เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 20:35:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  รถเรี่ยไรต่างๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน รถเรี่ยไรต่างๆ  (อ่าน 48180 ครั้ง)
ลุงใจ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 22:23:44 »

การที่คนเราอาจไม่ค่อยได้ทำบุญหรือบริจาคกับงานประเภทสร้างศาสนวัตถุ ไม่ได้หมายความว่าเขานั้นไม่ได้ทำทานตามคำสอนของพระศาสดานะครับ
เพราะการทำทาน คือ"การสละออก"ทั้งที่เป็นทรัพย์ เป็นแรงกาย เป็นต้น เหตุที่ควรสละก็เพื่อลดความตระหนีถี่เหนียวของตนเป็นหลัก ส่วนผลพลอยได้ก็คือ ได้ช่วยเหลือผู้อื่นไปด้วยในตัว ยิงฟันยิ้ม สิ่งนี้น่าจะเป็นจุดประสงค์หลักของการทำทานนะครับ
ส่วนจะมากน้อย ถี่บ่อยแค่ไหน ก็ควรดูที่ความเหมาะสมกับตัวเราครับ
ถ้าทำได้นอกจากการทำทานแล้ว ก็ควรรักษาศีล ทั้ง5ข้อนะ ยิ้มกว้างๆ เพราะหลายคนชอบต่อรอง(รวมทั้งผมด้วย..... แลบลิ้น) อีกอย่าที่สำคัญก็คือการภาวนา(อื่อ.......อันนี้ยากสุดๆ ยิ้มเท่ห์)
จะได้ครบองค์ที่พระศาสดาฝากคำสอนไว้ให้กับพุทธบริษัทครับ ยิงฟันยิ้ม
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 00:31:02 »

ผมขอบคุนและขอโทษที่ผมผูดอย่างนั้นกับพี่ พี่ผูดใด้ดีมากครับ "... มีแม่ญิงมากั๋น 2 คน กำสลุงคนละอัน มาถามหื้อทำบุญ ใบอะหยังก็บ่มี รถแห่ก็บ่หัน ..."
ผมบอกใด้เลยครับว่าแบบนั้นของปลอมแน่นอนครับ ถ้าของจริงต้องมีเอกสารครบ
ต้องมีรถแห่ ถ้าตรวจสอบแล้วมีตามนี้ก็ทำบุญใด้อย่างสบายใจเลยนะครับ
ถ้าไม่มีสักอย่างแจ้จับได้เลยของปลอมแน่นอนครับ
ผมขอบคุนพี่มากนะครับที่เข้าใจในสิ่งที่ผมอยากอธิบาย

พี่ไม่แน่ใจว่า  ก่อนน้องจะสมัครใหม่และมาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้  น้องได้อ่านมาตั้งแต่ความคิดเห็นแรกหรือไม่??
ดูตั้งอกตั้งใจสมัครใหม่เข้ามาลุยแต่กระทู้นี้กระทู้เดียวเลยนะ
ถ้าน้องเข้าใจ และพูดดีดี สุภาพๆ แบบนี้ซะตั้งแต่แรก  ก็คงไม่มีใครต่อใครต้องมาอ้างอิงคำพูดของน้องเพื่ออธิบายกันมากมายแบบนี้หรอก
และข้อมูลตรงที่พี่ทำสีแดงไว้นั้น ก็เป็นสิ่งที่เค้ารู้ๆ กันอยู่และคุยกันมาตลอด  ไม่ใช่พึ่งรู้เพราะน้องมาบอกหรอก
เชื่อได้เลยว่า  ในกระ่ทู้นี้  มากกว่า 80% ล้วนแล้วแต่เป็นผู้มีวุฒิภาวะสูง  ไม่ใช่เด็กเกรียนๆ สู่รู้ เอาแต่อารมณ์

รบกวนเรื่องการใช้ภาษาด้วยนะ  ถ้าพิมพ์ไทยไม่คล่อง  ก็พิมพ์ภาษาที่ถนัดมาเลยก็ได้  เดี๋ยวพี่รับแปลให้เอง

