เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 21:05:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครว่า L1,L2,L3 ไม่สำคัญ....
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ใครว่า L1,L2,L3 ไม่สำคัญ....  (อ่าน 7818 ครั้ง)
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:55:17 »

แต่ยังไง AMD ก็ยังอยู่ครับ Intel นั่นแหละกำลังแย่ หุ้น AMD พุ่งขึ้นแต่ Intel ดิ่ง ตั้งแต่ เค้าจับมือ ATI ไว้อยู่หมัด เงินที่ซื้อก็ได้จาก ชนะ Intel นั่นแหละ หมากเกมส์นี้อีกยาวครับ...ฟิวชั่นนี่  Intel ก็เป็นรอง...

+1 ไปครับ ยิงฟันยิ้ม >>>แต่หมากเกมส์นี้ยังอีกยาว<<< ม่ะเย็นวันนี้ คุณรุทบอกว่า AMD ซุ้ม CPU ตัวใหม่ ใครทราบรายละเอียด ตั้งกระทู้ใหม่โลด ยิงฟันยิ้ม

ใบ้ให้ครับ

หมากเกมนี้ .......

Intel พลาดไป 1 อย่างคือเปลี่ยน socket ก่อน AMD เพราะคิดว่าตัวเองกินกับ 775 อิ่มแล้ว

จนออก 1156 มา ซึ่งราคาโหดมาก จนชาว intel ไม่น้อย ย้ายค่ายมา AMD เพราะงบที่จำกัดน่ะแหละ

ซึ่ง AMD ยังเปลี่ยนไปไม่มาก ยังหากินกับ 940/938 ต่อไป ถึงจะเปลี่ยนมาใช้ 938 ก็ไม่กระทบอะไร เพราะ AM3 เกิดมานานแล้ว

แล้วที่ว่า AMD ซุ่ม ก็คือ เค้าเตรียมสถาปัตยกรรมใหม่ (ก็คือเพิ่ม socket ดึงความเร็ว เหมือน Intel น่ะแหละ) แต่รอจังหวะให้ 938 @X6 อิ่มตัวก่อน ให้ชาวบ้านอย่างเรารู้สึกตอนของใหม่ออกว่า เปลี่ยนก็ได้ ไม่เปลี่ยนก็ได้ เหมือนตอนที่ 940 ออกมาเบียด 754 ตอนนั้น

แต่ของใหม่ที่เค้าซุ่มไว้น่ะ คาดว่าจะเป็น CPU all in one ที่เป็นแบบที่มีชิพประมวลผล และชิพประมวลผล Graphic ในตัวเดียวกัน (จำชื่อเป็นทางการไม่ได้) ซึ่งแน่นอน มันเป็นผลมาจากที่ AMD ฮุบโรงงานของ ATi ไว้น่ะแหละครับ

บทความนี้เขียนเองครับ ไม่ได้ก๊อบมา ..........

งั้นก็สรุปแบบสั้นๆ แต่ได้ใจความว่า ...."เสียเงินอีกแล้วซิเรา".....แม่นบ่อท่าน 555555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 21:20:14 »

ถ้าออกมาจริงๆ มันก็ไม่น่าฮือฮามากหรอกนะ (ผมคิดเอาเอง) เพราะถ้า บิลเกตส์ไม่ปล่อย Win 8 ออกมาด้วย อย่างผมทำไม ขาย พีนอม ทู X4 955 ไปกับ Q8200 ไป (ตอนนี้ก็มีอยู่ตัว ให้น้อง ป.๓ มันเล่นเกมส์หมากรุกอยู่บ้าน) ก็เพราะมันมาไกลมากแล้วไง ฮาร์ดแวส์ แต่ซอร์ฟแวร์ มันตามไม่ทัน ดูแม็กบุ๊กส์ แอร์ ซิ ดูอัลคอร์ รหัส E อะไรนี่แหละ แต่รันเว็บได้เป็น ๑๐ หน้าไม่กระตุ๋กเลย ซึ่งตอนนี้ผมว่าไม่ใช่ฮาร์ดแวส์ แล้วแหละ แต่ผมก็คงไม่บ้าพลังหาเงินซื้อมันมาประดับบารมีผมหรอก (กลัวตำรวจบุกบ้านแล้วยกมันไป) แต่ผมจะเก็บเงินซื้อหุ้น บ.ที่นำของพวกนี้เข้ามาขายครับ...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 22:23:08 »

