เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 18:11:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  รบกวนขอความช่วยเหลือครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 2996 ครั้ง)
V-thailand
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 08:32:46 »

มีท่านใดพอจะรู้จักวัดป่าหรือสำนักสงฆ์ที่พอจะให้พักอาศัยรักษาแผลใจ สงบจิตใจ ก่อนจะบวชบ้างมั๊ยครับ ต้องเสียค่าใช้จ่ายให้วัดหรือเปล่า จังหวัดไหนก็ได้ครับ ผมไม่รู้จะหันไปทางไหนแล้ว ชีวิตพังหมด ทั้งงาน เงิน คนรัก ไปหมดแล้ว ตอนนี้ไม่เหลืออะไร ไม่มีห่วงอะไรแล้วครับ แต่ไม่เคยจะคิดสั้น แค่อยากหันหน้าเข้าพึ่งธรรมะ อยู่อย่างสงบไปตลอดชีวิต เพราะอายุก็เยอะแล้ว จะไปทำงานก็คงไม่มีใครรับ หากท่านใดพอจะช่วยได้รบกวนด้วยนะครับ หรือท่านใดจะให้ไปช่วยเฝ้าสวน เฝ้าไร่ ก็ยินดีครับ ไม่เอาค่าจ้างซักบาท ขอแค่มีที่อยู่มีข้าวกินก็พอครับ สิ้นเดือนนี้จะต้องย้ายออกจากหอพักแล้วครับ ไม่เอาอะไรไปซักอย่าง ยกให้แฟนไปหมด  ผมไปแต่แต่ตัวแค่กระเป๋าใบเดียวครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 10:48:02 โดย V-thailand » IP : บันทึกการเข้า
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 09:20:31 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ชีวิตไม่สิ้น ก็ต้องดิ้นกันต่อไป
wichian L SAGOOL
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 12:20:14 »

วัดโกฎิแก้ว    ไปทางเดียวกับวัดห้วยปลาก้าง  แต่เลยทางเข้าวัดห้วยปลาก้างตรงไปประมาณ 3 กม. ทางเข้าวัดอยู่ขวามือครับ
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 20:04:50 »

;)วัดช่วยไม่ได้หรอก ทางโลก ตนเองเท่านั้นที่ต้องช่วยตนเอง  มีท่านนึง2540ยกทรัพย์สินให้เมียหย่ากะว่าจะล้มบนฟูก รับหนี้ธุรกิจยอมล้มละลาย ผลล้มละลายสมใจ(เหลือหะมอยกะรอยยิ้ม) กะว่าจะอยู่กะเมียที่ไหนได้ เมียมีผัวใหม่ย้ายทะเบียนบ้านออกต้นทาง พอเขามาบ้านแจ้งบุกรุก ทุกอย่างเป็นของเมียหมด ท่านผู้นั้น กินนอนไม่ได้แต่ เวลาทุกข์ไม่นั่งเฉยหางานทำให้เหนื่อยทำงาน3เท่าเหนื่อยนอนตื่นทำงาน ไม่มีเวลามาคิดเรื่องเก่า 7ปีจ่ายหนี้หมด10ปีขับเฟอร์รารี่ มีเมียใหม่ที3คน มีสุขตามอัตภาพ เข้าวัดช่วยไม่ได้ต้องใช้ใจตัวเองช่วยตัวเอง จ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* ไม่ทิ้งกัน1.jpg (29.47 KB, 427x622 - ดู 313 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
Ready_Go
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 07:45:27 »

;)วัดช่วยไม่ได้หรอก ทางโลก ตนเองเท่านั้นที่ต้องช่วยตนเอง  มีท่านนึง2540ยกทรัพย์สินให้เมียหย่ากะว่าจะล้มบนฟูก รับหนี้ธุรกิจยอมล้มละลาย ผลล้มละลายสมใจ(เหลือหะมอยกะรอยยิ้ม) กะว่าจะอยู่กะเมียที่ไหนได้ เมียมีผัวใหม่ย้ายทะเบียนบ้านออกต้นทาง พอเขามาบ้านแจ้งบุกรุก ทุกอย่างเป็นของเมียหมด ท่านผู้นั้น กินนอนไม่ได้แต่ เวลาทุกข์ไม่นั่งเฉยหางานทำให้เหนื่อยทำงาน3เท่าเหนื่อยนอนตื่นทำงาน ไม่มีเวลามาคิดเรื่องเก่า 7ปีจ่ายหนี้หมด10ปีขับเฟอร์รารี่ มีเมียใหม่ที3คน มีสุขตามอัตภาพ เข้าวัดช่วยไม่ได้ต้องใช้ใจตัวเองช่วยตัวเอง จ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยากได้คำแนะนำจากคนที่ล้มมากเลยค่ะ 

