เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:37:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำซื้อเครื่องปรินท์เตอร์อิงค์เจ็ต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำซื้อเครื่องปรินท์เตอร์อิงค์เจ็ต  (อ่าน 4321 ครั้ง)
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 16:15:50 »

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ
พอดีจะซื้อเครื่องปริ๊นท์เตอร์อิงค์เจ็ตแบบติดตั้งอิงค์แท็งค์ด้วย
ยี่ห้อและรุ่นไหนที่ดีที่สุดในตอนนี้ ครับ   ขอบคุณมากครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 16:28:54 »

ต้องการใช้งานขนาดไหนครับ ถ้า ใช้หนัก วันละ 200-300 แผ่นขึ้น ก็ epson ครับ
ถ้าปริ้นไม่เยอะเอาเร็ว ก็ canon ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการติดแท้งค์ ก็ขึ้นอยู่กับช่างที่ติด และการใช้งานที่ถูกวิธีด้วยครับ ถ้าไม่งั้น ยี่ห้อไหนก็พังได้ครับ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 16:39:10 »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ

สำหรับการใช้งาน ไม่ได้ปริ๊นท์ทุกวัน
ครั้งหนึ่งประมาณ 10-30 แผ่น (เฉลี่ยเดือนละ 50-100 แผ่น)
แต่ก้อจะมีงานเอกสารบ้างที่ต้องปรินท์สี บางครั้งก้อเป็น 100 - 200 หน้า
แต่ไม่บ่อยนักครับ (เฉลี่ย 3 เดือน / 1 ครั้ง)

เลยอยากได้เครื่องปรินท์ที่เหมาะกับสภาพการใช้งานครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 16:58:50 »

ประมาณนี้ก็แนะนำ canon ip 1980 ไม่ต้องติดแท้งค์ หรอกครับถ้าปริ้นแค่นี้ เพียงถอดตลับมาเติมก็ได้ครับ แต่ตอนถอดและใส่ตลับ  ต้องถอดปลั๊กก่อนเท่านั้น ก็ ได้แล้วครับ เพื่อป้องกันตลับช๊อต
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 18:07:32 »

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ไม่ทราบว่าความละเอียด / สี เป็นอย่างไรบ้าง
และราคาสูงไหมครับ ...
แบบว่า อยากได้แบบมีคุณภาพมาก ๆ หน่อยนะครับ

lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 22:30:59 »

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ...............
-ผมใช้ปริ้นเตอร์ EPSON รุ่น 830 ,310และ230 เป็นรุ่นโฟโต้ ติดแท้งค์มี 6 สี สวยมากครับ ใช้มานาน เวลานี้แบ่งๆให้ลูกหลานไปใช้ ผมใช้ 230 ปริ้นรูปทุกวันไม่กลัวเปลืองหมึก บางครั้งปริ้นรูปใหญ่ กระดาษ เอ4 ต่อกัน 4 , 9, 16 แผ่น ก็ทำ สะใจดี กระดาษโฟโต้ก็หาที่ราคาถูกหน่อย เคลือบสติกเกอร์ใส ก็สวย ครับ
.........ที่ทำงานใช้ แคนนอน ไอ พี 1800 ติดแท้ง 4 สี พิมพ์เร็ว สีดี พอดูได้ รวดเร็ว ไม่จุกจิก ถ้างานไม่เยอะ ไม่ละเอียดและมีสีพอดูได้ก็ใช้รุ่นนี้ครับ ที่แนะนำติดแท้งค์ เพราะราคาแพงไปอีกนิดและไม่ต้องจุกจิกเรื่องเติมหมึกบ่อยๆ.......ลองพิจารณาดูนะครับ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 23:19:13 »

ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลที่น่าจะพอตัดสินใจได้แล้ว
คงไปลงที่ EPSON ดีกว่า เพราะความคงทนและความคมชัด
ที่สำคัญมี 6 สี งานออกมาน่าจะเนียนกว่าครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2010, 23:23:11 »

ยินดีด้วยครับที่ตัดสินใจได้ ต่อไปคือเลือกร้านที่จะซื้อและทำ tank นะครับ

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2010, 20:51:39 »

มีร้านใดจะเสนอราคาให้บ้างครับ

Rich
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 10:18:20 »

เพิ่มเติมนิดนึง...
inkjet printer ราคา 1200 - 2500 ยี่ห้อไหนก็เหมือนกัน
all-in-one printer 3000 - 7000 ยี่ห้อไหนก็เหมือนกัน
photo printer ราคา 2000 - 5000 ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันต่างที่ราคาหมึก
laser printer ราคา 5000 - 10000 ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันต่างที่ราคาหมึก
.. ดังนั้นไม่ว่าชนิดไหนหรือยี่ห้อไหนในระดับและราคาเดียวกันมันไม่ต่างกันมากดูตามสเปกก็ได้...แต่มันต่างที่ราคาหมึกต่างหาก เช่น photo pinter ของ cannon ใช้หมึก 4 ตลับ epson ใช้หมึก 6 ตลับ เป็นต้น
.. ดังนั้นอยู่ที่การใช้งานและงที่ตั้งไว้เป็นหลัก หากใช้พิมพ์งานธรรมดาก็ตัวละพันกว่าก็พอ หรือไม่ก็ all-in-one คุ้มสุดๆ หากพิมพ์รูปก็ photo printer สำคัญที่ใช้หมึกแท้เท่านั้นเพราะไม่งั้นรูปคุณจะมีอายุแค่ปีเดียวแล้วมันจะซีด
.. การเลือกหมึก หากพิมพ์งานธรรมดาไม่มากก็ใช้หมีกแท้ หากพิมพ์มากๆหรือรับจ้างทำรายงานก็ต่ออิงค์แทงค์ใช้หมึกเทียมประหยัด หากพิมพ์รูปหมึกแท้เท่านั้น
.. หมึกแท้ ราคาสูงแต่คุณภาพดีหัวหมึกไม่ตันล้างหัวง่าย
.. หมึกเทียม ราคาถูกกว่าแต่อายุงานพิมพ์สั้นกว่า และหัวหมึกตันและพังไวกว่า
.. หัวหมึกมีสองแบบ คือแบบที่หัวอยู่กับตลับ(HP,Lekmark)หัวตันพิมพ์ไม่ออกเปลี่ยนตลับใหม่หาย และหัวอยู่ที่เครื่อง(Cannon,Epson)หัวตันพิมพ์ไม่ออกยกเครื่องไปร้านซ่อมล้างหัว(แนะนำไปทีศูนย์ดีกว่า)

*_* Beauty...Care *_* 081-9088458 *_*
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 20:25:53 »

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ มาทันเวลาพอดีครับ

หน้า: [1] พิมพ์