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
bellza00
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 22:03:35 »

ผมไม่เคยคุยกับพี่นะครับ พี่มีปันหาอะไรกะผมป่าว... เจ๋ง
ผมผิดตรงไหน ที่มีความเห็นต่างจากพวกพี่
กระทู้นี้ไห้คนเชียงรายออกควาบคิดเห็นไม่ไช่หรือครับ
ทำไมพี่ แชทซาโนย่า ถึงรับความคิดเห็นผมไม่ได้ละครับ
หรือมันตรงข้ามกับความคิดเห็นพี่ พี่เอาอะไรมาวัดครับว่าผมเป็น
เด็กเกรียนๆ สู่รู้ เอาแต่อารมณ์    หรือพี่แค่เห็นว่าผมคิดตรงข้ามกับพี่เท่านั้น
อย่าเอาคนอย่างพี่ มาวัดกับเด็กเกรียนๆ สู่รู้ เอาแต่อารมณ์ อย่างผมดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

bellza00
ลุงใจ
*

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 23:14:46 »

บ่กั๋นเต๊อะคับปี่น้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ศาสนา หรือพระธรรมคำสอนขององศ์พระศาสดา เป็นแบบแผนให้เราประพฤติปฏิบัติไปสู่แนวทางแห่งความดี ทั้งธรรมขั้นต้นๆ(ทาน ศีล) หรือธรรมขั้นสูงๆ เรามาร่วมกันเดินตามแนวทางของพระองศ์ด้วยกันนะครับ ขยิบตา ตกใจ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 00:51:08 »

ผมไม่เคยคุยกับพี่นะครับ พี่มีปันหาอะไรกะผมป่าว... เจ๋ง
ผมผิดตรงไหน ที่มีความเห็นต่างจากพวกพี่
กระทู้นี้ไห้คนเชียงรายออกควาบคิดเห็นไม่ไช่หรือครับ
ทำไมพี่ แชทซาโนย่า ถึงรับความคิดเห็นผมไม่ได้ละครับ
หรือมันตรงข้ามกับความคิดเห็นพี่ พี่เอาอะไรมาวัดครับว่าผมเป็น
เด็กเกรียนๆ สู่รู้ เอาแต่อารมณ์    หรือพี่แค่เห็นว่าผมคิดตรงข้ามกับพี่เท่านั้น
อย่าเอาคนอย่างพี่ มาวัดกับเด็กเกรียนๆ สู่รู้ เอาแต่อารมณ์ อย่างผมดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

ทั้งหมดคือ  ...ความคิดเห็น...  เช่นกัน

หากมิได้ผิดในสิ่งใด  ก็อย่าร้อนรนไปเลย  พุทธศาสนาสอนให้ดำรงค์ตนซึ่งสติ
ผู้หาผลประโยชน์ส่วนตนโดยอ้างศาสนานั้น  ความรู้ผิดจะเกิดกับใจผู้กระทำ  ผลกรรมก็จะตามไป โดยมิต้องมีผู้ใดชี้นำ

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 17:38:10 »

ปัญหาเรื้อรังของสังคม ของจริงก้อาจจะมี ของปลอมอาจจะมีเยอะกว่า
ยังไงก็ทำใจละกันค่ะว่าเราทำบุญก็ได้บุญ
ส่วนคนที่โกงเงินบุญ ตายไปก็เป็นเปรต จบ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
bellza00
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 21:28:36 »

คิดว่าดี กว่าเขา ซิเราแย่
มันเพียงแต่ ดีกว่าคน ที่บาปใหญ่
ส่วนตัวเอง บาปลึก นึกให้ไกล
มันบาปเบา อยู่เมื่อไร ให้นึกดู

เขาติดซ้าย, เราติดขวา, ถ้ามานึก
มันยังติด เหลือลึก กันทั้งคู่
แม้ติดซ้าย เลวกว่า ไม่น่าดู
แต่ติดขวา มันก็หรู อยู่เมื่อไร

