เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:57:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ลงทุน...เพื่ออิสระภาพทางการเงิน..! Fintech,Blockchain,Coins...^^
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 พิมพ์
ผู้เขียน ลงทุน...เพื่ออิสระภาพทางการเงิน..! Fintech,Blockchain,Coins...^^  (อ่าน 124478 ครั้ง)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 17:23:54 »

ทุกวันนี้ก็นอนกินเงินเก่าอยู่ ไม่ได้ทำงานมานานหลายปีแล้วครับ ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ก็คงจะร่อยหรอลง ตอนนี้ก็ยังไม่รู้จะทำอะไรที่มันรู้สึกว่าจะมั่นคงดี จะลงทุนร่วมหุ้นกับใครก็เจอปัญหาบ่อย

ยกตัวอย่าง ถ้าจะทำร้านอาหารก็จะเจอปัญหาปลีกย่อย เช่น ต้องง้อกุ๊ก หรือถ้าจะหาคนมาร่วมหุ้นทำด้วยก็ต้องคอยไปดูแล เพราะว่าเคยมีปัญหาโดนโกงหลายหน เพื่อนสนิทเรานี่ล่ะตัวดีเลย ไว้ใจแล้วก็โดนประจำ จนเบื่อไม่อยากจะร่วมทำกิจกรรมกับใครอีก

ถ้ามีคำแนะนำดีดี ก็ช่วยบอกกันด้วยละกันครับ  ยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 20:04:33 »

ทุกวันนี้ก็นอนกินเงินเก่าอยู่ ไม่ได้ทำงานมานานหลายปีแล้วครับ ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ก็คงจะร่อยหรอลง ตอนนี้ก็ยังไม่รู้จะทำอะไรที่มันรู้สึกว่าจะมั่นคงดี จะลงทุนร่วมหุ้นกับใครก็เจอปัญหาบ่อย

ยกตัวอย่าง ถ้าจะทำร้านอาหารก็จะเจอปัญหาปลีกย่อย เช่น ต้องง้อกุ๊ก หรือถ้าจะหาคนมาร่วมหุ้นทำด้วยก็ต้องคอยไปดูแล เพราะว่าเคยมีปัญหาโดนโกงหลายหน เพื่อนสนิทเรานี่ล่ะตัวดีเลย ไว้ใจแล้วก็โดนประจำ จนเบื่อไม่อยากจะร่วมทำกิจกรรมกับใครอีก

ถ้ามีคำแนะนำดีดี ก็ช่วยบอกกันด้วยละกันครับ  ยิ้ม
สิ่งที่ท่านกล่าวมาคือการลงทุนแบบร่วมทุนกันทำรับความเสี่ยงแบบคนละครึ่งถ้า ๒ คน ๓ คนก็ตามส่วน แต่จะลงทุนอะไรมันย่อมมีค่าดำเนินงาน คนเราเคยคิดแต่จะกำจัดความเสี่ยง ไม่เคยคิดจะจำกัด ต้องดูครับ ช่องนี้จะได้รู้ว่าการลงทุนที่ค่าดำเนินงานต่ำ ก็คือการจำกัดความเสี่ยงเหมือนกัน...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 21:19:06 »

ถ้ามีคำแนะนำดีดี ก็ช่วยบอกกันด้วยละกันครับ  ยิ้ม
สิ่งที่ท่านกล่าวมาคือการลงทุนแบบร่วมทุนกันทำรับความเสี่ยงแบบคนละครึ่งถ้า ๒ คน ๓ คนก็ตามส่วน แต่จะลงทุนอะไรมันย่อมมีค่าดำเนินงาน คนเราเคยคิดแต่จะกำจัดความเสี่ยง ไม่เคยคิดจะจำกัด ต้องดูครับ ช่องนี้จะได้รู้ว่าการลงทุนที่ค่าดำเนินงานต่ำ ก็คือการจำกัดความเสี่ยงเหมือนกัน...

