เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 11:04:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  อนุรักษ์ไก่ชน เชียงราย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 พิมพ์
ผู้เขียน อนุรักษ์ไก่ชน เชียงราย  (อ่าน 14222 ครั้ง)
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2016, 00:02:35 »

ชอบก๋อยเหมือนกันครับ แอดเข้ามาเป็นเพื่อนพูดคุยกันได้ครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100008333449339

ยินดีครับ. เดี๋ยวผมแอดไปนะครับ
ขอบคุณครับผม ชื่อเฟสอะไรครับ
อนุรักษ์ไก่ชน ส. อนันต์
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2016, 00:09:17 »

พอได้คับพี่
ผมติดตามไก่อ้ายในเฟรสแล้วครับ. สุดยอดครับอ้าย รอขุนเช็คหมู่นี้ใหญ่ก่อนครับ จะขอแบ่งแบบง่อนๆมาพัฒนาครับ
   ชุดนี้โครงสร้างโดยรวมย้งบ่แกร่งครับกระดูกบ่ใคร่ใหญ่ครับ ส่วนมากผมผสมก๋อยร้อยหมดครับ. เลยต้องจับขุนอาหารขุนยาหื้อโครงสร้างใหญ่แหมน้อยครับอ้าย. มีสูตรเลี้ยงไก่รุ่นหื้อโครงสร้างใหญ่ๆบอกผมตวยเน้ออ้าย. ขอบคุณครับ
อ้ายๆจะไปปาก
ชั้นประถม
*

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2016, 21:41:50 »

พอได้คับพี่
ผมติดตามไก่อ้ายในเฟรสแล้วครับ. สุดยอดครับอ้าย รอขุนเช็คหมู่นี้ใหญ่ก่อนครับ จะขอแบ่งแบบง่อนๆมาพัฒนาครับ
   ชุดนี้โครงสร้างโดยรวมย้งบ่แกร่งครับกระดูกบ่ใคร่ใหญ่ครับ ส่วนมากผมผสมก๋อยร้อยหมดครับ. เลยต้องจับขุนอาหารขุนยาหื้อโครงสร้างใหญ่แหมน้อยครับอ้าย. มีสูตรเลี้ยงไก่รุ่นหื้อโครงสร้างใหญ่ๆบอกผมตวยเน้ออ้าย. ขอบคุณครับ
ยินดีคับอ้าย
addymotor
มัธยม
**

« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2016, 13:45:08 »

ตัวนี้ยังไม่เคยเห็นครับหนุ่มๆ แต่น้ำหนัก2.6-2.7แล้วครับ ถ้าใหญ่ไปคงต้องหาที่อยู่ใหม่ให้มันแล้วครับ

* KIMG0529-240x427.JPG (46.65 KB, 240x427 - ดู 608 ครั้ง.)

* KIMG0532-240x427.JPG (49.33 KB, 240x427 - ดู 610 ครั้ง.)

* KIMG0530-240x427.JPG (49.78 KB, 240x427 - ดู 604 ครั้ง.)
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2016, 15:01:38 »

ตัวนี้ยังไม่เคยเห็นครับหนุ่มๆ แต่น้ำหนัก2.6-2.7แล้วครับ ถ้าใหญ่ไปคงต้องหาที่อยู่ใหม่ให้มันแล้วครับ
ไก่งามครับ   เหล่ามันเชิงชนเป็นใดครับ........   แต่ดูทรงแล้วมีแววเก่งเลยครับ
addymotor
มัธยม
**

« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2016, 12:07:51 »

ไก่งามครับ   เหล่ามันเชิงชนเป็นใดครับ........   แต่ดูทรงแล้วมีแววเก่งเลยครับ
พ่อของมันเป็นไก่เชิงบนบดขี่กดบน แม่เป็นป่าก๋อยกัดๆ ชุดพี่ๆมันขายไปตีผ่านไฟท์หมดแล้วครับ ตัวนี้เก็บไว้เพราะมันสวยดีครับ
Aunchitha 1234
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2016, 20:51:11 »

สวัดดีคับ. พี่ๆ.  นี้คับพ่อพันธุ์ ก๋อย75ง่อน25.   ตอนนี้ อยากได้ แม่ แจ่มๆ. ใส่คับ.  แนะนำหน่อยคับ. 0835679675  ผมแบงค์.   เชียงรายคราฟฟฟ

* FB_IMG_1477228721999.jpg (62.03 KB, 528x960 - ดู 684 ครั้ง.)

