เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 22:15:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความเห็นผู้รู้และนักวิชาการทุกท่านครับว่าจะส่งเสริมผลักดันได้รึเปล่า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความเห็นผู้รู้และนักวิชาการทุกท่านครับว่าจะส่งเสริมผลักดันได้รึเปล่า  (อ่าน 1644 ครั้ง)
kayzabt
สร้างอะไรก็สร้างได้
ชั้นประถม
*

สิ่งใดสร้างทุกข์แก่ผู้อื่น สิ่งนั้นสมควรงดเว้น

« เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2017, 13:40:22 »

เริ่มเลยละกันครับ นี่เป็นเพียงข้อมูลที่ผมหามาได้เองและมิอาจบอกแหล่งข้อมูลของผมได้ ณ ตอนนี้

ถนนยางมะตอยผสมยางพาราที่ใช้กัน ณ ปัจจุบันโดยมีการส่งเสริมจากรัฐบาล โดยมีนักวิชากรให้การรับรอง
ซึ่งต้นทุนสูงกว่าลาดยางมะตอยธรรมดาไปถึง 85 % เลยทีเดียว และความคงทนก็ยังไม่ต่างจากลาดยางมะตอย
ธรรมดาเลยเพราะยางมะตอยมีความยืดยุ่นสูงกว่า ทำให้เจออากาศร้อนและหนาวก็สามารถยืดยุ่นได้
ซึ่ง ยางมะตอยผสมยางพารา มีผิวเรียบกว่าและแข็งกว่าทำให้ไม่ยืดยุ่นจึงสามารถแตกร้าวได้ง่ายกว่า
แต่นักวิชาการได้ทำวิจัยออกมาว่า ทนนาน 11 ปี แต่เชียงรายลาดไปใช้ ไม่ถึง 3 ปีพัง
เชียงใหม่ก็ใช้ไปหลายเส้นแล้ว 3 ปีพังเหมือนเดิมหมด(อันนี้จากปากบุคคลในองค์กรหนึ่งซึ่งทำงานด้านนี้ครับ)
ลาดยางได้ 11 ปี นี่มันเว่อร์ฝุดๆ จะทำแบบนั้นได้ต้องเทคอนกรีตแล้วลาดยางด้านบนให้เรียบอย่างเดียวครับ
ผมจึงเกิดความคิดอยากเอาขี้เถ้าเศษซากขี้เถ้าจากผลผลิตทางการเกษตรต่างๆในภาคเหนือ
มาทำการ ผสมในคอนกรีต เปรียบเทียบกับ เถ้าลอยของ แม่เม๊าะ ว่า ขี้เถ้า ของถ่านหิน กับขี้เถ้าของ
พืชผลทางการเกษตร ตัวไหนทำให้ความแข็งแนงคอนกรีตเพิ่มขึ้นกว่ากัน ซึ่งถ้าเป็นฝั่งเราล่ะสนุกแน่
เพราะรัฐบาลยังยอมจ่ายขาดทุนเพื่อผลักดันสินค้า ยางพาราสดๆจากฟาร์มแล้วซื้อน้ำยามาละลายแล้วมาผสม
กับยางมะตอยแล้วคลุกกับหินลาดอีกที ซึ่งต้นทุนเพิ่มพูนมหาศาล แล้วไหนเลย ถนนคอนกรีตจะมาใช้
ผลผลิตของชาวไร่ชาวนาภาคเหนือไม่ได้ มั่งรึครับ อันนี้เป็นเพียงการตั้งข้อสงสัยและศึกษาหาข้อมูล
และดูจากการใช้งานจริงของผมผู้เดียว มิได้เกี่ยวข้องกับใครใดๆทั้งสิ้น ผิดก็ผิดที่ความคิดผมผู้เดียวครับผม

(ตัวนี้เป็นงานวิจัยครับ มีอีกหลายๆท่านที่วิจัยออกมาแล้ว)
http://sungkomonline.com/file/Webboard_ans.php?webID=11&pageID=3&questionID=17

ซึ่งมีผู้วิจัยหลายท่านแล้วครับ ซึ่งเถ้าแกลบนำไปผสมได้จริง แล้วให้ค่ากำลังอัดที่ดี

แต่น่าจะเป็นปัญหาเรื่องต้นทุนการผลิตเพราะต้องนำไปบดด้วยเลยเพิ่มขั้นตอนขึ้นมา

จึงไม่มีการต่อยอดใดๆ คงต้องรอถ่านหินหมดอย่างเดียวครับผม ซึ่งผมได้เข้าไปสอดส่อง

เว็ปไซค์ดู มีหลายเว็ปไซค์ที่ จำหนายเถ้าแกลบดำ ไว้ผสมคอนกรีตแล้วใย รัฐบาลยังไม่เข้ามาส่งเสริมตัวนี้กันน๊าาา

