เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 20:22:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ลงทุน...เพื่ออิสระภาพทางการเงิน..! Fintech,Blockchain,Coins...^^
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 พิมพ์
ผู้เขียน ลงทุน...เพื่ออิสระภาพทางการเงิน..! Fintech,Blockchain,Coins...^^  (อ่าน 124459 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:07:12 »

ต้องขออภัยทุกท่านที่วนเวียนอยู่กับช่องนี้ ผมเคยตั้งขึ้นมากระทู้นึง แต่ก็ตกไปแล้ว...แต่ช่อง"มันนี่แชนแนน" นี้ถ้าใครได้ดูสัก ๑ สัปดาห์แล้วจะรู้ว่ามันมีสาระมากกว่าดู"เรยา" ผมอยากให้เด็กๆ หรือผู้ใหญ่ได้ดูกัน จะได้มีเป้าหมายในชีวิตเหมือนผม แต่ถ้าผมได้ดูช่องนี้ตั้งแต่ อายุ ๑๘ ก็ตามกระทู้แหละ (แต่ตอนนั้นไม่มี) ผมไม่อยากให้หลายๆ คนเป็นเหมือนผม ตอนจบ ปวช.ใหม่ๆ กระแสเงินสดผมมีเยอะมาก ถ้าซื้อทองได้ประมาณ ๒๐ บาทได้มั้ง...แต่ผมกลับไปซื้อของที่ไม่จำเป็น และสำคัญเอาเสียเลย เช่น มอร์ไซต์ แล้วแต่ง คอมพ์แล้วแต่ง สุดท้ายเงินก็หมดน่ะซิ มันไม่ได้งอกได้นิ แต่ถ้าผมรู้เรื่องการลงทุนซักหน่อย รับรองตอนนี้ไปนอนฟังเสียงคลื่นที่หาดทุ่งวัวแล่น ชุมพรแล้ว...ผมเลยอยากแนะนำให้ท่านๆ ได้ชมกันและแนะนำให้ลูกหลานได้ดูกัน อย่าลืมว่า วอร์เรน บัฟเฟตส์ เข้าลงทุนในหุ้นตอนอายุ ๑๑ ขวบบอกว่าเข้ามาช้าไป ตอนนี้ประเทศไทยมีตลาดเกี่ยวกับการลงทุนที่ทันสมัยที่สุด แทบจะในอาเชียนก็ว่าได้ แต่จะมีสักกี่เปอร์เซ็นของคนไทยที่รู้ และอย่าลืมว่า กว่า ๘๐ เปอร์ ฯ ของ GDP (ผลิตภัฑท์มวลรวมของประเทศ) ของไทยอยู่ที่ตลาดหลักทรัพย์ ใหน จะโกล์ฟิวเจอร์ ประกันชีวิต ฯลฯ  ที่จำเป็นต้องรู้และวางแผน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2017, 16:13:58 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:17:41 »

รู้มั้ยว่า ทำไม CPN ถึงเร่งผุดห้างตามหัวเมืองใหญ่ๆ ก็ลองคิดดู ขรก.ส่วนท้องถิ่นปรับค่าจ้างที ๑๐๐ เปอร์ฯ ขรก.ประจำก็ขึ้น ใหนจะ แรงงานทั่วไปอีก ซึ่งผมได้รู้จากช่องนี้...ถ้าคิดว่าเป็นกระทู้ที่ดีดันอย่าให้ตกบอร์ดครับ... อย่าลืมเด็กยุคนี้เป็นยุคที่ไม่เต็มบาท (เงินเดือนซื้อทองได้ไม่ถึงบาท) แต่เค้าก็มีเครื่องมือไม่ใช่หรือ...? ที่จะต่อสู้กับเงินเฟ้อ...ไหนจะกองทุนหมู่บ้าน ฯลฯ แล้วรู้มั้ย ว่าเงินขึ้นดอยช้าง ดอยวาวีกี่พันล้านต่อปี...?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:34:16 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:23:05 »

แล้วตอนนี้พี่วางแผนทางการเงินยังไงมั่งครับ

ลองช่วยแนะนำน้องๆหน่อยครับ

ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปดูรายการนี้ครับ

Temujin

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:30:32 »

