เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 23:06:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  หาคนช่วยเหลือเกี่ยวกับการลง DOS6.22THAI ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาคนช่วยเหลือเกี่ยวกับการลง DOS6.22THAI ครับ  (อ่าน 1816 ครั้ง)
GunTum_
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2016, 14:00:22 »

พอดีโปรแกรมที่ใช้อยู่ต้อง run บน DOS6.22THAI เท่านั้นน่ะครับ
ไม่ทราบว่าพอจะมีใครให้คำปรึกษาหรือแนะนำได้มั่งครับ

ขอบคุณครับ
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2016, 10:52:58 »

ใช้โปรแกรมอะไรเขียนครับ บางตัวรันบน วิน95 หรือ วินมีได้ครับ

jirapolus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2016, 08:25:44 »

บูท Dos ธรรมดา เสร็จ
1. เรียก VTHAI
2. เรียกโปรแกรม

แต่ Dos.6.22 THAI
ใช้ร่วมกับ card จอ หรือเปล่า ไม่ทราบครับ

ปรึกษาได้ นะ ครับ ผมคนบ่าเก่า ใช้คอม ตั้งแต่ ปี 1984
เรื่องเก่า พอรู้ครับ ไม่คิดว่า ความรู้ เก่าๆ จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 สิงหาคม 2016, 08:32:14 โดย jirapolus » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2016, 19:27:45 »

น่าจะทำงานผ่าน MS-Dos กับ win98 ได้นะ

เมื่อก่อนใช้เขียนโปรแกรมกับ Dos บ่อยๆ หลังๆพอไปวัด อิอิ

การลง Dos เกรงว่าจะต้องใช้ไดร์ 3.5 นิ้ว มันจะเหลือให้ใช้อยู่รึครับ (ผมมีและแผ่นดิสด้วย แต่อย่าขุดมาเล่นเลย อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
noomprg

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2016, 20:58:01 »

ลองใช้ VMware ดูไหมครับ

ลอง Run QBASIC ดู รหัส ASCII ไม่เพี้ยน เลยน่าจะลองใช้ได้

* dos.jpg (23.92 KB, 600x337 - ดู 177 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2016, 21:08:37 โดย noomprg » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อ 089-191-2424
หรือ โดยการ Line : papanoom
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 04:35:46 »

ลองทำเป็น boot จาก USB ซิครับ เคยละ นานละแต่ลืมๆ ไม่ยากนะ ยิงฟันยิ้ม
เป็นทางเลือกหนึ่ง ง่ายดี

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
noomprg

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 08:41:02 »

ลองทำเป็น boot จาก USB ซิครับ เคยละ นานละแต่ลืมๆ ไม่ยากนะ ยิงฟันยิ้ม
เป็นทางเลือกหนึ่ง ง่ายดี

อันนี้ผมก็ว่า work ดีนะครับ หา Flash drive สัก 32 64 g ลง Software  ที่นี่แล้วเอาไปใช้กับเครื่องไหนก็ได้

ติดต่อ 089-191-2424
หรือ โดยการ Line : papanoom
JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2016, 20:07:24 »

ผมก็พึ่งคิดได้ครับ แก่ละ ลืมง่าย อิอิ

------------
จริงๆเรื่อง dos นี้ มันต้องดูเนื้อหาของงานครับ แล้วเลือกใช้ให้เหมาสม เผลอๆ การใช้งาน ดอสชั่วคราว บน Win ก็อาจใช้ได้แล้ว แต่คนใช้ทั่วไปมักใช้ไม่เป็นก็ได้ ลืมปรับค่านั่นเอง บางทียังสามารถกำหนดให้ดอสนั้นทำงานให้รองรับแบบ win98 winXP ก็ได้ถ้าคุณใช้ windows7

ปัญหาหลักๆเลยคือ การแก้ปัญหาของท่านอาจจะไม่เป็นไปตามที่ท่านคิดก็ได้ สรุปคือถึงจะทำดอสจริงได้จากช่างหรือท่านพยายามทำได้เอง แต่ตีโจทย์ไม่แตกทั้งช่างและท่านที่อาจเข้าใจเอง คิดไปเองว่าต้องใช้ dos6 แล้วจะแก้ได้ สุดท้ายก็จะแก้ปัญหาไม่ได้อยู่ดี เสียตังฟรีเป็นต้น
เช่น เท่าที่ผมจำได้คือ vthai หรือ ไทยต่างๆในสมัยก่อนเป็นซอฟแวร์ที่ไม่เข้าใจการ์ดจอยุคปัจจุบัน ดังนั้น โปรแกรมที่ช่วยทำให้ท่านพิมพ์ภาษาไทยหรือให้จอแสดงเป็นภาษาไทยจึงไม่ทำงาน
ซึ่งเป็นปัญหา ฮาตแวร์ ไม่ใช่ ซอฟแวร์ที่ว่า หาคนทำดอสให้หน่อยนั่นเอง

