เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 21:42:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากได้กลุ่มคนหรือผู้ที่จะทำให้สิ่งนี้เป็นจริงได้ในเชียงรายครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน อยากได้กลุ่มคนหรือผู้ที่จะทำให้สิ่งนี้เป็นจริงได้ในเชียงรายครับ  (อ่าน 3350 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 12:00:32 »

จริงๆ ถ้าจะทำกันจริงๆ ก็ไม่ใช่เรื่องยากเกินกว่ากำลังครับ

เพียงแต่คงจะต้องทำกันเอง โดยไม่มีหน่วยงานไหนสนับสนุนเท่านั้น

หลักที่ผมคิดไว้คือ จะต้องมีตัวตั้ง ตัวตี สักคนเพื่อจัดกำหนดการหรือเตรียมอุปกรณ์

พอได้แล้วก็แค่มี โต๊ะสักตัว คลุมโต๊ะด้วยผ้าสีดำ-ขาว

แล้วตั้งพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ไว้บนโต๊ะ

รวมตัวกันในเกาะกลางหอนาฬิกา พอหลังทุ่ม ก็เริ่มดำเนินการ

จุดเทียนและร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีกันได้เลย

หลังจากร้องเสร็จก็ยืนไว้อาลัยสักครู่ เก็บของ เก็บขยะที่เราอาจทำหล่นทิ้ง

และจึงแยกย่ายกลับบ้านกันครับ หลักๆ ก็จะมีเพียงเท่านี้ครับ

แต่มันจะยากที่การบริหารจัดการนี้แหละครับ

ขอบคุณครับ

Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 12:49:04 »

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 13:04:01 »

กำลังจะมาโพสพอดีเลยครับลุงคิว

ขอบคุณที่มาแจ้งครับ

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 13:11:49 »