เพราะตอนนี้เราก็ล้มเหมือนกัน ขายทุก ๆ อย่าง เพื่อใช้หนี้สิน จนไม่เหลือแม้แต่บ้านอยู่ แต่ก็ไม่เคยคิดว่างานที่นี่จะหายากมาก (อาจเพราะความรู้น้อยมั้งค่ะ ทำแต่ค้าขาย )และเพราะไม่ใช่คนที่นี่
       ตอนมานี่ก็คิดจะมาเปิดโรงงานแหละค่ะ แต่ด้วย "ความไว้ใจ" ทำให้ต้องโดนโกงสูญเสียทุก ๆ อย่าง จนเป็นหนี้สิน(เรื่องยาวค่) แต่ก็ใช้หนี้หมดแล้วแหละค่ะ ต้องการเริ่มต้นใหม่ แต่ ทำไม่ได้สักที (อาจเพราะเรามีลูกด้วย จึงไปไหนทำไรได้ไม่มากเพราะเราเป็นห่วงเขาต้องพิจารณาเยอะ ๆ เพราะไม่มีใครช่วยดูอยู่กันแค่สามคนแม่ลูก) ไม่รู้จะเริ่มต้นใหม่ยังไง มีใครพอมีคำแนะนำไหมค่ะ 

ปล. ตอนนี้ก็ตกอยู่ในสภาวะเดียวกับเจ้าของกระทู้ คือย้ายออก
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 09:06:38 »

ยิ้มเท่ห์ ลืมเรื่องเก่าทั้งหมด ตั้งสติมองสิ่งที่เหลือ รถ/บ้าน/ทองทรัพย์อื่น หมดหาใหม่ได้ สมัยก่อนยังทำได้ตอนนี้ก็ต้องทำได้ เพียงโอกาสอาจน้อยลงแต่ยังมี สิ่งที่เสียไปเป็นเพียงภายนอก แต่สมองกับจิตยังอยู่กะตนเอง ใช้ในทางที่ถูก   ปัญหาทั้งหมดคือ ไม่มีเงินพอใช้จ่าย แล้วทำอย่างไรจะพอใช้จ่าย
   หาเพิ่มหรือลดค่าใช้จ่าย  บางอย่างเอาไว้ตอนนี้ไม่จำเป็นละเสีย เรือจม  ห่วงสมบัติอุ้มไปจมตายทิ้งว่ายเข้าฝั่งรอดหาใหม่ เริ่มจากที่เคยเริ่มเอาความชำนาณตนที่มีมากกว่าผู้อื่น เริ่มได้เท่าไรเอาเท่านั้น ส่วนลูกเต้าคือกำไรที่ได้มา   เพียงแต่จะทนต่อการดูแคลนและอดกลั้นต่อคนรอบข้างได้ไหม
ตอนนี้เป็นเชลย จะโดนเตะถีบถากถางขนาดไหนทนเอา
ถ้าฮาเป็นไทเมื่อไรจะยะมันให้ใส้ไหลเลย
                 ตอนนี้หาเงินเพิ่ม หาเพิ่มไม่ได้ลดรายจ่าย ก็เท่ากะเพิ่มเงิน ไม่ต้องกิจกรรมที่ทำ
อย่าไปงมงายไหว้สา พระเจ้าไม่เกี่ยวทางโลก ค้าขายเอากำไรใครบอกลูกค้าซื้อ5ขาย20 บอกซื้อ19เอากำไรบาทเดียว ศีล๕ยังไม่ครบเลย ถ้าจะค้าขาย พระทำได้เพราะทุกอย่างมีคนให้ไม่ต้องหาเอง ท่านที่เคยโดนเมียทำ เลยมี3 ท่านกล่าวว่า ถ้ามี1เกิดแย่งชิงโก่งราคา คนที่ต้องการเหนื่อย ถ้ามี3ท่านเป็น1ทั้งสามแย่งชิงท่านโก่งราคา ลองทำครับ 
 หาสิ่งที่ได้เปรียบคนอื่นในสิ่งที่ท่านมี แล้วโอกาสไม่มารอใครหน้าบ้าน ถ้าผ่านมาต้องคว้าทันที

