เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:49:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ลงทุน...เพื่ออิสระภาพทางการเงิน..! Fintech,Blockchain,Coins...^^
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 พิมพ์
ผู้เขียน ลงทุน...เพื่ออิสระภาพทางการเงิน..! Fintech,Blockchain,Coins...^^  (อ่าน 124469 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 22:55:59 »

คุนเตมูจินพอจะรู้รายละเอียดในการลงทุนของ Tfex กับ Afet ไหมคับว่าเริมยังงัยขอตั้งแต่เริ่มเลยคับ แล้วรายระเอียดในการซื้อขายอะคับ ว่าซื้อเท่าไหรไห้ผลยังงัยอะไรเงี่ยคับ

แนะนำติดต่อโบรคฯ เลยครับ เค้าคงจะแนะนำและให้คำตอบได้ดีกว่าผมเป็นแน่แท้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 16:43:32 »

ตอนนี้แทบไม่ได้ดูทีวีละ หุหุ เปิดคอมไปด้วย เปิดดูไปด้วย ฟังแต่เสียงก็ยังดี

ว่าแต่ช่องนี้มันดีขนาดนี้เลยเหรอ หวังว่าพอร์ตท่านคงปรับตัวและอยู่รอดได้ด้วยข้อมูลข่าวสารที่ทันต่อเหตุการณ์นะครับ

ของผมแดงไปแล้ว ช่วงนี้เน็ตใช้ไม่ได้อ่ะ  แต่ถือกระแสเงินสดไว้เยอะอยู่พอสมควร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 16:55:32 »

ตอนนี้แทบไม่ได้ดูทีวีละ หุหุ เปิดคอมไปด้วย เปิดดูไปด้วย ฟังแต่เสียงก็ยังดี

ว่าแต่ช่องนี้มันดีขนาดนี้เลยเหรอ หวังว่าพอร์ตท่านคงปรับตัวและอยู่รอดได้ด้วยข้อมูลข่าวสารที่ทันต่อเหตุการณ์นะครับ

ของผมแดงไปแล้ว ช่วงนี้เน็ตใช้ไม่ได้อ่ะ  แต่ถือกระแสเงินสดไว้เยอะอยู่พอสมควร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถือกระแสเงินสด...!?

ถือเงินสดพอเข้าใจ  แต่ถือกระแสเงินสด คือถืออะไร !?   ให้แถลง..ยิ้มกว้างๆ

หรือหากถ้าถือเงินสดแล้ว กลัวถูกขอยืม จึงเปลี่ยนเป็น กระแสเงินสด ซะเลย  ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 17:54:18 »

มีแซวๆ หนา ก็ที่อยู่ในพอร์ตนั้นแหละ จะว่าเป็นเงินสดมันก็ไม่เชิง เพราะยังไม่ได้โอนออกมา

ผมก็ปล่อยมันทบต้นทบดอกอยู่นั่นแหละ ยิ่งมีอยู่ค่อนๆ โอ่งอยู่ มีแต่ผมนี่แหละจะไปขอยืมจากท่าน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 17:56:59 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 12:05:30 »

ยังไงก็อย่าลืมช่องนี้แล้วกันครับ เพื่อนๆ นักลงทุนทุกท่าน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 12:11:34 »

กำลังตั้งใจดูช่องนี้อยุครับ แต่ดูได้ทางคอมอย่างเดียวมีเครื่องเดียวในบ้านเลยต้องแบ่งกันใช้  ยิงฟันยิ้ม

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 14:09:19 »

ติดจานไปเลยท่าน ดูทั้งวันทั้งคืนไปเลย หุหุ

nutbogger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 14:48:01 »

สนับสนุน ;Dครับ ช่องนี้  LTF ถอนเงินตอนอายุเราครบ55ขวบครับ....
แล้วAfet...หรือสินค้าเกษตรล่วงหน้าครับ...มี ข้าวหอม ยางแผ่น มันสำ. ครับเลือกซื้อล่วงหน้าได้ครับ....ช่วงนี้แนะนำข้าวนะครับเพราะน้ำท่วมพื้นที่ข้าวในไทยไปแล้วเกือบ30เปอรื์แล้ว...รุ่งแน่ๆ ขยิบตา ฮืม
Temujin

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 11:42:38 »

