เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:25:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 28 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<  (อ่าน 183502 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 20:59:50 »

ขออนุญาตตั้งกระทู้เพื่อเล่าสู่กัน และขอเรียนย้ำว่า เรื่องการลงทุนที่ผมจะนำเสนอเล่าสู่กัน เกี่ยวกับ
การลงทุนในหลักทรัพย์นี้ น่าจะเหมาะกับผู้ที่ต้องการลงทุนในระยะยาว และเป็นประสบการณ์ตรง
ของผมเอง ไม่ใช่วิชาการ โดยตัวของผมเองมีประสบการณ์ในการซื้อขายหลักทรัพย์ (หุ้น) มาจนถึง
วันนี้เป็นเวลา 7 ปีเศษ ขณะนี้มีรายได้จากการลงทุนในหลักทรัพย์ "พออยู่ได้"
   ประสบการณ์ที่ผมจะนำเสนอเล่าสู่กันนี้ ท่านใดสงสัยว่า ทำไมต้องทำอย่างนั้น อย่างนี้
หรือบางประเด็นอาจไม่ชัดเจนพอ ถามได้ครับ ผมจะตอบตามประสบการณ์ และที่ได้เรียนรู้
หรือรับรู้ จากนักลงทุน หรือผู้เข้าไปซื้อขายหลักทรัพย์ในห้องค้า ที่ผมคลุกคลีอยู่ 7 ปีเศษ
นี่แหละครับ (ขออนุญาตเรียนย้ำนะครับ ตามประสบการณ์ ไม่ใช่วิชาการ)

วันนี้ขออนุญาตนำเสนอในประเด็น "การทยอยซื้อหุ้น"
ทำไมต้องทยอยซื้อหุ้น ผมจะนำเรียนในโอกาสต่อไป

การลงทุนซื้อหลักทรัพย์สำหรับนักลงทุนระยะยาว (ไม่ใช่หุ้นระยะยาวเพราะหุ้นทุกตัว
สามารถลงทุนได้ทั้งระยะสั้น กลาง ยาว) ควรซื้อแบบทยอยซื้อครับ
ไม่ควรซื้อครั้งเดียวทั้งจำนวนเงินที่ตั้งใจจะนำไปลงทุน ขออนุญาตนำเสนอเป็นข้อๆ
เพื่อสะดวกในการอ่านทำความเข้าใจ และอ้างอิง นะครับ

ข้อ 1. ถ้าท่านตั้งใจจะนำเงินจำนวนหนึ่ง (สมมติว่า 100,000 บาท) ไปลงทุนซื้อหุ้นบริษัท ก.
ซึงท่านได้ศึกษามาแล้ว เชื่อว่า เป็นบริษัทที่มีผลประกอบการดี อนาคตเติบโตดี ผู้บริหาร เจ้าของ
กิจการ น่าเชื่อถือ จ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอ

ข้อ 2. เมื่อหุ้นอยู่ในระดับราคาที่ท่านเห็นว่าไม่แพง พอสมน้ำสมเนื้อ คุ้มกับประโยชน์ที่จะได้รับ
จากการลงทุน อย่านำเงิน 100,000 บาท ทั้งจำนวน ไปซื้อลงทุนครั้งเดียว ท่านควรแบ่งเงินออก
เป็น 3-5 ส่วน แล้วทยอยซื้อทีละส่วนครับ

ข้อ 3. สมมติว่าท่านแบ่งเงิน 100,000 บาท ออกเป็น 4 ส่วนๆละ 25,000 บาท ให้นำส่วนแรก
ไปซื้อหุ้นดังกล่าวตามราคาตามความเห็นของท่านในข้อ 2.เลยครับ

ข้อ 4. ติดตามราคาว่าหุ้นขึ้น หรือลง ไปจากราคาที่ท่านซื้อไว้ในข้อ 3. อย่างไร

ข้อ 5. ถ้าราคาหุ้นขึ้นไปจากราคาที่ท่านซื้อไว้ ไม่มีทีท่าว่าจะลง ท่านอย่าไปเสียดายว่าซื้อน้อยไป
และไม่ควรเข้าไปซื้อเพิ่ม ให้ท่านใช้ดุลพินิจว่า จะขายทำกำไรเมื่อใด (เช่น 10% หรือ 20 % ของ
ราคาที่ซื้อมา)

