เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:39:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มือใหม่ หัดแก้ ขอคำแนะนำที คับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มือใหม่ หัดแก้ ขอคำแนะนำที คับ  (อ่าน 1111 ครั้ง)
น.นกเค้าแมว
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2010, 13:06:32 »

คอมที่บ้าน มี ปัญหาหลายอย่าง อยาก แก้ปัญหา เอง แต่ไม่รู้ วิธีแก้ ครับ ผมไม่ค่อยเก่ง คอมครับ ปัญหาของคอมของผม คือ
1. คอมทำงานช้า ครับ อยาก เพิ่มความเร็ว ครับ ทำอย่างไร
2. คอมร้อนมาก แก้ไข อย่างไร ดี
3. ไวรัสเยอะมาก ซ่อนอยู่ทุกที่ คลิก ขวา เข้า propertise ไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรมไหนล้างไวรัสดีครับ
4. กู้ข้อมูล ต้องใช้โปรแกรม ไหน ดีครับ ที่ใช้ง่ายไม่ซับซ้อน แล้วก็ รวดเร็ว ครับ
5. เมนบอร์ดอยากเปลี่ยนใส่เอง ทำยังไง ดีครับ ไม่เคย แกะ เคส ออก สักครั้ง -*-
6.อยากเปลี่ยนwindows เอง ต้องทำอย่างไร ครับ
ขอ แค่นี้ ละครับ ขอบคุน มาก
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2010, 13:31:36 »

ทุกอย่างที่ว่ามานี้ทำง่ายหมดครับ  แต่มันตอบยากครับ  ไว้รอเซียนคอม มาตอบดีกว่าครับ  มันยาว

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
•แอ้บแบ๊วคุง•
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2010, 15:07:10 »

ตอบเรียงตามข้อนะครับ
1. ลง OS ใหม่ เพิ่ม CPU เพิ่มแรม และอื่นๆ
2. จัดสายใหม่ เปลี่ยน ซิ้งค์ CPU ใหม่ ตรวจสอบ PSU
3.ทำตามข้อ 1
4.file recovery
5.ทำตามคู่มือ
6. ใช้บริการ 086-9180571 วิน ในเมือง บ้านดู่ ไปลงถึงที่ครับ
น.นกเค้าแมว
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 15:22:35 »

อืม มีบริการ ด้วยแฮะ - - คิดค่าซ่อมเท่าไหร่เนี่ย - -  ครับ ขอบคุน ครับ เด้วรับ ไว้เผื่อ จะซ่อม นะ อิ อิ ^^
P.1973
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 22:11:47 »

ทีละข้อละกัน 1. Com ช้า ต้องแยกสาเหตุก่อน ว่าช้านะ ช้ายังไง
มันช้ามาตั้งแต่ซื้อแล้ว ลง windows ใหม่แล้ว ก็ยังช้า เพราะ cpu speed ต่ำ ก็มีทางเลือกคือ Mainboard เปลี่ยน CPU ที่เร็วขึ้นได้หรือ ไม่
หรือ Ram น้อยเพิ่มจะได้หรือ เปล่า ก็ต้องดู ที่ Mainboardอีก ว่ารับ ram กี่แผง ยังหา Ram ได้หรือเปล่า หรือ ซื้อ Ram จะคุ้มเปล่า
 อีกทางเลือก ก็ คือ ปรับลด การทำงานของ Windows ที่ไม่จำเป็นออกโดยการปิด Service บางตัว เช่น Automatic UpDate , DHCP Client , Plug & Play
 และทางเลือกสุดท้าย หาแผ่น Windows XP sp1,2 หายากนิดแต่ใช้เร็วสำหรับเครื่องเก่า
Rich
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 09:28:15 »

ที่มีปัญหาทั้งหมดนี้สามารถทำได้เองทุกข้อ...ถ้าจะให้อธิบายทั้งหมดคงประมาณสามหน้าก็ไม่จบเดี๋ยวก็ถามหารูปตัวอย่างอีก....
...เอางี้แล้วกันในเมื่อสนใจจะซ่อมเองและสามารถเล่นเน็ตได้ หาข้อมูลแต่ละข้อเอาในเน็ตเลยมีครบทำเองแก้เองเจอปัญหาเองมันส์กว่าเยอะ ติดปัญหาไม่เข้าใจตรงไหนค่อยถามในบอร์ดีกที....

*_* Beauty...Care *_* 081-9088458 *_*
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 09:34:58 »

บอก spec เครื่องมาด้วยครับ ไม่ใช่ว่าจะเปลี่ยนนู้นเพิ่มนี้ แล้วจะดีขึ้น

(คลิกขวาที่ my computer หน้าจอ เืลือกที่ properties)

ถ้ามือใหม่จริง เรื่องภายในเครื่องน่าจะให้ช่าง(ที่ไว้ใจได้)ช่วยดูดีกว่าครับ
จะเพิ่มหรือจะอัพเกรด ก็ว่ากันไป มันเกี่ยวข้องกับระบบจ่ายไฟ และส่วนต่างๆ

ถ้าไม่รู้จริงอย่าไปยุ่งหรือแก้ไขกับพวก startup, service หรือพวก regestry

เรื่องไวรัส ถ้ามันรุนแรง น่าจะให้ช่างเค้าแสกนล้าง แล้วลงโปรแกรมให้ใหม่ทั้งหมด
หลีกเลี่ยง เปิดเวปโป๊ เวปไปเรื่อยที่ไม่รู้จัก mail ที่ไม่รู้จัก หรือพวกขายของ

ส่วนโปรแกรมที่จะลงในเครื่องลองศึกษาในเนตดู ค่อยๆดูไปที่ละโปรแกรม
เราจะได้เข้าใจในการทำงานของมันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 10:05:05 โดย bulldog » IP : บันทึกการเข้า
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2010, 22:03:02 »

ถ้าอยากหัดทำจริงๆ ลองเดินหาพวกคู่มือช่างคอม ฯ ตามร้านหนังสือซีเอ็ด ดอกหญ้า นายอินทร์ หรือร้านทั่ว ๆ ไปก็ได้ครับ แล้วมาศึกษาด้วยตัวเองไปทีละอย่าง ไม่เกินความสามารถแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

zeedza
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 11:51:04 »

ผม มีข้อ แนะนำครับ

ไปเรียน ซ่อม คอมฯ ที่ กศน.

ได้ ทำทุกอย่าง ที่ ถามมาครับ
salee
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 15:18:34 »

ผม มีข้อ แนะนำครับ

ไปเรียน ซ่อม คอมฯ ที่ กศน.

ได้ ทำทุกอย่าง ที่ ถามมาครับ

+1 เห็นด้วยอย่างยิ่ง
namzom
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:55:43 »

ซื้อคอมพ์ใหม่ครับ
หาหนังสือคอมพ์มาอ่าน
หัดทำเองบ้าง
หน้า: [1] พิมพ์