มันเพียงแต่ ดีกว่าคน ที่ยังเลว
ส่วนตัวเอง ก็ยังเหลว ไม่ไปไหน
เฝ้าเกลียดซ้าย รักขวา เป็นบ้าใจ
มันก็ไฟล่ พลัดห่าง ทางนิพพานฯ  (พระธรรมคำสอนขององศ์พระศาสดา ไม่ได้บอกว่าต้องบอกให้คนอื่นเขารู้ว่าตัวเองเป็นคนดี แค่ทำตน ให้ดีที่สุดในทุกวันก็พอ) ยิ้มเท่ห์

bellza00
bellza00
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 21:34:49 »

ผมออกความคิดเห็น แต่ที่พี่พูดไม่ไช่ความคิดเห็นนะครับ บ้านพี่เขาเรียกความคิดเห็นหรือครับ
นี้มันว่าผมตรงๆมากกว่า แลบลิ้น   

bellza00
Kingneverdie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 20:04:34 »

ผมคิดว่าการทำบุญเป็นสิ่งที่ดีแต่หากมีใครเที่ยวเอาชื่อวัดไปเรี่ยไร(ของปลอม)เพื่อที่จะหาผลประโยชน์ให้กับตัวเองผมว่าสมควรแล้วที่จะโดนคนอื่นประณามเพราะว่าเอาความศรัทธาของชาวพุทธมาหากิน/ส่วนการแก้ใขผมว่าอยู่ที่คนกระทำมากกว่าหวังว่าเขาจะมีจิตสำนึกน่ะครับ ยิ้มเท่ห์
toonza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 21:56:27 »

ยิ้ม ยิ้ม
thi
Decor PS House
ชั้นประถม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 22:02:06 »

เปิดมาเจอ..เขาเป็นอะไรกัน...รู้สึกว่ามันจะเป็นความเห็นที่ต่างจากหัวข้อไปน่ะ..webmaster มาดูหน่อย

จำหน่ายและรับทำ เฟอร์นิเจอร์ ของแต่งบ้าน
รับออกแบบบ้าน ตกแต่งภายใน tel : 087-6603617
http://www.facebook.com/pages/Decor-PS-House/331280720302143?ref=hl
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 22:22:29 »

เปิดมาเจอ..เขาเป็นอะไรกัน...รู้สึกว่ามันจะเป็นความเห็นที่ต่างจากหัวข้อไปน่ะ..webmaster มาดูหน่อย
เรียกเวบมาสเตอร์เลยหรือครับ
ที่จริงกระทู้นี้เราก็เอาเข้าไปปรึกษากันในห้องแอดมินหลายวันแล้วล่ะ แต่กระทู้ไม่มีการเคลื่อนไหวก็เลยปล่อยๆไปก่อน อย่าซีเรียสครับ คนเยอะ เรื่องแยะ ธรรมดาครับ กระทู้มีไม่รู้เท่าไหร่ ดูยังไงก็ไม่ทั่วหรอกครับ ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันเอาใจใส่ดูแลกันครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 19:41:48 »

เรียกเวบมาสเตอร์เลยหรือครับ
ที่จริงกระทู้นี้เราก็เอาเข้าไปปรึกษากันในห้องแอดมินหลายวันแล้วล่ะ แต่กระทู้ไม่มีการเคลื่อนไหวก็เลยปล่อยๆไปก่อน อย่าซีเรียสครับ คนเยอะ เรื่องแยะ ธรรมดาครับ กระทู้มีไม่รู้เท่าไหร่ ดูยังไงก็ไม่ทั่วหรอกครับ ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันเอาใจใส่ดูแลกันครับ