ข้อ 6. ถ้าราคาหุ้นตกลงมาจากราคาที่ท่านซื้อพอสมควร ไม่ต้องตกใจ (เหตุผลเบื้องต้นตามข้อ 1.)
ให้ท่านใช้ดุลพินิจ นำเงินส่วนที่ 2 ไปซื้อเพิ่มครับ (หุ้นตกลงมาเท่าใด เมื่อใดจึงจะเข้าไปซื้อเพิ่ม
ก็เป็นดุลพินิจอีกนั่นแหละครับ ไม่ตายตัว เพราะมีปัจจัยที่ทำให้หุ้นตกมากเหลือเกิน มีปัจจัยอะไร
บ้างเอาไว้ทีหลังครับ) แต่ควรมีวินัย หรือความตั้งใจว่า จะทยอยซื้อลงทุนครับ และเมื่อใดจะนำเงิน
ส่วนที่ 3 และ 4 เข้าไปซื้อหุ้นให้เต็มจำนวนเงินที่ตั้งใจจะลงทุนนั้น ก็เป็นดุลพินิจเหมือนกัน แต่
ถ้าท่านซื้อครั้งที่ 2 หรือ 3 แล้ว หุ้นกลับขึ้นไปอีก ให้ไปดูข้อ 5.

วันนี้เริ่มต้น ขออนุญาตเอาแค่นี้ก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 08:31:53 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:41:48 »

หลักเหรียญ ๒ ด้าน...แม้นก่อ..  ยิงฟันยิ้ม งั้นแนะนำหุ้นตัวนี้ครับ..TDEX... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:46:17 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 22:10:32 »

ครับผม ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 01:22:32 »

เล่นบะเปนครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
Cupid

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 08:06:18 »

เล่นบะเปนครับ

แวะเข้ามาสูบข้อมูล

จากผู้ที่ไม่รู้เรื่องหุ้นเลย แต่อยากจะเริ่มศึกษาครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณทั้งสองท่านที่แวะมาทักทายครับ ผมจะทยอยเรียบเรียงประสบการณ์นำมาลง
ให้อ่านเป็นข้อมูลเรื่อยๆครับ และขอเรียนว่าไม่ได้เรียบเรียงไว้ก่อนล่วงหน้า
   เมื่อได้เรียบเรียงในหัวข้อหรือเรื่องใดพอได้ความแล้ว จะนำเสนอลงเว็บทันทีครับ
 ขอบคุณอีกครั้งครับ

watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 08:27:45 »

เล่นหุ้นมาตั้งแต่ 27 มีนาคม 2546 เกือบ 10 ปีแล้วป่านนี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลย ไม่รวยสักทีครับ  เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 08:35:06 »

แนะนำหลายๆ ท่านไปแวะกระทู้ผมบ้าง เพื่อเปลี่ยนทัศนคติ และดูมันนี่แชนแนล เพื่อปรับกลยุทธ์ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 20:18:55 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 14:50:35 »

เล่นหุ้นมาตั้งแต่ 27 มีนาคม 2546 เกือบ 10 ปีแล้วป่านนี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลย ไม่รวยสักทีครับ  เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม

ท่านเข้าตลาดหุ้นก่อนผม 1 ปี ขออนุญาตเรียนว่า ไม่รวยสักที ก็ช่างหัวมัน เถอะครับ
มีรายได้ให้พออยู่พอกินนั่นแหละครับ จะรู้สึกว่ารวยแล้ว
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 15:12:28 »

กลับบ้านคราวหน้า จะแวะไปคุยด้วยที่ สนง.อัยการ นะครับคุณลุง

อยากรวยบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Cupid

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 15:37:27 »

ทำไมต้องทยอยลงทุน (ทยอยซื้อหุ้น)

ขอเรียนว่า หุ้น หรือหลักทรัพย์ ในตลาดหลักทรัพย์ มีการซื้อขายกันทุกวันที่ธนาคารเปิด
ทำการ เช้าเวลา 10.00-12.30 บ่ายเวลา 14.30-16.30 ราคาหุ้นมีการเปลี่ยนแปลง ขึ้นลง
ทุกวัน ตามเหตุปัจจัยที่เกิดขึ้นในแต่ละช่วงเวลา (วัน สัปดาห์ เดือน) เหตุปัจจัยดังกล่าว
มีมากมาย ผมจะกล่าวถึงในโอกาสต่อไป