แต่ยังไง AMD ก็ยังอยู่ครับ Intel นั่นแหละกำลังแย่ หุ้น AMD พุ่งขึ้นแต่ Intel ดิ่ง ตั้งแต่ เค้าจับมือ ATI ไว้อยู่หมัด เงินที่ซื้อก็ได้จาก ชนะ Intel นั่นแหละ หมากเกมส์นี้อีกยาวครับ...ฟิวชั่นนี่  Intel ก็เป็นรอง...

+1 ไปครับ ยิงฟันยิ้ม >>>แต่หมากเกมส์นี้ยังอีกยาว<<< ม่ะเย็นวันนี้ คุณรุทบอกว่า AMD ซุ้ม CPU ตัวใหม่ ใครทราบรายละเอียด ตั้งกระทู้ใหม่โลด ยิงฟันยิ้ม

ใบ้ให้ครับ

หมากเกมนี้ .......

Intel พลาดไป 1 อย่างคือเปลี่ยน socket ก่อน AMD เพราะคิดว่าตัวเองกินกับ 775 อิ่มแล้ว

จนออก 1156 มา ซึ่งราคาโหดมาก จนชาว intel ไม่น้อย ย้ายค่ายมา AMD เพราะงบที่จำกัดน่ะแหละ

ซึ่ง AMD ยังเปลี่ยนไปไม่มาก ยังหากินกับ 940/938 ต่อไป ถึงจะเปลี่ยนมาใช้ 938 ก็ไม่กระทบอะไร เพราะ AM3 เกิดมานานแล้ว

แล้วที่ว่า AMD ซุ่ม ก็คือ เค้าเตรียมสถาปัตยกรรมใหม่ (ก็คือเพิ่ม socket ดึงความเร็ว เหมือน Intel น่ะแหละ) แต่รอจังหวะให้ 938 @X6 อิ่มตัวก่อน ให้ชาวบ้านอย่างเรารู้สึกตอนของใหม่ออกว่า เปลี่ยนก็ได้ ไม่เปลี่ยนก็ได้ เหมือนตอนที่ 940 ออกมาเบียด 754 ตอนนั้น

แต่ของใหม่ที่เค้าซุ่มไว้น่ะ คาดว่าจะเป็น CPU all in one ที่เป็นแบบที่มีชิพประมวลผล และชิพประมวลผล Graphic ในตัวเดียวกัน (จำชื่อเป็นทางการไม่ได้) ซึ่งแน่นอน มันเป็นผลมาจากที่ AMD ฮุบโรงงานของ ATi ไว้น่ะแหละครับ

บทความนี้เขียนเองครับ ไม่ได้ก๊อบมา ..........

งั้นก็สรุปแบบสั้นๆ แต่ได้ใจความว่า ...."เสียเงินอีกแล้วซิเรา".....แม่นบ่อท่าน 555555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5555 ปากก่อบอกว่า แรงพอแล้ว ใช้พอแล้ว

เผลอแผลบเดียว มีคนปล่อยตัวใหม่ หลับหูหลับตาซื้อ ตลอดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 22:28:10 »

ที่คุณรุทกล่าวมาข้างต้นเรื่อง L1 ของ Intel ที่มันซ่อนใน L2 อะไรทำนองนั้น นั่นมันเป็นกลยุทย์ทางการตลาดของแต่ละค่ายครับ แต่อย่าลืมคนที่พัฒนา OS และ App ต่างๆ เขาไม่ได้เขียนขึ้นเฉพาะค่ายใด ค่ายหนึ่ง แต่ก็ยังอิงกับหลักที่ผมกล่าวข้างต้นครับ ตามสเต็บ....

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 22:32:01 »

แต่ตอนนี้ มีโปรแกมเมอร์สนใจเขียน โปรแกรม ให้ค่าย แอบเปิ้ล มากกว่าแล้วนะ เหตุผลก็เพราะว่า ตัวฮาร์ทแวร์นี่แหละที่ไม่นิ่งพอ...ทำเอาโปรแกรมเมอร์เซ็งเป็ดเลย...