จริงๆ ถ้าจะทำกันจริงๆ ก็ไม่ใช่เรื่องยากเกินกว่ากำลังครับ

เพียงแต่คงจะต้องทำกันเอง โดยไม่มีหน่วยงานไหนสนับสนุนเท่านั้น

หลักที่ผมคิดไว้คือ จะต้องมีตัวตั้ง ตัวตี สักคนเพื่อจัดกำหนดการหรือเตรียมอุปกรณ์

พอได้แล้วก็แค่มี โต๊ะสักตัว คลุมโต๊ะด้วยผ้าสีดำ-ขาว

แล้วตั้งพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ไว้บนโต๊ะ

รวมตัวกันในเกาะกลางหอนาฬิกา พอหลังทุ่ม ก็เริ่มดำเนินการ

จุดเทียนและร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีกันได้เลย

หลังจากร้องเสร็จก็ยืนไว้อาลัยสักครู่ เก็บของ เก็บขยะที่เราอาจทำหล่นทิ้ง

และจึงแยกย่ายกลับบ้านกันครับ หลักๆ ก็จะมีเพียงเท่านี้ครับ

แต่มันจะยากที่การบริหารจัดการนี้แหละครับ

ขอบคุณครับ

เสียดายที่ผมมาอ่านเจอช้าไป ผมเห็นด้วยและชื่นชมในการจัดกิจกรรมครั้งนี้ สิ่งที่ผมห่วงคือถ้าจำนวนคนมาจำนวนมาก คือเรื่องการบริหารจัดการ
1. เรื่องเสียง เราจะควบคุมคนจำนวนมากได้อย่างไร ให้เกิดความพร้อมเพรียง และความเป็นระเบียบเรียบร้อย ซึ่
จำเป็นต้องใช้เครื่องขยายเสียง
2. ความสะอาด เรื่องของขยะซึ่งแน่นอนต้องมากับคนจำนวนมากนี่แล่ะ จะประชาสัมพันธ์อย่างไร และขอความร่วมมืออย่างไร
3. เทียนที่จุดแล้ว เมื่อเสร็จพิธี จะต้องขอความร่วมมือให้ดับเทียนและนำกลับไปด้วย ไม่เอาไปปักตามฐานหอนาฬิกา หรือตามกระบะปลูกดอกไม้เกาะกลางถนน หรือตามฟุตบาท ซึ่งปัญหาที่ตามมาคือคราบน้ำตาเทียน และเรื่องของอัคคีภัย
4. เรื่องการจราจร หากมวลชนหลั่งไหลมาทั่วสารทิศ จะจอดที่ไหน
5. การจราจรจร ซึ่งแน่นอนหากคนมาก ต้องล้นลงมาถนน แล้วเราจะบริหารจัดการด้านการจราจรอย่างไร ต้องขอความร่วมมือจากตำรวจจราจรมาอำนวยความสะดวก
6. น้ำดื่ม ต้องขอความร่วมมือผู้มีจิตอันเป็นกุศล นำน้ำมาแจก
7. สถานที่ ต้องมีพระบรมฉายาลักษณ์แน่นอน แต่ต้องสมพระเกียรติ
ผมได้นำเรื่องนี้เสนอไปที่ท่านปลัดเทศบาล เพื่อนำเสนอท่านนายกเทศมนตรี ว่าทางเทศบาลนครเชียงรายเห็นว่าอย่างไร และผมเสนอท่านปลัดนำเรียนท่านนายก เสนอให้เทศบาลออกมาเป็นแม่งาน เพราะก่อนหน้านี้ท่านปลัดได้ปรึกษาผมเรื่องที่เทศบาลจะจัดพิธีบำเพ็ญกุศล ผมจึงนำเรื่องนี้หารือไปด้วย
แต่เนื่องจากระยะเวลากระชั้นชิดมากเกินไป อาจจะไม่สามารถดำเนินการได้ทัน น่าเสียดายมากครับ
แต่ก็ชื่นชมและให้กำลังใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 15:33:53 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 13:39:00 »

ผมขอเสนอเพิ่มเติมให้มีธีมของงานด้วยครับ เช่น "แสงเทียนจากใจรัก ถวายภักดิ์องค์ภูมี" หรือ "จุดเทียนจากใจรัก ถวายภักดิ์องค์ภูมิพล" อันนี้คิดแบบไวๆ นะครับ
และข้อความอยากให้เขียนว่า "ขอเชิญชวนพสกนิกรชาวเชียงราย ร่วมจุดเทียนและร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี ถวายความอาลัยพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น อันหาที่สุดมิได้  ในวันศุกร์ที่ ...... โดยพร้อมเพียงกัน"

ส่วนกำหนดการ พิธีการผมก็อาจจะช่วยได้บางส่วนนะครับ ถ้าต้องการความช่วยเหลือก็ยินดีครับ และได้ส่งรายละเอียดไปให้น้องๆ สื่อมวลชนที่รู้จักกันบางส่วน ให้ช่วยประชาสัมพันธ์ให้แล้วครับ
Jittangkoon614
ชั้นประถม
*

แค่ความคิดเปลี่ยน ชีวิตคุณก็เปลี่ยน

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 15:08:40 »

ประกาศครับ เนื่องด้วยหน่วยงานทุกภาคส่วนทั้งผู้ว่ราชการจังหวัดและท่านนายกเทศบาลเชียวราย ให้ความสนใจและเห็นชอบกับกิจกรรมนี้
จึงคิดว่าอยากให้กิจกรรมดังกล่าวมีความยิ่งใหญ่สมพระเกียรติของพระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลที่9 และให้ยิ่งใหญ่เพื่อคนเชียงรายและจังหวัดเชียงรายจึงจะมาสนับสนุนกิจกรรมนี้ด้วย จึงอยากขอเลื่อนวันการจัดงานเพื่อการเตรียมพร้อมในการจัดงานให้สมบูรณ์แบบที่สุด
พรุ่งนี้จะมีประชุมระหว่างท่านผู้ว่าและท่านนายกกับผู้เกี่ยวข้องรวมทั้งผม เผื่อจะได้กำหนดวันออกมาให้เร็วที่สุดครับ
ต้องขออภัยมาณ.ที่นี้ และเมื่อได้วันที่แน่นอนอีกครั้งจะรีบมาบอกครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 15:56:37 »

