เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 23:51:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  คิดจะปลูกบ้านหลังเล็กสักหลัง ต้องติดต่อหน่วยงานไหน ขั้นตอนอย่างไรคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คิดจะปลูกบ้านหลังเล็กสักหลัง ต้องติดต่อหน่วยงานไหน ขั้นตอนอย่างไรคะ  (อ่าน 1354 ครั้ง)
เรเร
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 12:33:17 »

อยากจะปลูกบ้านชั้นเดียวหลังเล็กที่ท่าสุดอะคะ ไม่ทราบว่าควรเริ่มจากทำอะไรก่อนบ้าง
1. มีไฟเข้าถึง แต่ตรงที่ไม่มีเสาไฟฟ้าคะ ต้องขอไฟชั่วคราวก่อนหรือต้องไปหาผู้รับเหมาให้ได้ก่อนคะ แล้วใช้เวลาประมาณเท่าไหร่คะ
2. มีใครเคยปลูกบ้านแล้วอยากแนะนำผู้รับเหมาไหมคะ เอาแบบไม่แพงมาก ไม่ทิ้งงานนะคะ
3. ไม่มีน้ำประปา คงต้องเจาะน้ำบาดาล เราต้องจ้างคนมาเจาะน้ำก่อนหาผู้รับเหมาไหมคะ มีใครแนะนำคนรับเจาะบ้างไหมคะ
4. เราต้องไปติดต่อเทศบาล หรือต้องติดต่อหน่วยงานไหนไหมคะก่อนจะสร้าง
ยัง งง อยู่คะ เริ่มต้นไม่ถูกเลย
ขอบคุณคะ
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2016, 14:39:30 »

ผู้รับเหมามืออาชีพ จะสามารถแนะนำ หรือ เป็นธุระจัดการ เรื่องต่าง ๆ ที่ท่านกล่าวมาทั้งหมด ได้อยู่แล้ว ครับ... อยู่แถวไหนครับ ผมจะแนะนำผู้รับเหมาดี ๆ ให้ได้อยู่ ส่ง PM เบอร์โทรมาก็ได้ครับ ...  ยิ้มกว้างๆ
romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2016, 20:44:49 »

อยู่แถวไหนครับ ผมมีผู้รับเหมาที่รู้จัก เริ่มจากเขียนแบบ ยื่นธนาคาร ขออนุญาติ จนสร้างให้เสร็จครับครับ  ส่ง pm หรือให้เบอร์ติดต่อมาก็ได้ครับ
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2016, 22:52:57 »

ที่บ้านสวนผมทำแบบนี้
ปลูกบ้านหมาแงนเล็ก ๆ ก่อน เสาสี่ต้น มีห้องน้ำ แค่นี้ก็ขอทะเบียนบ้านได้แล้ว
ตอนขอจะมีเจ้าหน้าที่เทศบาลมาตรวจ ถ้ามีบ้าน มีสุขาภิบาล ก็โอเคล่ะ
ตอนสร้าง ใช้เครื่องปั่นไฟในการเชื่อมเหล็ก น้ำขนใส่ถังมาผสมปูนก่อน
พอได้ทะเบียนบ้าน ไปขอไฟได้เลย หม้อ 5 แอมป์ พอล่ะ
ถ้าไม่ห่างเสาไฟมาก จะประหยัดก็ไม่ต้องขยายเขตไฟฟ้า ต้นเป็นหมื่น
แนะนำให้จ้างช่างข้างนอกปักเสาเองก็ได้ ต้นละ 2-3 พันแล้วแต่ความยาว
ได้ไฟแล้วค่อยเจาะบาดาล แล้วค่อยต่อเติมบ้านอีกที
หรือ ปลูกหลังใหม่ไปเลย หลังเดิมเอาไว้ทำโรงรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2016, 22:56:03 โดย dj_john » IP : บันทึกการเข้า

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2016, 08:38:18 »

คล้ายคุณ DJ_JOHNเลยครับ ผมก็ทำคล้ายกัน
1-บ้านอยู่นอกเขตควบคุม โดยอยู่ในการดูแลของ อบต.แนะนำว่า..ถ้าอยู่ในเขตไฟไม่มีน้ำไม่มี ทำไปก่อนเลยครับแล้วค่อยยื่นแบบบ้านตอนขอเลขที่บ้านครั้งเดียว ไม่กี่บาท  (อบต.คงไม่สนใจนักหรอก ขนาดไฟยังไม่มี)

2- ถ้าบ้านคุณไม่เกิน 2 ชั้นและมีพื้นที่ไม่เกิน150 ตรม.ไม่ต้องใช้แบบครับ ยื่นคำร้องแสดงเขตและโฉนดเท่านั้นเอง  ไม่ได้บังคับเหมือนเมืองใหญ่