* FB_IMG_1477228729796.jpg (67.22 KB, 528x960 - ดู 682 ครั้ง.)
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2016, 11:13:42 »

สวัดดีคับ. พี่ๆ.  นี้คับพ่อพันธุ์ ก๋อย75ง่อน25.   ตอนนี้ อยากได้ แม่ แจ่มๆ. ใส่คับ.  แนะนำหน่อยคับ. 0835679675  ผมแบงค์.   เชียงรายคราฟฟฟ
สวยครับ  โครงสร้างดีมากครับ
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2016, 13:49:47 »

ลักษณะไก่ป่าก๋อย     
       ลักษณะอันเป็นเอกลักษณ์ของไก่เหล่าป่าก๋อย ไก่เหล่าป่าก๋อยมีสีที่ค่อนข้างเป็นเอกลักษณ์ คือ มีลักษณะสีเลา ต้องมีเลาขาวแซมตามสร้อย หางขาว เช่น เหลืองเลาหางขาว เขียวเลาหางขาว เป็นต้น มีกระขาวแซมตามหัวและส่วนต่างๆ บางตัวได้ลักษณะพระเจ้า 5 พระองค์ คือ มีจุดขาว 5 ตำแหน่ง หัว 1 ปีก 2 ข้อขา 2  
        รูปร่างของไก่เหล่าป่าก๋อยจะมีลักษณะเตี้ย ล่ำ เป็นไก่รอยเล็ก มีน้ำหนักตัวประมาณ 2.0 - 2.7 กิโลกรัม หงอนส่วนใหญ่จะเป็นหงอนหิน รูปร่างกลมมน ผิวหงอนเกลี้ยง เล็กกระทัดรัด เกล็ดแข้ง ส่วนใหญ่จะเป็นเกล็ดสองแถว ปัดตลอด จะเข้ขบฟัน เกล็ดแห้ง แข้งลักษณะค่อนข้างเหลี่ยมเล็กน้อย สีขาวหรือขาวอมเหลืองถ้าสีขาวชัดเจนจะดีมาก ท้องแข้งเต็ม กลมนูน เกล็ดบัวหลังเรียงเป็นระเบียบ ปากไก่เหล่าป่าก๋อย จะมีร่องน้ำชัดเจนทั้งสองข้าง สีขาวหรือสีขาวอมเหลือง ซึ่งสีของปากและแข้งของไก่เหล่าป่าก๋อยจะมีสีขาวหรือขาวอมเหลืองซึ่งเป็น ลักษณะทางพันธุกรรมที่เด่นชัด ตา ของไก่เหล่าป่าก๋อย จะมีสีขาวอมเหลือง ถ้าไก่ตัวนั้นเป็นไก่สีเหลืองเลา และสีขาวอมเขียว ถ้าไก่ตัวนั้นเป็นไก่สีเขียวเลา หาง ของไก่เหล่าป่าก๋อย ส่วนใหญ่จะเป็นไก่หางขาว ก้านหางแข็ง หางพุ่งตรง ปลายหางแหลม (หางเข็ม) ลักษณะหางสีขาว ก็เป็นอีกหนึ่งลักษณะประจำสายพันธุ์ที่เด่นชัด

เชิงชนไก่เหล่าป่าก๋อยของแท้ ต้องก้าบ ถอนขนจัด เป็นไก่ปากบอน ฆ้อนหนัก และต้องเป็นไก่ที่รวดเร็ว เชิงชนดี มุด มัด กัดตีไม่เลือกที่ หันหน้าให้ก็จุ่มยิงหน้ากระเพาะ หรือวิ่งดัน พาดบน กัดบ่าตีตัว ตีซอก หันข้างให้ก็อัดสวาป นาบชายโครง หันหลังให้ ก็ไล่จิกหางตี นี่คือลักษณะไก่เหล่าก๋อยของจริง