ประกาศครับ เนื่องด้วยหน่วยงานทุกภาคส่วนทั้งผู้ว่ราชการจังหวัดและท่านนายกเทศบาลเชียวราย
ให้ความสนใจและเห็นชอบกับกิจกรรมนี้ จึงคิดว่าอยากให้กิจกรรมดังกล่าวมีความยิ่งใหญ่
สมพระเกียรติของพระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลที่9 และให้ยิ่งใหญ่เพื่อคนเชียงรายและจังหวัดเชียงราย
จึงจะมาสนับสนุนกิจกรรมนี้ด้วย จึงอยากขอเลื่อนวันการจัดงานเพื่อการเตรียมพร้อมในการจัดงานให้สมบูรณ์แบบที่สุด
พรุ่งนี้จะมีประชุมระหว่างท่านผู้ว่าและท่านนายกกับผู้เกี่ยวข้องรวมทั้งผม เผื่อจะได้กำหนดวันออกมาให้เร็วที่สุดครับ
ต้องขออภัยมาณ.ที่นี้ และเมื่อได้วันที่แน่นอนอีกครั้งจะรีบมาบอกครับ

ยังไงก็ฝากรบกวนเป็นธุระให้ด้วยและแจ้งข่าวด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.กำหนดการข้างบนนั้น ตอนนี้ได้เลื่อนกำหนดไปก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 16:44:34 โดย น้าวัยทองฯ » IP : บันทึกการเข้า

ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 18:52:49 »

ฝากลบกระทู้ไปก่อนก็ได้ครับ จะได้ไม่สับสนครับ
ถ้าทางจังหวัดแจ้งกำหนดวันที่มายังไงจะรีบมาแจ้งอีกครั้งครับ

ขออภัยน่ะครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 21:21:12 »

รับทราบเจ้า

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 21:24:05 »

ประกาศครับ เนื่องด้วยหน่วยงานทุกภาคส่วนทั้งผู้ว่ราชการจังหวัดและท่านนายกเทศบาลเชียวราย ให้ความสนใจและเห็นชอบกับกิจกรรมนี้
จึงคิดว่าอยากให้กิจกรรมดังกล่าวมีความยิ่งใหญ่สมพระเกียรติของพระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลที่9 และให้ยิ่งใหญ่เพื่อคนเชียงรายและจังหวัดเชียงรายจึงจะมาสนับสนุนกิจกรรมนี้ด้วย จึงอยากขอเลื่อนวันการจัดงานเพื่อการเตรียมพร้อมในการจัดงานให้สมบูรณ์แบบที่สุด
พรุ่งะมีประชุมระหว่างท่านผู้ว่าและท่านนายกกับผู้เกี่ยวข้องรวมทั้งผม เผื่อจะได้กำหนดวันออกมาให้เร็วที่สุดครับ

Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2016, 21:46:18 »

กิจกรรมหนึ่งที่ได้ร่วม คือจุดเทียนถวายความอาลัย แด่ พ่อของแผ่นดิน และร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2559 ณ สนามฟุตบอล มทร.ศรีวิชัย สงขลา / หากอยู่เชียงรายก็คงร่วมกิจกรรมที่เชียงราย

* Songkhla_1.jpg (60.5 KB, 960x720 - ดู 107 ครั้ง.)
คนกินเจ
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 00:29:25 »

ให้ช่วยแชร์ในไลน์ต่อๆกันมา ผมก็แชร์ไลน์ไปหลายกลุ่มละ คนอื่นๆอีกเยอะที่ช่วยแชร์ เขาไม่ได้เข้ามาอ่านในนี้ แล้วจะทำยังไงละท่าน แทบทุกกลุ่มของโรงเรียน กลุ่มเพื่อนๆเขาแชรืกันไปไกลแล้ว
  ............ขอโทษนะ.....น่าจะคิดกันตั้งนาน ไม่ใช่จะพึ่งมาประชุมกันตอนนี้

ข้อความที่ขอให้แชร์ต่อๆกันมา  
" ฝากบอกต่อด้วยครับ
นัดกันครับศุกร์ที่4นี้ เวลาทุ่มครึ่งหอนาฬิกา ร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี
ช่วยกันแชร์ช่วยกันนัดให้มากที่สุด คนเชียงรายมาระลึกถึงพระองค์ท่านกันครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 00:37:43 โดย คนกินเจ » IP : บันทึกการเข้า
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 07:54:25 »

ให้ช่วยแชร์ในไลน์ต่อๆกันมา ผมก็แชร์ไลน์ไปหลายกลุ่มละ คนอื่นๆอีกเยอะที่ช่วยแชร์ เขาไม่ได้เข้ามาอ่านในนี้ แล้วจะทำยังไงละท่าน แทบทุกกลุ่มของโรงเรียน กลุ่มเพื่อนๆเขาแชรืกันไปไกลแล้ว
  ............ขอโทษนะ.....น่าจะคิดกันตั้งนาน ไม่ใช่จะพึ่งมาประชุมกันตอนนี้

