เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:59:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ปลายปีหรือต้นปีมีวัดไหนมีการบวชพระไหมคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปลายปีหรือต้นปีมีวัดไหนมีการบวชพระไหมคับ  (อ่าน 4057 ครั้ง)
aissaree
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 09:35:33 »

ช่วงเดือนตุลาคม59 ถึงต้นปี60 ผมว่าจะบวชคับ
แต่ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วปกติทั่วไปนิยมบวชกันช่วงไหน
(พอดีผมสะดวกช่วงนี้คับ) พอจะมีวัดไหนมีการบวชไหม
-จะได้ลดค่าใช้จ่าย (อันที่จริงยังไม่ทราบค่าใช้จ่ายที่แท้จริงเลยคับ)
- มีงบน้อย1-2หมื่นบาท
- หากบวชเองจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะไหม
* พอดีผมมีปัญหาอยู่ว่า ผมเป็นคนขอนแก่น พ่อแม่ก็อยากให้ไปบวชที่ขอนแก่น
แต่แฟนเป็นคนเชียงราย และแฟนกับพ่อแม่ผม ตกลงค่าใช้จ่ายกันไม่ลงตัว
แฟนผมกับทางพ่อแม่คิดจะจัดงานไม่เหมือนกัน
*พ่อแม่จัดงานคือแบบว่ามีครั้งเดียวเอาให้เชิญคนทั้งหมู่บ้าน
จึงจะขอให้แฟนออกค่าใช้จ่ายประมาณ2หมื่น
ที่เหลือพ่อแม่ผมจะออกเอง (ซองที่แขกทำบุญพ่อแม่จะเป็นคนได้ แฟนจะไม่ได้อะไรเลยเสียเงินเปล่า 2หมื่น)
*แฟนคิดว่าบวชพอแค่เป็นพิธีพอ(เพราะติดขัดเรื่องเงินด้วย) เชิญแค่ญาติคนสนิท
คงเสียไม่เยอะ หากบวชแถวบ้านเชียงราย แฟนจะออกค่าใช้จ่ายทุกอย่าง
แต่หากไปบวชขอนแก่น แฟนพูดว่าคงจะให้ 1หมื่นบาท

ผมยังไม่รู้จะทำยังไงเลย
อยากทราบค่าใช้จ่ายทั้งหมดทั้งหมดเช่น ซื้อของ ค่าพระ ค่าของใช้พระ (ไม่ต้องร่วมอาหารการกิน เครื่องแห่)

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
taneet1988
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2016, 15:39:41 »

้ผมเองก็จะบวช 9ก.ค.นี้ ตั้งใจบวช1พรรษา สนใจบวชพร้อมกันมั้ยครับ อิอิ
2หมื่นก็พออยู่นะคับ ผมบวชที่วัดกลางเวียง
ของผม ซองพระ รวมคร่าวๆประมาณ6พันคับ 

james_cr2001
midafXD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2016, 15:37:28 »

ไปลงชื่อที่สำนักพุทธรอไว้เลย บวชเดือนพฤศจิกายน 2559 นี้ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
รับ 90 กว่ารูป เจ้าคณะจังหวัดเป็นอุปปัชฌา ผู้ว่าเป็นประธาน งานบวชพิธียิ่งใหญ่
ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ช้าไปอาจจะพลาดงานบวชได้กุศลที่ยิ่งใหญ่แบบนี้
ไปลงชื่อแล้วช่วยมาบอกต่อด้วย สาธุ อนุโมทนามิ

aissaree
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2016, 20:16:04 »

ขอบคุณคับ ยิ้มเท่ห์
 แล้วว่าแต่สำนักพุธท อยู่แถวไหนคับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2016, 16:59:48 »

สำนักงานพุทธฯ อยุบนดอยศาลากลางหลังเก่า
อยุ่ตรงแยกโรงพยาบาลโอเวอร์บรุ๊ค ขับตรงขึ้นไปบนดอยเลย

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
หน้า: [1] พิมพ์