- ขอบคุณมากครับ จะคอยติดตามรายการนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
sencha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 21:58:15 »

ผมเพิ่งเรียนจบ และได้บรรจุเป็นครูผู้ช่วย ไม่มีภาระใดๆ ตัวคนเดียวเพราะเป็นเด็กกำพร้า กะลังศึกษาอยู่ว่าหากได้เงินเดือนและพอมีเงินเก็บจะทำอะไรดี กะลังดูหุ้นปันผล แล้วก็กองทุนรวม ซึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้ เพิ่งอ่านหนังสือ เล่นหุ้นออนไลน์ไม่ยาก จบไป   แล้วช่วยแนะนำหน่อยได้ปะครับว่าผมควรทำอะไรยังไงบ้าง เพื่อให้ตัวเองพออยู่พอกินโดยไม่ลำบากในอนาคต และมีอะไรที่พอช่วยเพิ่มรายได้ให้กับเงินออมได้ดีแบบความเสสี่ยงต่ำอะครับ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 22:14:56 »

ผมเพิ่งเรียนจบ และได้บรรจุเป็นครูผู้ช่วย ไม่มีภาระใดๆ ตัวคนเดียวเพราะเป็นเด็กกำพร้า กะลังศึกษาอยู่ว่าหากได้เงินเดือนและพอมีเงินเก็บจะทำอะไรดี กะลังดูหุ้นปันผล แล้วก็กองทุนรวม ซึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้ เพิ่งอ่านหนังสือ เล่นหุ้นออนไลน์ไม่ยาก จบไป   แล้วช่วยแนะนำหน่อยได้ปะครับว่าผมควรทำอะไรยังไงบ้าง เพื่อให้ตัวเองพออยู่พอกินโดยไม่ลำบากในอนาคต และมีอะไรที่พอช่วยเพิ่มรายได้ให้กับเงินออมได้ดีแบบความเสสี่ยงต่ำอะครับ
ค่อยๆ ศึกษาครับ อย่ารีบร้อน ถ้าคุณมาทางนี้แล้ววินัยอย่าเสียครับ เพราะ ขรก.อะไรๆ ก็ยั่วไปหมด ไม่ต้องมีคนค้ำ ไม่ต้องดาวน์ อะไรทำนองนี้ แนะนำดู TV ช่องที่ผมกล่าวไป...วินัยและอารมณ์ที่มั่นคงเท่านั้นที่จะทำให้คุณประสบผลสำเร็จ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2011, 20:14:49 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
บ่าวเริงปอย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 22:51:09 »

ซื้อหุ้นกันเถอะ   http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=33231.0

ลองอ่านดูให้หมดก่อน จะเจอคนแนวกันเดียวกับเจ้าของกระทู้อีกเยอะ คนเริ่มจากเงินหมื่นกลายเป็นเงินล้าน ก็มีพอๆกับคนมีเงินล้านกลายเป็นเงินหมื่นนั่นแหละครับ ซื้อช้าเร็วไม่สำคัญมันอยู่ที่เราเลือกหุ้นถูกตัวหรือเปล่าต่างหาก

อ้ายตึงมัก อ้ายตึงหุม...
Temujin

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 23:04:33 »