นัดกันครับศุกร์ที่4นี้ เวลาทุ่มครึ่งหอนาฬิกา ร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี
ช่วยกันแชร์ช่วยกันนัดให้มากที่สุด คนเชียงรายมาระลึกถึงพระองค์ท่านกันครับ"

ผมก็ว่าไม่ยากนะครับ ในเมื่อครั้งแรกแชร์ได้ ครั้งที่ 2 ก็ช่วยแชร์ไปอีกสักครั้งซิครับ ว่ากิจกรรมมีการยกเลิกไปก่อน เพื่อเตรียมจัดใหม่ให้ยิ่งใหญ่และสมพระเกียรติ โดยทุกหน่วยงานจะเข้ามามีส่วนร่วมด้วย เท่านี้ก็จบละครับ  ทางผู้ที่ริเริ่มเขาก็มีความปรารถนาดี และอยากให้ทุกคนได้ร่วมแสดงออกถึงความจงรักภักดี  แต่ ณ วินาทีนี้เราก็ต้องช่วยเขาประชาสัมพันธ์ยกเลิกกิจกรรม อย่ามาตำหนิกันเลยครับ ถ้าเขารู้ว่าจะมีผู้คนและหน่วยงานต่างๆ ให้ความสำคัญ ก็คงมีการประชุมเตรียมการให้ดีกว่านี้แล้วครับ เราควรให้ความชื่นชมและให้กำลังใจคนจัดนะครับ ช่วยๆ กันครับ ถึงแม้ในความคิดของผมจะไม่เห็นด้วยกับการจัดกิจกรรมแบบเร่งด่วนั้งแต่แรก  แต่ก็ไม่ได้บอกใครว่าไม่เห็นด้วย เหมือนที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา เพราะกิจกรรมมันจัดขึ้นด่วนและไม่ได้เตรียมการพอสมควร แต่ผมก็ไม่ตำหนิผู้จัดนะครับ ก็ได้แต่ให้ข้อคิดเห็น ให้กำลังใจ และช่วยเหลือเพื่อให้กิจกรรมบรรลุเป้าหมาย เท่าที่ความสามารถจะมีอยู่ครับ ช่วยๆ กันอีกครั้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 07:58:00 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 08:31:57 »

ที่จริงก็มีการจัดในเชียงรายหลายที่แล้ว จะกลุ่มเล็กกลุ่มใหญ่ จังหวัดก็ทำ เช่นhttp://region3.prd.go.th/ct/news/viewnews.php?ID=161021154721  หรือ มหาวิทยาลัย  แต่สถานที่ค่อนข้างใหญ่ กว้างขวาง สะดวก

การใช้จุดหอนาฬิกาทำได้ครับ เราเคยมีกิจกรรมมาแล้วมากมาย แต่ปัญหาจราจรต้องได้รับการดูแลอย่างดี  ชาวบ้านควรรู้การรับมือหลีกเลี่ยง เอกชนเคยใช้จุดนี้มาแห่แบบพลการยังถูกชาวบ้านตำหนิรถติดทั่วเมือง

หากหน่วยงานเข้าช่วยแบบนี้ ผมว่า ก็จะราบรื่นเป็นอย่างดีเลยครับ

* 161021154721.jpg (21.56 KB, 292x145 - ดู 73 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 08:40:13 โดย jesa » IP : บันทึกการเข้า

คนกินเจ
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 08:49:19 »

