เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 03:06:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  "" .........รถ ไปรษณีย์ EMS จากเชียงรายประสบอุบัติเหตุที่เมืองแพร่ 31/10/59...""
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน "" .........รถ ไปรษณีย์ EMS จากเชียงรายประสบอุบัติเหตุที่เมืองแพร่ 31/10/59...""  (อ่าน 4418 ครั้ง)
หจก.ไพโรจน์ ไอที ซัพพอร์ต
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2016, 20:35:00 »

ไปถามมาแล้ว ของผมราคา 3000 กว่า ส่งพัสดุลงทะเบียน เขาบอกให้สูงสุดแค่ 300 บาท มันความผิมผมไหมเนี้ย ของที่ส่งไปก็เป็นของเคลมลูกค้า ผมต้องเข้าเนื้อตัวเองเหรอ ....

หจก.ไพโรจน์ ไอที ซัพพอร์ต
www.pit.in.th  โทร/line 0863186773
office 052-020106  Email : pit@pit.in.th
https://www.facebook.com/pit.in.th
รับงาน Computer ไอที สำนักงาน / CCTV / Network wifi
zizamzprz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2016, 10:26:06 »

"...ผมได้รับเงินชดเชยเรียบร้อยจาก ปณ.บ้านดู่ ครับ  ของผมหาย 1 กล่อง ส่งแบบ EMS
มูลค่าของ 2,000+ ผมเขียนคำร้องเอาค่าชดเชย 2,000 เต็มครับ  ส่วนที่เกินก็เข้าเนื้อตัวเองไป

ทำไมผมไม่เรียกค่าเสียหายเต็มจำนวน??  จน.ปณ. บอกเรียกได้ครับ  แต่ต้องส่งเรื่องเข้า ปณ.กลาง
คือถ้าเอาแค่ 2,000 ตามข้อตกลงท้ายบิลใบเสร็จ  หัวหน้า ปณ. มีอำนาจเซ็นจ่ายได้เลย
แต่ถ้าเกินกว่าข้อตกลง  ต้องส่งเข้า ปณ.กลาง พิจรณาเป็นเคสๆไป  ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้
ของผมเกินมาไม่กี่ร้อย  ยอมเอา 2,000 ไว้ก่อนดีกว่าครับ  ไม่อยากรอนาน

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอครับ  และใครก็ไม่อยากให้มันเกิดขึ้น  บทเรียนที่ผมได้จากเหตุการณ์ครั้งนี้คือ
เราควรที่จะเซฟตัวเองให้ดีก่อนเป็นอันดับแรกครับ 

ข้อความท้ายใบเสร็จที่เราได้รับทุกครั้งจาก ปณ. ส่วนใหญ่เราจะไม่สนใจมัน  แต่เมื่อเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น ผมจึงรู้ว่ามันสำคัญ
หากมูลค่าสิ่งของของท่านมีตั้งแต่ 0 - 300 บาท  ท่านสามารถส่งแบบ ลงทะเบียนได้
แต่ถ้าหากสิ่งของของท่าน มีมูลค่า 300 - 2,000 บาท แนะนำให้ส่งแบบ EMS
สุดท้าย หากสิ่งของของท่านมีมูลค่าเกิน 2,000 บาท ส่งแบบ EMS รับประกัน  เถอะครับ
มันจะมีความหมายมาก  หากมันมีเหตุการณ์อย่างข้างต้นเกิดขึ้น
หน้า: 1 [2] พิมพ์