แต่ว่าถ้าเราส่งเสริมผลักดันให้เป็นจริงมันน่าจะดีนะครับ ผมเห็นข้อดีคือผลผลิตมีตลอดทุกปี สามารถใช้ได้ในระยะยาว
ดีกว่าใช้ถ่านหินลิคไนท์ ซึ่งซักวันก็ต้องหมดๆไป ไม่รู้ว่าทางรัฐมีโครงการอยู่แล้วรึเปล่านะครับ แต่ที่แน่ๆไม่มีข้อมูลหรือ
ข่าวสารมาให้ประชาชนรับรู้กันเลย ยังไงฝากผู้รู้หลายๆท่านช่วยแนะนำกันในนี้ไปก่อนนะครับ ขอบพระคุณทุกความรู้
ที่เข้ามาช่วยกันแนะนำว่าจะพัฒนาเกษตรกรรมภาคเหนืออย่างไร นะครับ

ช่วงคำถามท้ายบทความจากลิ้งครับ
การใช้เถ้าแกลบมีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรบ้างในงานคอนกรีตสด และคอนกรีตแข็งตัวแล้ว
ตอบ งานคอนกรีตสด
1.สามารถใช้เถ้าแกลบผสมรวมกับวัสดุปอซโซลานอื่น เช่น ถ่านหิน
2.ทำให้การเยิ้มน้ำของคอนกรีตลดลง
3.ทำให้คอนกรีตที่มีส่วนผสมของเถ้าแกลบต้องการน้ำในส่วนผสมเพิ่มขึ้น เวลาการก่อตัวระยะต้นและระยะปลายของเพสต์ที่ใช้เถ้าแกลบแทนจะนานกว่าซีเมนต์เพสต์
คอนกรีตแข็งตัวแล้ว
1.ถ้าผสมในปริมาณไม่มากจะทำให้คอนกรีตมีคุณภาพดีขึ้นกำลังรับแรงอยู่ในเกณฑ์ดี
2.การผสมเถ้าแกลบทำให้การหดตัวผิวแห้งเพิ่มขึ้น
3.การทนทานการกัดกร่อนเนื่องจากสารเคมีของคอนกรีตดีขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มกราคม 2017, 13:53:14 โดย kayzabt » IP : บันทึกการเข้า

Design By Mr.K
รับออกแบบบ้าน 3D 2D และทำ BOQ ในราคาเบาๆ พร้อมออฟชั่นในการบริการเพียบ
แบบบ้านถือว่าเป็นด่านแรกที่สำคัญในการสร้างบ้าน เพื่อเป็นการกำหนดข้อตกลงที่ชัดเจน
0624757407 ธนาธิป ไชยวุฒิ
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2017, 20:04:57 »

;Dถ้าทำถนนน เทคอนกรีต ลาดยางทับทำไม ใส่สูทแล้วใส่หม้อฮ้อมทับสูท  หรือแบบซุปเปอร์แมน(นิยายเพ้อฝัน)ใส่กางเกงในไว้ข้างนอก

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 10:00:23 »

ยิงฟันยิ้ม อเมกาถนนสร้างทนอิบหาย เพราะกฎหมายแรงคนมีสำนึก  บ้านเราบรรทุกเกินแหลกราน เอาแค่รถขนผักกระบะเสริม จากตันกว่าเป็น5ตัน  โคตรถนนก็พัง

* บรรทุก.jpg (60.74 KB, 960x540 - ดู 220 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 10:24:00 »

สนับสนุนอีกเสียงหนึ่งครับ  รายงานความคืบหน้าด้วย  อยากให้ช่วยอะไรบอกนะครับ  ถ้าช่วยได้จะช่วยสุดกำลัง
เป็นความคิดที่ดีครับ ที่สามารถประยุกต์ใช้วัสดุในท้องถิ่นที่ไม่มีมูลค่ามาใช้งานได้
kayzabt
ชั้นประถม
*

สิ่งใดสร้างทุกข์แก่ผู้อื่น สิ่งนั้นสมควรงดเว้น

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 11:41:41 »

ยิงฟันยิ้ม อเมกาถนนสร้างทนอิบหาย เพราะกฎหมายแรงคนมีสำนึก  บ้านเราบรรทุกเกินแหลกราน เอาแค่รถขนผักกระบะเสริม จากตันกว่าเป็น5ตัน  โคตรถนนก็พัง

อันนี้ฮา 555+

รับออกแบบบ้าน 3D 2D และทำ BOQ ในราคาเบาๆ พร้อมออฟชั่นในการบริการเพียบ
แบบบ้านถือว่าเป็นด่านแรกที่สำคัญในการสร้างบ้าน เพื่อเป็นการกำหนดข้อตกลงที่ชัดเจน
kayzabt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 11:42:03 »

สนับสนุนอีกเสียงหนึ่งครับ  รายงานความคืบหน้าด้วย  อยากให้ช่วยอะไรบอกนะครับ  ถ้าช่วยได้จะช่วยสุดกำลัง
เป็นความคิดที่ดีครับ ที่สามารถประยุกต์ใช้วัสดุในท้องถิ่นที่ไม่มีมูลค่ามาใช้งานได้

