เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 12:56:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  ใครดูอะไรไม่ได้ แจ้งมาครับ หรือ IPM มีปัญหา (ถึงเที่ยงคืน 081-6710494)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครดูอะไรไม่ได้ แจ้งมาครับ หรือ IPM มีปัญหา (ถึงเที่ยงคืน 081-6710494)  (อ่าน 1023 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2016, 19:25:12 »

ใครดูอะไรไม่ได้ แจ้งมาครับ ด่วนๆให้ช่วงนี้ (ถึงเที่ยงคืน 081-6710494) ไลน์ 24ชม.

หรือเอาเครื่องมาอัพ มาเปลี่ยน ก็จะดูได้แล้ว หรือจะให้เข้าไปแก้ให้ บอกได้ครับ Line: JAMESCOM007 ด้วยรุปกล่องที่ใช้ และ หน้าจาน ที่อยู่(บ้านเลขที่ อำเภอ ตำบลก็จะดี) เพื่อความรวดเร็ว ในการแก้ใข

เนื่องจากช่วงนี้มีความวุ่นวาย และบางเรื่องไม่ลงตัว แล้วจะเล่าให้เข้าใจเป็นรายๆไปในไลน์ครับ

ทางมาบ้าน-ร้าน ครับ (มาทาง Big-C สาย Hi-Way)

https://youtu.be/AU2EcNl2WQQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 สิงหาคม 2016, 10:01:59 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2016, 23:51:03 »

สำหรับคนต่างจังหวัด ขอคำปรึกษาและให้ช่วยแก้ปัญหาได้ครับ ไม่ว่าเรื่องปรับจาน กล่องไม่มีสัญญาณ หลายๆอาการ ผมช่วยได้ ถ้าแบบไม่กั้กคงต้องช่วยบริจากหรือโอนค่าเสียเวลาเข้าบัญชี อันนี้จะจัดเต็มให้

เรียกได้ว่าเปิดครอสสอนกันแบบ online กันเลย ทั้งโทรคุย และ เปิด Line เพื่อส่งภาพและข้อมูลช่าง
สุดท้าย งานเสร็จ ก็จ่าย ดีใหมครับ อิอิ (ปกติไม่ค่อยยุ่งกับเรื่อง ตจว. ยกเว้นสมาชิค แต่เกรงว่าคน ตจว. จะน้อยใจ มักให้คำปรึกษาเท่าที่ทำได้เท่านั้น แต่ถ้าจะแก้กล่อง ตั้งจาน แบบให้สอนระยะใกล เป็นพี่เลี้ยงอยู่ข้างๆ จะได้รู้ว่า มุมก้มเงยไม่ถูก หรือ ทิศยังไม่ได้ มีการตั้งค่าผิด แบบให้สอนกันยาวๆ อันนี้ยินดี)

ลูกค้าเดิม 3 5 7 9  มืด (ปกติใช้ดู Fox) เอามาอัพฟรีเลยครับ(ภายใน1ปี) หรือใครที่ใช้กล่องของ PSI , OK , OKX , True TV นัดกันได้ครับไม่แพง

ส่วนลูกค้าที่อยู่ ตจว. เรื่องกล่อง Q9 เคยคุยกันในไลน์ เรื่องกล่องติดๆดับๆ ติดต่อผมด้วยนะครับ มีวิธีแก้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2016, 04:31:25 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2016, 18:31:48 »

ใครไม่ว่างจริงๆ ไม่สะดวก ติดต่อรับกล่องสำลองได้นะครับ

อ่อ สามารถติดต่อธุระ โดยให้ผมแลกเปลี่ยน อัพ หรือบริการ ที่ big-c , เซนทั่ล ได้ (ท่านก็ซื้อของ หรือ เดินห้างเล่นไป)

JAMESCOM1

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2016, 22:50:56 »

ช่อง 3,5,7,9,NBT,TPBS จะเปลี่ยนเป็นแบบ SD เพราะติดปัญหาด้านลิขสิทธิ์ จะเปลี่ยนกลับเป็น HD หลังจบโอลิมปิค ครับ นี่คือสาเหต มติจาก กสทช.

