เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:48:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  โรงหนังที่เชียงรายโคตรแพง!!!!
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน โรงหนังที่เชียงรายโคตรแพง!!!!  (อ่าน 4539 ครั้ง)
pasan
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2016, 20:27:58 »

ตั๋ว...ไม่แพงพอรับได้
โค๊ก กับ ป๊อปคอร์อน....ราคานี่สุดๆจริงๆ

คหสต.

ติดต่อ 0 8 5 - 8 6 4 4 8 1 6    0 8 8 - 1 3 7 5 5 1 5

คุณมิอาจเดินทางไปถึงจุดหมายปลายทาง.........ได้หรอก 

หากมัวแต่หยุดเพื่อปาหิน>>>> ใส่สุนัขที่เห่าไปตลอดทาง
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 08:09:32 »

เข้ามาติดตามอ่านเพื่อรู้/
     มันแพงขนาดนั้นแล้วเชียวหรือ? ไม่เคยดูหนังในโรงมานานมากแล้ว เกือบ 20 ปีได้มั้ง ว่างๆ ต้องลองไปมองดูว่า หาดใหญ่-สงขลา ราคาค่าตั๋วเท่าไหร่?  ยิ้มกว้างๆ
tree333
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 16:12:29 »

อ่านจากหลายๆ ความเห็น ผมค่อนข้างเอนเอียงไปทาง จขกท. หรือกลับชื่นชมซะอีก
วัตถุประสงค์ ของกระทู้คงไม่ถึงกับต่อต้าน หรือเรียกร้องอะไร เพียงแต่เกิดข้อสงสัยเชิงสงสัยที่เหตุปัจจัยว่าทำไมถึงแพงกว่า ในสิ้นค้าประเภทเดียวกัน (ซึงผมก็เป็นบ่อยๆ )
จากกรณีนี้ จะเห็นว่า จขกท. เป็นผู้ดูหนังตัวยงคนหนึ่ง และได้ไปดูจากหลายๆ ที่ (ส่วนผม ปีหนึ่งสัก 3 เรื่องได้มั้ง ชอบไปดูบิ๊กซีเหมือนกัน)
ประเด็นคำถาม (ตามที่ผมเข้าใจนะ) ว่า ทำไมสินค้าประเภทเดียวกัน ชนิดเดียวกัน ทำไมผู้บริโภคเชียงรายจ่ายแพงกว่าที่อื่น เพราะอะไร....เพราะอะไรคนเชียงใหม่ ขอนแก่น สงขลา จ่ายสินค้าเดียวกันถูกกว่า
ซึ่งแน่นอนอาจมีมูลเหตุปัจจัยของผู้ประกอบการ ต้นทุนเพิ่มกว่าเลยต้องขายตั่วแพงหรือเปล่า ฮืม?
ซึ่งสามารถเทียบเคียงได้หลายกรณี
- น้ำมันที่เชียงราย ทำไมถึงแพงกว่า เชียงใหม่ พิดโลก เป็นต้น ซึ่งเพราะระยะทาง ค่าขนส่ง ภาษีก็ว่าไป
- มาม่า ปลากระป๋อง ซึ่งมีค่าขนส่ง ภาษี ต่างๆ เหมือนกัน ทำไม คนกรุงเทพ เชียงรายและนราธิวาส จึงได้ราคาเท่ากัน
- กาแฟอเมซอน แบรนด์เดียวกัน ซึ้อที่ไหน ๆ ก็ราคาเดียวกัน
ซึ่งอาจเกี่ยวกับ ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นในกระบวนการต่างๆ หรือค่าจำเพาะแต่ละพื้นที่ หรือเปล่า อันนี้น่าจะเป็นประเด็นคำถาม
หลายท่านอาจเคยอ่านกระทู้ในพันทิป ผมว่าในนั้น เป็นสังคมโคตรไร้สาระ ดราม่าจนถึง แหล่งภูมิปัญญาชั้นดีนะ ผมจำได้ว่า กระทู้ถามว่า "ทำไมยมบาลถึงใช้กะทะทองแดง ไม่ใช้วัสดุอย่างอื่นแทน ทั้งๆ ที่ให้ความร้อนสูงกว่า" ซึ่งเป็นคำถามที่โคตรกวน...
แต่กลับมีผู้มาตอบอย่างมีหลักการเลย เช่นใช้วัสดุอื่น อาจให้ความร้อนดีกว่า แต่ต้นทุนสุง หรือกายุการใช้น้อยกว่า ความคุ้มค่าทางเศรษฐกิจ ข้อจำกัดของวัสดุแต่ละอย่าง

