เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:30:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ก่อนซื้อขายอะไร ตรวจสอบไว้ก่อน อยากรู้วิธีของแต่ละคน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ก่อนซื้อขายอะไร ตรวจสอบไว้ก่อน อยากรู้วิธีของแต่ละคน  (อ่าน 1268 ครั้ง)
tongny
ชั้นประถม
*

รักแทบตาย สุดท้ายเขาเอาไปแดก

« เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 10:20:07 »

มาเตือนภัยครับ จะซื้อขายอะไรควรจะตรวจสอบกันดีๆก่อนให้แน่ใจ ก่อนซื้อสินค้าสำหรับผมนะครับ อันนี้สำหรับผมนะครับ ถ้าคนอื่นมีวิธีไหนที่ท่านทำมาแล้วช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องบอกก่อนนะครับอันนี้สำหรับผมทำ
1. มีไลน์ เพราะผมจะขอดูหน้าคนขายกับสินค้าปัจจุบัน ถ้าไม่มี ไม่เปิดกล้องให้ดูผมจะไม่ซื้อเลยถึงถูกแค่ไหน
2. ตรวจดูว่ามีลูกค้ามาแสดงความคิดเห็นอย่างไง อันนี้อาจมีหน้าม้า
3. ขอดูบัตรประชาชน  เพราะตอนโอนต้องให้ชื่อกับนามสกุลตรงกันไว้ก่อน ถ้าเป็นโจรก็ยังจะแจ้งความเอาคืนมันได้

ปล. แม่ค้าทุกคนอยากขายของครับ เราคนซื้อก็ไม่อยากโดนโกง ใครมีอะไรเสนอมาเพิ่มลงเลยครับ ขอบคุณครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 11:36:27 »

ตอบยากจัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  มันคงมีหลายๆอย่างที่ต้องพิจารณาประกอบ   อยู่ที่ประเภทสินค้าที่สั่งซื้อด้วย

ถ้าเป็นสินค้าใหม่ เลือกซื้อจากเว็บที่เชื่อถือได้ครับ บางอย่างอาจแพงกว่าที่วางขายตามเว็บบอร์ดหรือเว็บทั่วไป ส่วนมากเดี๋ยวนี้แต่ละเว็บก็จะมีหลายๆวิธี มาการันตีตัวเอง บางเว็บก็มีเครื่องหมายรับประกันคุณภาพจากหน่วยงานต่างๆ

ส่วนสินค้ามือสอง อันนี้ต้องยากกว่าซื้อสินค้าใหม่  เพราะเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพก็มากันหลายแนวเหลือเกิน เอารูปสินค้า เอาชื่อคนขาย หมายเลขบัญชีไปค้นหาดู ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 12:01:39 »

สำหรับผม ..เวลาจะซื้อกับบุคคลธรรมดา
- เช็คประวัติก่อนเลย ถ้าเขาไม่มีหน้าร้านแต่ขายของมีโพสต์เลขพัสดุที่ส่งให้ลูกค้าตลอด โอเค
- ดูราคาครับ ถ้าถูกเกินจริง แบบแย่งกันจนฝุ่นตลบ เดาไว้ก่อนว่าเป็นพวก fishing เขาคงไม่มาโพสต์ขายข้ามจังหวัดไกลๆหรอกครับ ผมผ่านเลย
- ของบางชิ้น  เพิ่มเงินอีกนิด ซื้อกับรายที่มีร้านค้าเป็นหลักเป็นฐานดีกว่า
- ของมือสอง พวกอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ รับกับมือดีกว่าครับ คุยเรื่องเงื่อนไขเปลี่ยนหรือคืนด้วย ถ้าสินค้ามีปัญหา
อ้อ..ของบางอย่างแม้จะซื้อผ่านร้านค้า ต้องดูด้วยนะครับว่าทำไมแต่ละที่หน้าตาแบบเดียวกันเป๊ะๆทำไมราคาต่างกัน เพราะมีทั้งของแท้ และของทำเลียน
แบบ ก่อนซื้อลองหาข้อมูลเปรียบเทียบให้ดีก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2017, 12:05:08 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
E@M
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 12:45:38 »

ผมเลือกซื้อสินค้าในพื้นที่...นัดดูของรับส่ง..ปลอดภัยเสี่ยงน้อยที่สุด..สำหรับผมเวฟเชียงรายก็ต้องซื้อของในเชียงรายครับ
hoyaboy01
`♥ Siberian Husky@Chiang Rai
ระดับ ป.ตรี

