เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 19:58:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  เรียน ป.โท มหาวิทยาลัยไหนดี?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เรียน ป.โท มหาวิทยาลัยไหนดี?  (อ่าน 834 ครั้ง)
sacha
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2016, 21:36:07 »

ขออนุญาตแอดมินค่ะ
คือว่าไปโพสต์ที่ห้องการศึกษาแล้ว แต่ไม่ได้คำตอบค่ะ คิดว่าบางท่านที่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ท่านอาจจะอยู่ในห้องสังคม
ตอนนี้สนใจลงเรียน ป.โท สาขาหลักสูตรและการสอน
แต่ตัวเองมีข้อมูลในการตัดสินใจน้อยมาก  เลยไม่รู้ว่าจะลงเรียนของมหาวิทยาลัยไหนดี คนรอบข้างส่วนใหญ่จะเรียนสาขาบริหารการศึกษากัน
รู้ว่ามี ม.ราชภัฏ  ม.พะเยา  ม.รามฯ ที่เปิดสอน แต่ ม.รามฯ ทราบมาว่าสาขานี้ยังเปิดไม่ได้เพราะมีคนมาสมัครไม่ถึง  30  คน หรือถ้ามีมหาวิทยาลัยอื่นช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการเรียนในสาขานี้ช่วยแชร์ประสบการณ์
อยากทราบค่าใช้จ่ายตลอดการศึกษา  ระยะเวลาที่เรียน  การเข้าเรียน  การส่งงาน  ควรเรียนแผน ก. หรือ แผน ข.
.... ขอบคุณค่ะ...
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 11:30:51 »

ถ้าทำงานอยู่แล้ว และจะเรียนเพื่อเพิ่มคุณวุฒิ สาย ข ก็ได้
แต่ถ้าเรียนเพื่อจะไปสมัครทำงานสายวิชาการในอนาคต แนะนำสาย ก ครับ
โดยเฉพาะการที่จะไปทำตำแหน่งวิชาการในสถาบันอุดมศึกษา
ถามว่ามหาวิทยาลัยไหนดี???
อันนี้ไม่ควรออกสื่อเพราะแต่ละมหาวิทยาลัยก็มีจุดดีจุดเด่นคนละด้าน
การที่จะว่ามหาวิทยาลัยนั้นดีกว่ามหาวิทยาลัยนี้ คงเป็นการไม่สมควรครับ
ทุกสถาบันดีหมด เคารพและให้เกียรติทุกสถาบัน
ส่วนรายละเอียดผมว่าเจ้าตัวต้องไปสอบถามที่สำนักบัณฑิตศึกษาของแต่ละแห่ง
ซึ่งเขาสามารถบอกโครงสร้างหลักสูตร ค่าเล่าเรียน การทำวิจัย สารนิพนธ์
และวิทยานิพนธ์ได้ดีและชัดเจนกว่าบุคคลทั่วไปที่ไม่ได้ทำงานอยู่ตรงนั้นนะครับ
sacha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 13:23:47 »

ขอบคุณค่ะ  ยิ้ม
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 17:33:51 »

นี่...ปะไร!   ห้องสังคมก็ตอบแทนห้องศึกษาได้เหมือนกัน ..เห็นท่าจะครบ รวมรถไฟ เรือเมข์ ลิเก ตำหนวด ตำหานด้วย

sacha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 20:00:13 »

ขอบคุณแอดมินที่ให้พื้นที่ในห้องสังคมในการหาคำตอบ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณ คุณ Maekok_14 ที่ให้ข้อมูลและแนะแนวทางให้  ยิ้มกว้างๆ
ถึงจะผิดห้องไปก็ให้อภัยกันนะคะ...คนเชียงราย สังคมเชียงราย....ยิ้มๆค่ะ  ยิ้มเท่ห์
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 20:18:44 »

ขอบคุณแอดมินที่ให้พื้นที่ในห้องสังคมในการหาคำตอบ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณ คุณ Maekok_14 ที่ให้ข้อมูลและแนะแนวทางให้  ยิ้มกว้างๆ
ถึงจะผิดห้องไปก็ให้อภัยกันนะคะ...คนเชียงราย สังคมเชียงราย....ยิ้มๆค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ด้วยความยินดีครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 21:15:55 »

