เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 18:59:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอกำลังใจหน่อยคับ ผมท้อแท้กับการเรียน *อัปเดต ผมอยากขอบคุณทุกกำลังใจเมื่อ3ปีก่อนครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอกำลังใจหน่อยคับ ผมท้อแท้กับการเรียน *อัปเดต ผมอยากขอบคุณทุกกำลังใจเมื่อ3ปีก่อนครับ  (อ่าน 4758 ครั้ง)
tapepagon
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 11:15:33 »

ความมั่นใจในตนเองครับ

คำตอบทั้งหมดก็ถูกทั้งหมด แล้วแต่วิธีการนำไปใข้ของแต่ละคน อีกวิธีหนึ่งที่ให้พิจารณา คือ" ความมั่นใจ"และเชื่อมั่นในตัวเอง
100 %  จะเกิดขึ้นก็ต่่อเมื่อ คุณอ่านหนังสือ...> รอบแรกอ่านผ่านๆไปก่อน..>อ่านเก็บรายละเอียดให้เข้าใจและ...>อ่านเพื่อให้จำ> วันสอบจริงทำใจให้สบาย คุณจะเกิดความมั่นใจสูงมากเพราะได้อ่านและจำไว้แล้ว และให้ทำข้อสอบข้อง่ายๆให้จบโดยเร็วเหมาะแก่เวลา ข้อยากทำทีหลัง  (หากไม่มีเวลาพอก็เอาข้อสาม)

ครูเก่า

ติดต่อโทร 084 610 9990, Id line 084 610 9991
meela
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 12:13:47 »

โชคดีขนาดไหนที่ได้เรียน มีท้อแท้ด้วยเหรอ
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 14:14:14 »

อ่านสิครับน้องคนเราต้องใฝ่หาความรู้ เคลคูรัสสำหรับวิศวกรรมมันมีตัวต่อด้วยนะครับ

ถ้าจำไม่ผิดตอนเรียนมี 4 ตัวนี่แหละถ้าติดเอฟตัวแรกก็จบไม่ได้ไปตัวถัดไปแก้เอฟกันอีก

ติวหลังเลิกเรียนเลยครับถ้าปี1 เดียวมีวิชาสเต้งออฟเมททีเรียลอีก มันกว่านี้ครับ 555
aek191
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 14:39:04 »

...ไม่มีใครมากำหนดสะตาเราได้ นอกจากตัวเรา ที่จะกำหนดสะตาเราเอง...ความหมายของผมคือ...น้องจะเรียน หรือไม่เรียน หรือเรียนไม่เก่ง...หรือ...อะไรก็ตามแต่...ขึ้นอยู่ที่ตัวน้องเอง...ถึงแม้น้องจะได้กำลังใจหรือไม่ไม่นั้น สิ่งสำคัญอยู่ที่ตัวน้องเอง...เท่านั้น...
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 22:27:07 »

เข้าใจว่ายาก แต่จะ ยากมาก ยากน้อย ก็ขึ้นอยู่กับคน เรียนในห้องไม่เข้าใจ อย่าอาย ถามเพื่อนที่รู้ ถามครูที่สอน เลยครับ อย่าเก็บไว้ เพราะถ้าเรียนต่อแบบไม่เข้าใจไปมันก็จะพอกขึ้นไปเรื่อยๆ นั่นคือ จุดเริ่มต้นของการไม่อยากเรียน ตอนสอบเลือกคณะเรียนเราเป็นคนกำหนดเอง เพราะฉนั้น ต้องไม่มีคำว่าท้อครับ เดินหน้าต่ออย่างเดียวแล้วไปให้ถึงจุดหมาย  พ่อแม่รอความสำเร็จเราอยู่  

นี่ผมก็ลงมาอยู่เป็นเพื่อนลูกตั้งแต่แก สอบลงมาเรียนที่ กทม ได้ 5ปีละ ปีหน้าเค้าจบผมก็จะกลับเชียงรายแล้ว

โชคดีและตั้งใจเรียน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 22:32:36 โดย faraway » IP : บันทึกการเข้า
Red Devil
Long live the King
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2016, 16:22:04 »

ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัยในวัยที่น้องกำลังเป็นอยู่มันช่างทรมานกว่าจะจบพี่เคยมาแล้ว แต่ต้องสู้ อดทน ท้อได้เป็นบางครั้งเหมือนน้องเป็นยามนี้แต่อย่าถอย ความสำเร็จไม่ได้มาอย่างง่ายดาย เมื่อน้องผ่านเวลา การเรียน โดยวิธีที่ต้องมากกว่าคนอื่น เมื่อน้องจบจะพบว่าความสำเร็จหอมหวานเช่นไร ยังไงพี่เป็นกำลังใจให้น่ะ...สู้ ๆ เพื่อตัวเราเอง แล้วการสู้เพื่อทุกคนจะตามมาจ้ะ อย่าเครียดมากน่ะ ทุกปัญหามีทางออกอาจจะช้าบ้างแต่ปลายทางมักมีแสงสว่างเสมอ..พี่ตูนฝากบอกมา
dream989
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2016, 10:45:13 »

1ตั้งใจเรียนมากๆในคาบ
2ไม่เข้าใจต้องถามทันที
3ทำแบบฝึกหัดบ้างตามสมควร
4กลับไปอ่านข้อ1
ปล.จากใจคนได้Aแคล123
ปล2.อย่าไปท้อครับ คนที่ไม่มีโอกาศได้เรียนมีเยอะ ให้คิดแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2016, 10:47:36 โดย dream989 » IP : บันทึกการเข้า
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2016, 12:47:19 »

มหาเศรษฐี ไม่มีใครจบมหาลัยซักคน และคนที่จบปริญญา ยังไม่เห็นมีใครเป็นมหาเศรษฐีสักคนเช่นกัน

* 58 - 1 (88).jpg (56.64 KB, 426x320 - ดู 258 ครั้ง.)

* Inspiration_9.jpg (83.95 KB, 746x431 - ดู 258 ครั้ง.)

Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2016, 12:35:31 »

ใครติดไงผมไม่รู้นะครับ แต่สำหรัยผม เรียนให้จบพอ สำหรับชีวิตการทำงาน เกรดในใบปริญญา บ่มีผลใดๆเลย สังคมการทำงานน่ากลัวกว่าการเรียนครับ ค่อยแต่จะจ้องเก็บเอาจุดด้อยเราไม่นินทา ค่อยจะจ้องเลื่ยนขาเก้าอี้เฮา มีแต่พวกลอบกัน เชื่อเหอะครับ สังคมที่ทำงานมันน่ากลัวการเรียน จะมีสักกี่คนครับที่จบมาแล้วจะได้งานตรงสาขาที่เรียนมา ปริญญาตรี,โท ทำอาชีพค้าขายมีถมไปครับ #คหสต #ด่ากลับได้แต่อย่าแรง #ตะเตือนไต

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2016, 22:11:04 »

ยังไงก็น่าชื่นชมแทนคุณพ่อคุณแม่  ที่ลูกมีความตั้งใจและเป็นห่วงความรู้สึกของพ่อแม่ขนาดนี้
เป็นกำลังใจให้ผ่านไปให้ได้ค่าคุณน้อง

ชีวิตคือบททดสอบ
obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2016, 11:58:44 »

สู้ๆ ชีวิตในวัยเรียน  ยังแค่เพียงเป็นการเริ่มต้นของชีวิต หลังจากจบออกมา ยังจะพบเจออะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย สู้ๆๆครับ
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2016, 03:40:47 »

เราต้องรู้จักตัวเองในระดับนึงด้วย ว่าเราสู้ไหวจริงมั้ย ไม่ใช่ใจสู้อย่างเดียวนะครับ สมองเราพอจะเร็วอ่านได้ทันสอบมั้ย ต้องวางแผนการเรียน เทอมนั้นๆ วิชาไหนเป็นตัวแรง วิชาไหนเป็นตัวช่วย(ตัวช่วยคือต้อง A ไม่ก็ B+ เท่านั้น) ต้องวิเคราะห์ดู เผื่อพลาด เกรดจะได้ไม่ร่วงแรงเกินครับ วิเคราะห์เพื่อนร่วมชั้น เราอยู่ในกลุ่่มไหน เราต้องเกาะกลุ่มที่นำหน้าเรา 1-2 step เสมอ