ไม่จำเป็นต้องปิดกระทู้หรอกครับ เพราะว่าหากคนอ่านกระทู้จริงๆ จุดประสงค์แค่อยากจะบอกว่า ขอให้เลือกทำบุญ มันมีจริงกับปลอม.. ถ้าจริงคือสิ่งที่ท่านอนุญาต  ที่ปลอมคือผ้าป่า เท่านั้นเอง ส่วนช่อฟ้าเอย ฉัตร หรือลูกนิมิต ไม่มีใครห้ามหรอกเพราะว่า ประเพณีบ้านเราเขาก็บอกบุญกัน แต่ที่น่าเห็นใจคือ ผ่านไปที่ตลาด มีป้ายบอกว่า "กรุณาอย่ามาเรี่ยไรหรือบอกบุญในร้าน" ซึ่งมันทำให้คนกลัวการทำบุญไปเลย..หรือรำคาญก็ไม่ทราบ.. ที่ตั้งกระทู้หมายถึงไม่อยากทำลายความศรัทธาของชาวพุทธเรา..แค่นี้นะครับ

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
amoxys
สักลายมือเศรษฐีเชียงราย อ.โอ๋
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 22:42:46 »

เจอหน้าร้านผมบ่อยครับที่แม่สาย หน้าเดิมๆทั่งนั้น แต่ก็ทำอะไรเขาไม่ได้ครับ

สักลายมือเศรษฐีเชียงราย  อ.โอ๋ 
สอบถาม:จองคิว: โทร: 062-7964771
line: tanankorn168
เว็บไซต์ https://bit.ly/3N9aSIk
เฟสบุค https://bit.ly/3wZ7AAn
สักลายมือเชียงราย,ลงนะหน้าทองเชียงราย,เสริมดวง,ด
ลุงหนาน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:21:31 »

ถ้าเจอแบบภาพข้างบนแจ้งความได้ครับ ข้ามห้วยต่างจังหวัดมาเลย ผิดระเบียบชัดๆ

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 08:14:38 »

เจอหน้าร้านผมบ่อยครับที่แม่สาย หน้าเดิมๆทั่งนั้น แต่ก็ทำอะไรเขาไม่ได้ครับ

คันนี้  ช่วงสงกรานต์ก็ยังหากิน  เอ๊ย!!  เรี่ยไร อยู่ในเขต อ.เมือง นี้ล่ะค่ะ  
แต่ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนป้ายทะเบียนด้วยรึป่าว แต่ธงอะ เปลี่ยนใหม่แน่ๆ  เอี่ยมเชียว  ขยิบตา

Kingneverdie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 21:00:07 »

ตอนนี้ผมขอแจ้งพี่ๆน้องเชียงรายได้ทราบครับผมได้เจอรถเรี่ยไรเขามาเรี่ยไรแล้วบอกทำบุญวัดทุ้งโค้งตำบลดอนศิลาอำเภอเวียงชัยครับแล้วผมได้มีเพื่อนอยู่ที่นั้นผมได้โทรถามว่าได้มีผ้าป่าไหมเขาบอกว่าวัดนั้นไม่มีพระอยู่แล้วครับผมเป็นวัดที่ไม่มีพระอยู่ครับผมเลยถามขอดูใบอนุญาตจากคนที่เดิมมาขอผมเขาเงียบแล้วรีบเดินไปหารถเลยครับถ้าท่านได้เจอวัดนี้โทรแจ้งตำรวจได้เลยครับผิดแน่ๆถ้ามีใบอนุญาตก็คงปลอมแปลงเอกสารครับผมก็ขอให้ทางตำรวจตรวจสอบและดำเนินคดีด้วยครับมารศาสนาจะได้หมดจากบ้านเมืองเรา
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 21:12:37 »

ปวดหัวมากกับเรื่องนี้ กฎหมายก็.................
มันอยู่ที่สำนึกคน
ขอหยาดน้ำหมายตานไปให้ละกัน

tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:10:12 »

เปลียนกฏหมายดีกว่าไหมเจอจับยิงเป้าฉีดยา
Vet66
ชั้นประถม
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 00:05:00 »

บริจาคให้ประจำค่ะ...เพราะเข้าใจว่าคนบ้านเฮามันไม่ใช่ขี้จุ๊ ขี้วอก เหมือนคนในกรุงเทพ ที่มีเยอะ ไม่คิดว่าคนเมืองจะหัววอกจะอี้...ท่าเป็นการหลอกลวงจริง ๆ เขาคงบาปมาก ๆเลย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์