เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:17:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอกำลังใจหน่อยคับ ผมท้อแท้กับการเรียน *อัปเดต ผมอยากขอบคุณทุกกำลังใจเมื่อ3ปีก่อนครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอกำลังใจหน่อยคับ ผมท้อแท้กับการเรียน *อัปเดต ผมอยากขอบคุณทุกกำลังใจเมื่อ3ปีก่อนครับ  (อ่าน 4761 ครั้ง)
aa1570099
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2016, 21:39:52 »

ผมเป็นละอ่อนเชียงรายมาเรียนมหาลัยในกรุงเทพคับ ผลคะแนนมิตเทอมคะแนนวิชาแคลูลัสผมได้น้อยมากแต่ผมจะสู้ต่อและผมไม่ได้ดรอปด้วย ครั้งแรกที่รู้คะแนนผมเข่าแทบทรุดเลยคับทำไรไม่ถูก ผมซึมไม่คุยกะใครเลยตอนนี้รู้สึกท้อมากๆเหมือนผมไม่เหลือใครแล้ว ผมสงสารพ่อแม่ที่อุตส่าส่งให้ผมเรียนแต่ผมทำได้แค่นี้ผมรู้สึกแย่จริงๆคับ ขอกำลังใจหน่อยนะคับ

ข้างบนนี้คือสิ่งที่ผมพิมพ์ไปเมื่อ3ปีก่อนครับ อัปเดตวันที่ 8 ต.ค 2562

อัปเดตนะครับ เมื่อสามปีที่แล้วผมได้โพสกระทู้นี้เพราะตอนนั้นผมเครียดจริงๆครับแล้วก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใครตอนนั้นผมสอบวิชา mathematics 1(แคลคูลัสสำหรับวิศวะ) ขึ้นชื่อแคลพระจอมเกล้าธนบุรีแน่นอนครับยากพอๆกับจุฬาเลย ผมได้คะแนนกลางภาค 6.5เต็ม100เลยเครียดมากๆเลยมาโพสลงในเชียงรายโฟกัสนี่แหละครับ ส่วนตัวผมจบชั้น ปวช ที่เทคนิคเชียงราย ช่างอิเล็กทรอนิกส์ครับ การที่ผมไปอยู่บางมดแทบจะไม่มีเด็กที่จบสายช่างมากนักเราเลยมีพื้นฐานน้อยกว่าเด็กสายวิทย์ คณิต ทำให้ทำข้อสอบได้คะแนนเท่านี้ครับ หลังจากนั้นผมได้รับกำลังใจมากมายครับทำให้ตัดสินใจสู้ต่อผมอ่านหลังสือหนักมากครับตั้งใจต้องเก็บทุกเรื่องเพื่อที่จะไม่ได้F สุดท้ายความพยายามก็เป็นผลครับผมได้D+ ครับ คือคะแนนเท่านี้ถ้าจะทำให้ได้เกรดเท่านี้นี่คือยากครับ ผมดีใจมากเพราะผมต้องเรียนแคลถึง3ตัวครับ จากนั้นมา แคล2 และแคล3 ผมตั้งใจมากผมอ่านทุกวันจนได้ รองท็อปของห้อง เพื่อนๆก็อึ้งครับว่าทำไมเด็กช่างอย่างผมทำได้ผมเลยนับถือความพยายามครับ และกำลังใจเป็นส่วนสำคัญครับ ถ้าวันนั้นผมไม่โพสกระทู้นี้ผมก็คงจะไม่มีกำลังสู้เท่านี้หรอกครับ ทำให้ผมรู้ว่าคนเชียงรายไม่ทิ้งกันจริงๆครับ ผมจึงขอบคุณทุกกำลังใจ อยู่กับก็คิดขึ้นมาได้ว่าเคยโพสอะไรลงไป ผมจึงกลับมาตอบครับทุกวันนี้ผมก็ไม่ติดวิชาอะไรครับผมผ่านทุกเทอม เพราะอยากจะจบตามหลักสูตรต้องพยายามครับ ตอนนี้อยู่ช่วงทำโปรเจคจบครับ ผมขอขอบคุณทุกกำลังใจจริงๆครับที่ทำให้ผมสู้จนถึงทุกวันนี้ ขอบคุณครับ

ปัจจุบันผมอยู่ปี4 แล้วครับ คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม สาขา วิศกรรมไฟฟ้า มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2019, 20:29:21 โดย aa1570099 » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2016, 21:56:12 »

