เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 21:54:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ซื้อทองคำเก็บไว้ดีหรือไม่
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ซื้อทองคำเก็บไว้ดีหรือไม่  (อ่าน 12315 ครั้ง)
เทพบุตรเ้กิบกี๊บ
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:50:45 »

การซื้อทองเก็บไว้เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งใชหรือไม่ แล้วมันคุ้มค่าหรือปล่าว อยากทราบข้อเสนอแนะครับ

nuehzaa
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:54:11 »

ถ้าทนได้ก็คุ้มค่ะ พี่อยากรุ้พี่กะดูตลาดหุ้นดิ แต่รอดูช่วงที่มันลด แล้วค่อยซื้อเกบไว้ เด๋วมันกเพิ่ม แต่ต้องรอเวลาหน่อยแค่นั้นเอง
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:55:55 »

ถ้ามีเงินก็ซื้อเถอะครับ  ผมยังไม่เคยเห็นทองราคาตกเลย ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:57:25 »

ดีมากครับ

ราคาทองมีแต่จะขึ้นไปเรื่อยๆ อาจมีลงบ้าง แต่ลงน้อย

ผมซื้อเส้นแรก ตั้งแต่ บาทละ 12,000 บาท

ตอนนี้ บาทละ 20,000 กว่าบาท กำไรเพียบ

ถ้าซื้อไว้เก็งกำไร ก็ต้องดูราคาตลาดโลกไว้ตลอดครับ

แต่ถ้าซื้อเก้บไว้ อีกหลายปีก็ขาย ไม่ต้องห่วงเรื่องกำไรครับ ได้อยู่แล้ว

อยากทราบข้อมูล หรือความรู้เพิ่มเติ่มเรื่องการลงทุน

แนะนำให้ศึกษา และลองเล่นบอร์ดนี้ก็จะช่วยได้เยอะครับ

http://www.goldtraders.or.th/

ถ้าจะเก็งกำไร ส่วนมากจะซื้อทองคำแท่งครับ

ผมก็หาในเชียงรายอยู่เหมือนกันว่ามีไหม แท่งละ 1 บาท กับแท่งละ 5 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 17:04:41 โดย ♥ปังย่า♥ » IP : บันทึกการเข้า

nueng2712
มัธยม
**

ชีวิตนี้เพื่อครอบครัวและตัวกู

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:57:41 »

การซื้อทองเก็บไว้เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งใชหรือไม่ แล้วมันคุ้มค่าหรือปล่าว อยากทราบข้อเสนอแนะครับ
nuehzaa
มัธยม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:58:49 »

หนูเคยเหนอ่ะ แต่มันตกไม่กี่ร้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 17:10:16 »

แท่งละ 1 บาทขนาดจะสักประมาณ พระเครื่ององค์นึงหรือป่าวคับ แล้วควรเก็บรักษาอย่างไร ที่ธนาคารเขารับฝากทองคำหรือปล่าวครับ

CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 19:05:24 »

ลงทุนทองคำ - ให้ซื้อทองคำแท่ง
ถ้ามีเยอะ - ไป ธนาคาร เช่า ตู้เซฟ
ค้ากำไร - รอราคาทองขึ้น
ต้นทุน - มีเงินนอน ... จนเงินขี้เกียจ ก็เอาออกมาทำเงินแทนเรา

khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 19:09:08 »

มะมีเงินลงทุนกะเขาเลย....... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
Mustang007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 19:16:11 »

ทองคำมีแต่กำไรคับ แต่กินได้รอบเดียว และต้องรอเวลาผ่านไปนานๆ มูลค่าไม่ตก จะได้ใช้เงินก้ต่อเมื่อขายทองไปแล้วคับ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 19:18:51 »

แท่งละ 1 บาทขนาดจะสักประมาณ พระเครื่ององค์นึงหรือป่าวคับ แล้วควรเก็บรักษาอย่างไร ที่ธนาคารเขารับฝากทองคำหรือปล่าวครับ
เคยลองไปถามดูที่ ห้างทองเยาวราชที่บิ๊กซี เค้าบอกว่าไม่มี1บาทมาขาย ที่นี่มีแต่5บาทขึ้นไป เค้าบอกว่า1บาทก็ประมาณปลายก้อยเอง
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 19:24:38 »

เคยลองไปถามดูที่ ห้างทองเยาวราชที่บิ๊กซี เค้าบอกว่าไม่มี1บาทมาขาย ที่นี่มีแต่5บาทขึ้นไป เค้าบอกว่า1บาทก็ประมาณปลายก้อยเอง

ใช่ครับ บ้านเรา ทองแท่ง หนัก 1 บาท ไม่มีครับ

©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 22:09:56 »