สำหรับผู้ลงทุนรายย่อยมือใหม่ (หรือมือเก่าก็ตาม) เมื่อเห็นว่าราคาหุ้นที่ต้องการจะซื้อลงทุน
มีราคาที่เหมาะสมเมื่อใด (จะเห็นโดยการศึกษาข้อมูลด้วยตนเอง ดูจากราคาหุ้นในอดีต
หรือที่เปลี่ยนแปลงเคลื่อนไหวอยู่ทุกๆวัน จากนักวิเคราะห์ จากกูรู้ เอ๊ย กูรู ก็ตาม) ก็จะเข้าไป
ซื้อลงทุน

ราคาหุ้นที่นักลงทุนเห็นว่าไม่แพง เหมาะสมในการซื้อลงทุนดังกล่าว และเข้าซื้อไว้นั้น จะมี
การเคลื่อนไหวขึ้นลงทุกวัน แต่สิ่งที่เกืดขึ้นเป็นประจำส่วนมากก็คือ เมื่อได้ซื้อหุ้นตัวใดแล้ว
หุ้นตัวนั้นจะออกอาการ แกว่งลง ครับ และเมื่อหุ้นมีราคาแกว่งลงไปเรื่อยๆจากราคาที่ซื้อไว้
นักลงทุนก็จะมีอาการรู้สึกวิตกกังวล (มากบ้าง น้อยบ้าง แตกต่างกันไปตามประสบการณ์ของ
แต่ละท่าน) และยิ่งถ้านักลงทุนเอาเงินไปซื้อหุ้นครั้งเดียวทั้งจำนวนที่ตั้งใจจะลงทุน ก็จะยิ่ง
อึดอัด วิตกกังวล เป็นทวีคูณ เพราะกลัวหุ้นตกลงไปอีก ทำให้เงินลงทุนแสดงค่าติดลบทาง
บัญชีเพิ่มขึ้น หรือเห็นว่าราคาหุ้นถูกลง อยากได้เพิ่ม เพราะมั่นใจในปัจจัยพื้นฐานของกิจการ
แต่ไม่มีเงินซื้อเพิ่ม

นี่แหละครับ ประสบการณ์ของผม ซื้อหุ้นที่เห็นว่าราคาถูกแล้ว มันก็ถูกอีก (หุ้นตกลงไปอีก)
เป็นอย่างนี้หลายต่อหลายครั้งมาก (ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่) ถูกแล้ว ถูกอีก ซ้ำซาก ท่านที่เคย
ลงทุนในหลักทรัพย์ (หรือเล่นหุ้น)มาบ้าง คงพอจะเข้าใจได้

ผมจึงคิดหาแนวทางของตัวเองในเรื่องของการลงทุนว่า ให้แบ่งเงินที่ตั้งใจจะใช้ลงทุนซื้อ
หุ้นไว้หลายๆส่วน แล้วทยอยซื้อทีละส่วนไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 15:40:12 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 15:42:33 »

กลับบ้านคราวหน้า จะแวะไปคุยด้วยที่ สนง.อัยการ นะครับคุณลุง

อยากรวยบ้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ แต่ไปคุยที่บ้านสะดวกกว่า แล้วโทรมาเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 17:50:02 »

ยินดีครับ แต่ไปคุยที่บ้านสะดวกกว่า แล้วโทรมาเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
แค่เจียดเงินไม่กี่เดือนเข้าพอร์ต ก็สบายแล้วอย่างนี้...ท่านอัยการ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 17:57:10 »

แวะเข้ามาสูบความรู้อีกรอบ อิอิ

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ  ยิ้มกว้างๆ
Cupid

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 18:51:06 »

ยินดีครับ แต่ไปคุยที่บ้านสะดวกกว่า แล้วโทรมาเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
แค่เจียดเงินไม่กี่เดือนเข้าพอร์ต ก็สบายแล้วอย่างนี้...ท่านอัยการ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จุ๊ จุ๊ ! อย่าเอ็ดไป... ยิงฟันยิ้ม

แวะเข้ามาสูบความรู้อีกรอบ อิอิ

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีครับ และขอบคุณที่มาเยือนบ่อยๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 18:54:25 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 20:49:40 »

เล่นหุ้นมาตั้งแต่ 27 มีนาคม 2546 เกือบ 10 ปีแล้วป่านนี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลย ไม่รวยสักทีครับ  เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม

ท่านเข้าตลาดหุ้นก่อนผม 1 ปี ขออนุญาตเรียนว่า ไม่รวยสักที ก็ช่างหัวมัน เถอะครับ
มีรายได้ให้พออยู่พอกินนั่นแหละครับ จะรู้สึกว่ารวยแล้ว
ตอนแรกเป็นนักลงทุนที่ดีอยู่ผลตอบแทนเป็นที่น่าพอใจ เจ๋ง แต่ตอนหลังอดใจไม่ใหว(นั่งเฝ้าหน้ากระดาน)เลยกลายเป็นนักเก็ง(ขาดทุน)กำไร ก็เลยลุ่มๆดอนๆได้บ้างเสียบ้าง ยิงฟันยิ้ม ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดซื้อหุ้นตัวแรกในชีวิตคือ แผ่นดินทองพร็อพเพอร์ตี้ (gold)  ซื้อไม่ถึง 20 นาทีก็ขาย ได้กำไร 250 กว่าบาท ดีใจแทบตาย ถือว่าขายเอาฤกษ์เอาชัยครับ ยิงฟันยิ้ม 
Temujin

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 09:46:28 »

เล่นหุ้นมาตั้งแต่ 27 มีนาคม 2546 เกือบ 10 ปีแล้วป่านนี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่เลย ไม่รวยสักทีครับ  เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม

ตอนแรกเป็นนักลงทุนที่ดีอยู่ผลตอบแทนเป็นที่น่าพอใจ เจ๋ง แต่ตอนหลังอดใจไม่ใหว(นั่งเฝ้าหน้ากระดาน)เลยกลายเป็นนักเก็ง(ขาดทุน)กำไร ก็เลยลุ่มๆดอนๆได้บ้างเสียบ้าง ยิงฟันยิ้ม ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดซื้อหุ้นตัวแรกในชีวิตคือ แผ่นดินทองพร็อพเพอร์ตี้ (gold)  ซื้อไม่ถึง 20 นาทีก็ขาย ได้กำไร 250 กว่าบาท ดีใจแทบตาย ถือว่าขายเอาฤกษ์เอาชัยครับ ยิงฟันยิ้ม 
ว่าก็ว่าเหอะครับ ไอ้เรื่องหุ้นผมไม่เคยเสียทีให้มัน เหมือนมันออก ๑๑ สูง ต่ำ เลย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 09:56:32 »

มาสนับสนุนกระทู้ดีๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 09:57:51 »

ว่าก็ว่าเหอะครับ ไอ้เรื่องหุ้นผมไม่เคยเสียทีให้มัน เหมือนมันออก ๑๑ สูง ต่ำ เลย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สงสัยไม่ถูกกับ ๑๑   ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 10:00:34 »

มาสนับสนุนกระทู้ดีๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ที่มาเป็นกำลังใจ  ยิ้ม

จะทยอยเรียบเรียงประสบการณ์เข้ามา ตามความสามารถที่มีอยู่ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Cupid

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 12:54:32 »

การทยอยขายหุ้น

การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ ก็คือการซื้อขายหุ้นนั่นแหละครับ ผมได้นำหัวข้อ
การทยอยซื้อหุ้น มาเป็นลำดับแรกในการเริ่มต้นกระทู้นี้ และวันนี้ขอนำเรื่อง การทยอยขายหุ้น
มาเรียบเรียงเสนอนะครับ (ขอย้ำว่าเป็นแนวทางที่เกิดจากประสบการณ์ ไม่ใช่วิชาการ)
และการนำเสนอในเรื่องการทยอยขายหุ้นนี้ ก็เพื่อให้รับกับเรื่อง การทยอยซื้อห้น เพื่อให้เกิด
ความสมดุลขึ้นเสียก่อนที่จะเรียบเรียงในเรื่องอื่นๆต่อไป และขอเรียนว่าเป้นเพียงแนวทาง
กว้างๆ เพื่อให้ท่านที่สนใจลงทุนในหลักทรัพย์เอาไว้เป็นข้อมูล หรือนำไปประยุกต์ใช้กับ
การลงทุนของท่านเพื่อให้เหมาะกับตัวท่านเท่านั้น ส่วนในรายละเอียดยังคงมีประเด็นอีกมากมาย
ซึ่งผมจะได้เรียบเรียงนำเสนอต่อๆไป เท่าที่เวลาและความสามารถที่มีอยู่นะครับ