อิงจากกระทู้ข้างบนครับ เรื่องพวกนี้มันก็มี อยู่ที่มุมมองของเรา อยากเป็นแมงเม่า หรือเซียน กูรู ฯลฯ ก็สุดแล้วแต่ อย่าให้ความกลัว ความโลภครอบงำเรา จงอย่ากำจัด เพียงแต่จำกัดความเสี่ยง เพราะถ้ากำจัดก็ขัดกับ เสี่ยงสูง ผลตอบแทนสูง มีใครให้นิยาม คำว่า จำกัดได้บ้าง อย่าลืมนักลงทุนก็เปรียบดั่งนักเดินเรือนั่นแหละ คุณจะปล่อยให้สนิมเงินเฟ้อกัดกินเรือคุณจนจมดิ่งใต้มหาสมุทรเหรอ โอลิมปัสเห็นโลกใหม่ ทำให้อังกฤษต้องปฏิวัติอุตสาหกรรม กลายเป็นเจ้าอานานิคมเอกของโลกเพราะอะไร...? ถ้าเชื่อคำภี์ฯ ว่าโลกแบนก็คงไม่มาถึงทุกวันนี้ แต่ผมไม่แนะให้เข้าตลาดเลยเหมือนพี่เค้า ถ้าคุณยังไม่มีความรู้ที่ถูกต้อง การที่เราหาความรู้เป็นการจำกัดความเสี่ยงอย่างนึง วอร์เรน บัฟเฟต ไม่ได้จ้องดูพอร์ตทั้งวันเหมือนหลายๆ ท่านในที่นี้ แต่เขามัวขลุกอยู่กับหนังสือ คอมพิวเตอร์ใช้เวลาเดียวคือตอนเล่นมากรุกกับบิลเกตส์....แล้วคุณล่ะพร้อมแล้วรึยัง...?

Temujin

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 23:17:45 »

เป็นนักลงทุนต้องเป็นคนช่างสังเกตุ มีเหตผล พอประมาณ (หลักเศรษฐกิจพอเพียง) หาหนังสือของ ดร.นิเวศน์ฯ มาอ่านเพิ่มก็ได้ ผมก็เป็นครับแต่ก่อนตอนออกมาใหม่ๆ ไปเป็นช่างฯ ไปแทบทุกนิคมอุตสาหกรรมในประเทศนี้ รวมทั้งห้างด้วย ผมก็ซื้อหุ้นตัวที่ผมรู้ ผมคาดการณ์แนวโน้ว ตอนนี้พอร์ตผมยังเขียวอยู่เลย หุ้นที่ดี ต้องดูแลตัวมันเองได้ ผมเคยซื้อ หุ้นตัวนึง (TKS) ตอนนั้นต้นปี 52 ราคา แค่ไม่ถึงครึ่งบาท เป็น บ.แม่ของอะไรไปดูเอาครับ ปัจจุบันผมได้กำไรกี่ร้อยเปอร์เซ็นครับ...

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 23:32:22 »

ตอนนี้คือว่า ผมอยู่ในจุดที่ไม่ได้เดือดร้อนอะไร คือไปได้เรื่อยๆ จะมีความกังวลก็คือที่ว่า เรายังไม่ได้ทำเงินให้งอกเงยขึ้นไปมากกว่าเดิม แล้วเศรษฐกิจก็เป็นขาลง ผมเลยยังคิดไม่ออกจริงๆ ว่าจะทำธุรกิจอะไรดี ตัวเลือกก็มีเยอะอยู่ อย่างเช่นเฟรนไชนส์ก็มีหลายตัว

ส่วนเรื่องหุ้น ก็อาจเป็นอีกหนึ่งตัวเลือก แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องหุ้นเลย มองๆ ไปก็ดูเหมือนเป็นอีกด้านของการลงทุนในอีกหลายๆ ตัวเลือก เช่นซื้อพันธบัตรรัฐบาล หวยออมสิน

ท่าน Temujin มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ?  ยิ้ม

Temujin

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 23:40:29 »

ตามถนัดเลยครับ แต่อย่าลืมบวกค่าดำเนินงานเข้าด้วย ผู้มีอิสระทางการเงิน มีแค่นักลงทุนครับที่เป็นได้ คุณจะปั้นแบลนมาแข่งกับใครอย่าลืมว่ามันมีอะไรที่ซับซ้อนเยอะ อย่างท่านที่ผมตอบไป ต้องง้อกุ๊ก ฯลฯ เพียงแต่คุณยอมรับความเสียงและบริหารความเสี่ยงได้ดีแค่ไหนครับ เหรียญมันมีสองด้านเสมอ...ศึกษาหาความรู้เยอะๆ ครับ แม้แต่คนที่จบเศรษฐศาสตร์มาก็ยังไม่ถนัดเลย การลงทุนมันเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 23:44:34 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