* งานแยะ.jpg (16.52 KB, 264x480 - ดู 314 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
V-thailand
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 13:24:33 »

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ผมก็คงรอเวลาย้ายออกจากหอ แต่ก็ยังไม่ได้งานที่ไหน และก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะหันไปทางไหนครับ มันคิดอะไรไม่ออก สับสนไปหมด คิดจนปวดหัว ทานยาแก้ปวดไปหลายแผงแล้วครับ
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2016, 13:14:56 »

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่ เคยทำงานอะไรมาก่อนพอจะช่วยได้นะถ้าคุณอยากทำ ตอนนี้ต้องการช่างทำสายไฮดรอลิคและงานเกี่ยวกับเครื่องจักรไม่เคยทำมาก่อนก็สามารถฝึกหัดได้แต่ต้องขยัน มีความสนใจเรียนรู้งานที่สำคัญคือต้องซื่อสัตย์ อ่อลืมบอกร้านเราอยู่จ.ตากนะมีสองสาขาที่ตัวเมืองตากกับแม่สอด อาจจจะได้อยู่ที่ใดที่หนึ่ง ตัวเราเป็นคนเชียงรายแต่มาอยู่ตาก ยังไงPMมาถามรายละเอียดก่อนก็ได้นะ
sama-air
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2016, 17:19:52 »

สู้ๆคับ เป็นกำลังใจไห้คับ  ยิงฟันยิ้ม

(((((ดีกรีมันพาไป)))))
pukkalir
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 20:21:31 »

มีท่านใดพอจะรู้จักวัดป่าหรือสำนักสงฆ์ที่พอจะให้พักอาศัยรักษาแผลใจ สงบจิตใจ ก่อนจะบวชบ้างมั๊ยครับ ต้องเสียค่าใช้จ่ายให้วัดหรือเปล่า จังหวัดไหนก็ได้ครับ ผมไม่รู้จะหันไปทางไหนแล้ว ชีวิตพังหมด ทั้งงาน เงิน คนรัก ไปหมดแล้ว ตอนนี้ไม่เหลืออะไร ไม่มีห่วงอะไรแล้วครับ แต่ไม่เคยจะคิดสั้น แค่อยากหันหน้าเข้าพึ่งธรรมะ อยู่อย่างสงบไปตลอดชีวิต เพราะอายุก็เยอะแล้ว จะไปทำงานก็คงไม่มีใครรับ หากท่านใดพอจะช่วยได้รบกวนด้วยนะครับ หรือท่านใดจะให้ไปช่วยเฝ้าสวน เฝ้าไร่ ก็ยินดีครับ ไม่เอาค่าจ้างซักบาท ขอแค่มีที่อยู่มีข้าวกินก็พอครับ สิ้นเดือนนี้จะต้องย้ายออกจากหอพักแล้วครับ ไม่เอาอะไรไปซักอย่าง ยกให้แฟนไปหมด  ผมไปแต่แต่ตัวแค่กระเป๋าใบเดียวครับ.
ทุกอย่างจะต้องสู้คร้บ ชีวิตมันเป็นของเราครับ เราจะต้องกำหนดของเราเอง หาอะไรทำสิครับ จะได้ไม่ต้องคิดถึงเรื่องเก่าสมองของคนเรามันจะต้องเดินหน้าครับ ขอให้ชีวิตคุณสมหวังด้วยนะครับ
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2016, 23:50:27 »

ชีวิตคนเรามีปัญหา มีความทุกข์ มีความสุข เป็นเพื่อนเดินทางค่ะ  
วางเฉยกับความสุข  วางเฉยกับความทุกข์  คิดซะว่าทุกอย่าง  เกิดได้ก็หายได้ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นมาแล้วอยู่นานตลอดไปได้  
เปรียบเหมือนชีวิตคนเรานี่แล่ะค่ะ  เกิดเมื่อไหร่เรารู้  ตายเมื่อไหร่ ไม่มีสิทธิ์รู้เลย