เมื่อเรานำมาพัฒนาแล้วการก๊าบจะลดลง เป็นธรรมดาแต่ถ้าตัวไหนรอยเล็กการก๊าบจะยังเห็นชัดเจนครับ

Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2016, 21:15:34 »

ชุดนี้ไข่11ฟอง ออกมา7 ตัวครับ

* image.jpeg (551.66 KB, 1200x1200 - ดู 707 ครั้ง.)
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2016, 21:18:18 »

ส่วนตัวนี้ไข่7ออกแค่1ตัวครับ.  แม่นี้ไม่เคยได้ลูกเกิน3ตัวสักทีครับ ใครพอจะมีวิธีให้ไก่ฟักออกลูกเกือบทุกตัวไหมครับ

* image.jpeg (479.19 KB, 1200x1200 - ดู 654 ครั้ง.)
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2016, 16:26:26 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2016, 11:43:07 »

ยิ้มกว้างๆ
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2016, 20:45:13 »

ยิ้มเท่ห์

* image.jpeg (474.22 KB, 1200x1200 - ดู 671 ครั้ง.)
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2016, 10:43:26 »

ยิ้ม
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2016, 00:19:33 »

ถึงตัวเล็กก็น่าจะเช็คได้แล้วครับ รอย2.2/2.3ไม่น่าจะเกินนี้ครับ

* image.jpeg (635.99 KB, 1200x1200 - ดู 617 ครั้ง.)

* image.jpeg (639.44 KB, 1200x1200 - ดู 657 ครั้ง.)

* image.jpeg (512.74 KB, 1200x1200 - ดู 848 ครั้ง.)
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2016, 18:09:06 »

ไหว้สา สวัสดี

Comnu1818

ส่วนตัวนี้ไข่7ออกแค่1ตัวครับ.  แม่นี้ไม่เคยได้ลูกเกิน3ตัวสักทีครับ ใครพอจะมีวิธีให้ไก่ฟักออกลูกเกือบทุกตัวไหมครับ
............................................................................

ยิงฟันยิ้ม  ไก่เก่ง ขางเจื้อ  เนาะครับ  ผมขออ้างข้อมูลที่ได้มา อาจมีผสมเจือปนกับคำพูดผมบ้าง ก็ขอโทษด้วยครับ  อย่าหาว่า เณรน้อย  สอนสังฆราชนะ

ตามธัมมชาติ ผู้รู้นักวิเคราะห์ นักคิด นักสังเกคุ นักวิทยาศาสรต์ เขาว่า  เผ่าพันธุ์สัตว์ ที่ อายุยืน  มักออกลูกไม่ดก  สัตว์อายุสั้น มักออกลูกดก หรือ ออกเป็น ครอก หลายตัว วัว มักออกลูก เป็น ตัว มากกว่า หรือ เป็นแฝด ก็มีโอกาสน้อยกว่า  ส่วน หมูหมา เป็ดไก่ มักออก เป็น ครอก คือ หลายตัว

สัตว์อายุยืน บ้างก็ ออกลูกห่าง พันธุ์หนัก ไม่ใช่พันธุ์ดอ ยกตัวอย่าง วัวฝรั่งอายุสั้นกว่าวัวเอเซีย วัวแองกัสอังกฤษเป็นสัดเร็ว ผสมเร็วกว่า วัวอเมริกันบรามันห์  แองกัส มักมีอายุสั้นกว่า บรามันห์ ๆ ให้ลูกห่างกว่าแองกัส

ไก่เก่ง พวกเหล่าป่าก๋อย ไซ่ง่อน ไก่ไทยเชิง ก็อาจให้ลูกไม่ดีเท่าสายพันธุ์ไก่ตีอื่น

อาจมาจาก น้ำเชื้อไม่แข็งแรง ไข่ไม่สมบูรณ์ ก็ต้องบำรุงอาหารเสริม วิตามิน พวกเอดีอีเค กลุ่มพวกละลายในน้ำมันเป็น วิตามินบำรุงระบบสืบพันธุ์ มักมีในรำข้าว น้ำมันพืช เมล็ดถั่วกะเมล็ดธัญญพืชต่างๆ