ขอบคุณครับ จะพยายามเท่าที่จะทำได้เหมือนกันครับผม

Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 12:42:10 »

เข้ามาอ่าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 14:52:23 »

... ผมว่าไอ้รถบรรทุกประเภทสิบล้อ รถพ่วงมากกว่าครับ รถเล็กเสริมแหนบรถมันจะพังเร็วกว่าถนนซะอีก เพราะนน มันโหลดเกินตัวมัน มากกว่าถนนจะรับได้ อีกอย่างคือ ถ้ารถกระบะเล็กใส่ตามมาตรฐานเป๊ะๆ พวกเราๆจะซื้อผัก ซื้อผลไม้ได้ในราคานี้เหรอครับ
kayzabt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 17:23:09 »

... ผมว่าไอ้รถบรรทุกประเภทสิบล้อ รถพ่วงมากกว่าครับ รถเล็กเสริมแหนบรถมันจะพังเร็วกว่าถนนซะอีก เพราะนน มันโหลดเกินตัวมัน มากกว่าถนนจะรับได้ อีกอย่างคือ ถ้ารถกระบะเล็กใส่ตามมาตรฐานเป๊ะๆ พวกเราๆจะซื้อผัก ซื้อผลไม้ได้ในราคานี้เหรอครับ

อันนี้พูดถูก จำพวกกระบะ ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ยังไงก็ไม่เกิน 10 ตันอยู่ดี
นี่เรามาเรื่องอะไรกันไปแล้วนี่ 555+ ลองศึกษาดูๆกันไปครับ ผมเราบ้านเรายังทำถนน
ไม่ได้มาตฐานเท่าไหร่
ส่วนตัวนี้ผมอยากผลัดดันเฉยๆ เห็นทางใต้เขาทำได้ เราก็น่าจะทำได้ อยู่ที่พวกเราแล้วล่ะครับ
จะตัวใครตัวมันหรือจะส่วนรวมช่วยกัน

kayzabt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 17:23:49 »

เข้ามาอ่าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อ้ายสิงหามีหยังแนะนำก็เชิญชี้แนะใด้นะครับ ถ้าพอเห้นช่องทางทำหื้อเป็นจริงใด้นี่ จะดีขนาดเลยครับ

TheGoodLife
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 18:37:18 »

ความยากคือ

พืชผลทางการเกษตรไม่ได้ถูกเผาที่อุณหภูมิสูงๆถึง 500-1000 องศา ทำให้ขี้เถ้าที่ได้ไม่มีความละเอียดและการเผ่าไหม้ไม่หมดทำให้เหลือเป้นเศษอินทรีย์ซึ่งจะมีการย่อยสลายหากนำไปทำคอนกรีตแล้วการย่อยสลายของอินทรีย์จะทำให้เกิดช่องว่าง และทำให้คอนกรีตรับกำลังอัดลดลง

ต่างจากถ่านหิน ที่ถูกเผาที่อุณหภูมิสูงๆจนเหลือกลายเป็นขี้เถ้าเม็ดเล็กๆ ซึ่งเมื่อนำไปผสมกับคอนกรีต ขี้เถ้าหล่านี้จะเข้าไปแทรกในช่องว่างของเม็ดทรายทำให้คอนกรีตมีความแข็งแรงขึ้น

จึงไม่เหมาะที่จะนำมาใช้ครับ

วงดนตรีงานแต่งงาน The GooD Life  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=806058.0
kayzabt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2017, 19:25:15 »

ความยากคือ

พืชผลทางการเกษตรไม่ได้ถูกเผาที่อุณหภูมิสูงๆถึง 500-1000 องศา ทำให้ขี้เถ้าที่ได้ไม่มีความละเอียดและการเผ่าไหม้ไม่หมดทำให้เหลือเป้นเศษอินทรีย์ซึ่งจะมีการย่อยสลายหากนำไปทำคอนกรีตแล้วการย่อยสลายของอินทรีย์จะทำให้เกิดช่องว่าง และทำให้คอนกรีตรับกำลังอัดลดลง

ต่างจากถ่านหิน ที่ถูกเผาที่อุณหภูมิสูงๆจนเหลือกลายเป็นขี้เถ้าเม็ดเล็กๆ ซึ่งเมื่อนำไปผสมกับคอนกรีต ขี้เถ้าหล่านี้จะเข้าไปแทรกในช่องว่างของเม็ดทรายทำให้คอนกรีตมีความแข็งแรงขึ้น

จึงไม่เหมาะที่จะนำมาใช้ครับ

ผู้รู้มาแล้ว ขอบพระคุณในความรู้ครับ อย่างงั้นคงต้องรออย่างเดียวแล้วครับ รอซักวันมันต้องเป็นวันของเรา ขอบพระคุณทุกวิทยาทานความรู้ครับผม

หน้า: [1] พิมพ์