เพิ่มเติมเรื่องแคล
1.ซื้อหนังสืออ่าน มันจะมีหนังสือ Series ของสจพ.เขียนครับ รู้สึกจะมี 7 เล่ม รวมทุกMath แคลอยู่เล่ม3-4 มั้ง จำไม่ได้ แล้วยังไม่พอ ต้องทำข้อสอบเก่าครับ ขอจากเพื่อน รุ่นพี่ ได้เลย ถ้าพื้นฐานไม่ได้เลย เริ่มอ่าน 1-2เดือน ก่อนสอบครับ ผ่านแน่นอน ถ้าอีก 2 อาทิตย์สอบเนี่ยะ ไม่ทันแน่นอน ก็ต้องเก็งเรื่องเอา เรื่องไหนอ่านไม่ทันตัดทิ้ง ทำสอบก็เลือกที่ทำได้ชัวร์ก่อนเสมอครับ
2.ถ้าไม่ทันแล้ว drop ก่อนติด F ดีกว่า Fแล้วเกรดติดโปรครับ (แต่ถ้าเกินช่วง dropแล้วก็ ต้องวางแผนสู้เท่านั้น)
3.หาติวกับเพื่อนครับ ถ้ามีกลุ่มเพื่อนมีนัดติวกัน ให้ไปร่วมเลยครับ Math เป็นวิชาฝึกทำคนเดียวก็จริง แต่ต้องไปดูเวลามีติวครับ เผื่อได้เทคนิคการทำ วิธีการจำ ครับ นำมาปรับใช้ มีแต่ได้กับได้ นอกจากข้างต้นแล้ว ยังได้รู้ว่าเพื่อนๆ เค้าอ่านกันถึงไหนแล้ว เราตามเค้าแค่ไหน แต่สุดท้ายก็ต้องฝึกทำข้อสอบเองอยู่ดี
4.หาที่เรียนติวครับ กรณีการไปเรียนติว เป็นส่วนเสริม ไม่ใช่การเตรียมสอบนะครับ (สมัยเรียนปี1 เคยไปลงเรียนที่อ.สมัย ครับ พอรุ้ที่มาที่ไปก็กลับมาอ่านเองเลย)

ยังไงก็สู้ๆครับ เกรดมีผลในการเริ่มต้นสมัครงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ธันวาคม 2016, 03:46:51 โดย bird6446 » IP : บันทึกการเข้า

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
yammaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2016, 19:31:14 »

ข้อความจากรุ่นพี่ TTM 31 kmitnb ดังนี้ ทุกวิชามันก็มียากสำหรับบางคน ง่ายสำหรับบางคน แต่มันเป็นตรรกะครับน้อง บอกได้เลยแคลไม่ใช่ยากวิชาเดียว ถ้าท้อวิชาเดียว วิชาอื่นก็ยากเหมือนกัน ถึงสอบผ่านวิชานี้ มันก็ไม่ได้หมายความว่าน้องจะผ่านได้ทุกอย่างจนจบ ชีวิตหลังจบมายิ่งยากเข้าไปอีก หางาน เกรดต่ำก็ไม่รับ รองาน ทำงาน เปลี่ยนงาน เลี้ยงดูครอบครับ สิ้นเดือนมีรายจ่าย หยุดไม่ได้ อีกหลายชีวิตรอเรา เจ็บป่วย อายุอีก วิชาชีวิตมันยากกว่านั้น ถ้าไม่รู้จักแก้ปัญหา ข้างหน้าก็ลำบาก ถ้าท้อ ข้างหน้าก็ทุกข์ ถ้าไม่อดทนก็อดตาย จบมาอายุแค่ 20 กว่าๆ อีก 40 ปี น้องต้องอยู่แบบนี้จนเลิกทำงาน ถ้าท้อก็ไม่ต้องเรียนเสียเวลา สุดท้ายก็ออกมาทำงานเร็วขึ้นกว่าเดิม ลำบากกว่าเดิม อยู่ที่น้อง / หวังดี แต่จิงใจ
dawit1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2016, 10:44:39 »

จากรุ่นพี่ คนหนึ่งที่เรียนในมหาวิทยาลัยในกรุงเทพ

จะมาขอแนะนำน้องนะครับ ถ้าอยากทำคะแนนวิชาเลขให้ดี แก้ตัวในไฟนอล ควรหมั่นทำโจทย์เยอะๆ เพราะข้อสอบเลขวิธีการแก้โจทย์ไม่ต่างกันแค่เปลี่ยนตัวเลข หากทำโจทย์ได้ มากๆ เกิน 100ข้อ จะทำได้อย่างชำนาญและรวดเร็ว แนะนำติวกับเพื่อนที่เก่งวิชานี้ด้วยครับ เค้าอาจจะมีเทคนิคการแก้โจทย์ที่เราไม่รู้มากก่นอ หรือถามอาจารย์เพิ่มเติม

------------------------
ไดอารี่ กล้องปากกา
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2016, 16:18:51 »

