เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 17:21:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ปกติแบตเตอรี่รถยนต์ควรมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปกติแบตเตอรี่รถยนต์ควรมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ  (อ่าน 2473 ครั้ง)
paiwatnaha
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2016, 13:29:37 »

ผมอยากรู้ว่าพวกรถเก๋ง วันละ 20 กม. ประมาณเนียอะครับ แบตเตอรี่มันจะอยู่ได้นานปีปีอะครับ
paiwatnaha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 14:19:29 »

รอครับรอ
paopaoman
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 14:35:53 »

มันอยู่ที่ว่าจะเป็นแบตน้ำ หรือแบตแห้งอะครับ
ถ้าเป็นแบตน้ำ แล้วคุณดูแลดีๆ อย่างต่ำกว่าน่าจะมี 3 ปีขึ้นไปอะครับ
แต่ถ้าเป็นแบตแห้ง อันนี้จะไวหน่อย อาจจะแค่ปีเดียว หรือ 2 ปีอะครับ
sutipongkongpan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 14:39:27 »

แบตเตอรี่รถยนต์จะอยู่ได้นานหรือไม่ ก็อยู่ที่คุณดูแลมันอะครับ ตอนนี้ผมใช้ 3k มั่นเช็คน้ำกลั่นทุกเดือน รถผมเป็นรถกระบะ เอาไว้ส่งผลไม้ เชื่อไหมว่าก้อนที่แล้ว 4 ปีกว่าๆอะครับ ทนจริงครับขอบอก
veerasaksompong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 14:49:22 »

โดยทั่วๆไปก็น่าจะไม่ต่ำกว่า 2 ปี อะครับ แต่ว่ามันอาจจะน่าเบื่อตรงที่ต้องมาค่อยเติมน้ำกลั่น ของผมนี้จัด maintenance free ของ 3k เลย พอดีรถผมเป็นรถใหม่ แล้วไม่ได้ไปโมเครื่องเสียงอะไร เลยไม่ได้ใช้ไฟเยอะเท่าไร ทำให้ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น แบตก้อนที่แล้วผมเปลี่ยนตอนใช้งานได้เกือบ 4 ปี ทนมากครับ แถมสดวกด้วย
chaichaiwatmeetong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 14:56:50 »

ผมว่าถ้าเป็นรถออกใหม่ ละใช้แบตที่ติดมากับรถน่าจะอยู่ได้ประมาณปีกว่าๆก็น่าไปละ ผมเคยอยู่ใช้มาปีกว่าๆ เช็คน้ำกลั่นทุกเดือน ใช้ไปใช้มาได้ประาณปีต้นๆ รถสตาร์ทไม่ติด

ตอนนี้ผมลองเป็นมาใช้แบตกึ่งแห้งของ 3k อะครับ ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น แต่ปกติผมเช็คสภาพรถปีละครั้งอยู่แล้ว เลยให้ช่างเค้าดูแบบด้วยเลย แต่ไม่รู้ว่าช่างเค้าไปเติมน้ำกลั่นให้หรือเปล่า ไม่ได้ถาม แต่ยังไงก็ทนครับ สะดวกมาก จะ 3 ปีละสภาพยังใหม่เลย รู้งี้ผมเปลี่ยนมาใช้ 3k ต้องนานละ ไม่นรอให้สตาร์ทไม่ติดหรอก
yodchaiuntao
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 15:24:26 »

2 ปีละเปลี่ยนเลย จะได้ไม่ต้องรมณ์เสียตอนจะใช้รถ เคยละคะ หงุดหงินมาก
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2016, 10:50:34 »

แบตเตอรี่รถยนต์จะอยู่ได้นานหรือไม่ ก็อยู่ที่คุณดูแลมันอะครับ ตอนนี้ผมใช้ 3k มั่นเช็คน้ำกลั่นทุกเดือน รถผมเป็นรถกระบะ เอาไว้ส่งผลไม้ เชื่อไหมว่าก้อนที่แล้ว 4 ปีกว่าๆอะครับ ทนจริงครับขอบอก
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม .. แม่นครับ เหมือนกัน ใส่อีคาร์แก่ๆผมแต่เดือน 5 ปี 55 ละ ทุกวันนี้ขนาดใช้รถมอไซค์เป็นหลัก ไม่ได้ใช้รถยนต์ทุกวัน ยังไม่เคยงอแงเลย
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2016, 11:46:00 »

จากประสบการณ์....   ยิ้มเท่ห์
      - แบตน้ำ หมั่นเช็คน้ำกลั่น ให้อยู่ในระดับตลอด ใช้ได้ยาว ๆ เลย ประมาณ 4 ปี

- แบตแห้ง... ใช้ได้ไม่เกิน 2 ปี.... ( เพราะเข้าใจว่าน้ำกลั่นจะไม่แห้ง และเห็นว่ามันไม่มีที่เติมน้ำกลั่น ) 
          ....  ซึ่งจริง ๆ แล้ว แบตแห้ง นั้น น้ำกลั่นมันจะระเหยแห้งได้เหมือนกัน แต่อาจจะช้ากว่าแบตน้ำหน่อยนึง และ มันมีฝาเปิดเติมน้ำกลั่นได้ด้วย  .....
                ฉะนั้น... แนะนำว่า หากรถท่านใช้แบตแห้งอยู่ ลองเช็ค ระยะรับประกัน ที่ติดอยู่ด้านบนตัวแบตดูก่อน ซึ่งถ้าหมดประกันแล้ว ให้ท่านลองแงะฝาปิด ด้านบนชั้นแรก ( ฝาเรียบ ) ออกดู แล้วจะเจอฝาเติมน้ำกลั่น ( ฝากลม หมุนเกลียว ) อยู่ข้างในอีกชั้นนึง ... จากนั้นเติมน้ำกลั่น และ หมั่นเช็คระดับ ตามปรกติทั่วไป .... ต่ออายุแบต ได้อีกไม่ต่ำกว่า 1 ปีครับ....  ยิงฟันยิ้ม
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2016, 09:30:07 »

ถามเอง ตอบเอง เถียงตัวเอง ชงเอง เตะเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Payu_login
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2016, 12:39:53 »

เออน่ะตลกดี
หน้า: [1] พิมพ์