เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 00:27:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  มือใหม่สวนยาง ขอความรู้หน่อยค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน มือใหม่สวนยาง ขอความรู้หน่อยค่ะ  (อ่าน 4216 ครั้ง)
punya
ชั้นประถม
*

ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด

« เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 15:42:24 »

ต้นยางอายุ 6 ปีกว่าๆๆแล้วค่ะ คิดว่าจะเริ่มกรีดเร็วๆๆนี้ บำรุงเรื่อยเปื่อยมาแบบคนนี้บอกบ้างคนนั้นบอกบ้าง ใกล้จะกรีดแล้ว นี่จะบำรุงให้ได้น้ำยางยังงัยดีค่ะ?
แล้ว อุปกรณ์ในการกรีดนี่ มีไรบ้างค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่?
จะเรียนกรีดยางได้จากไหนบ้างค่ะ?
  รบกวนผู้รู้ทีค่ะ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 16:10:25 »

ยิ้ม..ข้อมูลเพิ่มน้ำยางลองหาในอินเตอร์เน็ตดูครับ....ส่วนการกรีดยางคงต้องไปฝึกครับ...ผมเคยไปอบรมฝึกกรีดกับสกย.....ลองสอบถามข้อมูลที่สกย.ครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
cakecake
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 13:36:21 »

ต้นยางอายุ 6 ปีกว่าๆๆแล้วค่ะ คิดว่าจะเริ่มกรีดเร็วๆๆนี้ บำรุงเรื่อยเปื่อยมาแบบคนนี้บอกบ้างคนนั้นบอกบ้าง ใกล้จะกรีดแล้ว นี่จะบำรุงให้ได้น้ำยางยังงัยดีค่ะ?
แล้ว อุปกรณ์ในการกรีดนี่ มีไรบ้างค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่?
จะเรียนกรีดยางได้จากไหนบ้างค่ะ?
อยู่แถวไหนครับ ผมสอนให้ก็ได้ครับฟรีฟรี

จ.เจริญพาราสาขา 1 จำหน่ายอุปกรณ์กรีดยางพาราทุกชนิด
 32 ม.3 บ้านป่าสักน้อย ต.ป่าสัก อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

สาขา2  15 ม.3 บ้านแม่ข้าวต้มท่าสุด ต.ท่าสุด อ.เมือง
โทร.088-4003175
punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 13:58:47 »

ยิ้ม..ข้อมูลเพิ่มน้ำยางลองหาในอินเตอร์เน็ตดูครับ....ส่วนการกรีดยางคงต้องไปฝึกครับ...ผมเคยไปอบรมฝึกกรีดกับสกย.....ลองสอบถามข้อมูลที่สกย.ครับ..
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองหาดูค่ะ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 20:25:36 »

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองหาดูค่ะ

ยิงฟันยิ้ม..อ้อ..อบรมเสร็จแล้วเขามีใบประกาศนียบัตรให้ด้วยครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 13:02:17 »

อยู่แถวไหนครับ ผมสอนให้ก็ได้ครับฟรีฟรี
ขอบคุณค่ะ
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 10:32:51 »

ลองดูตามนี้ครับ http://www.rubberthai.com/board/index.php?topic=364.0
punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 10:46:09 »

ลองดูตามนี้ครับ http://www.rubberthai.com/board/index.php?topic=364.0
ขอบคุณค่ะ
moonew1986
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 04:33:10 »

พี่ชายเราทำเกี่ยวกับยางพาราอยู่อะคะ

แล้วก้อรับซื้อด้วยนะคะ เขามีสูตรปุ๋ย มีวิธีวัดสภาพน้ำยาง หลายอย่างคะ

ถ้าอยากหาข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อเบอร์เราก้อได้นะ  083 7631149 (ชื่อ ใหม่ นะคะ)

(pinn BB) 23b911c1

Email  new-york1986@hotmail.com

ยินดีให้คำปรึกษา นะคะ
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 20:47:52 »

คนนี้เลยครับตัวจริง cakecake อุปกรณ์ก็มีขายครับ ยิงฟันยิ้ม

punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2011, 15:00:17 »

พี่ชายเราทำเกี่ยวกับยางพาราอยู่อะคะ

แล้วก้อรับซื้อด้วยนะคะ เขามีสูตรปุ๋ย มีวิธีวัดสภาพน้ำยาง หลายอย่างคะ

ถ้าอยากหาข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อเบอร์เราก้อได้นะ  083 7631149 (ชื่อ ใหม่ นะคะ)

(pinn BB) 23b911c1

Email  new-york1986@hotmail.com
ขอบคุณค่ะ ยังงัยจะขอคำแนะนำค่ะ

ยินดีให้คำปรึกษา นะคะ
punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 11:10:40 »