บ่าวเริงปอย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 23:59:41 »

ไม่รู้หุ้นที่ จขกท ว่าเป็น บ. แม่ของ  SYNEX ด้วยหรือเปล่า เพราะผมถือตัวนี้มาตั้งแต่ ช่วงวิกฤติ ซับไพร์ม  ตอนนี้ยังไม่ขาย จะคอยดูมันว่าจะโตได้อีกสักเท่าไหร่

อ้ายตึงมัก อ้ายตึงหุม...
Temujin

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 00:06:20 »

ผมไม่อยากให้ท่าน ๆ ในที่นี้เหมือนน้องผม ที่ทำงานด้วยกันขายแอบเปิ้ลที่ PWB CI ครับ มาถามผมว่าพี่มันเล่นยังไง..? ผมก็กล่าวไปว่าต้องเปิดพอร์ตก่อน.. พี่เปิดพอร์ตกับโปรกใหน..? KTZMICO...แล้วทำไง...? ดาวส์โหลด ไฟล์มาปริ้น เขียนแล้วก็ส่งไปหาเค้า... ๓ วันต่อมา พี่โอนเงินเข้ายังไง..? ผมก็ไปแนะนำ ยังงี้  ๆ ....อีกแล้วผมก็เปิดพอร์ตจำลองผมให้ดูด้วย...อีกไม่กี่วัน พี่เอาเงินออกยังไง...ผมได้มา 1.8k ก็เมนูเคียวกันนั่นแหละ แล้วผมก็บอกว่าการทำแบบนี้มันเป็นการสุ่มเสี่ยงรู้มั้ย..? เค้าก็บอกว่าผมก็ก๊อปมาจากพอร์ตพี่นั่นแหละ...เอ้าเวรแล้วผม ถ้ามันเจ้ง ผมจะไมซวยด้วยเหรอเนี๊ย..แต่เค้าบอกว่าอยากรู้กระบวนการมันเฉยๆ ว่ามันได้ไม่ได้ตังค์ยังไง แต่น้องเค้ายังไม่มาเลี้ยงเบียร์ผมเลย...เนี๊ย...สุดท้ายผมเลยตอบน้องเค้าไปว่า วินัยกับอารมณ์ที่มั่นคงเท่านั้นที่จะพาเราไปถึงฝั่งฝันได้ รวมความรู้ที่ถูกต้องด้วย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 00:13:41 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 00:07:36 »

ไม่รู้หุ้นที่ จขกท ว่าเป็น บ. แม่ของ  SYNEX ด้วยหรือเปล่า เพราะผมถือตัวนี้มาตั้งแต่ ช่วงวิกฤติ ซับไพร์ม  ตอนนี้ยังไม่ขาย จะคอยดูมันว่าจะโตได้อีกสักเท่าไหร่
ถูกต้องครับ ของ SVOA ด้วย และอื่นๆ...ผมก็บางวันขายครึ่งถ้าเขียวมากหน่อย แดงก็เก็บ อะไรประมาณนี้ แค่ชนะค่าโปรกและเป็นค่าข้าวบางวันก็พอแล้ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 00:11:06 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 08:56:13 »

ผมยังไม่อยากให้หลายๆ ท่านที่ยังไม่รู้ตลาดเพียงพอเข้าตลาดเลย อยากให้หาความรู้เยอะๆก่อน รู้ตัวเองก่อนว่ายอมรับความเสี่ยงได้แค่ใหน บริหารมันได้ดีแค่ใหน มีหลายท่านที่หมดเนื้อหมดตัวมาเพราะความ กลัว...โลภ ก็เยอะ การมีความรู้คือการ จำกัดความเสี่ยง ครับ...