ปัญหาที่คุณประสบอยุ่วันนี้  มันอาจจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่ที่สุดในชีวิตของคุณก็เป็นได้นะคะ
เชื่อว่าคุณจะเข้มแข็งขึ้นในทุกๆ วัน  และเมื่อผ่านพ้นช่วงนี้ไปได้  
วันหนึ่ง  คุณจะหันมามองว่า  "ปัญหาที่คุณผ่านมานั้น  มันช่างเล็กนิดเดียวเอง"

น่าดีใจ  ที่คุณหันหาทางสงบในยามเมื่อมีปัญหา  เท่านี้  ก็ถือว่าคุณมีสติในระดับที่ค่อนข้างสูงแล้วค่ะ
ขอให้คุณเข้มแข็ง  มีสติ  มีสมาธิ   แล้วปัญญาคุณจะเกิดค่ะ

หากอยากหาที่สงบ  แบบหิ้วกระเป๋าไปใบเดียวจริงๆ  ขอให้คุณเตรียมดอกไม้ ธูปเทียนอีกซัก 1 กำนะคะ  
ตรงไปวัดพระธาตุดอยกองข้าว ถวายดอกไม้ธูปเทียนบูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้วแจ้งความจำนงค์ต่อพระอาจารย์ที่พบเจอได้เลยค่ะ  
วัดพระธาตุดอยกองข้าว ไปทางเรือนจำดอยฮาง  ก่อนถึงเรือนจำเล็กน้อย   ซึ่งเป็นวัดป่า วัดสายปฏิบัติ  
มีพระอาจารย์ค่อยสอนให้ปฏิบัติ รักษาศีล สวดมนต์ทำวัตรเช้าเย็น  เดินจงกลม ทำสมาธิ  

ขออนุโมทนาบุญด้วยล่วงหน้าเลยนะคะ  ขอให้คุณบรรลุด้วยธรรม และกลับมาเข้มแข็ง กลับมาก้าวเดินต่อไปค่ะ

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2016, 22:06:58 »

ชีวิตเป็นไงบ้างแล้วค่ะขอให้ผ่านไปด้วยดีนะค่ะ ถ้ามองออกไปชีวิตก็แค่นี้เนอะ ความรักเป็นแค่ความรู้สึกมันเลยเปลี่ยนได้เสมอ สู้ๆๆนะค่ะการเปลี่ยนแปลงนำพาเราไปสู่สิ่งที่ดีก่วาเสมอ
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2016, 10:53:38 »

อุปสรรคและปัญหา ก็เหมือนกำแพงที่เราจะต้องข้ามไปให้ได้ เพียงแต่ครั้งนี้อาจจะเป็นกำแพงที่สูงขึ้นมาหน่อย
สวรรค์จึงสร้างบททดสอบ ความอดทนและความพยายามของเรา เพื่อให้เราได้แกร่งขึ้นครับ.

kayzabt
สร้างอะไรก็สร้างได้
ชั้นประถม
*

สิ่งใดสร้างทุกข์แก่ผู้อื่น สิ่งนั้นสมควรงดเว้น

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2017, 14:39:43 »

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ผมก็คงรอเวลาย้ายออกจากหอ แต่ก็ยังไม่ได้งานที่ไหน และก็ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะหันไปทางไหนครับ มันคิดอะไรไม่ออก สับสนไปหมด คิดจนปวดหัว ทานยาแก้ปวดไปหลายแผงแล้วครับ

กลับไปตั้งตัวที่บ้านเกิดก่อนมั้ยครับ ถ้ามีที่ไร่ที่นา ก็น่าจะทำอะไรได้บ้างนะครับ
ลองๆดู ผมก็กำลังจะกลับบ้านเกิดไปทำไร่นาและดูแลพ่อแม่ไปด้วยครับ
เพราะจากประสบการณ์ที่ผ่านๆมาทำให้รู้ครับ ไม่ว่าเราจะแย่ขนาดไหนๆ
สุดท้ายพ่อแม่ก็ยังรักเราเหมือนเดิมครับ ต่างจากคู่ใจที่เคยคิดว่ารักกันจริง
พอเห็นเราในมุมที่เขาไม่ชอบ เขาก็บอกรับไม่ได้ ไอ้เราก็ทำใจและมีแต่พ่อและแม่
ไม่ว่าเราจะทุเรศ สกปรก ขนาดไหนท่านก็ไม่เคยรังเกียจเราเลยแม้แต่ครั้งเดียว
มีแต่ให้กำลังใจเรา จงสู้ต่อไปครับ บางครั้งถ้าทางโลกมันเหนื่อยล้าเกินไปก็ลอง
หาทางธรรมหรือทำบุญทำกุศลกับมนุษย์ด้วยกันบ้างก็ได้ครับ อาจจะช่วยเยียวยาจิจใจได้