ปรึกษาท่านผู้รู้อีกหน่อยคะ
เวลาในการกรีด นี่มีผลในการให้น้ำยางหรือป่าวค่ะ
เห็นเค้ากรีดกันตอนเช้ามืด เราอยากกรีดตอนสายๆๆหน่อย
จะเป็นไรมั้ยค่ะ
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 15:53:21 »

ไม่ได้เป็นผู้รู้หรือนักวิชาการใดๆทั้งสิ้น ประสบการร์ล้วนๆครับ อ้างอิงจากสวนยางพาราในภาคใต้สาเหตหลักๆที่ต้องกรีดยางกันกลางคืนเพราะว่ากลางคืนอากาศเย็นท่ออาหารหรือท่อน้ำยางในเปลือกยากจะปิดช้าทำให้น้ำยางไหลได้มากกว่ามันจะแข็งต้วแล้วก็ท่อจะปิดเนื่องจากทางใต้อากาศมันร้อนครับเจ็ดโมงกว่าหรือแปดโมงนี่ก็แดดเปรี้ยงแล้วบางวัน

สำหรับที่สวนผมเองลูกจ้างจะกรีดประมาณตีสองถึงตีสามแล้วจะเก็บน้ำยางประมาณหกโมงเช้าประมาณเจ็ดโมงก็เสร็จเอาน้ำยางไปขายสหกรณ์ ไม่ทราบเหมือนกันว่าทางนี้มีสหกรณ์รับซื้อน้ำยางกันหรือยังหากรวมตัวกันได้ก็จะเป็นการดี ประหยัดเวลาไม่ต้องทำแผ่น ขายได้ราคาดีเพราะมีปริมาณเยอะมีอำนาจต่อรองไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลางหลายทอด
punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 16:12:17 »

ไม่ได้เป็นผู้รู้หรือนักวิชาการใดๆทั้งสิ้น ประสบการร์ล้วนๆครับ อ้างอิงจากสวนยางพาราในภาคใต้สาเหตหลักๆที่ต้องกรีดยางกันกลางคืนเพราะว่ากลางคืนอากาศเย็นท่ออาหารหรือท่อน้ำยางในเปลือกยากจะปิดช้าทำให้น้ำยางไหลได้มากกว่ามันจะแข็งต้วแล้วก็ท่อจะปิดเนื่องจากทางใต้อากาศมันร้อนครับเจ็ดโมงกว่าหรือแปดโมงนี่ก็แดดเปรี้ยงแล้วบางวัน

สำหรับที่สวนผมเองลูกจ้างจะกรีดประมาณตีสองถึงตีสามแล้วจะเก็บน้ำยางประมาณหกโมงเช้าประมาณเจ็ดโมงก็เสร็จเอาน้ำยางไปขายสหกรณ์ ไม่ทราบเหมือนกันว่าทางนี้มีสหกรณ์รับซื้อน้ำยางกันหรือยังหากรวมตัวกันได้ก็จะเป็นการดี ประหยัดเวลาไม่ต้องทำแผ่น ขายได้ราคาดีเพราะมีปริมาณเยอะมีอำนาจต่อรองไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลางหลายทอด
ขอบคุณข้อมูลดีๆๆที่นำมาแบ่งปันค่ะ
อย่างนี้คงต้องตื่นปลุกไก่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แถบนี้ยังไม่มีสหกรณ์ค่ะ ขายให้พ่อค้า พ่อค้้าก็รวยกันไปได้กำไรกันบาน
มีเป็นกลุ่มผู้ปลูกยางพารา  น่าจะมีการจัดตั้งสหกรณ์เร็วๆๆนี้คะ
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2011, 23:23:33 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆๆที่นำมาแบ่งปันค่ะ
อย่างนี้คงต้องตื่นปลุกไก่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แถบนี้ยังไม่มีสหกรณ์ค่ะ ขายให้พ่อค้า พ่อค้้าก็รวยกันไปได้กำไรกันบาน
มีเป็นกลุ่มผู้ปลูกยางพารา  น่าจะมีการจัดตั้งสหกรณ์เร็วๆๆนี้คะ

ตื่นก่อนไก่แต่มีเวลาว่างทั้งวันครับ ถ้าไม่ได้ขายเป็นน้ำยางก็น่าจะเสร็จก็คงราวๆ 10 - 11 โมงล่ะครับคุณว่าที่แม่เลี้ยง punya เดี๋ยวนี้สบายมีเครื่องทุ่นแรงเยอะรีดก็ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า หลายคนบอกเป็นอาชีพที่เหนื่อยแต่พอเป็นเงินแล้วจะหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งครับ ได้ยางแผ่นสัก 30 แผ่นต่อวัน วันนึงคร่าวๆก็สี่พันแล้วครับดีกว่าทำงานอย่างอื่นเยอะเลย
punya
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2011, 10:46:41 »