วิตามินเอ คลอโรฟิล มีในพืชสด ก็สำคัญต่อสุขภาพไก่  เราอาจรูดใบกระถิน หรือ เอามีดยับตัด มีดหน้อยซอย สูนอาหารไก่ด้วยเลย  หยวกกล้วยตัด เป็น ท่อนทิ้งไว้ให้จิกกินเองในเล้า ก็ได้

คนเลี้ยงไก่ตี สมัยยนี้  ชอบทำอย่างเลี้บงไก่พันธุ์ มีแต่ เทอาหารสำเร็จให้กิน  ไก่ไม่ค่อยได้กินหญ้าสด พืชสด ไก่ขาดวิตามิน แร่ธาตุ โปรตีนสด ไก่จึงมักเครียด จิกกินขนกันมาก ไทม่แข็งแรงอย่างเลี้ยงแบบบ้านๆ

แร่ธาตุ พวก แคลเซี่ยมCa  ฟอสฟอรัส เป็นแร่ธาตุสำคัญ ที่ สัมพันธุ์ กับ ความสมบูรณ์พันธุ์สัตว์ แร่ธาตุรองอื่นก็สำคัญด้วย เช่น ซิลิเนียม สังกะสี ทองแดง

กรดอมิโนชนิดจำเป็น เช่น แอล-ไลซีน เมทไธโอนิน   มีมากในอาหารโปรตีน จาก ตัวสัตว์ เช่น ปลาป่น เนื้อสัตว์  หรือ มีในกากถั่วเหลือง แต่ ก็ไม่เท่า จาก ผลิตภัณฑ์สัตว์ โดยเฉพาะสัตว์ชนิดเดียวกัน เช่น ไก่ต้องเอามาจากไข่ไก่หรือ เนื้อไก่ เพราะมีโครงสร้างกรดอมิโน โปรตีนสัมพันธุ์กันกว่าสัตว์อื่น

ในไข่ขาว มีโปรตีนอัลบลูมิน ขออภัยหากจำชื่อผิดครับ ในไข่แดงมีไขมันมากกว่าโปรตีน เราอาจใช้ไข่ทั้งลูกต้มสุกตากแห้ง หรือ แกะคลุกเสริมอาหารให้กิน แทนให้กินดิบป้องกัน การติดต่อเชื้อพยาธิ เชื้ัอโรค ไม่ใช่ให้เฉพาะไข่แดงที่ให้พลังงานไขมันมากกว่าโปรตีน

ยุคนี้ มีพริมิกส์ อาหารเสริม ใส่ถุงขาย ไว้ผสมอาหาร อาจง่าย ประหยัดกว่าต้มไข่มาป้อนไก่ เสียอีก

ข้างซอง เขาบอก คลุกผสมอาหารให้ไก่กิน  เราทำง่าย ๆโดย ละลายน้ำก่อน แล้วเอาอาหารมาคลุก  มาหนึก ง่ายกว่าคลุกอาหารแห้ง ๆ ไม่รู้ว่ายาวิตามินแร่ธาตุมันจะค่อน จะค่วยกัน หรือไม่  ยิงฟันยิ้ม

ไก่เก่ง ให้ลูกไม่ดก  ยังไงก็ดีกว่า ไม่เก่ง แต่ ลูกดก    ลูกน้อยตัวประหยัดอาหารดี ครับ  ขายก็ได้ราคาดีกว่าไก่หลาย แต่ ไม่เก่ง

ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
Comnu1818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2016, 14:41:12 »

ไหว้สา สวัสดี

Comnu1818

............................................................................

ยิงฟันยิ้ม  ไก่เก่ง ขางเจื้อ  เนาะครับ  ผมขออ้างข้อมูลที่ได้มา อาจมีผสมเจือปนกับคำพูดผมบ้าง ก็ขอโทษด้วยครับ  อย่าหาว่า เณรน้อย  สอนสังฆราชนะ

ตามธัมมชาติ ผู้รู้นักวิเคราะห์ นักคิด นักสังเกคุ นักวิทยาศาสรต์ เขาว่า  เผ่าพันธุ์สัตว์ ที่ อายุยืน  มักออกลูกไม่ดก  สัตว์อายุสั้น มักออกลูกดก หรือ ออกเป็น ครอก หลายตัว วัว มักออกลูก เป็น ตัว มากกว่า หรือ เป็นแฝด ก็มีโอกาสน้อยกว่า  ส่วน หมูหมา เป็ดไก่ มักออก เป็น ครอก คือ หลายตัว

