เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 21:19:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  รถเรี่ยไรต่างๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์
ผู้เขียน รถเรี่ยไรต่างๆ  (อ่าน 48184 ครั้ง)
pol_46
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 20:31:43 »

ยิ้ม......แวะอ่านก่อน..

http://www.siamjurist.com/law/155.htm

http://cpm.onab.go.th/index.php?option=com_content&view=article&id=148&Itemid=127

http://www.songpak16.com/ks_ms_riarai2527.htm

ลาภยศเหมือนดอกไม้ที่บานอยู่ไม่นาน
ดีชั่วย่อมรู้กันทั่ว
ในที่สุดทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย
nalismenox
มัธยม
**

สุดท้ายก็กลับมายืนจุดเดิม

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 20:58:55 »

ขอบคุณครับ  ยิ้ม
Dee7
มัธยม
**

++ขอเดินด้วยคน++®

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 16:44:29 »

ทำบุญที่วัด ดีกว่าได้บุญชัวร์ ๆ

...พอเพียง พอดี ชีวี มีสุข...
(ตามรอย พ่อหลวง ของชาวไทย)
ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
chart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 17:33:52 »

มีแบบหยิบยืมเงินจากกระโถนใส่ตังค์มาซื้อของที่ร้านด้วยอะ ขำมาก ๆ เจริญแน่งานนี้
yunmapanda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 18:19:56 »

ไอ้ร้อยเวรเซ็นไม่ดูเอกสารชาวเชียงรายเขาเดือดร้อนกับการเรี่ยไรและอีกอย่างเจ้าคณะจังหวัดไม่ทำหนังสือแจ้งไปสถานีตำรวจตำรวจเขาไม่รู้ว่าห้ามเรี่ยไรข้ามจังหวัด-ตำรวจพระมีไว้ก็ไร้ประโยชน์มีตำรวจพระแก่ๆทำงานไม่เป็นเหมือนเลี้ยงหมาแก่เฝ้าบ้านเห่าไม่ดังเมื่อโจรขึ้นบ้านถ้าเจออีกก็โทร053-711373  081-8831484สำนักงานเจ้าคณะจังหวัด

แรงไปไหมครับ ตำรวจพระหรือพระวินยาธิการ ท่านจะทำอะไรได้อย่างเต็มประสิทธิภาพต้องมีฝ่ายบ้านเมืองไปด้วย ทำตามอำเภอใจไม่ได้ เพราะไม่มีกฏหมายรองรับ มีชื่อไว้โก้เฉยๆว่าตำรวจพระ แต่ท่านจับใครไม่ได้หรอก เราต้องว่าเจ้าหน้าที่ครับที่ปล่อยปะละเลย ไม่จับ ไม่ปรับ ไม่ยึด..กฏหมายไม่หนัก พวกมันก็เลยย่ามใจเอาใหญ่ น่าจะแจ้งตำรวจนะคับ ไม่ใช่แจ้งพระ..เพราะพวกที่มาไม่ใช่พระ แต่เป็นชาวบ้าน จะเอาอะไรไปจับมัน ต้องตำรวจสถานเดียว เอาเบอร์โรงพักมาโพสจะดีกว่าคับ

พูดว่าไอ้ พูดด่าตำหรวจ ระวังโดนดำเนินคดีนะ จับติดคุก
yunmapanda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 19:51:03 »

อยากจะถามผู้ที่เกี่ยวข้องนะคะว่า
เราจะมีวิธีทราบได้ไงคะว่ารถเรี่ยไร ลูกนิมิตร - ช่อฟ้า
พวกนั้นมาจากวัดจริง ๆ เพราะนอกจากจะข้ามอำเภอแล้ว
เคยเจอข้ามจังหวัดมาจากลำพูนด้วยซ้ำ
(เจอที่กาดหลวงเจียงฮาย หน้าธนาคารกรุงศรีฯ)

หากเจอต่างอำเภอ ต่างจังหวัด ปลอมหมดเลยครับ เพราะว่า คณะสงฆ์มีกฏว่า การแห่ต่างๆ ต้องไม่ออกนอกพื้นที่อำเภอ และจังหวัดของตน.. และที่ท่านอนุญาตแห่ได้เช่น
    -  ช่อฟ้า
    - ลูกนิมิต
ส่วนที่ไม่อนุญาตเช่น
- ผ้าป่า
- พระพุทธรูป หรืออื่นๆ ที่นอกเหนือจากนี้
และที่สำคัญหากเขามา ก็บอกว่า เดี๋ยวจะไปทำบุญที่วัดเอาเอง.. ประมาณนี้ครับไม่ใส่ก็ไม่ผิด

การขออณุญาติ แห่ลูกนิมิตร ยกตัวอย่าง จากจังหวัดลำพูน ไปเชียงใหม่
1.ขออณุญาติเจ้าคณะตำบลก่อน (ทำเอกสารจากทางวัด เอกสารผ้ใหญ่บ้าน เอกสารกำนัน )ถ้ามีคนมีตำแหน่งในหมู่บ้านให้เช็นรับรองด้วย
2ขอจากเจ้าคณะอำเภอ
3.ขอจากเจ้าคณะจังหวัดลำพูน (ถ้าเป็นฝ่ายธรรมยุทธ์ ให้ขอที่เจ้าคณะจังหวัดพะเยาฝ่ายธรรมยุทธ์ มีที่เดียวครับ) พร้อมทั้งเอกสารรับรองจากกรมศาสนา
4.ขออณุญาติจากเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่ วัดศรีโสดา ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
5.ขอเจ้าคณะแต่ละอำเภอ(บางอำเภอก็ไม่อณุญาติ)
6ทำการขออณุญาตินายอำเภอที่เราจะไปแห่ครับ แล้วก็ตำรวจที่รับผิดชอบเขตนั้น บางอำเภอมีหลายเขตครับ
7.ทุกขั้นตอนต้องมีเอกสารยืนยันชัดเจน ตรวจสอบได้
การเรี่ยไรข้ามเขตพื้นที่สามารถทำได้ครับ 

twiwit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 17:40:00 »