เป็นกำลังใจเจ้าของกระทุ้คับ 
บางเรื่องอาจดูเป็นเรื่องปกติ จนชาชิน จนยอมรับ จนไม่เกิดสงสัย จนสนับสนุนกันไปเลย

ถ้า กระทู้ จขกท. เป็นกระทู้พลีชีพ .......ความเห็นนี้ก็ขอเป็นความเห็นพลีชีพเช่นกัน ...เพราะเราเห็นต่างกันได้  ขอบคุณคับ 

tree333
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2016, 16:22:32 »

:)ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะค่ะ ถึงจะเป็นเงินยี่สิบสามสิบแต่มันก็น่าคิดนะค่ะว่าเพราะอะไร
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2016, 11:37:59 »

ผมนั่งเครื่องมาดูที่ กทม ครับ ถูกดี แค่ 60.- ดูจบก็นั่งเครื่องกลับครับ สบายใจ ได้ดูหนังถูก

คนดีต้องมีที่ยืน...
Mangpor^ 0 ^
มัธยม
**

อดีตคือการเรียนรู้ ปัจจุบันคือทำสิ่งที่ดีที่สุด

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2016, 11:05:20 »

ส่วนตัวชอบโหลดมาดูหลังจากที่เข้าโรงแล้วมากกว่าค่ะ เพราะว่าประหยัดเงินตัวเองด้วย55
RaK-InDy
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2016, 16:42:22 »

อ่านจากหลายๆ ความเห็น ผมค่อนข้างเอนเอียงไปทาง จขกท. หรือกลับชื่นชมซะอีก
วัตถุประสงค์ ของกระทู้คงไม่ถึงกับต่อต้าน หรือเรียกร้องอะไร เพียงแต่เกิดข้อสงสัยเชิงสงสัยที่เหตุปัจจัยว่าทำไมถึงแพงกว่า ในสิ้นค้าประเภทเดียวกัน (ซึงผมก็เป็นบ่อยๆ )
จากกรณีนี้ จะเห็นว่า จขกท. เป็นผู้ดูหนังตัวยงคนหนึ่ง และได้ไปดูจากหลายๆ ที่ (ส่วนผม ปีหนึ่งสัก 3 เรื่องได้มั้ง ชอบไปดูบิ๊กซีเหมือนกัน)
ประเด็นคำถาม (ตามที่ผมเข้าใจนะ) ว่า ทำไมสินค้าประเภทเดียวกัน ชนิดเดียวกัน ทำไมผู้บริโภคเชียงรายจ่ายแพงกว่าที่อื่น เพราะอะไร....เพราะอะไรคนเชียงใหม่ ขอนแก่น สงขลา จ่ายสินค้าเดียวกันถูกกว่า
ซึ่งแน่นอนอาจมีมูลเหตุปัจจัยของผู้ประกอบการ ต้นทุนเพิ่มกว่าเลยต้องขายตั่วแพงหรือเปล่า ฮืม?
ซึ่งสามารถเทียบเคียงได้หลายกรณี
- น้ำมันที่เชียงราย ทำไมถึงแพงกว่า เชียงใหม่ พิดโลก เป็นต้น ซึ่งเพราะระยะทาง ค่าขนส่ง ภาษีก็ว่าไป
- มาม่า ปลากระป๋อง ซึ่งมีค่าขนส่ง ภาษี ต่างๆ เหมือนกัน ทำไม คนกรุงเทพ เชียงรายและนราธิวาส จึงได้ราคาเท่ากัน
- กาแฟอเมซอน แบรนด์เดียวกัน ซึ้อที่ไหน ๆ ก็ราคาเดียวกัน
ซึ่งอาจเกี่ยวกับ ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นในกระบวนการต่างๆ หรือค่าจำเพาะแต่ละพื้นที่ หรือเปล่า อันนี้น่าจะเป็นประเด็นคำถาม
หลายท่านอาจเคยอ่านกระทู้ในพันทิป ผมว่าในนั้น เป็นสังคมโคตรไร้สาระ ดราม่าจนถึง แหล่งภูมิปัญญาชั้นดีนะ ผมจำได้ว่า กระทู้ถามว่า "ทำไมยมบาลถึงใช้กะทะทองแดง ไม่ใช้วัสดุอย่างอื่นแทน ทั้งๆ ที่ให้ความร้อนสูงกว่า" ซึ่งเป็นคำถามที่โคตรกวน...
แต่กลับมีผู้มาตอบอย่างมีหลักการเลย เช่นใช้วัสดุอื่น อาจให้ความร้อนดีกว่า แต่ต้นทุนสุง หรือกายุการใช้น้อยกว่า ความคุ้มค่าทางเศรษฐกิจ ข้อจำกัดของวัสดุแต่ละอย่าง