ตื่นก่อนไก่แต่มีเวลาว่างทั้งวันครับ ถ้าไม่ได้ขายเป็นน้ำยางก็น่าจะเสร็จก็คงราวๆ 10 - 11 โมงล่ะครับคุณว่าที่แม่เลี้ยง punya เดี๋ยวนี้สบายมีเครื่องทุ่นแรงเยอะรีดก็ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า หลายคนบอกเป็นอาชีพที่เหนื่อยแต่พอเป็นเงินแล้วจะหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งครับ ได้ยางแผ่นสัก 30 แผ่นต่อวัน วันนึงคร่าวๆก็สี่พันแล้วครับดีกว่าทำงานอย่างอื่นเยอะเลย
ขอบคุณมากค่ะ ลางดีมากเลยค่ะที่เรียกแม่เลี้ยง ยิ้มกว้างๆ
คุณพ่อเลี้ยงsamson 
cakecake
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2011, 21:18:33 »

ส่วนตัวนะค่ะ คิดว่าทำแผ่นนะดีที่สุดแล้วค่ะเพราะไม่ต้องกลัวถูกโกง การขายน้ำยางสามารถโดนโกงได้จากตัวที่เค้าใช้วัดเปอร์เซนต์น้ำยางค่ะ เพราะมีเพื่อนทำโรงงานที่ระยองมันสอนวิธีการโกงมาค่ะมันบอกว่าอย่าขายน้ำ ให้ขายแผ่นกะขี้ยางค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่อนาคตต่อไปข้างหน้าถ้ามีสหกรณ์ที่ว่ามันก็คงดีเพราะคงจะมีคนสนใจขายน้ำมากขึ้น แต่ในปัจจุบันเชียงรายยังมีปริมาณน้อย เสียเวลาทำแผ่นนิดหน่อยดีกว่าค่ะ ตกใจ ตกใจ(ความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ...อย่าว่ากันนะอิอิ)

จ.เจริญพาราสาขา 1 จำหน่ายอุปกรณ์กรีดยางพาราทุกชนิด
 32 ม.3 บ้านป่าสักน้อย ต.ป่าสัก อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

สาขา2  15 ม.3 บ้านแม่ข้าวต้มท่าสุด ต.ท่าสุด อ.เมือง
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2011, 23:12:50 »

ก่อนหน้าที่จะขายน้ำยางผมก็คิดแบบคุณ cakecake น่ะแหละครับ แต่ถ้าพ่อค้าเค้าจะโกงมันก็ทำได้ทุกวิธีน่ะแหละครับอย่างกรณียางแผ่นมันก็มีช่องทางหารายได้หลายๆช่องทาง ทั้งช่องทางปกติโดยการกดราคาซื้อให้ถูกกว่าราคาตลาดเพื่อเอาส่วนต่าง การโกงตาชั่ง การตัดน้ำหนักโดนอ้างยางมีความชื้น

กรณีการขายน้ำยางมันก็เช่นเดียวกันครับ โดยทั่วไปการรับซื้อน้ำยางจะมีการวัดเปอร์เซ็นต์เนื้อยางแห้งอยู่ 2 วิธีครับ วิธีที่ 1 คือการวัดโดยใช้เมโทรแลคหรือเรียกอีกอย่างว่าลาเท็กซ์โซมิเตอร์ โดยเป็นการวัดจากค่าความถ่วงจำเพาะของน้ำและน้ำยางวิธีการคือตักน้ำยางมา 350 cc. ผสมกับน้ำปริมาณ 350 cc. จากนั้นคนให้เข้ากันนำไปเทใส่กระบอกตวงแล้วจุ่มเมโทรแลคลงไป รอจนเมโทรแลคลอยขึ้นมาจนนิ่งจึงอ่านค่าจากสเกล แล้วจึงนำค่าไปคำนวณเป็นเปอร์เซ็นต์ยางแห้ง วิธีนี้มีข้อเสียหลายอย่างคือมีความคลาดเคลื่อนสูง อาจจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม อาจเติมสารบางอย่างลงไป หรือการผสมน้ำกับน้ำยางในอัตราที่ไม่ถูกต้อง หรือการทำให้น้ำยางมีอุณหภูมิเปลี่ยนไปก็ทำให้ค่าที่อ่านได้คลาดเคลื่อน
              มาดูวิธีที่ 2 กันต่อ โดยการอบแห้งตัวอย่างน้ำยางที่เก็บมา วิธีนี้ต้องใช้เครื่องชั่งอิเล็คทรอนิกส์ที่ความละเอียดสูงอย่างน้อยที่สุดก็ควรมีทศนิยมสองตำแหน่ง วิธีการคือตักน้ำยางมาจำนวนหนึ่งเพื่อเป็นตัวอย่าง ชั่งแล้วจดน้ำหนักไว้ จากนั้นเติมน้ำและเติมกรดเหมือนกับเราทำแผ่นยางนี่แหละครับ เมื่อยางแข็งตัวก็นำไปรีดให้มีความหนาไม่เกิน 2 mm. เนื่องจากน้ำยางตัวอย่างที่เก็บมามีจำนวนน้อยหากรีดหนาจะมีความชื้นในเนื้อยางสูง เมื่อรีดเสร็จก็นำไปอบจนแห้งแล้วน้ำมาชั่งน้ำหนักอีกครั้งแล้วจึงคำนวณเป็นเปอร์เซ็นต์ยางแห้ง
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2011, 23:30:04 »

