เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:57:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ดวงไม่ดี ซื้อบ้านเดี่ยว สังคมดีมาก..แต่.....
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ดวงไม่ดี ซื้อบ้านเดี่ยว สังคมดีมาก..แต่.....  (อ่าน 2715 ครั้ง)
yaionchaina
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 20:10:36 »

ผมโชคดี ที่ซื้อบ้านเดี่ยว ขนาดไม่ใหญ่มากนัก ในหมู่บ้านที่ดี สังคมดี เพื่อนบ้านดีมากๆ
แต่ก็ไม่ดีซะทีเดียว..เมื่อ บ้านข้างๆ ซื้อไว้ แต่ไม่มาอยู่  ปล่อยให้หญ้ารก เป็นแหล่งเพาะพันธ์ ยุง และ แมลง รวมทั้งสัตว์ มีพิษต่างๆ
...
ซึ่งบ้านอีกหลัง ก็ ไม่ค่อยได้อยู่เหมือนกัน แต่แกก็ดูแล ไม่ให้บ้านรก ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น แต่อีกหลัง สร้างความเดือดร้อนเป็นอย่างมาก ผมพยายามหาช่องทางจัดการ หรือ พูดคุย ให้เจ้าของบ้านได้กลับมาดูแลบ้าง แต่ก็ไม่เคย สร้างสัมพันธ์ภาพต่อกัน ซึ่งในหมู่บ้าน เราอยู่ด้วยกันด้วยดีและมีความสุข..
...
ปัญหาหลักก็คือ เรื่องยุง และแมลง..โดยเฉพาะ กิ้งกือ เยอะมากๆ ซึ่งไต่ข้ามมาจากบ้านนั้น เนื่องจาก เป็นแหล่งที่เหมาะสม ทั้ง ความรก และความชื้น..บ้านผมก็แย่้สิครับ...เจอปัญหานี้ แต่ก็พอหยวนๆกันไป ลงทุนฉีดยาบ่อยๆหน่อย
..

แต่ปัญหาที่ เป็นปัญหาใหญ่ ก็คือ เรื่อง งู และสัตว์มีพิษ  ซึ่ง เรื่อง งูเข้าบ้าน เจอบ่อยครับ ถ่ายรูปไว้เสมอ

แต่เดือนก่อน  เข้ามากัดหมาผมตายไปหนึ่งตัว..ซึ่งบ้านผมเป็นรั้วรอบขอบชิด...ซึ่งก็เสียใจในระดับหนึ่ง

แต่วันนี้  งู มากัด ลูกชายผม ดีว่า พาไปโรงพยาบาลได้ทันท่วงที......
....หากเป็นอะไรไป ผมคง ต้องจัดการขั้นเด็ดขาด...ซึ่ง ผมคิดว่า ผมคงต้องดำเนินการอะไรก่อน คงเริ่มจากการพูดคุยและใช้ช่องทางที่เหมาะสมก่อน
...........

ฝากเป็นอุทาหรณ์ ในการเลือกซื้อบ้าน การซื้อบ้านแพง บ้านดี ก็ใช่ว่า จะโชคดีเสมอไป แต่ผมยังโชคดี ที่มีเพื่อนบ้านที่ดี อยู่พอสมควร

ขั้นแรก คงแจ้งผู้ใหญ่ เทศบาล กำนัน และ ดำเนินการไปเรื่อยๆ ก่อน หากยังติดต่อเจ้าของบ้านไม่ได้

ตามภาพครับ วันนี้ไปโรงพยาบาล เพราะงูกัด ในบ้านตัวเองแท้ๆ...บ้านผมไม่มีหญ้า หรือ ดงไม้นะครับ ปูพื้นปูนหน้าบ้านหลังบ้าน สนามหญ้าไม่มี เทหินเอา

สังคมจะดีได้ ต้องรู้จัก เกรงใจ ซึ่งกันและกัน...
lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 21:08:41 »

เห็นใจครับขอให้อดทนและพยายามดูแลครอบครัวให้เป็นสุขนะครับ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 22:02:17 »

น่าเห็นใจครับ สงสารน้องที่ต้องมาโชคร้าย ขยิบตา

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 22:08:38 »

น่าเห็นใจครับ ลูกคือแก้วตาดวงใจ / ที่จริงแถบนั้นในภาพกว้างๆ งูไม่เยอะนะครับ
เอาปูนขาวโรยขอบกำแพงช่วยกันงูได้ครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 23:35:58 »

เลี้ยงแมวหรือสุนัขซักตัว ที่บ้านผมเลี้ยงแมว(เลี้ยงระบบปิดภายในบ้าน) จิ้งจก แมลงสาบหายเกลี้ยง.
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2016, 09:06:37 »

เลี้ยงแมวหรือสุนัขซักตัว ที่บ้านผมเลี้ยงแมว(เลี้ยงระบบปิดภายในบ้าน) จิ้งจก แมลงสาบหายเกลี้ยง.
หมาของเจ้าของกระทู้ เพิ่งโดนงูกัดตายไปครับ
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2016, 10:42:28 »

ข้างบ้านรก เพื่อนบ้านบุกรุกเลย (ปลูกผัก) กว่าสิบปีละ เจ้าของไม่เคยมา

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 13:36:57 »

หาตาข่ายที่เขาใช้ดักนก เอามามัดให้ติดกับกำแพง เอาให้มันหย่อนกองติดกับพื้นเลยนะคับ ช่วยได้ พอสมควร เพราะงูชอบเลาะกำแพงบ้าน
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2016, 18:26:54 »

จัดการยังพี่ใหญ่ เดี๋ยวผมส่งลูกน้องไปถางให้ดีมั้ย

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
എ†น้องอิงอิง†എ
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2016, 13:50:41 »

เอาใจช่วยครับ  เจอเพื่อนบ้านอย่างผม ทั้งย่อย ขี้เล่าขวัญ ขนาดรั้วบ้านผมเป็นรั้วปูน คานฝังดิน  หาว่าฝนตกน้ำซึมผ่านรั้วไปบ้านแก เรื่องแบบนี้ยังมาว่าให้เข้าหู สามสี่เดือนจะกั้นแผ่นหลังคาเหล็ก สูงจากรั้วอีกสักเมตรครึ่ง จะเลิกคบละ

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
banana boat
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2016, 21:11:29 »

แค่นี้ยังดีคับ ดีกว่าอยู่บ้านใกล้พวกกินเหล้าเสียงดัง หรือพวกไม่มีมารยาท หรือเลี้ยงหมาแมวเห่าหอน
บ้านชั้นเดียวหรือสองชั้นไม่ยกพื้นปัณหานี้ธรรมดา
tree333
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 18:46:34 »

แจ้งผู้ใหญ่บ้านแล้วจ้างคนปีนเข้าไปตัดหญ้าเลยค่ะเมื่อก่อนข้างบ้านก็ทำแบบนั้นเหมือนกันแต่ตอนนี้บ้านมีคนมาซื่อแล้ว
หน้า: [1] พิมพ์