เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:37:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขับรถระวังคนขายโดนัทสี่แยกสี่ทรายมูล !!!
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ขับรถระวังคนขายโดนัทสี่แยกสี่ทรายมูล !!!  (อ่าน 4603 ครั้ง)
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2016, 21:20:17 »

Thailand only ทำอะไรได้ตามใจ  สบายแบบเบิร์ดๆๆ
contactor
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2016, 21:20:24 »

คนเราก็ต้องดิ้นร้นกัน เป็นอาชีพสุจริต หลายคนมีงาน ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน แต่ต้องจัดระเบียบหน่อย เปลี่ยน แพคกิ้ง สินค้า หน่อย บางคนทำงานซะจนไม่มีเวลาทานอาหาร ชม.เร่งด่วน(เหมือนผม ยิงฟันยิ้ม)ก็เป็นทางเลือกอีกทาง
        "อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา อย่าเสวนาคนชั่ว อย่ามั่วอบายมุก อย่าสุขก่อนห่าม อย่าข้ามก่อนทำ อย่ารำก่อนเพลง อย่าข่มเหงผู้น้อย อย่าคอยแต่ประจบ อย่าคบแต่เศรษฐี อย่าดีแต่ชั่ว อย่าชั่วแต่คนอื่น อย่าฝ่าฝืนกฎ"

bankzaasang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2016, 22:17:13 »

ผมคนหนึ่งขับรถผ่านทุกวัน ไม่เห็นว่ามันเป็นปัญหาสังคมอะไรเลยครับ รถมันก็ติดตั้งแต่เป็นร้านคาราโอเกะ ร้านขายเสื้อส่งปลีกแล้ว ไม่ได้เอาออกมาวิ่งขายมันก็ติด เพราะเลยไปมันคือ ตลาดศรีทรายมูลและแหล่งชุมชน(ซึ่งไม่อธิบายเรื่องการจอดรถหน้าตลาดนะครับ คงเข้าใจ) แต่ออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่เคยซื้อของเขากิน แต่กลับเข้าใจหัวอกพ่อค้านะครับ และอีกหลายๆชีวิต ที่เป็นลูกน้องซึ่งส่วนใหญ่ไม่น่าจะใช่คนไทย ถ้าเขาเลือกได้เขาคงไม่ทำหรอกครับ ทั้งร้อน ทั้งควันรถ ทั้งเหนื่อย แต่มันคือชีวิต เขาทำงานแบบนั้นเขาก็ต้องระวัง คงขับรถยังไงก็ต้องระวัง ถ้ามันชนขึ้นมา ผิด-ถูกเราก็ว่ากันไป ไม่ว่าผมจะขี้มอไซ หรือขับรถยนต์ผ่าน ก็ไม่เคยคิดว่าเขาเกะกะ ไม่ซื้อก็คือ มองผ่านๆไป แค่นั้น ถ้าจะคิดแก้ไขปัญหาจารจร จุดนี้จริงๆ ผมว่าแก้ที่ต้นเหตุ คือ หน้าตลาดศรีทรายมูลครับ>>>>ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านโดนัทนะครับ ออกตัวก่อน แต่มันก็เป็นเรื่องใกล้ตัวผมเหมือนกัน ขอบคุณครับ
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2016, 23:22:54 »

ผมนี่ เตรียมแบงค์ 20 ไว้ 2 ใบเลยครับ ซื้อกลับมาไว้กินกับกาแฟตอนเช้าๆ ได้อีกสองวัน
ยังแอบชมเจ้าของร้านที่เข้าใจคิด ทำเลแบบนี้ ตึกแถวที่ร้างมานาน แต่ก็มองเห็นหนทางทำธุรกิจ ทำมาค้าขายได้ ทำให้คนมีรายได้อีกหลายชีวิต ถ้าเค้าลงมาขายตอนไฟเขียวค่อยว่ากันอีกที จะช่วยประนามด้วยอีกคนครับ ถามว่าผิดมั้ยมันก็ผิดครับ เสี่ยงมั้ย มันก็เสี่ยง อันนี้ไม่เถียง แต่ชีวิตบางทีมันก็มีทางเลือกน้อย เคยฟังเพลง เด็กหญิงพวงมาลัย มั้ยครับ บางการมองในมุมอื่นอีกหลายๆมุม มันก็ทำให้เราเห็นในสิ่งที่เราไม่เคยเห็นนะครับ โดยเฉพาะ"ใจ"ของผู้อื่น..