เค้ากล้าขอมาก็ให้อะครับ ให้ครั้งละ 20บาท ไม่ได้คิดอะไรมาก

kevins
ชั้นประถม
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 12:50:46 »

กระทู้นี้ตั้งมาเพื่อเตือน และบ่นแค่นั้นใช่มั้ยครับ ไม่เห็นมีการแก้ไขหรือจัดการอะไรได้เลย (สำหรับผู้เกี่ยวข้อง)
อันนี้วันนี้นะครับ สดๆร้อนๆ ถูกหรือผิดครับ?

helium
*

โทร. 0936986939

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 22:58:13 »

รับทราบครับ

ขอบคุณครับ  จุมพิต
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:55:24 »

เรื่องนี้ ยังมีให้เห็นอยู่เป็นประจำ ตอนนี้ทางจังหวัดท่านได้ประชุมคณะสงฆ์ระดับพระสังฆาธิการแล้วว่า หากเกิดเรื่องการเรี่ยไร..โทรแจ้งตำรวจอย่างเดียว... ถ้าข้ามเขตจังหวัด หรืออำเภอมา....

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 17:52:51 »

BOON DELIVERY  OR  DIRECT BOON
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 20:09:29 »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
godone108
*

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 13:39:49 »

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
amoxys
สักลายมือเศรษฐีเชียงราย อ.โอ๋
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 21:36:59 »

ทุกวันนี้ก็ยังมีครับยังไม่ได้รับการแก้ไข้ หน้าเดิมๆซ้ำๆ

สักลายมือเศรษฐีเชียงราย  อ.โอ๋ 
สอบถาม:จองคิว: โทร: 062-7964771
line: tanankorn168
เว็บไซต์ https://bit.ly/3N9aSIk
เฟสบุค https://bit.ly/3wZ7AAn
สักลายมือเชียงราย,ลงนะหน้าทองเชียงราย,เสริมดวง,ด
boom2351@hotmail.com
*

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 20:05:57 »

พวกที่ชอบเอาวัดที่กำลังก่อสร้างไปแอบอ้างแห่ผ้าป่าหากิน ชื่อนายฉัตรชัย กับพรรคพวก อยู่บ้านป่ารวก อ.พาน จ.เชียงราย แห่ผ้าป่าตลอดปี ไม่มีกล้าใครจับ เพราะมีลายเซ็นเจ้าคณะอำเภอทุกอำเภอ ทำปลอมลายเซ็นเจ้าคณะอำเภอง่ายมาก ที่ร้านต้นตาลการพิมพ์ ร้านอยู่บ้านร่องเสือเต้น ต.ริมกก อ.เมือง จ.เชียงราย เจ้าของร้านชื่อ แสงหล้า หรือ นางนันทนา ชุมภูพันธ์ อดีดนักจัดรายการสถานนีวิทยุ วปถ.10 เชียงราย ใครไปขออนุญาตแห่ช่อฟ้า-แห่ฉัตร เจ้าคณะอำเภอ อำเภอไหน ไม่อนุญาต ไปที่ร้านต้นตาลการพิมพ์เลยไม่ผิดหวัง มีลายเซ็นปลอมเจ้าอาวาสทุกวัด เคยไปทำมาแล้ว ไม่ผิดหวัง อ.พาน อ.เวียงชัย อ.เวียงเชียงรุ้ง อ.เชียงแสน  อ.เชียงของ ไม่ต้องไปขอให้เสียเวลาค่าน้ำมันรถ หลวงพ่อไม่เซ็นอนุญาตหรอก ไปร้านต้นตาลการพิมพ์เลย มีลายเ็็ซ็นพร้อมรออยู่ นี่แหละคือสาเหตุที่มีผ้าป่าแห่กันตลอดปีและตำรวจไม่กล้าจับเพราะมีลายเซ็น(ปลอม)เจ้าคณะอำเภออนุญาตแล้ว
yodmanud
*

อตฺตนาโจทยตฺตานํ จงเตือนตนด้วยตนเอง

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 01:05:47 »

ทำบุญที่วัด ดีกว่าได้บุญชัวร์ ๆ

094-6245225      ID LINE.   yodmanud888
kheeonjungna
มัธยม
**

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 16:02:00 »

มาทุกวัน วันละหลายคัน เมื่อก่อนก็ให้อยู่ แต่มาบ่อยเกิน เดี๋ยวนี้ปิดประตูร้านหนีอย่างเดียวค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีค่ะ ^^
kinkmit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2014, 08:57:26 »

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นครับ สงสัยกลัว ทหารครับ

สินค้าดี ราคาถูก บริการประทับใจ ต้องล้านนาโมบาย อ.พาน จ.เชียงราย 081-9931619
lillie
@Line R7117 ปรึกษาได้ตลอดจ้า หรือ Tel.. 0933173117
*

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2014, 14:39:01 »

ใช่ๆเจอบ่อยมาก บางทีซื้อของอยู่เค้าก็ยังยืนรอ คนนึงไป ผ่านไปไม่กี่นาทีมาอีกคน ทำจนจะไม่มีเงินซื้อของแล้ว  ร้องไห้
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์