สัตว์อายุยืน บ้างก็ ออกลูกห่าง พันธุ์หนัก ไม่ใช่พันธุ์ดอ ยกตัวอย่าง วัวฝรั่งอายุสั้นกว่าวัวเอเซีย วัวแองกัสอังกฤษเป็นสัดเร็ว ผสมเร็วกว่า วัวอเมริกันบรามันห์  แองกัส มักมีอายุสั้นกว่า บรามันห์ ๆ ให้ลูกห่างกว่าแองกัส

ไก่เก่ง พวกเหล่าป่าก๋อย ไซ่ง่อน ไก่ไทยเชิง ก็อาจให้ลูกไม่ดีเท่าสายพันธุ์ไก่ตีอื่น

อาจมาจาก น้ำเชื้อไม่แข็งแรง ไข่ไม่สมบูรณ์ ก็ต้องบำรุงอาหารเสริม วิตามิน พวกเอดีอีเค กลุ่มพวกละลายในน้ำมันเป็น วิตามินบำรุงระบบสืบพันธุ์ มักมีในรำข้าว น้ำมันพืช เมล็ดถั่วกะเมล็ดธัญญพืชต่างๆ

วิตามินเอ คลอโรฟิล มีในพืชสด ก็สำคัญต่อสุขภาพไก่  เราอาจรูดใบกระถิน หรือ เอามีดยับตัด มีดหน้อยซอย สูนอาหารไก่ด้วยเลย  หยวกกล้วยตัด เป็น ท่อนทิ้งไว้ให้จิกกินเองในเล้า ก็ได้

คนเลี้ยงไก่ตี สมัยยนี้  ชอบทำอย่างเลี้บงไก่พันธุ์ มีแต่ เทอาหารสำเร็จให้กิน  ไก่ไม่ค่อยได้กินหญ้าสด พืชสด ไก่ขาดวิตามิน แร่ธาตุ โปรตีนสด ไก่จึงมักเครียด จิกกินขนกันมาก ไทม่แข็งแรงอย่างเลี้ยงแบบบ้านๆ

แร่ธาตุ พวก แคลเซี่ยมCa  ฟอสฟอรัส เป็นแร่ธาตุสำคัญ ที่ สัมพันธุ์ กับ ความสมบูรณ์พันธุ์สัตว์ แร่ธาตุรองอื่นก็สำคัญด้วย เช่น ซิลิเนียม สังกะสี ทองแดง

กรดอมิโนชนิดจำเป็น เช่น แอล-ไลซีน เมทไธโอนิน   มีมากในอาหารโปรตีน จาก ตัวสัตว์ เช่น ปลาป่น เนื้อสัตว์  หรือ มีในกากถั่วเหลือง แต่ ก็ไม่เท่า จาก ผลิตภัณฑ์สัตว์ โดยเฉพาะสัตว์ชนิดเดียวกัน เช่น ไก่ต้องเอามาจากไข่ไก่หรือ เนื้อไก่ เพราะมีโครงสร้างกรดอมิโน โปรตีนสัมพันธุ์กันกว่าสัตว์อื่น

ในไข่ขาว มีโปรตีนอัลบลูมิน ขออภัยหากจำชื่อผิดครับ ในไข่แดงมีไขมันมากกว่าโปรตีน เราอาจใช้ไข่ทั้งลูกต้มสุกตากแห้ง หรือ แกะคลุกเสริมอาหารให้กิน แทนให้กินดิบป้องกัน การติดต่อเชื้อพยาธิ เชื้ัอโรค ไม่ใช่ให้เฉพาะไข่แดงที่ให้พลังงานไขมันมากกว่าโปรตีน

ยุคนี้ มีพริมิกส์ อาหารเสริม ใส่ถุงขาย ไว้ผสมอาหาร อาจง่าย ประหยัดกว่าต้มไข่มาป้อนไก่ เสียอีก