Design By Mr.K
รับออกแบบบ้าน 3D 2D และทำ BOQ ในราคาเบาๆ พร้อมออฟชั่นในการบริการเพียบ
แบบบ้านถือว่าเป็นด่านแรกที่สำคัญในการสร้างบ้าน เพื่อเป็นการกำหนดข้อตกลงที่ชัดเจน
0624757407 ธนาธิป ไชยวุฒิ
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2017, 20:32:24 »

ท่าน kayzabt บ่รับสร้างบ้านแล้วกะครับ  ผมกำลังฮอมเงินจะแป๋งบ้านโดยใจ้บริการท่านเออเอ้ยจะปิ๊กไปบ้านเหียละ
kayzabt
สร้างอะไรก็สร้างได้
ชั้นประถม
*

สิ่งใดสร้างทุกข์แก่ผู้อื่น สิ่งนั้นสมควรงดเว้น

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2017, 08:14:34 »

ท่าน kayzabt บ่รับสร้างบ้านแล้วกะครับ  ผมกำลังฮอมเงินจะแป๋งบ้านโดยใจ้บริการท่านเออเอ้ยจะปิ๊กไปบ้านเหียละ

ยังรับเหมือนเดิมครับผม แต่หลักผมจะกลับไปช่วยพ่อและแม่ทำเกษตรไปด้วย
อาจจะไม่ค่อยได้เข้าดูหน้างานบ่อย แต่ยังไงก็หายห่วงครับเพราะยังเหลือเพื่อนคู่ใจคอยดูแลอยู่ครับ
เดิมที ช่วยกันกับเพื่อน 2 คนอยู่แล้วครับ ในส่วนผม จะเน้นเวลาส่วนใหญ่ ณ หลังจากนี้ไปอีกซัก 4 -5
เดือนมีโปรเจคไป ตระเวนสร้างบ้านให้ผู้ยากไร้แถวๆบ้านเกิดน่ะครับ ค่าแรงฟรีๆๆ วัสดุก็หาบริจาคเอา
ยังไงขอทำบุญทำกุศลเยอะๆก่อนครับ แล้วค่อยมาลุยงานก่อสร้างแบบเพียวๆต่อ อิอิ แต่ยังไงก็หายห่วงครับ
ถ้าเป็นบ้านแบบ ที่ท่านสนใจตัวนั้น ยังไงผมก็จะกลับมาทำให้แน่นอนครับ เพราะผมชอบงานที่มันเป็นงานศิลปะ ไม่ใช้ว่าผมเลือกงานนะครับ แต่ส่วนใหญ่งานทั่วไป เจ้าของบ้านเอาแต่เซฟ ทำแล้วออกมางานจะไม่ค่อยดีและสวย ผมก็ไม่เคยรับเลยครับ บ้านพวกผมสร้างแพงกว่าชาวบ้านหน่อยนะครับท่านกระผมขอบอกไว้ก่อนเลยอิอิ แต่ยังไง งานที่ผมสร้างมันเป็นงานศิลป์แน่นอนว่าต้องสวยครับ และ แข็งแรงทนทานด้วยครับ เพราะผม ถนัดมากเรื่องงานคอนกรีต แต่ผมแนะนำให้สร้างก่อน 2562 นะครับ เพราะราคา คอนกรีตจะพุ่งไปหลายเท่าเลยครับผม ยังไงถ้าพอมีคนรู้จักอยากสร้างบ้านงานไม้ทรงไทย แนะนำผมด้วยนะครับ งานไม้ทรงไทย พ่อผมลุยเองครับ ประสบการณ์ด้านช่างไม้กว่า 30 ปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มกราคม 2017, 09:07:49 โดย kayzabt » IP : บันทึกการเข้า

Design By Mr.K
รับออกแบบบ้าน 3D 2D และทำ BOQ ในราคาเบาๆ พร้อมออฟชั่นในการบริการเพียบ
แบบบ้านถือว่าเป็นด่านแรกที่สำคัญในการสร้างบ้าน เพื่อเป็นการกำหนดข้อตกลงที่ชัดเจน
0624757407 ธนาธิป ไชยวุฒิ
หน้า: [1] พิมพ์