แล้วตอนนี้พี่วางแผนทางการเงินยังไงมั่งครับ

ลองช่วยแนะนำน้องๆหน่อยครับ

ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปดูรายการนี้ครับ
จะไม่เกษียณ ๕๕ ประกันสังคมให้ กษ.ตอนอายุ ๕๕ และจะไม่ กษ. ๑๒ ปีแล้วใช้หนี้หมดเหมือน ขรก.ครู (อ้างอิงจาก กพ.) แต่พ่อผมสิ้นอายุตอน ๔๖ กะว่าจะประมาณนีแหละ น่าจะมีแรงใช้เงินเที่ยวแบกกล้องทั่วประเทศ ตอนนี้ผมมีกรมธรรม์ประกันชีวิต ๑ กรมฯ กะ สปส. และจะแบ่งเงินเข้าพอร์ตหุ้น ทุก ๓๐ เปอร์ ของรายรับ เพราะผมไม่มีภาระอะไร..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:35:31 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:44:36 »

ตอนนี้อายุเฉลี่ยของคนไทยเยอะขึ้น(การแพทย์ดีขึ้น) ดูญี่ปุ่นเป็นหลัก แล้วท่านๆ ในที่นี้วางแผนยังไง เงินห้า หกร้อย ที่ทาง รบ.ให้จะพอใช้หรือ..? ผมไม่อยากให้เหมือนท่านผู้หญิงอะไรที่เคยทำอะไรให้เมืองเชียงใหม่มามากนี่แหละ แต่ต้องอาศัยวัดอยู่กว่า ๒๐ ปีกระทั่งป่วยเป็นอัมพกฤษ์ เห็นแล้วหดหู่เหลือหลาย แต่ตอนนี้ทางเมืองเชียงใหม่เข้าไปดูแลแล้ว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 07:07:42 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

kanit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2011, 23:50:06 »

มันนี่แชนแนล มีสาระดีๆอย่างที่พูดครับ
แผนการเงินดีขึ้น
แนะนำตามเจ้าของกระทู้ เยี่ยมมากครับ
AIT

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 00:59:08 »

ข้าราชการเงินเดือนขึ้นนิดเดียว แต่สหกรณ์ทั้งหลายดักปล่อยกู้สามัญไปที่สามล้านบาทแล้วครับ ดักแม้กระทั่งเงินวิทยฐานะ
Temujin

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 07:03:50 »

ผมเคยฝันอยากเป็นผู้พิภากษา อัยการ เป็นทหารยศก็ LT แต่ผมว่ามันไม่ใช่ฟิวส์ผมอ่ะ แต่ตอนนี้เริ่มจับทางได้แล้ว ตอนนี้ โน๊ตบุ๊กผมยังติดตัวอักษรว่า RTA (Royal Thai Amy) แต่ผ่อนหมดแล้ว รายการ TV ช่องนี้เปลี่ยนความคิดผม ที่แต่ก่อนยอมรับว่าเป็น "เหยื่อ" แต่ตอนนี้ใฝ่ฝันถึง "ผู้มีอิสระทางการเงิน"ไม่ใช่ผู้พิภากษาแล้ว...

์Nate4paul
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 10:13:33 »

ผมเองก็สนใจการลงทุนตลาดหุ้นเหมือนกันคับ เสียอย่างเดียว ผมไม่มีเงินเย็นสำหรับการลงทุน เหมือนเจ้าของกระทู้แหละคับ เมื่อก่อนผมก็มีเงินทุนเยอะเกือบๆหมื่นได้ แต่ก็เอาไปเสียเป็นมือถือเครื่องใหม่ เสื้อผ้า ของกิน เลี้ยงเพื่อนจนหมด ตอนนี้ก็พยายามจะหาเงินทุนซัก5พันลงตลาดหุ้นฝึกสนามรบ แล้วก็อ่านหนังสือลงเล่นหุ้นออนไลน์ที่ติดอันดับขายดีของร้านหนังสือหลายๆรอบ
Temujin

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 10:59:39 »

