา มช. จบเมกาตรึมคับ แถมโหดด้วย
โคะโละจัง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 09:47:46 »

เข้าไปดูwww.auathailand.org/chiangrai ตามนี้ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์