เป็นกำลังใจเจ้าของกระทุ้คับ 
บางเรื่องอาจดูเป็นเรื่องปกติ จนชาชิน จนยอมรับ จนไม่เกิดสงสัย จนสนับสนุนกันไปเลย

ถ้า กระทู้ จขกท. เป็นกระทู้พลีชีพ .......ความเห็นนี้ก็ขอเป็นความเห็นพลีชีพเช่นกัน ...เพราะเราเห็นต่างกันได้  ขอบคุณคับ 

(ชอบแนวคิดแบบนี้คับ) แต่ผมชอบไปดูวันพุธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ตุลาคม 2016, 16:46:09 โดย ==**เหมยลี่**== » IP : บันทึกการเข้า
N.J.Ferry
เงินเดือนตามความสามารถ ไม่ใช่เงินเดือนตามวุฒิการศึกษา
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2016, 16:13:33 »

ใครชอบดูหนังในโรงบ้างครับ รู้สึกว่าโรงหนังหนึ่งที่อยู่ในห้างดังของเชียงราย ค่าตั๋วแพงโคตรเว่อมากครับ ถ้าเปรียบเทียบกันในจังหวัดอื่น แพงกว่าตั้ง 20-30 บาท ทำไมทางโรงหนังเอาเปรียบคนเชียงรายมากเลย ลองไปดูที่จังหวัดอื่นไม่แพงเท่านี้เลย คนเชียงรายคงมีเงินมากเลยอะไรๆถึงได้โดนเอาเปรียบทุกอย่าง