ผมเองก็สนใจการลงทุนตลาดหุ้นเหมือนกันคับ เสียอย่างเดียว ผมไม่มีเงินเย็นสำหรับการลงทุน เหมือนเจ้าของกระทู้แหละคับ เมื่อก่อนผมก็มีเงินทุนเยอะเกือบๆหมื่นได้ แต่ก็เอาไปเสียเป็นมือถือเครื่องใหม่ เสื้อผ้า ของกิน เลี้ยงเพื่อนจนหมด ตอนนี้ก็พยายามจะหาเงินทุนซัก5พันลงตลาดหุ้นฝึกสนามรบ แล้วก็อ่านหนังสือลงเล่นหุ้นออนไลน์ที่ติดอันดับขายดีของร้านหนังสือหลายๆรอบ
บางครั้งเงินก็ไม่ใช่สาระสำคัญเท่าใหร่ ผมว่า เวลา ความรู้ที่ถูกต้อง กับวินัยและอารมณ์ที่มั่นคงตากห่างที่สำคัญกว่า ต่างประเทศให้ความสำคัญที่ M ตัวแรกมากว่า(Man หรือคน) แล้วค่อยเงิน เครื่องมือเครื่องจักร...หลัก 3M (ไม่ใช่ฟิมล์รถนะ)

Temujin

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 11:07:39 »

ตอนผมทำหน้าที่เป็นทหาร ผมใช้หลัก 3M นี่แหละ สอน รด.กับวิวัฒน์พลเมือง ผมว่าถ้าเด็กไทยเรารู้เรื่อง 3M กับการเงินการลงทุน เด็กแว้น สก้อย ฯลฯ จะลดลง มีน้องคนนึงเป็นถึงลูกอธิบดี ใช้เป็นแต่ M ตัวที่ 2 ผ่านมือมาแล้วเป็น 10 M กระทั่งโดนคดี แต่ตอนนี้รู้มั้ยเค้าฟังคำแนะนำผม ผลตอบแทนพอร์ตเค้า เค้าบอกกว่า 20 เปอร์/เดือน และมีผลิตภัณฑ์ทางการเงินอีกหลายรายการ และเค้าย้ำกับผมว่า จะไม่ไปใช้ชีวิตเสี่ยงๆ แบบนั้นอีกแล้ว..ครู..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 12:01:32 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 12:38:01 »

อนาคตงานมันนี่เอ็กโป น่าจะขึ้นมาจัดอยู่ที่เชียงรายมั่งแหละผมว่า ติดตามช่องนี้ดีๆ ว่ามีเมื่อไหร่ แล้วพาลูกๆ หลานๆ ไปกัน...ตอนนี้ที่ศูนย์ฯสิริกิติ์ ไม่รู้จบไปรึยัง...

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 12:46:34 »

เห็นด้วยครับ กับคำว่าการมี เงิน ไม่ใช่สาระสำคัญที่สุด

น่าจะอยู่ที่แนวคิด ช่องทางและโอกาสดีดีมากกว่า

เหมือนชีวิตช่วงนึงที่ผมมีโอกาสกำเงินไว้ในมือเยอะๆ (ขายที่ดินได้)
แต่กลับมีแนวคิดที่มืดมน นำเงินไปกินเหล้า เที่ยว ซื้อของที่อยากจะได้ไว้เยอะแยะ

ตอนนี้ชีวิตข้างหน้ายังไม่มีอะไรจะบอกได้เลยว่า จะได้กำเงินเยอะๆ แบบตอนช่วงนั้นหรือปล่าว?

ขอสนับสนุนรายการดีดีมีสาระอีกคนนึงละกันครับ  ยิ้มเท่ห์
carrick
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 12:47:54 »

ผมสนใจครับ ต้องทำไงก่อนดี
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 13:41:33 »

สนใจเหมือนกันครับ

แต่ว่าพี่อยู่เชียงรายเปล่า ว่างๆจะไปนั่งคุยด้วย เหอๆ

Temujin

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 15:07:21 »

เห็นด้วยครับ กับคำว่าการมี เงิน ไม่ใช่สาระสำคัญที่สุด

น่าจะอยู่ที่แนวคิด ช่องทางและโอกาสดีดีมากกว่า

เหมือนชีวิตช่วงนึงที่ผมมีโอกาสกำเงินไว้ในมือเยอะๆ (ขายที่ดินได้)
แต่กลับมีแนวคิดที่มืดมน นำเงินไปกินเหล้า เที่ยว ซื้อของที่อยากจะได้ไว้เยอะแยะ

ตอนนี้ชีวิตข้างหน้ายังไม่มีอะไรจะบอกได้เลยว่า จะได้กำเงินเยอะๆ แบบตอนช่วงนั้นหรือปล่าว?