โห..เก่งจัง สามสี่เดือนก่อนยังเห็นหางานทำอยู่เลย

วันนี้มีตังซื้อทองเก็งกำไรละ

ผมทำงานมาไม่รู้กี่ปียังไม่มีปัญญาเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เงินเดือนท่าจะเยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 13:38:10 »

ที่ร้านขายทองตรงข้ามกับธนาคารกรุงไทยสาขากาดหลวงมีทองแท่งแบบ 2 สลึงกับ 1 บาทขายด้วยนะ แต่ผมไม่รู้ว่าชื่อร้านอะไร  เพราะผมเพิ่งไปขายทองมาแล้วเห็นเขามีในตู้  แต่อยากเตือนไว้นิดหนึ่งครับ  เงินฝากได้ดอกเบี้ย  หุ้นได้เงินปันผล  อสังหาได้ค่าเช่า  แล้วทองล่ะ...ถ้าบอกว่าได้กำไรล่ะก็  อันนี้มันไม่แน่หรอกครับ  ดูอย่างของบนโลกนี้สิ  ราคามันก็ไม่ยั่งยืน  มันมีขึ้นแล้วก็มีลง  แต่ดอกเบี้ย/เงินปันผล/ค่าเช่า  อันนี้ได้จริงๆนะ  แล้วถ้าถามต่อไปว่า  ถ้าทองมันราคาลดลง  เราจะสามารถถือมันต่อไปโดยไม่คิดอะไรได้ไหม
     แล้วรู้ไหมว่าทำไมทองมันถึงแพงขึ้น...ถ้าเรารู้ก็ลงทุนได้  สาเหตุมันมาจากสหรัฐพิมพ์แบงค์อัดเข้าไปในระบบเพื่อให้มันมีเงินในระบบการเงินของเขามากขึ้น  ลองสังเกตดูสิ  ไม่ใช่แต่ทองหรอกที่แพงขึ้น  อาหาร  น้ำมัน  ถ่านหิน  เหล็ก ฯลฯ  แล้วถ้าสหรัฐออกพันธบัตรมาซับเงินที่อยู่ในโลกกลับไป  ถึงเวลานั้นทองจะเป็นอย่างไร  เราตอบคำถามของพวกนี้ได้หมดหรือยัง  ถ้าเรายังไม่เข้าใจในสิ่งที่เรากำลังลงทุนอยู่  เราก็ยังไม่ใช่นักลงทุนนะครับ  อันนี้ผมเตือนด้วยความหวังดี  แต่ผมก็ไม่ได้ห้ามนะ  เพียงแต่ว่า  เราต้องรู้ในสิ่งที่เราจะต้องทำเพียงเท่านั้นเอง  จริงๆแล้วผมชอบนะที่เห็นคนเชียงรายหาช่องทางการลงทุน  พยายามหาความรู้ให้มากๆนะครับ  ถ้าเรารู้จริงในเรื่องต่างๆแล้ว  เราก็สามารถใช้ประโยชน์จากสิ่งที่เรารู้ได้

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
^<หมูช:มวง>^
มัธยม
**

~MSๅด~>~เชีeJSๅe<~

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 14:04:56 »

+100 ดีค่ะ เอาไว้ไปขอสาวแต่งงาน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>>>"" ค ว า ม ทุ ก ข์ ... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ห็ น .... ไ ม่ ใ ช่ .... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ป็ น ......" ""<<<

>>>"" มองเห็นตัวตน เท่ากับ มองเห็นธรรมะ ""<<<
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 14:07:47 »

ก็ดีนะครับ แต่วันนี้รู้สึกว่าราคาทองลดลงมา 1000 บาทนะครับ ทองรูปพรรณ21,481 บ./ขาย 22,300 บ. ทองแท่ง 21,800 บ. ขาย 21,900 บ.

ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 22:10:20 »