3- ทำหลังเล็กๆเอง ทำไปก่อนเลยครับ มีหลังคา มีห้องน้ำค่อยถ่ายรูปไปยื่นขอเลขที่

4- ไฟไม่มี ติดต่อมาที่ผม 083 8669696  มีเครื่องปั่น2.9 k ผมให้ยืมฟรีๆไม่ต้องเสียตังค์ แค้นตอนสร้างบ้านดอยน้อยๆ เช่าเล็กๆวันละพันกว่า เลย3 ชม.เก็บอีกวันไม่ลดหย่อน เครื่องใหญ่วันละ 3-5 พัน ไม่ไหว ผมเลยซื้อเองเลย ตั้งเป้าว่าใครสร้างบ้านที่กันดารแบบผม ผมให้ยืม

tinnawat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 09:17:30 »

คล้ายคุณ DJ_JOHNเลยครับ ผมก็ทำคล้ายกัน
1-บ้านอยู่นอกเขตควบคุม โดยอยู่ในการดูแลของ อบต.แนะนำว่า..ถ้าอยู่ในเขตไฟไม่มีน้ำไม่มี ทำไปก่อนเลยครับแล้วค่อยยื่นแบบบ้านตอนขอเลขที่บ้านครั้งเดียว ไม่กี่บาท  (อบต.คงไม่สนใจนักหรอก ขนาดไฟยังไม่มี)

2- ถ้าบ้านคุณไม่เกิน 2 ชั้นและมีพื้นที่ไม่เกิน150 ตรม.ไม่ต้องใช้แบบครับ ยื่นคำร้องแสดงเขตและโฉนดเท่านั้นเอง  ไม่ได้บังคับเหมือนเมืองใหญ่

3- ทำหลังเล็กๆเอง ทำไปก่อนเลยครับ มีหลังคา มีห้องน้ำค่อยถ่ายรูปไปยื่นขอเลขที่

4- ไฟไม่มี ติดต่อมาที่ผม 083 8669696  มีเครื่องปั่น2.9 k ผมให้ยืมฟรีๆไม่ต้องเสียตังค์ แค้นตอนสร้างบ้านดอยน้อยๆ เช่าเล็กๆวันละพันกว่า เลย3 ชม.เก็บอีกวันไม่ลดหย่อน เครื่องใหญ่วันละ 3-5 พัน ไม่ไหว ผมเลยซื้อเองเลย ตั้งเป้าว่าใครสร้างบ้านที่กันดารแบบผม ผมให้ยืม
สุดยอดเลยครับ นับถือน้ำใจ ขอคารวะ 1 จอก
Sing ha

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 16:34:45 »

ปลูกบ้านหมาแงนเล็ก ๆ ก่อน เสาสี่ต้น มีห้องน้ำ แค่นี้ก็ขอทะเบียนบ้านได้แล้ว
ตอนขอจะมีเจ้าหน้าที่เทศบาลมาตรวจ ถ้ามีบ้าน มีสุขาภิบาล ก็โอเคล่ะ
ตอนสร้าง ใช้เครื่องปั่นไฟในการเชื่อมเหล็ก น้ำขนใส่ถังมาผสมปูนก่อน
พอได้ทะเบียนบ้าน ไปขอไฟได้เลย หม้อ 5 แอมป์ พอล่ะ
ถ้าไม่ห่างเสาไฟมาก จะประหยัดก็ไม่ต้องขยายเขตไฟฟ้า ต้นเป็นหมื่น
แนะนำให้จ้างช่างข้างนอกปักเสาเองก็ได้ ต้นละ 2-3 พันแล้วแต่ความยาว
ได้ไฟแล้วค่อยเจาะบาดาล แล้วค่อยต่อเติมบ้านอีกที
หรือ ปลูกหลังใหม่ไปเลย หลังเดิมเอาไว้ทำโรงรถ

อยากทำบ้างแต่อยากทำเอง
สงสัยเรี่ยวแรงยังพอเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 19:36:49 »

ไอเดียของพี่ เเจ่มมากครับ
ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 19:38:45 »

ลูกผู้ชายตัวจริง กระทิงแดง คารวะเช่นกันครับ 2 จอก
lanna_99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 20:08:20 »

แนะนำให้จ้างช่างเขียนแบบก่อนครับ  จ้างช่าง อบต.ก็ได้ เหมารวมค่าขออนุญาตก่อสร้างด้วย
เคยเห็นโพสในนี้ ค่าจ้าง 30-50 บาท/ตร.ม.   เพิ่มค่าจ้างอีกหน่อยให้ช่วยคำนวณรายการวัสดุ+
ค่าแรงด้วย เพื่อเป็นแนวทางต่อรองราคากับผู้รับเหมา
การจ้างช่างเขียนแบบ จะทำให้ได้โครงสร้างบ้านที่แข็งแรง ได้มาตรฐาน