สนับสนุน ;Dครับ ช่องนี้  LTF ถอนเงินตอนอายุเราครบ55ขวบครับ....
แล้วAfet...หรือสินค้าเกษตรล่วงหน้าครับ...มี ข้าวหอม ยางแผ่น มันสำ. ครับเลือกซื้อล่วงหน้าได้ครับ....ช่วงนี้แนะนำข้าวนะครับเพราะน้ำท่วมพื้นที่ข้าวในไทยไปแล้วเกือบ30เปอรื์แล้ว...รุ่งแน่ๆ ขยิบตา ฮืม

+ กับนโยบายประกันราคาข้าวของรัฐบาลด้วยใช่มั้ย  ตามถนัดครับทุกท่าน ใครใคร่ค้า ค้า  โอกาสเป็นของทุกคน ที่ไม่ปิดกั้นโอกาส...ชิมิ ๆ   ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

nutbogger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 23:28:00 »

โอกาส เป็นของเราแล้วครับ
banyas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2011, 21:52:22 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยื่งครับ เพิ่งได้ดูตอนที่เริ่มสนใจเรื่องหุ้นนี้แหละ

ต้องขออภัยทุกท่านที่วนเวียนอยู่กับช่องนี้ ผมเคยตั้งขึ้นมากระทู้นึง แต่ก็ตกไปแล้ว...แต่ช่อง"มันนี่แชนแนน" นี้ถ้าใครได้ดูสัก ๑ สัปดาห์แล้วจะรู้ว่ามันมีสาระมากกว่าดู"เรยา" ผมอยากให้เด็กๆ หรือผู้ใหญ่ได้ดูกัน จะได้มีเป้าหมายในชีวิตเหมือนผม แต่ถ้าผมได้ดูช่องนี้ตั้งแต่ อายุ ๑๘ ก็ตามกระทู้แหละ (แต่ตอนนั้นไม่มี) ผมไม่อยากให้หลายๆ คนเป็นเหมือนผม ตอนจบ ปวช.ใหม่ๆ กระแสเงินสดผมมีเยอะมาก ถ้าซื้อทองได้ประมาณ ๒๐ บาทได้มั้ง...แต่ผมกลับไปซื้อของที่ไม่จำเป็น และสำคัญเอาเสียเลย เช่น มอร์ไซต์ แล้วแต่ง คอมพ์แล้วแต่ง สุดท้ายเงินก็หมดน่ะซิ มันไม่ได้งอกได้นิ แต่ถ้าผมรู้เรื่องการลงทุนซักหน่อย รับรองตอนนี้ไปนอนฟังเสียงคลื่นที่หาดทุ่งวัวแล่น ชุมพรแล้ว...ผมเลยอยากแนะนำให้ท่านๆ ได้ชมกันและแนะนำให้ลูกหลานได้ดูกัน อย่าลืมว่า วอร์เรน บัฟเฟตส์ เข้าลงทุนในหุ้นตอนอายุ ๑๑ ขวบบอกว่าเข้ามาช้าไป ตอนนี้ประเทศไทยมีตลาดเกี่ยวกับการลงทุนที่ทันสมัยที่สุด แทบจะในอาเชียนก็ว่าได้ แต่จะมีสักกี่เปอร์เซ็นของคนไทยที่รู้ และอย่าลืมว่า กว่า ๘๐ เปอร์ ฯ ของ GDP (ผลิตภัฑท์มวลรวมของประเทศ) ของไทยอยู่ที่ตลาดหลักทรัพย์ ใหน จะโกล์ฟิวเจอร์ ประกันชีวิต ฯลฯ  ที่จำเป็นต้องรู้และวางแผน....
Temujin

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2011, 21:33:28 »

ดูได้จากไหนครับบอกที

ตามเว็บข้างล่างนี้ก็ดูได้ แต่เคียวนี้ดูได้หลายช่องทางมากครับ...ทั้ง จาน (หลายสี) มือถือ Intenet.