ที่ร้านขายทองตรงข้ามกับธนาคารกรุงไทยสาขากาดหลวงมีทองแท่งแบบ 2 สลึงกับ 1 บาทขายด้วยนะ แต่ผมไม่รู้ว่าชื่อร้านอะไร  เพราะผมเพิ่งไปขายทองมาแล้วเห็นเขามีในตู้  แต่อยากเตือนไว้นิดหนึ่งครับ  เงินฝากได้ดอกเบี้ย  หุ้นได้เงินปันผล  อสังหาได้ค่าเช่า  แล้วทองล่ะ...ถ้าบอกว่าได้กำไรล่ะก็  อันนี้มันไม่แน่หรอกครับ  ดูอย่างของบนโลกนี้สิ  ราคามันก็ไม่ยั่งยืน  มันมีขึ้นแล้วก็มีลง  แต่ดอกเบี้ย/เงินปันผล/ค่าเช่า  อันนี้ได้จริงๆนะ  แล้วถ้าถามต่อไปว่า  ถ้าทองมันราคาลดลง  เราจะสามารถถือมันต่อไปโดยไม่คิดอะไรได้ไหม
     แล้วรู้ไหมว่าทำไมทองมันถึงแพงขึ้น...ถ้าเรารู้ก็ลงทุนได้  สาเหตุมันมาจากสหรัฐพิมพ์แบงค์อัดเข้าไปในระบบเพื่อให้มันมีเงินในระบบการเงินของเขามากขึ้น  ลองสังเกตดูสิ  ไม่ใช่แต่ทองหรอกที่แพงขึ้น  อาหาร  น้ำมัน  ถ่านหิน  เหล็ก ฯลฯ  แล้วถ้าสหรัฐออกพันธบัตรมาซับเงินที่อยู่ในโลกกลับไป  ถึงเวลานั้นทองจะเป็นอย่างไร  เราตอบคำถามของพวกนี้ได้หมดหรือยัง  ถ้าเรายังไม่เข้าใจในสิ่งที่เรากำลังลงทุนอยู่  เราก็ยังไม่ใช่นักลงทุนนะครับ  อันนี้ผมเตือนด้วยความหวังดี  แต่ผมก็ไม่ได้ห้ามนะ  เพียงแต่ว่า  เราต้องรู้ในสิ่งที่เราจะต้องทำเพียงเท่านั้นเอง  จริงๆแล้วผมชอบนะที่เห็นคนเชียงรายหาช่องทางการลงทุน  พยายามหาความรู้ให้มากๆนะครับ  ถ้าเรารู้จริงในเรื่องต่างๆแล้ว  เราก็สามารถใช้ประโยชน์จากสิ่งที่เรารู้ได้

ถ้าอย่างนั้นผมควรเริ่มจากตรงไหนก่อนครับ หรือว่าควรลงทุนหลายๆอย่าง วานพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 22:19:40 »

ส่วนตัว ทอง พุ่งกระฉูดแบบนี้ ยังไม่แนะนำคับ

พูดง่ายๆว่า ช้าไปแล้ว 

แต่ถ้า เงินเหลือมากก็จัดไปคับ เพราะ ทอง ไม่มีวันลงฮวบๆอิกแล้ว

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
อยากสวยเราช่วยได้
มัธยม
**

083-5625625 line id yumiwhite

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 22:26:46 »

ถ้าอย่างนั้นผมควรเริ่มจากตรงไหนก่อนครับ หรือว่าควรลงทุนหลายๆอย่าง วานพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ความคิดส่วนตัวนะคะ แบบที่ตัวเองทำอยู่
กระจายแบ่งปันสัดส่วนไปค่ะ กันพลาด
-ซื้อสลากออมสิน
-ลงทุนกิจการอะไรซักอย่าง
-ปล่อยกู้กับคนที่ไว้ใจได้จริงๆ(ควรศึกษาเรื่องสัญญาเงินกู้ก่อนนะคะ)
-ลงแชร์กับคนที่ไว้ใจได้จริงๆ แค่มือสองมือนะคะอย่าไปให้เงินจม (ตอนนี้มีกฏหมายออกมาคุ้มครองการเล่นแชร์ด้วยนะคะ)
สุดท้าย มองหาธนาคารที่มีโปรโมชั่นดอกเบี้ยสูงลิ่วค่ะ อย่างกสิกรเพิ่งหมดไปตอนเมษาดอกเบี้ย 6%จ่ายทุกสี่เดือนถือว่าคุ้ม ควรติดตามข่าวคราวอัพเดทบ่อยๆ ตอนนี้รู้สึกจะมีอยู่ธนาคารตรงข้ามทางเข้าเรดโรดจำชื่อไม่ได้ ได้ดอกอยู่ 3.60 % พอๆกะเล่นหุ้นพวกที่เจ็บน้อยๆล่ะค่ะ
สุดท้ายกำลังเล็งๆหุ้นอยู่ แต่ยังไม่ค่อยรุ้เรื่องเลยคงต้องศึกษาอีกให้แน่นๆก่อน อย่างที่คุณพี่เค้าบอกอ่าถ้าความรู้แน่นละก็ไม่มีอะไรต้องกังวลละ

รับสมัครตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศ  http://yumiwhite-shop.ibuy.co.th/shop
ออนไลน์ตอบปัญหาสด f9_b13@hotmail.com หรือ 083-5625625
TobyTheBook
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 23:00:46 »

เรารู้สึกว่าราคาทองตอนนี้เป็นราคาปั่นอะค่ะ

ราคาสูงเกินไปเนาะ รอให้ลงมาอีกซักนิดค่อยซื้อดีกว่านะคะ

ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกะคุณวายุเพราะราคาทองมันมีที่มาที่ไปจริงๆ ค่ะ 
หน้า: [1] 2 พิมพ์