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2016, 16:07:58 »

สิ่งที่มันไม่ถูกต้อง ถ้าทำเป็นมองข้ามจะเหมือน"กวาดฝุ่นซุกใต้พรม"  ในเมื่ออนุโลมให้โดนัทขายได้  พวงมาลัยขายได้  ถ้ามีอีกเจ้ามาขายไก่ย่าง  อีกเจ้ามาขายหมูปิ้ง  ขายพวงกุณแจ ขายเครื่องดื่มแช่เย็น ขายผ้าเย็น  ขายหนังสือ ฯลฯ  เพราะใครๆก็อยากขายที่ๆทำเลดี มีรถหมุนเวียนมาจอดตลอดวันเหมือนตลาดขนาดย่อมๆ แล้วมันก็จะเละเทะจนเป็นกรณีทะเลาะเบาะแว้งกัน  ในที่สุดก็จะเป็นเรื่องใหญ่จนห้ามขายทุกสิ่งในที่สุด.....ซักวัน

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
lux-lanna
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2016, 17:51:11 »

ขายเลยครับ  อย่าว่าเขาเลย  คนต้องดิ้นรนทำมาหากิน  ผ่านทุกวันไม่เห็นเดือดร้อน  น่าสงสารเสียอีก
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2016, 21:34:41 »

สิ่งที่มันไม่ถูกต้อง ถ้าทำเป็นมองข้ามจะเหมือน"กวาดฝุ่นซุกใต้พรม"  ในเมื่ออนุโลมให้โดนัทขายได้  พวงมาลัยขายได้  ถ้ามีอีกเจ้ามาขายไก่ย่าง  อีกเจ้ามาขายหมูปิ้ง  ขายพวงกุณแจ ขายเครื่องดื่มแช่เย็น ขายผ้าเย็น  ขายหนังสือ ฯลฯ  เพราะใครๆก็อยากขายที่ๆทำเลดี มีรถหมุนเวียนมาจอดตลอดวันเหมือนตลาดขนาดย่อมๆ แล้วมันก็จะเละเทะจนเป็นกรณีทะเลาะเบาะแว้งกัน  ในที่สุดก็จะเป็นเรื่องใหญ่จนห้ามขายทุกสิ่งในที่สุด.....ซักวัน
yuysaku
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2016, 10:48:29 »

ถ้าไม่มีคนซื้อก็ไม่มีคนขายค่ะ

นางสาวทอม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2016, 16:14:01 »

ร้านเขาอยู่ ใกล้ๆเข้าแยกศรีทรายมูลประมาณ15 เมตรอยู่ขวามือ เห็นชาวต่างชาติ(เอเชีย)หลายคนวนไปรับของกัน น่าจะมีหน้าร้านด้วย เห็นถุงวางบนโต๊ะเต็ม
kevins
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2016, 13:12:35 »

อยากจะแชร์ข้อมูลให้ทราบกัน
ปกติผมก็ไม่เคยคิดจะซื้อกินอยู่แล้วเวลาติดไฟแดงที่แยกนี้ อาทิตย์ก่อนนึกยังไงไม่รู้เลยลองเปิดกระจกถามดู ขายถุงละ 20 บาท (มี 4 ชิ้น) เลยอุดหนุนไป 1 ถุง และสัมภาษณ์นิดหน่อย แต่สิ่งที่ได้รับรู้นี่สิทำให้ผมอึ้งมาก
ผมคิดเองมาตลอดว่าเด็กเร่ขายพวกนี้ วันหนึ่งเขาจะได้สักกี่บาทกันเชียว และยิ่งเป็นโดนัท ซึ่งส่วนตัวก็ไม่ได้ชอบทานอยู่แล้้ว วันๆจะได้ขายสักกี่ถุง พอได้ถามเด็กแล้ว เขาตอบผมว่า.......