...บริหารการศึกษาสิครับ ตำแหน่งรออยู่ในอนาคต หัวหน้ากลุ่มสาระวิชา รองผู้อำนายการ ผู้อำนวยการ

...หลักสูตรการสอนๆๆๆ  คนจึงเรียนน้อย

...ชื่อฟ้องอยู่แล้ว.
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2016, 07:45:37 »

ไม่กี่วันผ่านมานี้ผมได้อ่านข่าวมหาวิทยาลัยที่เปิดรับนักศึกษา ป.โท เกินโควต้าที่เขากำหนดให้เรียน นักศึกษาที่เรียนจบโดนปรับวุฒิเป็นโมฆะเท่ากับไม่ได้เรียนอะไรมาเลย เสียทั้งเงิน เวลา และที่สำคัญเสียความรู้สึกมาก มี ม. ในเชียงรายเราและ ม.ชื่อดังแถวฝั่งธนที่ชอบมาเปิดบ้านเราด้วย แต่ผมขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ ไปหาข้อมูลในกูเกิ้ลเอาน่าจะยังมี แต่ผมอ่านในบางกอกโพสท์

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2016, 11:27:49 »

ไม่กี่วันผ่านมานี้ผมได้อ่านข่าวมหาวิทยาลัยที่เปิดรับนักศึกษา ป.โท เกินโควต้าที่เขากำหนดให้เรียน นักศึกษาที่เรียนจบโดนปรับวุฒิเป็นโมฆะเท่ากับไม่ได้เรียนอะไรมาเลย เสียทั้งเงิน เวลา และที่สำคัญเสียความรู้สึกมาก มี ม. ในเชียงรายเราและ ม.ชื่อดังแถวฝั่งธนที่ชอบมาเปิดบ้านเราด้วย แต่ผมขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ ไปหาข้อมูลในกูเกิ้ลเอาน่าจะยังมี แต่ผมอ่านในบางกอกโพสท์

แสดงว่าจำนวนอาจารย์ไม่สอดคล้องกับนักศึกษา
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2016, 13:19:27 »

เข้ามาอ่านได้ความรู้รอบตัวดีมาก...

ขอบคุณทุกท่านที่มีน้ำใจ๋เข้ามาชี้แนะเน้อเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

sacha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2016, 14:21:22 »

...บริหารการศึกษาสิครับ ตำแหน่งรออยู่ในอนาคต หัวหน้ากลุ่มสาระวิชา รองผู้อำนายการ ผู้อำนวยการ

...หลักสูตรการสอนๆๆๆ  คนจึงเรียนน้อย

...ชื่อฟ้องอยู่แล้ว.
สาขาบริหารการศึกษา คงไม่เหมาะกับตัวเอง  ส่วนเรื่องตำแหน่งตอนนี้ก็อยู่ในจุดที่ประสบผลสำเร็จแล้ว
ตอนนี้อยากพัฒนาตัวเองในสายผู้สอนให้มากขึ้นเท่านั้นเองค่ะ ยิ้มกว้างๆ

แสดงว่าจำนวนอาจารย์ไม่สอดคล้องกับนักศึกษา
ได้ข่าวมาเหมือนกันค่ะ พอคิดจะเรียนเลยต้องหาข้อมูลให้มากหน่อย กลัวเสียเงิน เสียเวลาและความรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน
เมื่อวานได้ทำตามคำแนะนำของคุณmaekok_14 ตอนนี้มีข้อมูลมาช่วยในการตัดสินใจแล้วค่ะ

เข้ามาอ่านได้ความรู้รอบตัวดีมาก...

ขอบคุณทุกท่านที่มีน้ำใจ๋เข้ามาชี้แนะเน้อเจ้า  ยิงฟันยิ้ม

มีข้อมูลอะไรดีๆก็มาแชร์กันบ้างนะคะ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2016, 14:44:38 »

ไม่ใช่ครับ คือเขาอนุญาตให้รับนักศึกษาได้ประมาณ 400 แต่ดันรับไปตั้ง 2000 กว่าประมาณนี้แหละครับ ม.รัฐ ดัง ๆ  ม.เอกชน โดนกันระนาว  ขยิบตา

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
หน้า: [1] พิมพ์