ขอสนับสนุนรายการดีดีมีสาระอีกคนนึงละกันครับ  ยิ้มเท่ห์
อดีตอันรุ่งเรื่อง ไม่ได้การันตีอนาตดว่าจะรุ่งโรจน์...ท่านกินเหล้ารู้มั้ยใครรวย เขมร เพราะเสี่ยเจริญไปเช่าที่ปลูกอ้อยหลายแสนไร่ และสิงห์คโป เพราะไทยเปฟฯ ไปจดที่ตลาดหลักทรัพย์เค้าตอนนั้นคนไทยบางกลุ่มคัดค้าน(หลอกตัวเอง) รายได้ปันผลก็ตกไปที่เค้า อ่อ..รวมโออิชิด้วย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 15:41:32 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Temujin

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 15:10:18 »

สนใจเหมือนกันครับ

แต่ว่าพี่อยู่เชียงรายเปล่า ว่างๆจะไปนั่งคุยด้วย เหอๆ
อยู่ครับ แต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยมีเวลา และก็เงินด้วย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ; เอาเป็นว่าค่อยๆ ศึกษา และเป็นเว็บนี้ถ้าเห็นก็เข้ามาแสดงวิสัยทัศน์ได้ครับ..คนเราเกิดมาไม่ได้วิ่งได้เลย ในหลวงทรงกล่าวไว้...

CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 15:16:13 »

ด้วยรายได้ไม่เยอะ มากสักเท่าไหร่

แต่ อยากจะซื้อ LTF

เข้าไปที่ ธนาคาร

พวก บอกว่า "ไม่เอาไปลดหย่อนภาษี จะมาซื้อทำไม"

จนบัดนี้  ผมก็ยังไม่มี LTF

เป้าก็คือ เป็นการลงทุนที่ เสี่ยงต่ำ อยากเป็นเงินออม

เลยเลือก ตราสาร อื่น ๆ แทน

จ่างป่อ .. จนท. คนนั้นเต๊อะ  ธนาคาร ดวกบัว เนี๊ยะ ...
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 15:23:19 »

ผมก็มีอยู่ใบนึง จะครบกำหนดละ

แต่ จนท มันจะมาพูดชักใบให้เรือล่มทำไม ไม่เข้าใจจริงๆ

เขาเอาเงินมาให้แท้ๆ

Temujin

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2011, 16:56:10 »

ด้วยรายได้ไม่เยอะ มากสักเท่าไหร่

แต่ อยากจะซื้อ LTF

เข้าไปที่ ธนาคาร

พวก บอกว่า "ไม่เอาไปลดหย่อนภาษี จะมาซื้อทำไม"

จนบัดนี้  ผมก็ยังไม่มี LTF

เป้าก็คือ เป็นการลงทุนที่ เสี่ยงต่ำ อยากเป็นเงินออม

เลยเลือก ตราสาร อื่น ๆ แทน

จ่างป่อ .. จนท. คนนั้นเต๊อะ  ธนาคาร ดวกบัว เนี๊ยะ ...
กองทุนมันก็มีหลายแบบครับ ธนาคารต่างๆ เค้าก็มีกองทุนของเค้า และเค้าก็จะเชียร์ขายเฉพาะของเค้า แต่ถ้าให้แน่ใจต้องดูว่าเราเหมาะกับแบบใหน ไม่ว่าจะเป็นหุ้นต่างประเทศ พันธบัตร น้ำมัน ทอง ฯลฯ เยอะแยะไปหมด ต้องศึกษาครับ อย่าให้พนักงานของแต่ละธนาคารมายัดเยียดครับ อย่าลืม นักลงทุนไม่โง่ครับ ถึงโง่ก็ไม่มีรอบสอง... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 พิมพ์