ผมก็ว่าไม่ยากนะครับ ในเมื่อครั้งแรกแชร์ได้ ครั้งที่ 2 ก็ช่วยแชร์ไปอีกสักครั้งซิครับ ว่ากิจกรรมมีการยกเลิกไปก่อน เพื่อเตรียมจัดใหม่ให้ยิ่งใหญ่และสมพระเกียรติ โดยทุกหน่วยงานจะเข้ามามีส่วนร่วมด้วย เท่านี้ก็จบละครับ  ทางผู้ที่ริเริ่มเขาก็มีความปรารถนาดี และอยากให้ทุกคนได้ร่วมแสดงออกถึงความจงรักภักดี  แต่ ณ วินาทีนี้เราก็ต้องช่วยเขาประชาสัมพันธ์ยกเลิกกิจกรรม อย่ามาตำหนิกันเลยครับ ถ้าเขารู้ว่าจะมีผู้คนและหน่วยงานต่างๆ ให้ความสำคัญ ก็คงมีการประชุมเตรียมการให้ดีกว่านี้แล้วครับ เราควรให้ความชื่นชมและให้กำลังใจคนจัดนะครับ ช่วยๆ กันครับ ถึงแม้ในความคิดของผมจะไม่เห็นด้วยกับการจัดกิจกรรมแบบเร่งด่วนั้งแต่แรก  แต่ก็ไม่ได้บอกใครว่าไม่เห็นด้วย เหมือนที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา เพราะกิจกรรมมันจัดขึ้นด่วนและไม่ได้เตรียมการพอสมควร แต่ผมก็ไม่ตำหนิผู้จัดนะครับ ก็ได้แต่ให้ข้อคิดเห็น ให้กำลังใจ และช่วยเหลือเพื่อให้กิจกรรมบรรลุเป้าหมาย เท่าที่ความสามารถจะมีอยู่ครับ ช่วยๆ กันอีกครั้งนะครับ

ง่ายๆเน๊าะกับการแก้ปัญหา...ไม่ยากหรอกคับกับการแชร์ใหม่อีกสักกี่ครั้งกับการร่วมกิจกรรมใหญ่ ดีเลยครับที่มีหน่วยงานใหญ่ๆระดับจังหวัดเข้ามาร่วมสนับสนุน ผมเห็นด้วย
     แต่....หลายๆคนก็คงจะคิดเหมือนผม ติดใจตรงที่ ...พึ่งจะมาคิดริเริ่มประชุมกันกันตอนนี้เหรอ  จว.อื่นเขาก็ทำกันไปหลายจว.ละ ..ออ..ครับเข้าใจครับชร.งานยุ่งมาก ยุ่งกว่าที่อื่น
     ต้องขอบคุณท่าน "ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น" ที่ออกมาตั้งกระทู้จุดประกายเชิญชวน และขอบคุณกลุ่มคนอีกกลุ่มที่ริเริ่มร่วมกันหาคนเข้ามาร่วมทุกวิถีทางอาศัยแค่สื่อออนไลน์ให้ช่วยบอกต่อ มันอาจจะไม่ยิ่งใหญ่เหมือนที่อื่นเขาทำ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ถ้าไม่มีท่าน ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น กับกลุ่มคนที่ริเริมจะทำศุกร์นี้ ไม่รู้กิจกรรมแบบนี้จะเกิดใหมเชียงราย หรือจะเกิดเมือใหร่
.......ยังไงก็ขอขอบคุณหน่วยงานระดับจว.และหน่วยงานอื่นๆที่ร่วมเข้ามาสนับสนุน...มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 17:39:44 โดย คนกินเจ » IP : บันทึกการเข้า
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 21:00:22 »

เป็นกำลังใจให้ผู้ร่วมงาน ริเริ่มงาน รอช่วยงาน ทุกๆท่านเน้อเจ้า

maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 21:26:09 »

เป็นกำลังใจให้ผู้ร่วมงาน ริเริ่มงาน รอช่วยงาน ทุกๆท่านเน้อเจ้า

วันเสาร์ที่ 5 พ.ย. ที่จะถึงนี้ ในช่วงค่ำ ที่ ม.แม่ฟ้าหลวง จะมีกิจกรรมแปลอักษรคน พร้อมกับจุดเทียนถวายความอาลัยเป็นรูปเลข ๙ แล้วภายในเลข ๙ จะมีรูปลายเส้นพระบรมสาทิศลักษณ์ คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ รอบๆ เลข ๙ จะเป็ยรูปแผนที่ประเทศไทย มีบุคลากร นักศึกษา ร่วมประมาณ 3000 คน และมีศิษย์เก่าที่เดินทางมาจากทั่วประเทศ เพื่อจะมาร่วมกิจกรรมอีกเกือบ 1000 คนครับ เดี๋ยวจะเอาภาพมาฝากครับ

* 1386187389-ourKingbyo-o.jpg (38.08 KB, 214x314 - ดู 55 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 21:50:36 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 21:32:07 »