คำถามคือ งั้นต้องทำไงหละ คำตอบง่ายๆคือ ต้องทำงานกับเครื่องรุ่นเก่าๆ สมัย 486 เป็นต้น การ์ดจอก็เช่นพวก sis 6326 หรือ S3 การ์ดจอเก่าๆประมานนี้ โปรแกรมถึงจะทำงานได้ อิอิ

ฟันทิ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2016, 20:17:21 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2016, 09:57:43 »

จัดการให้เรียบร้อยแล้ว ลูกค้าเก่าของผมเอง เมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว
เป็นโปรแกรมระบบบัญชี เขียนบน FoxPro ครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2016, 19:14:52 »

ใช้กับ Dos ชั่วคราวบน windows ใช่ใหมครับ แล้วใช้กับ vthai ใหมท่าน

win อะไร เครื่องรุ่นเก่าปะ

Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2016, 22:18:10 »

ใช้กับ Dos ชั่วคราวบน windows ใช่ใหมครับ แล้วใช้กับ vthai ใหมท่าน

win อะไร เครื่องรุ่นเก่าปะ
ใช้ DOS 6.22 ตามที่เขาต้องการนั่นแหละครับ และใช้ ThaiLS รหัสภาษาไทย สมอ.ครับ
HDD 80 GB. ใช้ได้จริง 8 GB ต้องแบ่งเป็น 4 Drive เพราะ Dos 6 เป็น FAT 16 แบ่ง patition Drive
ได้สูงสุด 2 GB

JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2016, 23:09:40 »

ก็ยังดีที่ใช้งานกับการ์ดจอเขาได้ครับ ขอบคุณครับ
คุ้นๆว่าน่าจะใช้ fat32 ได้นะ ใครจำได้บ้าง แต่คงไม่ต้องทำจริงเพราะ 8Gb ถือว่าแยะมากแล้ว

Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2016, 10:48:29 »

ก็ยังดีที่ใช้งานกับการ์ดจอเขาได้ครับ ขอบคุณครับ
คุ้นๆว่าน่าจะใช้ fat32 ได้นะ ใครจำได้บ้าง แต่คงไม่ต้องทำจริงเพราะ 8Gb ถือว่าแยะมากแล้ว
    ถ้าใช้โปรแกรมอื่น ๆ ที่ไม่ใช่โปรแกรมดาต้าเบสของ FOX หรือ dBase ก็ใช้ FAT 32 ได้ครับ เพราะไม่ว่าจะใช้
FAT 32 หรือ FAT 16 เป็นที่รู้กันอยู่ว่า ในโหมดของ DOS ส่วนที่จะทำงานได้คือ BASE memory เท่านั้น ในส่วนนี้
จะมีได้แค่ 640 KB (ใช้งานได้จริง 500 กว่า) ส่วน MEM ที่เกินจะเป็น Ext.memory ซึ่งต้องเอาไว้เก็บ Config อื่น ๆ

และถ้าจัดการค่า Config ไม่ดีพอจะรันโปรแกรมดาต้าเบสใหญ่ ๆ ไม่ได้ มันจะฟ้องเมมไม่พอครับ นั่นคือปัญหา
ของ DOS ทีไม่สามารถใช้งานในส่วนของ Extend mem ได้ นั่นจึงเป็นจุดเริ่มต้นการเกิดของ Windows ตั้งแต่นั้นมา
ถ้าจะให้บรรยายอีกคงจะยาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2016, 10:54:13 โดย Chilla_King » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2016, 02:36:38 »

ในอดีตเรื่องนั้นผมจัดการแทบตาย กว่าจะบริหารเก่ง ซึ่งก็ต้องใช้ Device=Highmem.sys ประมาณนั้น
และจัดการอะไรใน config.sys จนเทพ อิอิ ตอนนี้ลืมหมด

หน้า: [1] พิมพ์