พอเห็นนี่รีบเข้ามาตอบเลย
     อย่าท้อ วิชาแคลคูลัสหลายคนที่เขาเรียนเขาก็เจอกันแบบนี้แหละ
aa1570099 บอกว่าได้น้อยแล้วคนอื่นๆ ละ เคยจำได้เมื่อเกือบ 50 ปี
ที่แล้ว ขอย้ำ ไม่ใช่ปี 50 หรือ พศ.2550 แต่เมื่อเกือบ 50 ปีที่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
เรียนวิชา แคลคูลัส ตกกันเกือบหมดห้องมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
      "สู้และสู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้"  ยิ้มกว้างๆ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2016, 21:58:44 »

ผลมันมาจากเหตุ ตรองดูว่าที่ผ่านมาเราละเลยอะไรไปหรือปล่าวคับ ช่วิตนักศึกษาในระดับอุดมศึกษาต้องมีความรับผิดชอบต่อตนเองสูง ให้กำลังใจคับ อย่าท้อ เปรียบเหมือนเราเดินขึ้นเขาแหละคับ เมื่อถึงยอดแล้วจะรับรู้ได้ว่าผลของการที่เรามายืนจุดนี้ได้ มันช่างน่าภูมิใจจริง ๆ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2016, 22:02:52 »

แคลยากจริงครับ ผมโดนไป 3 ตัว ไม่รวมพวกดิสครีต นิวเมอร์ สแตทอีก ถ้าดูท่าไม่รอดนี่แนะนำให้ดรอปเลยครับ ปกติวิชาพวกนี้ตอนซัมเมอร์เปิดทุกปีอยู่แล้ว เก็บแคลปีละตัวก็ยังได้ เพราะพวกแมทที่เหลือค่อยไปเก็บตอนปีสามปีสี่ก็ยังพอได้ วางแผนดีๆครับ เอฟมาจะไม่คุ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2016, 23:55:53 »

....ถ้าไม่เคยเรียนจากที่นี่ ก็ไม่แปลกครับทำไม่ถึงทำข้อสอบไม่ได้.

* 2016-11-02_23-48-00.jpg (252.03 KB, 774x874 - ดู 1338 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 00:03:53 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 08:57:04 »

เรียนคณะอะไรครับ 
ถ้าจำไม่ผิด แคลคูลัสเป็นพื้นฐานของทุกคณะ เวลาที่เรียนปี 1
คณะพวกสายศิลป์ จะมีเรียนแค่ตัวเดียว หลังจากนั้นก็จะไม่มีแล้ว
แต่ถ้าเป็นพวกสายวิทย์ จะมีเรียน advance  เพิ่มไปอีก

แนะนำ ถ้าเรียนคณะทางด้านสายศิลป์ ก็ไม่ต้องกังวล

แต่ถ้าเรียนคณะทางด้านสายวิทย์ ก็ต้องมาทบทวนแล้วว่า
เราชอบและสนใจในสายวิชาเหล่านี้อยู่มั้ย เพราะมันจะมีวิชาคำนวนอีกเยอะแยะตามมา
แคลคูลัสมันเป็นแค่การเริ่มต้น  ถ้ามองแล้วไม่ไหว แนะนำให้ลองดูคณะอื่น ที่เราชอบ
แต่ถ้ายังชอบสายนี้อยู่ ก็ต้องพยายามสู้ต่อไป
อดทน ขยัน หมั่นหาความรู้ มุ่งมั่น  รับรองผ่านจุดแย่ ๆ อันนี้ไปได้แน่นอน

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
aa1570099
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 11:20:45 »

ผมเรียนคณะครุศาสตร์อุตสหกรรมพระจอมเกล้าครับ
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 14:00:01 »

เข้าพระจอมเกล้าได้ก็ถือว่าเก่งในระดับนึงแล้วครับ ที่เหลือคือขยันครับ สมัยก่อนผมอยากเข้ายังเข้าไม่ได้เลยครับ แต่ก็เข้าอีกสถาบันนึง สายช่างเนี่ยแหละครับ สายนี้มันก็ยากแบบนี้แหละครับ แต่สมัยนี้ตัวช่วยมากกว่าสมัยก่อน เดินมาทางนี้แล้วต้องไปให้สุดครับ ยากก็ต้องไป คนที่เหนื่อยกว่าเรายังมีครับ แค่อย่าถอดใจ นึกถึงพ่อกับแม่ที่ส่งเราเรียน ผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้วครับ มันทำใจยากครับ ยิ่งสมัยก่อน ห้องสมุดคือที่พึ่งแต่ก้ยังพึ่งได้ไม่มาก ที่สำคัญ เพื่อนครับเกาะกลุ่มไว้ครับ คนยังสอนลิงขึ้นไปเอามะพร้าวได้ ทำไม คนจะสอนคนให้เก่งไม่ได้ครับ   ... พยายามครับ
aa1570099
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 22:15:15 »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับผมจะทำให้เต็มที่
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 22:50:24 »