เข้าเรื่องการทยอยขายนะครับ เมื่อหุ้นกำลังขึ้น (หรือเป็นขาขึ้นอย่างที่เรียกๆกัน)
ท่านมีหุ้นอยู่ในพอร์ต (หรือในมือก็ได้) ภาษาอังกฤษใช้ว่า in hand ตรงๆเลยครับ
ซึ่งหุ้นที่ท่านมีอยู่มีหลายราคา ตามที่ท่านได้ทยอยซื้อไว้นั่นแหละครับ

เมื่อท่านเห็นว่าราคาหุ้นในตลาดได้ขึ้นไปสูงกว่าราคาหุ้นในมือ ต้องการขายเพื่อทำกำไร
แม้ว่าราคาหุ้นในตลาดจะสูงกว่าราคาหุ้นในมือที่มีราคาสูงสุด ก็ขอเรียนว่าอย่าเพิ่งขาย
ออกไปทั้งหมดของจำนวนที่มีอยู่นะครับ (เราได้ทยอยซื้อมาในราคาที่แตกต่างกันหลายครั้ง)
ขอลำดับขั้นตอนดังนี้ครับ

ข้อ 1. ท่านควรทยอยขายออกไปตามส่วนที่ทยอยซื้อมานั่นแหละครับ

ข้อ 2. เมื่อขายส่วนแรกออกไปแล้ว ให้ติดตามดูว่าหุ้นมีการเปลี่ยนแปลงราคา ขึ้น หรือลง ไปอีกเท่าใด อย่างไร

ข้อ 3. ถ้าหุ้นตกลงมาจากราคาที่ขายไปตามข้อ 1. ก็อย่าไปเสียดายว่า รู้งี้ขายไปให้หมด
ดีกว่า (อย่าลืมว่าการลงทุนของท่านเป็นการลงทุนระยะยาว และเรากำลังลงทุนอยู่กับกิจการนี้
เราไม่ได้กำลังเล่นการพนัน) ให้ท่านใช้ดุลพินิจ (อีกแล้ว) ซื้อกลับคืนตามจำนวนที่ขายไป
ท่านจะได้ส่วนต่างของราคาหุ้นที่ขายไปกับราคาที่ซื้อกลับคืน ใส่กระเป๋าไว้ 
แต่หุ้นดีๆของท่านยังคงอยู่ครบตามจำนวนที่มีอยู่ก่อนที่จะขายออกไปตามข้อ 1.
(การใช้ดุลพินิจซื้อกลับคืนควรได้ส่วนต่างอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 4% - 5% นะครับ)

ข้อ 4. ถ้าหุ้นขึ้นไปอีกจากราคาที่ขายออกไปตามข้อ 1. ให้ใช้ดุลพินิจทยอยขายออกไป
ทีละส่วน หรือทั้งหมด แล้วแต่ดุลพินิจของแต่ละท่าน
(หุ้นจะขึ้นไปอีกเท่าใดถึงจะขายอีก ก็ต้องใช้ดุลพินิจตามประสบการณ์ของแต่ละท่านนะครับ)

ข้อ 5. ถ้าทยอยขายออกไปยังไม่หมดมือ แต่หุ้นกลับตกลงมาอีก ให้ไปดูข้อ 3. ไม่ต้อง
เสียดายว่าน่าจะขายออกไปเสียทั้งหมด จะได้ได้กำไรเยอะๆ

ผมขอเรียนว่า ทยอยซื้อ ทยอยขาย ทยอยรับเงินจากส่วนต่างอย่างนี้ ดีสำหรับการลงทุน
ระยะยาว เพราะทุก 6 เดือน ทุก 1 ปี หุ้นดีๆมีปันผล ได้เครดิตภาษี เป็นรายได้ของท่าน จาก
การลงทุนในกิจการดีๆที่ท่านมั่นใจ (เรื่องเครดิตภาษี ผมจะนำมาเรียบเรียงนำเสนอในโอกาสต่อๆไปครับ)

ขอเรียนปิดท้ายสำหรับเบรกนี้ว่า แม้มีประสบการณ์เพียงใด ก็ต้องมีเฮงด้วยครับ ถึงจะได้มีกำไรเยอะๆ แต่ก็ยังยืนยันว่า...
   ประสบการณ์คือครูที่ดีที่สุด หรือ Experience is the best teacher. ขอบคุณที่ติดตามอ่านจนจบเบรกครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 13:02:10 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 28 พิมพ์