ข้างซอง เขาบอก คลุกผสมอาหารให้ไก่กิน  เราทำง่าย ๆโดย ละลายน้ำก่อน แล้วเอาอาหารมาคลุก  มาหนึก ง่ายกว่าคลุกอาหารแห้ง ๆ ไม่รู้ว่ายาวิตามินแร่ธาตุมันจะค่อน จะค่วยกัน หรือไม่  ยิงฟันยิ้ม

ไก่เก่ง ให้ลูกไม่ดก  ยังไงก็ดีกว่า ไม่เก่ง แต่ ลูกดก    ลูกน้อยตัวประหยัดอาหารดี ครับ  ขายก็ได้ราคาดีกว่าไก่หลาย แต่ ไม่เก่ง

ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากๆครับ  สำหรับข้อมูลดีที่นำมาแบ่งปันให้เป็นวิทยาทานแก่กันครับ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2016, 13:26:24 »

ไหว้สา สวัสดี ครับ

ความสมบูรณ์พันธุ์  จนถึง การให้ผลผลิตสัตว์  นอกจาก จะมาจาก พันธุกัมม์ โภชนศาสตร์ คือ ตัวสัตว์ อาหารสัตว์ทั้งอาหารหลัก อาหารเสริม  ก็อาจมี  สภาพแวดล้อม การจัดการ มาข้องเกี่ยวด้วย

อย่าง  เช่น อากาศเย็นสบาย  การระบายอากาศดี  สะอาด ก็ช่วยผสมติดดี ไข่ก็ฟักออกดีได้ด้วย

ผู้ครอกไก่ บ้างก็จึง ให้ไก่ผสมตอนอากาศเย็นสบาย อย่าง ตอนเช้า ๆ ต้องก่อน 10 โมง กะหลังบ่ายแล้ว คือ หลัง 4 โมงเย็น แยกผสม ไม่ปล่อยรวมกันตลอดเวลา

เพื่อ   ไม่ให้มีการหื่นกันบ่อยเกินไป พ่อไก่ก็ไม่โทรม อสุจิแข็งแรง ก็ มีโอกาสจะได้ ลูกตัวผู้มากกว่าตัวแม่

ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 ธันวาคม 2016, 17:19:44 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2016, 17:24:56 »

ไหว้สา สวัสดี ครับ

ขอยกเอาคำเล่า  ของ นักเพาะไก่ตี 

อย่าหาว่าแนะนำบอกกล่าวเอาเป็นว่าเล่าให้ฟัง   เผื่อท่านใดอยากนำไปใช้ก็ยินดีครับ

การเพาะพันธุ์ให้ได้ผลดีท่ีสุดนะครับ

สำหรับคนมีพื้นที่ ควรทำเล้าแบบผสม คือ ใช้แม่ไก่ปล่อยในกรงพร้อมทำรังไข่ ให้เรียบร้อย 

ขังแยกพ่อพันธุ์ไว้ต่างหากไม่ปล่อยรวมกัน ใช้วิธีกดทับ คือใช้ตัวเมียมาจับกดให้ตัวผู้ผสม หากมีแม่พันธุ์หลายตัว ก็สลับกันผสมตัวละวัน แต่ในแต่ละชุดไม่ควรเกินสี่แม่ เช่นวันนี้ผสมแม่1วันที่2ผสมแม่2วันที่3ผสมแม่3 วันที่4ผสมแม่4 วันที่5กลับมาเริ่มที่แม่1 ใหม่ ทำไปเรื่อยจนกว่าแม่ไก่จะฟักครับ 

เวลาที่ควรจับกดผสมที่ดีที่สุดคือเวลาช่วงเช้าๆก่อน8โมงคับ หรือช่วงเย็นๆ สี่โมงเย็นถึงก่อนมืดครับ นำ้เชื้อจะแข็งแรงได้ตัวผู้เยอะ  ระหว่างที่แม่พันธุ์ทำการผสมนั้น ควรให้กินอาหารไก่ไข่ตลอดเวลาคับเพื่อไข่จะดกและสมบูรณ์

ข้อดี คือ หมดปัญหาเรื่อง แม่ไก่กินขนพ่อไก่ แม่ไก่ไม่แย่งรังกัน ข้อเสียคือ คนเลี้ยงเหนื่อยหน่อยต้องขยันครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 พิมพ์