Temujin

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 10:47:57 »

ความเสี่ยง มีมากับเราตั้งแต่เกิดแล้ว พระพุทธเจ้าตรัสถามพระอานนท์ว่า พระอานนท์ ท่านคิดถึงความตายวันละกี่ครั้ง..? วันละ 1000 ครั้งพระพุทธเจ้าค่ะ...พระอานนท์ท่านยังประมาทอยู่ ท่านจงนึกถึงความตายทุกลมหายใจ...ว่าแต่ใครๆ หลายท่าน ในที่นี้มีประกันกันคนละกี่กรมฯ การทำประกันก็เป็นการประกันความเสี่ยง...ดูญี่ปุนเป็นหลัก เขาถือเฉลี่ยคนละ 3 กรมฯ ประเทศเรา ถึง 20 เปอร์ของประชากรรึยัง ทั้งๆ นับถือพุทธ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 14:02:37 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 21:34:22 »

ซื้อหุ้นกันเถอะ   http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=33231.0

ลองอ่านดูให้หมดก่อน จะเจอคนแนวกันเดียวกับเจ้าของกระทู้อีกเยอะ คนเริ่มจากเงินหมื่นกลายเป็นเงินล้าน ก็มีพอๆกับคนมีเงินล้านกลายเป็นเงินหมื่นนั่นแหละครับ ซื้อช้าเร็วไม่สำคัญมันอยู่ที่เราเลือกหุ้นถูกตัวหรือเปล่าต่างหาก
สำหรับผมคนละฟิวส์กับท่านนี้ครับ ผมอยากให้ทุกท่านที่จะเข้าตลาดต้องจำกัดความเสี่ยงก่อน...

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 21:45:21 »

ความเสี่ยง มีมากับเราตั้งแต่เกิดแล้ว พระพุทธเจ้าตรัสถามพระอานนท์ว่า พระอานนท์ ท่านคิดถึงความตายวันละกี่ครั้ง..? วันละ 1000 ครั้งพระพุทธเจ้าค่ะ...พระอานนท์ท่านยังประมาทอยู่ ท่านจงนึกถึงความตายทุกลมหายใจ...ว่าแต่ใครๆ หลายท่าน ในที่นี้มีประกันกันคนละกี่กรมฯ การทำประกันก็เป็นการประกันความเสี่ยง...ดูญี่ปุนเป็นหลัก เขาถือเฉลี่ยคนละ 3 กรมฯ ประเทศเรา ถึง 20 เปอร์ของประชากรรึยัง ทั้งๆ นับถือพุทธ...

- จริงของท่าน ทำอะไรก็มีความเสี่ยงทุกอย่าง จะมากจะน้อยแค่นั้นเอง ยิ่งมีความรู้มาก ความเสี่ยงก็น่าจะลดลง สำหรับผมตอนนี้คงต้องขอวิเคราะห์และศึกษาอะไรเพิ่มเติมอีกเยอะเลย

เมื่อก่อนลูกบ้าสูงมากอยากจะทำอะไรก็ตาม ถือคติ "ชิบหายไม่ว่า ขอข้าสะใจ" แต่มาวันนี้ รู้สึกโตขึ้นเยอะ ความผิดพลาดที่ผ่านไป ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ให้เราเรียนรู้ดีกว่า ผลาญเงินไปเยอะแต่ก็คงไม่มานั่งว่าตัวเอง เพราะว่ามันไม่มีประโยชน์อะไร ลุยไปกับวันข้างหน้าอย่างมีความสุขดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ
boondham

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 21:50:38 »

กระทู้ สาระครับ.  ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
HickGuitar
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 23:21:20 »

อะไร ยังงัย... ฮืม ฮืม กระทู้ดี มีสาระ  ตกใจ ตกใจ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 23:35:06 »

อะไร ยังงัย... ฮืม ฮืม กระทู้ดี มีสาระ  ตกใจ ตกใจ

- ถ้าให้ Adlib Guitar กับไหล Scale และทำขนมอร่อยๆ

คุณ HickGuitar คงจะไม่งงเนอะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 พิมพ์