1 วัน เขาขายได้ประมาณ 100 กว่าๆ - 200 ถุง (ลองคิด 200 x 20 = 4,000)
น้องเขาบอกเฉลี่ยต่อคน นะครับ และตรงไฟแดงนั่น ผมเห็นก็ 5 -6 คน แล้ว ลองคูณดูสิครับ
เจ้าของเขาจะมีรายได้วันเท่าไหร่?
เลยไม่แปลกใจครับว่าทำไมเขาถึงเร่ขายกันตรงแยกไฟแดงนั้น ตามที่ จขกท. โพสต์

อึ้งไปเลยครับ 555
farmhill133
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2016, 13:18:46 »

ขายเลย ระวังรถด้วย

คอยวัคซีนอยู่
SuperBoy Asia
ชั้นประถม
*

เที่ยวต่อไปในยามที่ยังมีแรง

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2016, 14:49:23 »

เข้าใจนะครับคนเขาต้องทำมาหากินปากกัดตีนถีบ คุณอาจจะมองผ่านไปก็เรื่องของคุณ หรือใครๆหลายคนอาจจะคิดเหมือนคุณนะ แต่ที่จขกทจะสื่อก็คือถ้ามันเกิดอุบัติเหตุ(ย้ำ!! อุบัติเหตุ)ขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ ถ้าบังเอิญสมมุติมีคนไม่รู้ว่าแยกมีคนขายของหรือมองไม่เห็นเกิดชนเด็กขึ้นมา เรื่องมันจะดราม่ามากกว่านี้แน่นอนครับ ซึ่งแน่นอนคนที่ขับชนรับความซวยไปแน่นอน ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียเหมือนกัน ก็แค่คนที่ขับรถผ่านแยกนี้แทบทุกวันก็แค่นั้นหล่ะครับ และเคยเกือบชนเด็กขายของพวกนี้มาแล้ว เบรกจนตัวโก่งโดนคันหลังจะชนท้ายบีบแตรด่าอีก แล้วเด็กน้อยคนนั้นก็ยืนสตั้นทำหน้ามึนอยู่กลางถนน ให้รถคันอื่นขับผ่านไปแบบชิลๆ น่ารักอ๊ะ
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2016, 14:59:52 »

ผมนี่ เตรียมแบงค์ 20 ไว้ 2 ใบเลยครับ ซื้อกลับมาไว้กินกับกาแฟตอนเช้าๆ ได้อีกสองวัน
ยังแอบชมเจ้าของร้านที่เข้าใจคิด ทำเลแบบนี้ ตึกแถวที่ร้างมานาน แต่ก็มองเห็นหนทางทำธุรกิจ ทำมาค้าขายได้ ทำให้คนมีรายได้อีกหลายชีวิต ถ้าเค้าลงมาขายตอนไฟเขียวค่อยว่ากันอีกที จะช่วยประนามด้วยอีกคนครับ ถามว่าผิดมั้ยมันก็ผิดครับ เสี่ยงมั้ย มันก็เสี่ยง อันนี้ไม่เถียง แต่ชีวิตบางทีมันก็มีทางเลือกน้อย เคยฟังเพลง เด็กหญิงพวงมาลัย มั้ยครับ บางการมองในมุมอื่นอีกหลายๆมุม มันก็ทำให้เราเห็นในสิ่งที่เราไม่เคยเห็นนะครับ โดยเฉพาะ"ใจ"ของผู้อื่น..

+10000000 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2016, 16:30:04 »

สักวันคงจะมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นแน่ เคยเจอกำลังขายอยู่แถวกลางแต่พอไฟเขียวรีบวิ่งไปเข้าเกาะกลางซ้าย มาซ้ายพอดีแต่ดีน๊ะที่ออกตัวตามช้าถ้าออกตัวเร็วตามไฟเขียวชนไปแล้ว  แต่อยากสอบถามถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ใครผิดคนชนหรือคนขายของบนท้องถนน
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2016, 13:34:56 »