เป็นที่รู้กันของแฟนคลับคอหนังโรงทั่วประเทศครับ ว่าโรงหนังเจ้าใหญ่แบรนด์ดัง จะตั้งราคาตั๋วหนังแพงกว่าเจ้าอื่นมาก รวมทั้งการขายป๊อปคอร์นคอมโบ้เซ็ตที่แพงหูฉี่ และการอัดฉายโฆษณาสินค้าครึ่งชั่วโมงจนกลายเป็นประเด็นกระฉ่อน สคบ. ในเว็บพันธ์ทิพย์เมื่อสัก 3-4ปีก่อนเห็นจะได้ จนมีคนมาเปลี่ยนสโลแกนโรงหนัง เป็น "สุดยอดตั๋วหนังและคอมโบ้เซ็ตแพงที่สุดระดับโลก"
ผมเคยพาแม่ไปดูหนังทั้งสองแบรนด์ ซึ่งปกติแล้วแม่ผมไม่ค่อยชอบดูหนังในโรงเท่าไหร่ เพราะปัญหาสุขภาพคนแก่ นั่งนานๆ แล้วปวดหลัง ก็คิดว่าสักวันนึงจะพาแม่ไปดูหนังโรงใหญ่ที่กรุงเทพ อยากจะให้แม่ได้นอนดูหนังที่พารากอน(ถ้าไม่โดนด่าเรื่องตั๋วหนังแพงเกือบพัน) ซึ่งแน่นอนครับ โรงหนังแต่ละที่มันมีจุดขายของมัน บางโรงหรูหราที่นั่งโซฟาปรับนอนพร้อมหมอนกับผ้าห่ม แต่ในต่างจังหวัดไม่มีโรงแบบนี้ ถ้าหรูหน่อยก็แค่ที่นั่งโซฟาแถวหลังสุดของแต่ละโรงเท่านั้นเองครับ ส่วนที่นั่งธรรมดาก็น่าจะขายตั๋วแค่ 100 ก็พอนะครับ ส่วนวันศุกร์-อาทิตย์ มีคนเยอะกว่าก็น่าจะขายแค่ 140 ก็ได้ แต่ประเทศไทยเป็นประเทศเดียว(มั้ง) ที่ตั้งราคาตั๋วสวนทางกับต่างประเทศที่เจริญแล้ว วันหยุดคนเยอะก็จะขายตั๋วแพงขึ้น ส่วนวันธรรมดาก็จะขายตั๋วถูกลงเพราะคนน้อย ส่วนต่างประเทศ ยิ่งวันหยุดคนเยอะก็จะยิ่งขายตั๋วถูก
อีกสกิลหนึ่งที่โรงหนังบ้านเราทำกันทุกแบรนด์ก็คือ การตั้งราคาขายตั๋วตามวัน เช่น วันจันทร์-พุธ 100 / วันพฤหัส-ศุกร์ 120 / วันเสาร์-อาทิตย์ 140 อะไรประมาณนี้ อีกทั้งยังซอยย่อยออกเป็นที่นั่งพิเศษที่ต้องเพิ่มเงินอีก 20-40 บาท หรือระบบหนัง 3D ที่ต้องเพิ่มเงินอีก 50-100 บาท โรงหนังแบรนด์ดังเลยหาโอกาสขายแว่น 3D พิมพ์โลโก้หนังเรื่องนั้นๆ ให้ลูกค้าซื้อกลับไปสะสมที่บ้านได้เลย (ใช้ดูหนัง 3D กับทีวีบางยี่ห้อได้)
สรุปว่า โรงหนังที่บ้านเราเดี๋ยวนี้ขายตั๋วแพงจริงๆ ผมอยู่เชียงใหม่ก็เลือกที่จะไปดูหนัง SFX เป็นประจำ เพราะสะดวกไปดูหลังเลิกงาน บัตรราคา 120-140 ถือว่าคุ้มค่ากว่ามาก ดูหนังจอใหญ่กว่า เก้าอี้ธรรมดาก็ตัวใหญ่กว่า และที่วางแขนก็ยกขึ้นลงได้ทุกตัว ส่วนชุดคอมโบ้เซ็ตก็อาจจะถูกกว่าโรงแบรนด์ดังหน่อยนึง แต่ก็ไม่ค่อยได้ซื้อหน้าโรง เพราะจะซื้อน้ำขนมจากเซเว่น ใส่กระเป๋าเป้เข้าไปกินในโรงบ่อยๆ ก็จะช่วยประหยัดได้อีกครับ

วนเวียนอยู่ในบอร์ดพันทิพย์มานาน ขอมาประจำที่บอร์ดบ้านเกิดในถิ่นตัวเองบ้างนะครับ..
ชื่อในพันทิพย์ "นักเดินทางผ่านไปผ่านมา"
SuPeRmAn
มัธยม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2016, 18:38:37 »

ผมมีอีกทางหนึ่งที่ผมใช้อยู่เพื่อประหยัดค่าตั๋วครับ
ให้โหลดแอป AirPay มาแล้วซื้อผ่านแอปนี้
ตั๋ว 2D ที่นั่งปกติทุกเรื่องทุกรอบราคา 140 บาทเองครับ
ก็ประหยัดได้อยู่ครับ...

ถ้าบินได้....
enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2016, 12:07:18 »

ผมเลิกไปนานละครับ ปีกว่าๆได้ เน้นไปทาง Big c มากกว่า เพราะรู้สึกว่าราคามันเกินที่ผมจะรับได้

ตอนนี้ ก็ภาวนาให้ โรงหนัง SF มาเปิดในเชียงราย ^^

ปล.แพงไม่แพงผมไม่รู้นะ แต่ถ้ายอดขายทางโรงหนังลดลง เขาคงหาโปรโมชั่นมาหรือไม่ก็ลดราคาเองแหละครับ

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
banana boat
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2016, 17:08:30 »

ผมเห็นด้วยกับ จขกท.
@คนเมือง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2016, 04:03:56 »

ไม่แพงนะผมว่า    ดีกว่าโดนตำรวจ 200ไม่ได้อะไรสักอย่าง   
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์