ลิ้งค์ครับ..http://www.moneychannel.co.th/

อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2012, 16:32:38 »

เงินทั้งนั้น  อยู่บนกระดาน   ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 20:05:36 »

เงินทั้งนั้น  อยู่บนกระดาน   ยิงฟันยิ้ม

ตกใจ โค๊ะ ท่าน เป๋นนักวิทยุก่าครับ สวัสดีเน้อครับ

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
Temujin

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 21:00:28 »

ทัศนคติ กับ "หุ้น" บางท่านมองว่าเป็นเรื่องไกลตัวเรามาก เป็นเรื่องของคนรวย มากกว่าคนจน หาเช้ากินค่ำ

นี่เป็นทัศนคติที่ผิดเอามากๆ ครับในสายตาผม  ก็อย่างที่ผมกล่าวไปแหละครับ ว่าตลาดหลักทรัพย์ (ตลาดหุ้น) นั้น

มีมูลค่ามากกว่า 80% ของผลิตภัณฑ์มวลรวมของประเทศ (GDP) แล้วมีอะไรที่ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับเราบ้าง...?

คือตั้งแต่ตื่นนอนเลยแล้วกัน ตื่นมาล้างหน้าแปรงฟัน ก็เกี่ยวอย่าลืมตั้งแต่แปรงสีฟัน ฝา-หลอด-ยาสีฟัน

น้ำประปา พลังงานในการผลิต ล้วนอยู่ในตลาดหุ้นทั้งสิ้น  นี่ผมยังไม่ได้ออกจากห้องน้ำเลยนะเนี่ยยังมากขนาดนี้

จะดีกว่ามั้ยถ้าเรามีหุ้นส่วนในรายได้ และร่วมลงทุนกับกิจการเหล่านี้โดยที่ไม่ต้องไปเปิดบริษัทแข่งขันกับเค้า

เพราะทุกวันนี้ช่องว่างระหว่างธุรกิจต่างๆ แคบลงๆ ทุกที มีแต่ขาใหญ่เท่านั้นที่จะอยู่รอด  ทางออกก็มี ก็คือเข้าไปถือหุ้นสามัญ บ.นั้นซะ

ถ้ามีมากเกิน 50% ก็สามารถมีสิทธิมีเสียงในการบริหารในกิจการนั้นได้เลย (น้อยๆ ก็มีนะแต่...)  นี่แหละครับเสนห์ของหุ้น

ไหนจะส่วนต่างของราคา  ปันผลที่จะได้ในแต่ละช่วง  ล้วนแล้วแต่ดีกับเราทั้งสิ้น  อย่าลืมตอนนี้นักลงทุนรายย่อย

ของตลาดหุ้นไทย มีเกิน 50% แล้ว นั่นแสดงให้เห็นถึงความมีเสถียรภาพของตลาดหุ้นไทย ไหนจะมีการเปิดเสรีในอีกไม่กี่ปี

รวมทั้ง ประชาคมเศรษฐกิจอาเซี่ยน AEC ด้วย ยิ่งจะทำให้ตลาดนี้กว้างเข้าไปอีก และน่าจะมีเสถียรภาพมากที่สุดในภูมิภาคนี้อีกด้วย.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2012, 21:03:06 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 22:02:25 »

จุดประสงสงค์ของกระทู้นี่มิใช่แค่จะมาให้ความรู้  แต่ตั้งขึ้นเพื่อให้มีทัศคติที่ดีต่อการลงทุน  ซึ่งผมเข้าใจดีว่าถ้าทัศนคติไม่ดีกับอะไรแล้วนั้นมันจะพาลทำให้เสียอะไรไปทั้งหมด

ขนาดผัว-เมียที่นอนด้วยกัน รักกันปานจะกลืนกิน ถ้าวันใดทัศนคติไม่ดีต่อกัน(ไม่ตรงกัน) ยังมีเลิกรากันไปเลย...(ประสบการณ์ตรงนะเนี๊ย ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม)

พอมีทัศคติที่ดีแล้วค่อยหันหา "ทฤษฎี" (ความรู้) พอมีความรู้แล้วนำไปปฏิบัติก็จะเกิด "ทักษะ" (ความชำนาญ)

ซึ่งสถานีโทรทัศน์ช่องนี้จะตอบโจทย์ของท่านที่ใฝ่รู้ทั้งหลาย  มันก็จะเข้าทางผมที่อยากให้ท่านเริ่มที่ "ความรู้" ไม่ใช่ "ความโลภ"

คำว่าโลภ+ไม่รู้  นี่แหละที่ทำให้หลายๆ ท่านฉิบหายมามากรวมทั้งตัวผมด้วย...55 หิ้ว... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ซึ่งผมไม่ปรารถนาให้มันเกิดขึ้นอีกทั้งตัวท่านและตัวผม