สำหรับสวนยางที่บ้านนั้นตอนนี้เป็นสมาชิกของสหกรณ์ยางพาราบ้านเสม็ดจวน ซึ่งมีห้องอบยางเป็นยางแผ่นรมควัน ข้อดีของการจำหน่ายให้กับสหกรณ์ก็คือทุกอย่างมีหลักฐานสามารถตรวจสอบได้ การวัดเปอร์เซ็นต์เนื้อยางแห้งที่สหกรณ์ก็ใช้การวัดโดยการอบแห้งตัวอย่างน้ำยาง เมื่อนำน้ำยางมาส่งก็จะชั่งไว้เสร็จแล้วก็จะเก็บตัวอย่างไปผ่านกระบวนการที่กล่าวมาข้างต้นน่ะครับ ข้อดีประการที่สองคือไม่มีการโกงเพราะโกงไปก็ไม่ได้ตัวเองเพราะกำไรที่ได้หลังหักค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานของสหกรณ์แล้วก็หักเข้าชุมนุมสหกรณ์แห่งประเทศไทยตามระเบียบราชการจากนั้นเหลือเท่าไหร่สิ้นปีก็จัดสรรค์แบ่งตามปริมาณการขายน้ำยางใครขายให้สกรณ์เยอะก็ได้เยอะเพราะมีข้อมูลบันทึกไว้ว่าแต่ละคนในแต่ละวันขายไว้กี่กิโลกรัม
           ด้วยเหตุผลนี้แหละครับผมถึงอยากให้มีสหกรณ์และและทำเป็นโรงงานอบเป็นยางแผ่นรมควันในจังหวัดเชียงราย เท่าที่ได้ข่าวมาก็มีเป็นของเอกชนอยู่ที่ดอยหลวง ส่วนที่อื่นไม่ทราบเหมือนกันครับ ลดพ่อค้าคนกลางแล้วเราก็ขายได้ราคาแพงขึ้น ผลพลอยได้ก็คือเป็นการจ้างงานในท้องถิ่นอีกทางหนึ่งเพราะสหกรณ์ต้องมีเจ้าหน้าที่ไม่ว่าจะเป็นเจ้าหน้าที่การเงิน ธุรการ พนักงานในส่วนของโรงงานอบยาง ข้อดีอีกอย่างของสหกรณ์คือได้รับการยกเว้นการเก็บภาษี งบประมาณการสร้างโรงเรือน การทำโรงงานหรือเครื่องจักรทางสำนักงานสหกรณ์จังหวัดก็สนับสนุน  สำหรับสหกรณ์ยางพาราบ้านเสม็ดจวนปีที่ผ่านมาได้รับรางวัลสหกรณ์บริหารจัดการดีเด่นลำดับที่สองของจังหวัดนครศรีธรรมราชครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 09:58:06 โดย samson » IP : บันทึกการเข้า
cakecake
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 18:30:19 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าเป็นในรูปแบบของสหกรณ์นะดีค่ะ ที่ว่าไม่ค่อยดีหมายถึงพ่อค้าทั่วไปนะคะ่ ถึงไม่อยากให้ขายอิอิ เร็วๆนี้คงจะมีค่ะที่เชียงราย พอดีลุงได้เข้าร่วมสัมนากับ สกย.และบุคคลที่เกี่ยวข้องที่ม.แม่ฟ้าหลวงเมื่อเดือนก่อน มีแนวโน้มที่จะมีค่ะ ลดการถูกพ่อค้าคนกลางกดราคาเพราะเค้าจะให้บริษัทมาประมูลยางค่ะ เหมือนที่น่านทำกันนะค่ะ ราคายางที่น่านแพงกว่าที่เชียงรายอีกค่ะ....ส่วนของเอกชนที่ดอยหลวงถ้าเข้าใจตรงกัน ตอนนี้ปิดรับซื้อแล้วค่ะเพราะว่ารู้จักกันอยู่ ตอนนี้เค้าเน้นมาทางจำหน่ายพันธุ์ยางพาราแทนค่ะตอนนี้

หน้า: [1] 2 พิมพ์