Temujin

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 22:38:47 »

เอาไว้ตัวแอบเปิ้ลรัน JAVA ได้เมื่อใหร่ โปรแกรมเทรดหุ้นใช้ได้ดีกับแม็ก OS แล้วล่ะก็ ผมจะย้ายค่ายแล้วแหละ เปิดเว็ปหลายๆสิบหน้าเหมือนคุณรุทเลย...วิเคราะห์....ๆ...หาข้อมูล....๕๕๕ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

squallaw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 08:54:38 »

มาเก็บข้อมูลคับ ความรู้ทั้งนั้น

ไม่ได้ต่อรองเล่นๆ ถ้าได้ราคาที่ต่อไว้ก็ซื้อครับ
kitty9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 15:42:00 »

หลักการทำงานมาดูกันชัด ๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 18:59:27 »

ตัวไฮเปอร์ทรานสปอร์ท นี่ก็เป็นจุดแข็งของทางพี่ AMD เค้าหละ แบบพีคด้วย ไม่ใช่ ฮาร์ฟดูเพล็คน้า.. โอ้ว.. แม่เจ้า... ยิงฟันยิ้ม

บัก^^กาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 16:21:13 »

ถูกต้องแล้วครับคุณ Comp 2 แคร์ แต่สำหรับผม ผมจะยืมเงินแม่ก่อน (L1) แล้วค่อยน้อง (L2) แล้วก็ค่อยเพื่อนๆ ( L3 ) ถ้าจำเป็นจริงๆ...
+1ครับ อิอิ

R&D Engineer
รับเขียนโปรแกรม และออกแบบระบบควบคุม IoT Embedded System งาน R&D ทางวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ไฟฟ้า และอิเล็กทรอนิกส์
083-3201311
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 10:28:21 »

ได้ข้อมูลเยอะเลย ผมยิ่งlow tech อยู่ อิอิ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
Temujin

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 10:41:59 »

ได้ข้อมูลเยอะเลย ผมยิ่งlow tech อยู่ อิอิ
เหรอท่าน เห็นไปเดินด่อมๆ มองๆ แถว PWB จะเอา Mac อยู่ใม่ใช่เหรอท่าน แต่ถ้าสนใจ N/B ผมเห็น พี่โตชิฯ ตัวนึง 4 แท้ของ AMD 1.7 K กว่านี่แหละ รับรองว่า แรง...อีกนาน.. ยิงฟันยิ้ม

Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 11:13:40 »

เหรอท่าน เห็นไปเดินด่อมๆ มองๆ แถว PWB จะเอา Mac อยู่ใม่ใช่เหรอท่าน แต่ถ้าสนใจ N/B ผมเห็น พี่โตชิฯ ตัวนึง 4 แท้ของ AMD 1.7 K กว่านี่แหละ รับรองว่า แรง...อีกนาน.. ยิงฟันยิ้ม
อ๋อ ที่ไปเดินวันนั้นแค่ไปดู ว่า PWB  มีดีกว่าที่อื่นไหม และอีกอย่างไปหาเพื่อนครับเพื่อนย้ายมาเชียงรายแต่หาไม่เจอ แต่ท่านรู้จักผมด้วยอิ ?? แต่ผมไม่เคยสนmac  อิอิ ผมสายเขียวครับ ไม่ชอบกินแอปเปิ้ล แต่ถ้าน้องแอปเปิ้ล ม่ายแน่ อิอิ 

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 12:25:25 »

อ๋อ ที่ไปเดินวันนั้นแค่ไปดู ว่า PWB  มีดีกว่าที่อื่นไหม และอีกอย่างไปหาเพื่อนครับเพื่อนย้ายมาเชียงรายแต่หาไม่เจอ แต่ท่านรู้จักผมด้วยอิ ?? แต่ผมไม่เคยสนmac  อิอิ ผมสายเขียวครับ ไม่ชอบกินแอปเปิ้ล แต่ถ้าน้องแอปเปิ้ล ม่ายแน่ อิอิ 

จะฟ้องเมียอ้าย ว่า มีกิ๊กชื่อแอ๊ปเปิล ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์