กล่องใด จานใดยังดูไม่ได้บอก มีกล่องสำลองให้ยืม ถ้าด่วน และไม่มีเวลาทำ

neng2504
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2016, 12:25:17 »

ถามเลยครับ กล่องขาว DTV จานดำ ดูได้แต่ช่อง5 รบกวนด้วยครับ ขอวิธีที่ทำให้ดูได้ด้วย ไลน์ neng2015 ผมแอดไลน์ท่านแล้วไม่เข้า ขอบคุณครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2016, 03:18:14 »

กสทช. สั่งโครงข่ายดาวเทียมล็อกรหัส ถ่ายทอดโอลิมปิก 2016 #ThaiPBS #TeeNeeThaiPBS

เผยแพร่เมื่อ 1 ส.ค. 2016
กสทช. สั่งโครงข่ายดาวเทียมล็อกรหัส ถ่ายทอดโอลิมปิก 2016

ดังนั้นจึงมีผลกระทบหลายๆกล่องดาวเทียม ยังไงใช้กล่องดิจิตอลแทนไปก่อนเพื่อผ่านความวุ่นวายในเดือนนี้

ส่วนกล่องขาวเก่า DTV ผมไม่อยากจะยุ่งอันเนื่องล้าสมัยเกินไป มีปัญหาในการ OTA และปัญหาต่างๆนาๆ ถ้าไม่มีกล่องอื่นใช้จริงๆ มีกล่อง okx , info ให้ยืมครับ ใครมีปัญหาบอก

กล่องรุ่นใหม่ ที่ใช้มานาน 3 4 ปี วางใจได้ว่าแทบไม่มีปัญหา ตามประกาศทั่วไป เพียงถอดปลักเสียบใหม่ก็ OTA แล้ว ส่วนจะมีการ OTA กันทุกวันหรือไม่ อันนี้ผมกำลังจับตาดู ท่านใดยังมีปัญหากับกล่องแจ้งได้นะครับ Line : JAMESCOM007 ติดแน่ (Line สำรอง 0816710494 นานๆเช็คที)

===========================
กล่องที่ไม่น่ามีปัญหา เช่น
PSI S9 , SX , O2HD , O2xHD , O2
IPM Clear , Lite ,  Pro HD อื่นๆ
Thaisat , Infosat , ไอเดียแซท , DTV , True , GMM , Sun Box

กล่องที่ต้องพบช่างคือ
OK-True หรือ True TV ของ PSI
และ Openbox ซึ่งต้องทาง Line เป็นการส่วนตัว ปรึกษาได้ครับ (จริงๆ DM500 , Openbox ขอเว้นครับ เพราะต้องได้ตามเช็ดตามแก้ไม่สิ้นสุด และ หลังจบโอลิมปิคก็ต้องแก้ซ้ำอีก ดังนั้นกล่องพวกนี้ ท่านต้องเล่นเองแก้เองได้นั่นเอง หรือ มีช่างประจำตัวครับ)

ปัญหาของความวุ่นวาย ส่วนหนึ่งคือ ผู้ใช้ มักออกนอกลู้นอกทางในการใช้กล่องดาวเทียมต้องทำใจ และ ไม่ปรับตัวไปตามสมัย IT (มือถือยังเปลี่ยนได้ทุกปี แต่ถ้าสิ่งที่จำเป็นอย่างอื่น ถ้ามันจำเป็นก็ควรปรับเปลี่ยนด้วยเป็นต้น อุปกรณ์ส่วนใหญ่ใช้เกิน 5 ปี ก็สมควรหมดอายุครับ ไม่แนะนำเอามาใช้เป็นอุปกรณ์หลักในชีวิตประจำวัน ยกเว้น tv และอุปกรณ์ไฟฟ้านะ อันนั้นจนกว่าจะพัง แต่ถ้าเป็นพวกอิเล็คทอนิคอายุมันจะสั้นตามสมัยจริงๆ) แต่ยังไงจะจัดให้ครับ แก้ให้ครับ

---------------------------------
ล่าสุด หมดปัญหาไปบ้างแล้วนะครับ (อดตัง อิอิ) เพราะ True TV ได้ OTA ให้แล้ว 05-08-2016 052
ครั้งนี้ PSI ใส่ ช่องการตูน , FAN , สบายดี , Ch2 , M Ch , You Ch และอื่นๆ มาให้แล้ว

สนใจติดตามข่าวสารทันเวลา และความรู้ เชิญเข้ากลุ่มไลน์ ได้แล้วครับ รับแหลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2016, 04:16:04 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2016, 10:04:39 »

ช่วงนี้บางกล่อง IPM อาจมีปัญหา ติดต่อสอบถามผมได้นะครับ ฝ่ายเทคนิคเชียงราย(โดยจำเป็น อิอิ)

Line : JAMESCOM007

charun
แฟนพันธ์แท้
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2016, 10:38:21 »

ท่านเจมส์ครับ มีกล่อง PSI+TRUE แลกกับกล่องTRUE HD ของท่านได้หรือไม่ครับ

โทรมา..ยินดีรับสายครับ
AIS    08-1980-9697
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2016, 11:13:58 »

ท่านเจมส์ครับ มีกล่อง PSI+TRUE แลกกับกล่องTRUE HD ของท่านได้หรือไม่ครับ

ได้ครับ ติดต่อไลน์แทนครับ ไวกว่า จะแจงอีกยาว

หน้า: [1] พิมพ์