ดั่งปราชญ์เมธีชาวตะวันออกนามว่า..ขงจื้อ...ได้กล่าวไว้ว่า...."รู้แล้วไม่ทำสูญเปล่า  ทำโดยไม่รู้อันตราย" ฝากทิ้งท้ายไว้แค่นี้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2012, 22:05:52 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

zeun4749
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 15:36:18 »

โถ๋ท่าน เป๋นนักวิทยุก่าครับ สวัสดีเน้อครับ
Temujin

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 15:18:50 »

ตอนนี้จานดำที่บ้านไม่มีช่องนี้  เลยดูได้แต่ช่อง TNN และ DNN บ้างเล็กน้อย..ถึงปานกลาง. ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

nisa26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 19:49:38 »

ขอเก็บความรู้ ไปเรื่อยๆ รอจนกว่า จะพร้อม ทั้งการเงิน เวลา ความมั่นคงของจิตรใจ
การควบคุมความโลภของตัวเอง  ความกลัว ฯลฯ
ตอนนี้ก็ลองหัดเล่นโดยซื้อ k-gold สะสมไปก่อน เพราะไม่มีเวลาติดตามข่าวสารมากนัก

ขอบคุณกระทู้ดีๆ ค่ะ
Temujin

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 20:57:44 »

มีคนบอกผมว่าถ้าอยากเป็นทนายความ ให้รอบคอบเหมือนผู้หญิงตอนผมศึกษาวิชากฎหมายอยู่พักหนึ่ง (ว่าแต่ผู้หญิงรอบคอบจริงรึเปล่า...?  ยิงฟันยิ้ม)

แต่ถ้าเป็นนักลงทุน จะต้องรอบคอบเหมือนอะไรผมถามตัวเอง...? สำหรับผม ขอตอบว่า...ทหาร  ครับ เพราะผมผ่านสถาบันนี้มา

ต้้งแต่ปลายรองเท้า ผูกเชือกรองเท้า เส้นด้าย กระดุมทุกเม็ด หัวเข็มขัด ฯลฯ ยันหมวก ต้องเลี่ยมครับภาษาทหาร เฟอะฟะไม่ได้

นั่นแค่ระดับนึงนะครับ (ทหารเกณฑ์) แต่ถ้าคุณเป็นผู้หมู่ ผู้หมวด ฯลฯ คุณต้องมีความรอบคอบเป็นเท่าทวีคูณ

เพราะนั่นหมายถึงชีวิตตัวคุณ ผู้ร่วมทีมคุณ ที่จะรอดหรือไม่  ในทางเดียวกันในมุมนักลงทุน ผมอยากให้ทุกท่านรอบคอบเหมือน...ทหาร

ถ้าไม่เช่นนั้นแล้ว คุณก็จะกลายเป็นแมงเม่า การลงทุนนั้นมันไม่ใช่การหัดปั่นจักรยานนะครับในสายตาผม ผมว่ามันเหมือนหัดขับรถยนต์มากกว่า

ถ้าคุณขับไม่แข็ง แล้วออกถนนใหญ่รวมทั้งประกันภัยไม่มีผมตอบคำเดียวว่า..อันตรายครับ..ถ้าเป็นทหารก็ไม่รู้ว่าจะเหยียบกับระเบิดวันไหน

ส่วนมากผมเลยแนะนำให้รู้จักตัวเอง รู้จักตลาด แล้วค่อยรู้จักการลงทุน  อยากให้เริ่มที่ความรู้  มากกว่าความโลภ

ยิ่งตอนนี้ตลาดวิ่งขึ้นปูดๆ บางคนบางท่าน อาจได้ใจ แต่ผมไม่ได้สอนให้กลัวนะครับ ถ้าใครได้อ่านกระทู้นี้แต่ต้น จะรู้ว่าผมแนวไหน

ผมจึงแนะนำช่องนี้ให้ก็เพื่อให้มีพี่เลี้ยงและข้อมูลดีๆ ให้ท่านๆ ได้วิเคราะห์กันซึ่งมันก็เหมาะสมแล้ว มีหลายช่วงหลายตอนที่น่าชม น่าติดตาม.

ปล.มิได้พาดพิงผู้ใดมาจากจิตใจที่ปารถนาดีแด่เพื่อนนักลงทุนทุกท่านครับ.

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 พิมพ์