โชคดีแล้วครับที่ได้เรียน สู้ๆ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ComHanG
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2016, 20:06:39 »

สู้ๆนะครับ พี่ไปเรียน กทม. ตอนแรกก็เป็นเหมือนกันต้องติวอย่างหนักเลย
อย่าจำแต่จงใช้ความเข้าใจ แล้วอะไรๆ จะง่ายขึ้นครับ เลขมันพลิกแพลงได้ตลอด
ถ้าเข้าใจจะพลิกยังไงก็เอาอยู่

ตกใจ ตกใจ
aa1570099
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2019, 20:10:46 »

อัปเดตนะครับ เมื่อสามปีที่แล้วผมได้โพสกระทู้นี้เพราะตอนนั้นผมเครียดจริงๆครับแล้วก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใครตอนนั้นผมสอบวิชา mathematics 1(แคลคูลัสสำหรับวิศวะ) ขึ้นชื่อแคลพระจอมเกล้าธนบุรีแน่นอนครับยากพอๆกับจุฬาเลย ผมได้คะแนนกลางภาค 6.5เต็ม100เลยเครียดมากๆเลยมาโพสลงในเชียงรายโฟกัสนี่แหละครับ ส่วนตัวผมจบชั้น ปวช ที่เทคนิคเชียงราย ช่างอิเล็กทรอนิกส์ครับ การที่ผมไปอยู่บางมดแทบจะไม่มีเด็กที่จบสายช่างมากนักเราเลยมีพื้นฐานน้อยกว่าเด็กสายวิทย์ คณิต ทำให้ทำข้อสอบได้คะแนนเท่านี้ครับ หลังจากนั้นผมได้รับกำลังใจมากมายครับทำให้ตัดสินใจสู้ต่อผมอ่านหลังสือหนักมากครับตั้งใจต้องเก็บทุกเรื่องเพื่อที่จะไม่ได้F สุดท้ายความพยายามก็เป็นผลครับผมได้D+ ครับ คือคะแนนเท่านี้ถ้าจะทำให้ได้เกรดเท่านี้นี่คือยากครับ ผมดีใจมากเพราะผมต้องเรียนแคลถึง3ตัวครับ จากนั้นมา แคล2 และแคล3 ผมตั้งใจมากผมอ่านทุกวันจนได้ รองท็อปของห้อง เพื่อนๆก็อึ้งครับว่าทำไมเด็กช่างอย่างผมทำได้ผมเลยนับถือความพยายามครับ และกำลังใจเป็นส่วนสำคัญครับ ถ้าวันนั้นผมไม่โพสกระทู้นี้ผมก็คงจะไม่มีกำลังสู้เท่านี้หรอกครับ ทำให้ผมรู้ว่าคนเชียงรายไม่ทิ้งกันจริงๆครับ ผมจึงขอบคุณทุกกำลังใจ อยู่กับก็คิดขึ้นมาได้ว่าเคยโพสอะไรลงไป ผมจึงกลับมาตอบครับทุกวันนี้ผมก็ไม่ติดวิชาอะไรครับผมผ่านทุกเทอม เพราะอยากจะจบตามหลักสูตรต้องพยายามครับ ตอนนี้อยู่ช่วงทำโปรเจคจบครับ

ปัจจุบันผมอยู่ปี4 แล้วครับ คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม สาขา วิศกรรมไฟฟ้า มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ครับ
petshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2019, 16:55:41 »

ชื่นชมในความใจนักสู้ของน้องมากๆ น้องเรียนสายวิชาชีพซึ่งเน้นหนักในการปฏิบัติจึงลำบากกว่าคนที่เรียนสายสามัญ ที่เน้นวิชาการมากกว่า แต่สามารถฝ่าฟันมาได้แสดงให้เห็นถึงความเป็นนักสู้ชีวิต ขอให้ประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไปค่ะ ส่งกำลังใจมาให้ค่ะ
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2019, 10:24:32 »

ยินดีด้วยครับ ขออวยพรให้เรียนจบสมดังความมุ่งมั่นและตั้งใจครับ
จบมาแล้วก็ใช้วิชาความรู้ที่มีสร้างฐานะให้มั่นคง
มีเหลือแล้วก็แบ่งปันให้ผู้อื่นด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2019, 18:32:36 »

เข้ามาให้กำลังใจอีกครั้งและแสดงความยินดีล่วงหน้าครับ

* 1572435110570.jpg (56.76 KB, 749x146 - ดู 79 ครั้ง.)

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
หน้า: 1 [2] พิมพ์