วันเสาร์ที่ 5 พ.ย. ที่จะถึงนี้ ในช่วงค่ำ ที่ ม.แม่ฟ้าหลวง จะมีกิจกรรมแปลอักษรคน พร้อมกับจุดเทียนถวายความอาลัยเป็นรูปเลข ๙ แล้วภายในเลข ๙ จะมีรูปลายเส้นพระบรมสาทิศลักษณ์ คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ รอบๆ เลข ๙ จะเป็ยรูปแผนที่ประเทศไทย มีบุคลากร นักศึกษา ร่วมประมาณ 3000 คน และมีศิษย์เก่าที่เดินทางมาจากทั่วประเทศ เพื่อจะมาร่วมกิจกรรมอีกเกือบ 1000 คนครับ เดี๋ยวจะเอาภาพมาฝากครับ

ขอบคุณและขอรอชื่นชมภาพประทับใจเน้อเจ้า
(แอบคิดอยู่เหมือนกันว่า มฟล.คงจะจัดบ้าง)

maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 21:49:28 »

ผมก็ว่าไม่ยากนะครับ ในเมื่อครั้งแรกแชร์ได้ ครั้งที่ 2 ก็ช่วยแชร์ไปอีกสักครั้งซิครับ ว่ากิจกรรมมีการยกเลิกไปก่อน เพื่อเตรียมจัดใหม่ให้ยิ่งใหญ่และสมพระเกียรติ โดยทุกหน่วยงานจะเข้ามามีส่วนร่วมด้วย เท่านี้ก็จบละครับ  ทางผู้ที่ริเริ่มเขาก็มีความปรารถนาดี และอยากให้ทุกคนได้ร่วมแสดงออกถึงความจงรักภักดี  แต่ ณ วินาทีนี้เราก็ต้องช่วยเขาประชาสัมพันธ์ยกเลิกกิจกรรม อย่ามาตำหนิกันเลยครับ ถ้าเขารู้ว่าจะมีผู้คนและหน่วยงานต่างๆ ให้ความสำคัญ ก็คงมีการประชุมเตรียมการให้ดีกว่านี้แล้วครับ เราควรให้ความชื่นชมและให้กำลังใจคนจัดนะครับ ช่วยๆ กันครับ ถึงแม้ในความคิดของผมจะไม่เห็นด้วยกับการจัดกิจกรรมแบบเร่งด่วนั้งแต่แรก  แต่ก็ไม่ได้บอกใครว่าไม่เห็นด้วย เหมือนที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา เพราะกิจกรรมมันจัดขึ้นด่วนและไม่ได้เตรียมการพอสมควร แต่ผมก็ไม่ตำหนิผู้จัดนะครับ ก็ได้แต่ให้ข้อคิดเห็น ให้กำลังใจ และช่วยเหลือเพื่อให้กิจกรรมบรรลุเป้าหมาย เท่าที่ความสามารถจะมีอยู่ครับ ช่วยๆ กันอีกครั้งนะครับ

ง่ายๆเน๊าะกับการแก้ปัญหา...ไม่ยากหรอกคับกับการแชร์ใหม่อีกสักกี่ครั้งกับการร่วมกิจกรรมใหญ่ ดีเลยครับที่มีหน่วยงานใหญ่ๆระดับจังหวัดเข้ามาร่วมสนับสนุน ผมเห็นด้วย
     แต่....หลายๆคนก็คงจะคิดเหมือนผม ติดใจตรงที่ ...พึ่งจะมาคิดริเริ่มประชุมกันกันตอนนี้เหรอ  จว.อื่นเขาก็ทำกันไปหลายจว.ละ ..ออ..ครับเข้าใจครับชร.งานยุ่งมาก ยุ่งกว่าที่อื่น
     ต้องขอบคุณท่าน "ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น" ที่ออกมาตั้งกระทู้จุดประกายเชิญชวน และขอบคุณกลุ่มคนอีกกลุ่มที่ริเริ่มร่วมกันหาคนเข้ามาร่วมทุกวิถีทางอาศัยแค่สื่อออนไลน์ให้ช่วยบอกต่อ มันอาจจะไม่ยิ่งใหญ่เหมือนที่อื่นเขาทำ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ถ้าไม่มีท่าน ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น กับกลุ่มคนที่ริเริมจะทำศุกร์นี้ ไม่รู้กิจกรรมแบบนี้จะเกิดใหมเชียงราย หรือจะเกิดเมือใหร่
.......ยังไงก็ขอขอบคุณหน่วยงานระดับจว.และหน่วยงานอื่นๆที่ร่วมเข้ามาสนับสนุน...มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ....

