เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 08:43:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากปรึกษาเรื่องคอมอะครับ จอมันกระพริบอะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากปรึกษาเรื่องคอมอะครับ จอมันกระพริบอะครับ  (อ่าน 3455 ครั้ง)
ditbookpoyko
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:29:19 »

คือผมพึ่งประกอบคอมใหม่ ไม่กี่วัน แล้วมีปัญหาคือจอกระพริบอะครับ หมดปัญญาแก้ละครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ มีวีดีโอให้ดูครับทักมาเลยครับ
line-tirapit
Facebook-Tirapit rattanawimol

ต่อได้ที่ https://www.facebook.com/ratnwiml
line - dittirapit
mashima120
J-Computer 2
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:38:44 »

ลองเปลี่ยนสาย vga ดูครับสายอาจมีปัญหา หรือไม่ถ้ามีการ์ดจอ ลองถอดแล้วเสียบออนบอร์ดดูครับผม

Tel. 099-2926197  Line ID. jirawat.nu9
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:54:41 »

ผมลองเปลี่ยนสายละครับเหมือนเดิม มันแปลกที่ผมเาเคสไปเสียบจออื่นก็ปกติ แล้วเอาจอที่กระพริบไปเสียบโน๊ตบุ๊คเพื่อนก็ปกติอะครับ หมดหนทางเลย

ต่อได้ที่ https://www.facebook.com/ratnwiml
Chiañg|2ai_|3igGië
ระดับ ป.ตรี

งานและเงิน จะอยู่คู่กันเสมอ!

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 22:57:53 »

มือ1 มือ2 ครับ.   ของมีประกันยกไปร้านที่สั่งประกอบสิครับ

- รับทำ,ออกแบบเว็บไซต์ สำหรับท่านที่ต้องการมีเว็บไซต์ส่วนตัว,เว็บไซต์หน้าร้าน :: สอบถามและปรึกษาโทรมาก่อนได้ครับ ราคากันเองเพื่อคนเชียงรายครับ!

- รับทำประกันรถยนต์ชั้น 1,2,3 ราคาพิเศษ มีส่วนลดให้คร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2017, 23:16:45 »

ของมือ1ครับ แต่ประกอบเองครัง

mashima120
J-Computer 2
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2017, 07:13:47 »

คอมมีการ์ดจอรึเปล่าครับ ถ้ามีลองถอดแล้วเสียบออนบอร์ด หรือ เอายางลบขัดการ์ดจอแล้วใส่ให้แน่น หรือไม่ก็เอาทั้งสาย vgaและสาย dvi มาลองทั้งสองตัวครับผม ถ้าไม่มีก็หา ข้อต่อหัวแปลงจาก vga เป็น dvi ไปลองเสียบดูครับ

Tel. 099-2926197  Line ID. jirawat.nu9
RazeR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2017, 00:04:29 »

ต้องมีรายละเอียดให้ครบน่ะคับ ใช้สายอะไร VGA, DVI, HDMI

ถ้าลองเปลี่ยนสายสัญญาณแล้วยังไม่ดี ก็คงไม่เกี่ยวกับสายสัญญาณ
ตอนลองเอาจอไปลองกับโน้ตบุ้คแล้วดี สายสัญญาณยังใช้เส้นเดิมไหม
ถ้าเส้นเดิมแสดงว่าไม่เกี่ยวกับสาย

ที่ผมเคยเจอคือสาย HDMI คงเป็นสายแถม ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อาการคือ
จอมันกระพริบเป็นลายสีเป็นปื้นๆ เด่วดีเด่วหาย คล้ายเสาอากาศทีวี
เด่วภาพมา เด่วภาพล้ม

จอกระพริบเป็นตั้งแต่ตอนไหน ถ้าตั้งแต่ตอนบูทเครื่อง อันนี้อาจเป็นที่ hardware นะ

หรือถ้าไม่ใช่ ก็คงเป็นที่ software แล้วล่ะ ให้ลงไดรเวอร์ของจอใหม่
ถ้าไม่หาย อาการอาจเป็นที่การเซ็ตค่าไม่เหมาะสม
ทั้งในส่วน setting ของ windows เอง และการเซ็ตค่าของ software
ที่ควบคุมเช่นพวก intel graphic หรือ amd catalyze ลองเช็คให้ดี
อาจเป็นไปได้ว่าเซ็ตค่ารีเฟรชเรท ค่าความละเอียดหน้าจอ ไม่เหมาะสม
กับหน้าจอ  ให้ลองปรับหน้าจอไปที่ 1024 x 768 หรือ 1280 x 1024
และให้รีเฟรชเรทอยู่ที่ 60 Hz  ลองเข้าไปดูที่
คลิกขวา -> Display setting -> Advance display setting -> Display adaptor properties ->
แล้วดูที่แท็บ
 - Adaptor -> List all mode -> ลองเซ็ตไปที่ 1024 x 768 ที่ 60 Hz
 - Monitor -> Screen refresh rate ลองเซ็ตไปที่ 60 Hz

ลองปรับแต่งดูนะ เผื่อใช้ได้  ผมไม่แน่ใจว่าที่กระพริบนี่มันกระพริบตั้งแต่ตอนไหน
ตอนเข้าวินโดวส์แล้วหรือเปล่า อาจต้องเข้า safemode แล้วปรับค่าตามข้างบนดู
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2017, 10:23:54 »

เป็นเฉพราะตอนเล่นเว็บครับ เล่นเกมส์ปกติ มันจะกระพริบตอนเราเปลี่ยนหน้าเว็บครับ ตอนนี้ผมเอาจอไปคืนละสั่งจอใหม่ยี่ห่ออื่นละครับ ผมไปเจอโพสที่ผมซื้อมาก็มีคนเคยเป็นครับ

หน้า: [1] พิมพ์