ผมว่าแบ่งประเด็นนี้เป็น 2 ประเด็นดีกว่า ไม่งั้นก็เถียงกันไม่จบไม่สิ้น
1. ประเด็นวิธีการขาย ผมว่ามันเป็นวิธีการขายที่แปลกใหม่ พื้นที่ไม่เอื้ออำนวยที่จะขาย แต่ก็ใช้ปัญหาที่เจอ เปลี่ยนเป็นโอกาสหารายได้โดยไม่ต้องนั่งรอลูกค้ามาหา อาชีพสุจริต ผมชื่นชมในความคิดของคนขายครับ
2. ประเด็นเรื่องความปลอดภัย ประเด็นนี้ ผมว่า คนขายต้องมีความระมัดระวัง เจ้าของร้านควรกำชับเรื่องนี้กับเด็กที่ออกไปขาย ส่วนคนขับรถ ก็ใช้การสังเกตุ ใช้ความระมัดระวังกันบ้าง ผมคิดว่า คงไม่มีเด็กคนไหนขายตอนไฟเขียว และคงไม่มีคนขับคนไหน ออกตัวไฟเขียวแบบปรู๊ดปร๊าดเหมือนรถแข่งไปชนคนขาย ดังนั้น อุบัติเหตุนี้หลีกเลี่ยงได้ครับ ถ้าทั้งสองฝ่ายรู้จักสังเกตุและใช้ความระมัดระวัง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2016, 14:48:14 »

เข้าใจนะครับคนเขาต้องทำมาหากินปากกัดตีนถีบ คุณอาจจะมองผ่านไปก็เรื่องของคุณ หรือใครๆหลายคนอาจจะคิดเหมือนคุณนะ แต่ที่จขกทจะสื่อก็คือถ้ามันเกิดอุบัติเหตุ(ย้ำ!! อุบัติเหตุ)ขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ ถ้าบังเอิญสมมุติมีคนไม่รู้ว่าแยกมีคนขายของหรือมองไม่เห็นเกิดชนเด็กขึ้นมา เรื่องมันจะดราม่ามากกว่านี้แน่นอนครับ ซึ่งแน่นอนคนที่ขับชนรับความซวยไปแน่นอน ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียเหมือนกัน ก็แค่คนที่ขับรถผ่านแยกนี้แทบทุกวันก็แค่นั้นหล่ะครับ และเคยเกือบชนเด็กขายของพวกนี้มาแล้ว เบรกจนตัวโก่งโดนคันหลังจะชนท้ายบีบแตรด่าอีก แล้วเด็กน้อยคนนั้นก็ยืนสตั้นทำหน้ามึนอยู่กลางถนน ให้รถคันอื่นขับผ่านไปแบบชิลๆ น่ารักอ๊ะ
meela
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2016, 21:15:04 »

วันนี้ก็ผ่าน เห็นรถคันหน้ายื่นตังค์ซื้อนะ สงสัยหิว  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2016, 17:33:53 โดย meela » IP : บันทึกการเข้า
pranpran11

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2016, 21:41:29 »

เเม่นละครับ+1000000 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กรงสัตว์เลี้ยงเชียงรายกิตติมา
0855995673นิ้ง
0805059495ป่าน
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2016, 17:26:39 »

ถ้าถามว่าที่นี่ใครอยากมาเดินขายน.ส.พ.   ผ้าเย็น  เครื่องดื่มชูกำลัง ข้าวเหนียวหมูปิ้ง ไก่ย่าง กาแฟกระป๋อง พวงมาลัย แผ่นซีดีเพลงบ้าง     ทุกคนก็จะยกมือกันหมดว่าอยากขายซิ   แต่ทำไมเขาไม่มาทำกัน  เพราะ"เขาไม่อยากฝ่าฝืนกฎหมาย"(ห้ามขายสินค้าบนทางหลวง)ไงล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2016, 17:32:21 โดย sensei » IP : บันทึกการเข้า

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
Nuisbr
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2016, 09:54:58 »

ลองชิมดูยังคับรำหนา ใจเย็นๆใจร่มๆ อย่าว่ากันเลย คนเราย่อมมีหน้าที่แตกต่างกัน เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ความคิดคนเราไม่เหมือนกันทุกคนหรอกคับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์