คิดถึงหน้าคนในครอบครัวไว้นะครับ กำลังใจมีในนั้น

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2016, 07:53:37 »

ถ้าคุณกำหนดชีวิตก่อนตายไว้ 70 ปี....การเรียนในรั้วมหาลัย 4  ปี มันแค่จิ๊บๆถ้าเทียบกับการใช้ชีวิตข้างนอกในเวลาที่เหลือ
 เมื่อคุณสมัครทำงาน คุณจะพบว่า....เส้นสายยังคงมีการใช้ และมีผลมากกว่าเกรดผลการเรียน
 เมื่อคุณได้ทำงาน..คุณจะพบว่า..  ระดับเกรด ไม่ได้ช่วยตัวคุณไปมากกว่านิสัยและความน่าไว้ใจของคุณ
 เมื่อคุณได้งานดี    คุณจะพบว่า.... ชีวิตยุ่งกับเพื่อนหรือหัวหน้างาน มันพิศดารและต้องปรับตัวเกินหลักสูตรที่ร่ำเรียนมา
 เมื่อคุณเกษียณตัวเอง..คุณจะพบว่า.. หากคุณทุ่มเทไปลุ่มหลงกับชีวิตที่ผ่านมากนัก  วันนั้นรอบกายจะขาดเพื่อนและความอบอุ่นที่ละเลยมา จริงๆ   

#ผมเคยคิดแบบคุณ  คิด...  แล้วผมก็พบ  แบบที่ผมเขียน.. จริงๆ         

3นอ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2016, 11:01:43 »

อะไรไม่สู้แรงบันดาลใจ หามันให้เจอ ผมเคยโดนมาแล้ว โดนเพื่อนดูถูก ถามอะไรไม่เคยบอก ผมก็เลยมาสร้างแรงบันดาลใจเอาชนะ และมันก็ผ่านไปโดยให้เริ่มนับ 1 ใหม่
ส่วนลูกผม ตั้งแต่เด็กๆ ผมฝึกฟุตบอลไม่เคยได้ซักที ป.6 ยังเตะลูกบอลไกลยังไม่ได้เลย พอมา ม.1 เห็นเพื่อนเล่นเก่ง เดาะบอลได้ ผุ้หญิงชอบกันมาก ก็เลยฝึกและสามารถเก่งกว่าคนที่เป็นแรงบันดาลอีกนะครับ
อย่างไรก็ขอให้ยึดแนวนี้นะครับ ผมเชื่อว่า น้องจะผ่านมันไปได้ รองหามันให้เจอ
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2016, 16:33:36 »

ป้าติดF cal 1กับ 2 ไม่ตำ่กว่า4ครั้ง ..ทั้งท้อทั้งเบื่อ ..ลองลง summer ดูนะ มันจะผ่านง่ายกว่า เพราะคนเก่งๆส่วนใหญ่เขาไม่มาลงกันแล้ว เราไม่ต้องไปตัดเกรดกะคนเก่ง
คนเรามันเก่งไม่เหมือนกัน แต่เราจำเป็นต้องเรียนเพราะเป็นวิชาพื้นฐาน เอาให้ผ่านก็พอ แล้วค่อยไปทำคะแนนวิชาอื่น
อีกอย่าง ..ชีวิตเรายังต้องผ่านอะไรอีกเยอะ ..นี่แค่เริ่มต้น อย่าเพิ่งถอดใจ

userd
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2016, 21:41:02 »

เดินหน้าแล้วอย่าถอยหลัง ไม่อย่างนั้นวันหนึ่งเราโตเป็นผู้ใหญ่ จะนึกเสียดายอยากย้อนเวลากลับมา แล้วบ่นกับตัวเองว่า "รู้อย่างนี้ตอนนั้น ตั้งใจเรียนกว่านี้ จะได้ไม่เป็นอย่างนี้"
ไม่อยากให้เจ็บแบบเราค่ะ เราเองเป็นหนึ่งในคนที่อยากย้อนเวลาไปแก้ไขอดีต
MATA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 10:27:59 »

ยิงฟันยิ้ม สู้ๆ ไม่ยากเกินความตั้งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ธันวาคม 2016, 21:22:41 โดย MATA » IP : บันทึกการเข้า
Ready_Go
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 13:46:32 »