ผมว่าอย่าไปตำหนิจังหวัดเลยครับ ไม่ใช่ว่าจังหวัดไม่คิดจะทำอะไรนะครับ จังหวัดเชียงรายเราก็จัดกิจกรรมใหญ่ๆ ร่วมกันทุกหน่วยงาน เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ และถวายเป็นพระราชกุศลหลายกิจกรรม และประชุมวางแผนต่อเนื่องไปถึงต้นปีแล้วด้วยซ้ำครับ อย่างที่คุณ Jesa กล่าวมานั่นก็เป็นกิจกรรมหนึ่งที่เชียงราย ร่วมกับทุกหน่วยงาน ทำเป็นจังหวัดต้นๆ เหมือนกัน
1. กิจกรรมแรก พิธีถวายความอาลัยหลังที่มีแถลงการของสำนักพระราชวัง ซึ่งจัดที่ศาลากลาง
2. การแปลอักษรคน ที่ลานหน้าศาลากลาง
3. พิธีบำเพ็ญกุศลสัตมวาร (ครบ 7 วันสวรรคต) จัดที่วัดศรีทรายมูล
4. พิธีบำเพ็ญกุศลปัณรสมวาร (ครบ 15 วันสวรรคต) จัดที่ลานเฉลิมพระเกียรติฯ มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง
และที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ที่จังหวัดและทุกหน่วยงานเตียมการไว้แล้ว คือ
5. พิธีบำเพ็ญกุศลปัญญาสมวาร (ครบ 50 วันสวรรคต) ซึ่งจะจัดขึ้นที่หอประชุมใหญ่มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย และ
6. พิธีบำเพ็ญกุศลสตมวาร (ครบ 100 วันสวรรคต) ซึ่งจะจัดที่ อบจ. เชียงราย

แต่ที่จังหวัดไม่ได้คิดเพิ่มก็คือการจุดเทียนตอนกลางคืน ซึ่งเราจัดกลางวันไปแล้ว แต่จังหวัดอื่นจัดกลางคืน พวกเราหลายคนจึงอยากให้เกิดขึ้นในเชียงราย ดีแล้วครับที่จังหวัดและภาคส่วนต่างๆ ให้ความสำคัญ และเข้ามาร่วมเป็นเจ้าภาพ
ลองเทียบกับจังหวัดใหญ่ๆ ใกล้ๆ บ้านเราดูซิครับ ยังไม่มีกิจกรรมที่ออกสื่อใหญ่ๆ เท่าเชียงรายเราเลยนะครับ

* DSCF7068.JPG (74.09 KB, 500x333 - ดู 52 ครั้ง.)

* cats.jpg (109.26 KB, 1168x407 - ดู 54 ครั้ง.)

* DSCF7077.JPG (67.23 KB, 500x333 - ดู 54 ครั้ง.)

* DSCF7094.JPG (77.26 KB, 500x333 - ดู 56 ครั้ง.)

* DSCF7067.JPG (99.21 KB, 500x333 - ดู 52 ครั้ง.)
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 21:55:34 »

ขอบคุณและขอรอชื่นชมภาพประทับใจเน้อเจ้า
(แอบคิดอยู่เหมือนกันว่า มฟล.คงจะจัดบ้าง)

ครับ มฟล. จัดกิจกรรมไป 3 ครั้งละครับ เป็นกิจกรรมภายใน 2 ครั้ง คือวันที่ 14 ตุลาคม หลังวันแถลงการของสำนักพระราชวัง 1 วัน และพิธีทำบุญตักบาตรอุทิศเป็นพระราชกุศล วันที่ 28 ตุลาคม
และเป็นกิจกรรมที่ร่วมกับจังหวัดและภาคส่วนต่างๆ อีก 1 ครั้ง คือวันที่ 27 ตุลาคม ที่ผ่านมา คือครบ 15 วัน (ปัณรสมวาร) ครั้งนี้จะเป็นกิจกรรมครั้งที่ 4 ครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์