♥ Mid - Nigh`t •Angel

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 12:50:29 »

ตัวผมเองถ้าซื้ออะไรที่มันมีราคาสูง เช่น กล้อง / โทรศัพท์ / โน๊ตบุ๊ค ก็จะ เช็คประวัติก่อนเลยครับ
- ไปดูกระทู้เก่าๆของ คนขายว่ามี Credit มากน้อยขนาดไหน
- รายละเอียดชัดเจน
- ข้อมูลสามารถติดต่อได้จริง
- ถ้าไม่มีความชัดเจนเป็นไปได้ขอนัดรับ

แต่ถ้าเป็นหน้าเก่าๆที่เคยค้าขายนี้ ผมสบายๆยังไงก็ได้เลยครับ 555555  ยิ้มกว้างๆ
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 15:48:05 »

ผม จะถูกจะแพงอย่างไร  ต้องได้ดูของครับ  ไอ้ประเภท โอนมาก่อนเพื่อมัดจำ  ไม่เอาครับ

อย่างรถยนต์  โอนเสร็จที่ขนส่ง ผมถึงจะให้เงินครับ ไม่มีโอนลอยเด็ดขาด  เพราะเคยเจอแล้วโอนไม่ได้ ตามก็เสียตังค์ เยอะอีก โทรไปถามบอกต้องเสียค่าเวลาให้เขา  เฮ้อ 

อย่าโลภเห็นแก่ของถูกครับ โดนมามากแล้ว
ยาวเยียด

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2017, 16:06:55 »

ถ้าชื้อ+ขาย ในเจียงฮายโฟกัสเน้น ฮับกับมือเอา ส่วนชื้อ ตจว.กะเข้ากลุ่มในเฟสเอาชื้อกับคนที่มีเครดิตดีๆหน่อย ส่วนเวปขายของใหญ่ๆหลายเวปหนะต้องระวัง แหล่งรวมโจรเลยครับ แต่อยู่ที่เฮาโตยต้องดูราคาของ สมเหตุ สมผล บ่ใจ่หันของถูกงอมมมมมมมมมมมเข้าใส่เสร็จจจจจโจรครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม 

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
tongny
ชั้นประถม
*

รักแทบตาย สุดท้ายเขาเอาไปแดก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2017, 10:43:07 »

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นเลยครับ  ได้ความฉลาดขึ้นอีกเยอะเลย จะได้รู้ทันพวกโจร
ขอบคุณจริงๆๆ ครับ  ใครมีไรเพิ่มได้เลยนะครับ จะได้ลดความเสี่ยงในการโดนหลอก ...

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2017, 10:52:54 »

ไม่ลงราคา ไม่มีรูป อ้ำอึ้งหมกเม็ด โพนทะนาว่าถูกสุดๆ ดันอย่างเดียว    พวกนี้ผมผ่านทุกที...

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2017, 15:09:26 »

นัดเจอสถานเดียวครับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
CK SPEED PART

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2017, 20:51:09 »

เป็นข้อมูลที่ดีในการตัดสินใจซื้อของครับ
teeradet1801
ต้นหนาว ไอที คอมพิวเตอร์ *-* *-* *-*โทร...097-0309794 , 091-0792392 , 096-6972839 เก่ง
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2017, 13:52:03 »

ถ้าชื้อ+ขาย ในเจียงฮายโฟกัสเน้น ฮับกับมือเอา ส่วนชื้อ ตจว.กะเข้ากลุ่มในเฟสเอาชื้อกับคนที่มีเครดิตดีๆหน่อย ส่วนเวปขายของใหญ่ๆหลายเวปหนะต้องระวัง แหล่งรวมโจรเลยครับ แต่อยู่ที่เฮาโตยต้องดูราคาของ สมเหตุ สมผล บ่ใจ่หันของถูกงอมมมมมมมมมมมเข้าใส่เสร็จจจจจโจรครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม 
+1 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

71 ม.8 ต.สันทราย อ.เมืองช.ร บริการรับซ่อม ประกอบ อับเกรด ซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน คอม อุปกรณ์ IT มือ1-2 ฯลฯ บริการด้วยใจ อยู่ไม่ไกลจัดส่งติดตั้งถึงที่ครับ โทร.097-0309794,091-0792392 LINE.teeradet1801 เก่ง
หน้า: [1] พิมพ์