ถ้าคุณกำหนดชีวิตก่อนตายไว้ 70 ปี....การเรียนในรั้วมหาลัย 4  ปี มันแค่จิ๊บๆถ้าเทียบกับการใช้ชีวิตข้างนอกในเวลาที่เหลือ
 เมื่อคุณสมัครทำงาน คุณจะพบว่า....เส้นสายยังคงมีการใช้ และมีผลมากกว่าเกรดผลการเรียน
 เมื่อคุณได้ทำงาน..คุณจะพบว่า..  ระดับเกรด ไม่ได้ช่วยตัวคุณไปมากกว่านิสัยและความน่าไว้ใจของคุณ
 เมื่อคุณได้งานดี    คุณจะพบว่า.... ชีวิตยุ่งกับเพื่อนหรือหัวหน้างาน มันพิศดารและต้องปรับตัวเกินหลักสูตรที่ร่ำเรียนมา
 เมื่อคุณเกษียณตัวเอง..คุณจะพบว่า.. หากคุณทุ่มเทไปลุ่มหลงกับชีวิตที่ผ่านมากนัก  วันนั้นรอบกายจะขาดเพื่อนและความอบอุ่นที่ละเลยมา จริงๆ  

#ผมเคยคิดแบบคุณ  คิด...  แล้วผมก็พบ  แบบที่ผมเขียน.. จริงๆ          

ชอบความคิดนี้ค่ะ  ขอบคุณที่โพสเม้นนะค่ะ  และเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ สู้ต่อไปค่ะ
ar jarn jack
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 18:38:05 »

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่คะแนนแคลคูลัสคุณต่ำครับ แต่มันอยู่ที่คุณไม่รู้ว่ามันต่ำเพราะอะไร ตรงนี้ อันตรายครับ เมื่อเจอปัญหาที่มันกวนใจแบบนี้ ตั้งสติครับ คิดถึงพระคุณพ่อ แม่ และคิดให้ออกว่ามันคืออะไร จากนั้นก็ลุยครับ เอากะมันให้เดี้ยงกันไปข้าง ผมเองเคยเรียนตกต่ำถึงขั้นติดโปร เกรดเฉลี่ย1.90 เป็นอะไรที่เลวร้ายมาก ผมนั่งคิดและอยู่กับตัวเองอยู่นาน ผมบอกตัวเองว่า เทอมหน้าผมจะต้องดีขึ้น และก็เปนอย่างที่ตั้งใจครับ เกรดเฉลี่ยผมทะยานจาก1.90.........เปน 3.xx (จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆ มันเกิดขึ้นในช่วงเวลาแค่4เดือนครับ) เอาใจช่วยครับ ทุกวันนี้ผมเปนครุสอนเด็ก ผมทำได้ดีในมุมของผม และแน่นอน คนเราจะมีมุมทีดีที่สุดของตัวเองเสมอ คุณก็น่าจะทำได้นะ ..
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2016, 20:12:07 »

ไม่เคยเรียน แต่เข้ามาอ่านแล้ว รู้สึกดีใจที่คนเชียงรายไม่ทิ้งกัน
ขอบคุณมากค่ะ

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 09:58:32 »

แคลคูลัส จะให้เก่ง คุณต้องทำแบบฝึกหัดไม่ต่ำกว่า 200 ข้อ ทำทุกข้อ ห้ามผ่าน แล้วคุณจะเก่ง ผมเรียนเทอมแรกคะแนนเหมือนคุณเลย เอาหนังสือของ ซอร์ม มาทำตั้งแต่ข้อที่ 1 - ข้อสุดท้าย นอนตี 4 ทุกคืน 3 เดือนติด เทอม 2 ได้ เกรด 4 ตั้งแต่นั้นมา คณิต ผม 4 ตลอด ป.ตรี ยัน เอก คุณอยากชนะข้อสอบคุณต้องชนะตัวเองก่อน สู้ๆ( ผมก็สายช่างเหมือนกัน ไฟฟ้ากำลัง ครับ )

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2016, 10:07:00 »

ผมเรียนคณะครุศาสตร์อุตสหกรรมพระจอมเกล้าครับ

ไม่ธรรมดานะเนี่ย

" ผลคะแนนมิตเทอมคะแนนวิชาแคลูลัสผมได้น้อยมาก "

น้อยน่ะ เท่าไหร่ ?

พวกเก่ง ๆ เกรด 3.8 ยังว่าน้อยเลย

หุ หุ
หน้า: [1] 2 พิมพ์