เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:47:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  ถามกูรูผู้รู้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามกูรูผู้รู้  (อ่าน 602 ครั้ง)
meela
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 10:44:33 »

ปรึกษากูรูผู้รู้หน่อยครับ คือผมได้รับกล่องรับสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอลจากร้านไม่ไกลจากบ้านมากนักนานแล้ว แต่เพิ่งไปซื้อทีวีใหม่มา แล้วว่าจ้างให้ร้านที่ไปรับกล่องมาช่วยติดตั้งเสาสัญญาณ หมดไปก็หลายร้อยบาทอยู่นะ ทุกอย่างก็โอเค แต่ที่เอะใจคือ จอโทรทัศน์ที่รับภาพได้มันไม่เต็มจอ มันหดด้านบนและด้านล่าง ด้านละประมาณ 3 ซม. ตามรูป

ตอนนั้นไม่ทันได้บอกให้ช่างช่วยปรับ เพราะคิดว่ามันคงเป็นอย่างนั้น แต่มารู้ทีหลังว่าปรับให้เต็มจอได้จากกล่องรับ ผมก็โทรไปบอกให้ร้านว่าถ้าว่างไงช่วยมาปรับให้ด้วย ทางร้านก็รับปาก แต่ผ่านมาเกือบเดือนแล้ว เงียบเชียบ ไม่รู้มีปัญหาอะไรหรือไม่ ผมก็ไม่ง้อแล้วครับ กะว่าจะบากหน้าไปให้ผู้ใจดีช่วยดีกว่า ปรับเองคงไม่เป็น ใครพอช่วยได้มั้ยครับ เดี๋ยวผมหิ้วผลไม้ตอบแทนน้ำใจให้แล้วกันเนาะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บ่อยากเสียตังค์อีกหลายร้อย เสียดายง่ะ อีกอย่างทุกวันก็ดูได้นะ ภาพก็ไม่ผิดเพี้ยน ถ้าปรับแล้วมันจะเป็นยังไงบ้างครับ คนจะหัวยาวขึ้นหรือปล่าว ถ้าเป็นแบบนั้น ผมคงไม่ปรับล่ะครับ ดูอย่างเดิมดีกว่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 10:48:34 »

ลองปรับในทีวีก่อนครับ อันนี้ในทีวีน่าจะเป็น 14:9 ลองปรับเป็น 16:9 เอ่ออีกอย่างเป็นทุกช่องใช่ไหมคับ ถ้าเป็นลองปรับทีวีดู แต่อยากรู้ว่าทีวีรุ่นอะไรด้วยครับ มันจะมีปุ่มบนรีโมทอยู่กดง่ายๆ สองสามครั้งหายเลย

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
nsongwut
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 10:55:20 »

;Dให้เข้าไปตั้งค่าให้เป็น 16:9 ,1080i/p นะครับ... เจ๋ง
meela
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 11:51:25 »

ลองปรับในทีวีก่อนครับ อันนี้ในทีวีน่าจะเป็น 14:9 ลองปรับเป็น 16:9 เอ่ออีกอย่างเป็นทุกช่องใช่ไหมคับ ถ้าเป็นลองปรับทีวีดู แต่อยากรู้ว่าทีวีรุ่นอะไรด้วยครับ มันจะมีปุ่มบนรีโมทอยู่กดง่ายๆ สองสามครั้งหายเลย
เป็นทุกช่องครับ ทีวีถูกๆยี่ห้อ TVM ครับ ถ่ายรีโมทของทีวีและของกล่องรับมาให้ดูครับ ลองกดดูแล้วยังไม่ได้ผล อ่านคู่มือก็แล้วก้ยัง งงๆ  ยิงฟันยิ้ม ให้กดปุ่ม AUTO ที่รีโมทของทีวี ใช่มั้ยครับ เพราะคู่มือบอกว่ามันคือปุ่มเลือกขนาดหน้าจออัตโนมัติในโหมด VGA

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 12:20:21 โดย meela » IP : บันทึกการเข้า
meela
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 11:51:53 »

;Dให้เข้าไปตั้งค่าให้เป็น 16:9 ,1080i/p นะครับ... เจ๋ง

ลองพยายามแล้วครับ งงๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่รู้ว่าเพราะผมมันโง่หรือคู่มือมันให้รายละเอียดไม่พอ ว่าแต่ผมกดปุ่ม ZOOM ที่รีโมทของทีวี มันออก 16:9 บนหน้าจอนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 12:39:49 โดย meela » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 12:56:14 »

บ้านอยู่ไหนคับ
หรือ add line มาครับ ID : apcom1234
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 12:58:50 โดย >> A.P.COMPUTER << » IP : บันทึกการเข้า

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 13:00:00 »

หรือตั้งค่าตรงนี้ ในกล่องดิจิตอล ให้ได้ตามนี้นะครับ

meela
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 20:31:47 »

ขอบคุณท่าน A.P.COMPUTER มากครับ ผมจะลองพยายามดูครับ ถ้าบ่ได้ผลก็คงดูมันแบบขาดทุนยังงั้นแหละครับ เอาไว้ทีวีเจ๊งเมื่อไรค่อยซื้อใหม่ใหญ่กว่าเดิม เผื่อจอหดหายไป  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 20:35:44 โดย meela » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์