ไฟฟ้าชั่วคราว ผรม.เขาควรรับผิดชอบเอง  แทบทุกรายเขามีสายไฟ+อุปกรณ์สำหรับทำงานอยู่แล้ว
ส่วนเรื่องน้ำ เราควรเจาะเอง กำหนดจุดทีเราจะเอาไว้ใช้งานต่อได้ หลังจากก่อสร้างเสร็จ
ผรม.เขามีปั๊มสำหรับใช้งานของเขาอยู่แล้ว  พองานเสร็จ เหลือหัวท่อโผล่ไว้เราก็เอาปั๊มมาต่อได้เลย ควรสอบถามบ้านใกล้เคียงว่าเขาเจาะบาดาลลึกกี่เมตร จ้างใครเจาะ ราคาเท่าใด

หลังจากก่อสร้างเสร็จ ก็ขอเลขบ้าน และขอไฟฟ้าได้เลย
lux-lanna
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 21:35:19 »

เห็นใจเจ้าของกระทู้  เรื่องใหญ่มากทั้งน้ำและไฟ 
suriya jisuk
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 21:38:45 »

แบบฟรีค่าบริการอื่นๆฟรี สนใจติดต่อ..085.5255766..096.2395032..ช่างยาครับ
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2016, 22:08:55 »

ถ้าห่างเขตไฟฟ้าไกลราคาสูงมาก แนะนำพิจารณาโซล่าเซลล์ ใช้ได้ ทั้ง สูบน้ำและไฟฟ้าครับ
เรเร
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 11:13:29 »

ขอบคุณทุกท่านมากคะ
ที่ที่จะสร้างอยู่ แถววัดบ่อทองคะ
คืออาจะอธิบายผิด คือ ไฟฟ้าเข้าถึงคะ แต่ประปาไม่ถึง แต่ตรงด้านฝั่งที่ดินไม่มีเสาไฟฟ้าคะ
มีบางท่านแนะนำให้ไปติดต่อไฟฟ้าตั้งเสาไฟในบ้านประหยัดกว่าขยายเขตไฟคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 12:00:52 โดย เรเร » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 13:59:24 »

ขอบคุณทุกท่านมากคะ
ที่ที่จะสร้างอยู่ แถววัดบ่อทองคะ
คืออาจะอธิบายผิด คือ ไฟฟ้าเข้าถึงคะ แต่ประปาไม่ถึง แต่ตรงด้านฝั่งที่ดินไม่มีเสาไฟฟ้าคะ
มีบางท่านแนะนำให้ไปติดต่อไฟฟ้าตั้งเสาไฟในบ้านประหยัดกว่าขยายเขตไฟคะ

ใช่ครับ ถูกต้อง แต่คุณคงหมายถึงตั้งเสาในที่ดินคุณให้สายไฟส่วนที่ข้ามถนนสูงพอที่ให้รถสัญจรไปมาผ่านได้สะดวก แต่ถนนซอยแถวนั้นรถคงไม่เยอะ บรรยากาศแถวนั้นเยี่ยมมากๆ เคยไปปั่นจักรยานแถวนั้นอยู่สองสามเดือน  ยิ้ม
เรเร
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2016, 10:33:21 »

คะ วิวภูเขาสวยมากเลย อากาศดี
ตอนนี้อยู่ในเมืองคะ มอเตอร์ไซต์เสียงดังตอนตีสองสาม สะดุ้งตื่นทุกที
อายุเยอะขึ้นด้วยคะ ตื่นแล้วจะนอนไม่หลับอีก แล้วมามึน ๆ เอาตอนสาย บ่าย
ทำงานไม่ค่อยดี เลยอยากจะย้าย
dj_john
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2016, 11:30:56 »

อย่าจ้างผู้รับเหมาเลยคับ จากบ้าน จะกลายเป็น บานเบอะ
ผมปลูกบ้านสวน บ้านปูนเสา 9 ต้น มุงเมทัลชีท
2 ห้องนอน / 1 ห้องโถง / 1 ห้องน้ำ / 1 ห้องครัว
ซื้อของเอง ให้พ่อเป็นสล่า ค่อยๆทำไป ผมไปช่วยบ้างบางงาน
ใช้งบไปประมาณ แสนกว่านิดๆ

เดิมเคยทำโครงสร้าง มุงหลังคา+ทำห้องน้ำไว้ขอทะเบียนบ้าน
หลังคาโดนพายุ รือโครงหลังคา เหลือแต่เสาอย่างที่เห็น
ปล่อยรกร้างไว้สองปี

พอมีงบก็มาทำต่อ จากเดิมมีเสาแค่ 6 ต้น เพิ่มเป็น 9 ต้น
ทำไปเรื่อย ๆ ประมาณสามเดือนล่ะ ตอนนี้ก็ค่อย ๆ ฉาบปูน
ไม่รีบ พ่ออยากทำวันไหนก็ทำ ไม่อยากทำก็นอน ดูทีวี
หาปู หาปลา ดักนก ปลูกผัก อยู่อย่างพอเพียงแก่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2016, 11:45:45 โดย dj_john » IP : บันทึกการเข้า

Facebook : John Crutd
Line ID : John Crutd
เรเร
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2016, 17:43:58 »

ขอบคุณ Dj John มากคะ
หน้า: [1] พิมพ์