เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 08:17:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  คิดอย่างไรกับพวกที่ชอบขับรถจี้ท้าย
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน คิดอย่างไรกับพวกที่ชอบขับรถจี้ท้าย  (อ่าน 3158 ครั้ง)
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 12:19:40 »

คือ ไม่ใช่ขับช้าวิ่งขวา ช่วงเวลาเร่งด่วนมอไซค์เอาไปแล้วช่องนึง ถ้าคันหน้าช้า หมดทางขึ้น เราก็ช้าตาม  แต่ผิดที่เราเป็นคันหลังสุด
ไอ้คันที่ตามทันมาก็จ่อก้นอยู่นั่น ไม่รักษาระยะ ทำเกรียนยึกยักๆ หักซ้ายที ขวาที อย่ามาตบไฟหรือบีบแตรเข้าให้นะ ผมเบรคจริงๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 12:23:49 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
Dookie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 13:02:59 »

ผมก็ชอบจี้เหมือนกัน ถนน บายพาสนี้เเหละครับ เขาวิ่งเป้น 100+ ตัวเองวิ่งเเค่ 80 เเล้วเเช่ขวา มารยาทนะครับคันหลังจี้คือเขาขอทางนะครับ
chai2522
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 14:54:55 »

ผมเข้าเมืองเชียงรายก็บ่อยเจอพวกขับขวาช้าและก็ขวางไม่หลบให้อีกผมยังด่าในใจนะว่าไม่มองกระจกหลังบ้างหรือด้านข้างบ้างเลยหรือรถก็ไม่ได้ติดกันเปนสายแต่ละคันก็ห่างกันมากๆก็ยังกะไม่มีรถตามมาซะงั้นเจอบ่อยมากแบบนี้
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 15:03:23 »

เจอประจำพวกขับช้าแล้วแช่ขวา ไอพวกนี้เห็นตายมาเยอะละ ที่เพิ่งออกข่าวไปก็มี พวกขับช้าแช่ขวา ผมเปิดไฟขอทาง ก็ยังไม่สนใจ ไม่หลบซ้าย บางคันก็แกล้ง เบรคบ้างเป็นจังหวะ ไม่ยอมหลบเข้าซ้าย จำเป็นต้องแซงซ้าย บางทีรถติดยาว 10 กว่าคัน มองไปข้างหน้า โถ่! ไอปุ๊ดซีแลนนี่เองขับช้าแล้วแช่ขวา
                และเวลาเลี้ยวก็ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวจะจูบก้นหลายครั้งละ จะเลี้ยวก็เปิดเลย เขาให้เปิดล่วงหน้าไว้ 15-20 เมตร สงสัยซื้อใบขับขี่มา ไม่รู้จะช่วยยังไงไอพวกฉลาดน้อยพวกนี้อะนะ  ฮืม ฮืม ฮืม
THANAWAT.K
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 17:36:37 »

คุณจะขับเท่าไหร่ก็ตาม รถ..วิ่งขวามา ควรต้องหลบให้เขาแซงขวา ความเร็วเค้าผิดก็ว่าไปตามผิด.... แต่ถ้าจะวิ่งขวางอ้อยอิ่งให้เค้าแซงซ้าย คุณว่าแซงซ้ายเค้าถูกกฎหมายจราจรข้อไหน?..ผมคนหนึ่งที่ไม่แซงซ้าย
        ความเร็ว  60-80 ถ้าหากมีคันหน้าขวางเรา เค้าคงไม่จี้หรอกมั๊งครับ ก็วิ่งตามกันไป    แต่ถ้าข้่างหน้าคุณถนนโล่งๆแล้ว คุณวิ่ง 60 เลนขวา รู้ว่ามีรถหลัง กติกามารยาทควรขับชิดซ้ายครับ(บีบแตรขอทางคงยิ่งโกรธเค้าอีก)  เราไม่ใช่รถส่งผักกรุงเทพเชียงราย ขานั้นวิ่งขวากันตลอดทาง ไม่รู้เป็นไร?

ผมนับถือและยิ้มให้รถที่หลบซ้ายทุกคัน...น้ำใจงาม วินัยดี คนแบบนี้สมควรมีรถเป็นของตัวเอง และจะชื่นชมเค้าเสมอว่าถนนนี้ไม่ใช่ของเขาคนเดียว +1
Black majic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2016, 21:21:37 »

จะขับความเร็วเท่าไหร่ก็ตามหากขับเลนในไม่ใช่จะมองแต่ข้างหน้าต้องมองข้างหลังด้วยหากมีรถที่ขับเร็วกว่าเขาก็จะต้องจี้ท้ายเราเป็นธรรมดา สิ่งที่ต้องทำคือเมื่อมองเห็นรถขับไวกว่ากำลังจะจี้ท้ายมา เราต้องเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อให้สัญญาณว่าจะเปิดทางให้เขา ป้องกันอุบัติเหตุเกิดเขาเข้าใจว่าเราจะไม่เปิดทางให้เขาแล้วเขาจะแซงซ้าย บางคนจะ U-turn เหลืออีกเป็นกิโลพวกก็แช่เลนในด้วยความเร็วที่ทำให้รถจี้ท้ายไม่รู้กี่คัน แซงซ้ายไปอีกกี่คันยังไม่รู้สึก จะขับในเมืองหรือนอกเมืองใช้กฏเดียวกันครับ
johin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 09:13:35 »

จิตสำนึกและการใช้ชีวิตร่วมกับสังคมเลยครับว่ามีไหมเข้าใจไหม ทุกวันนี้ส่วนมากใช้คำว่า เรื่องของกู
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 09:52:06 »

ช้าสมควรชิดซ้ายครับไม่ว่าจะในเมืองนอกเมือง

บางทีช้าแล้วสะเอ่อแช่ขวามันลำบากคันตามหลังครับ

ติดสะสมไปเรื่อยๆที่ผมเห็นบ่อยๆที่ช้าแช่ขวาก็ พะเยาครับ

ไม่รู้ว่าเลนซ์ช้าเขาเป็นเลนซ์ขวาไหมแช่ขวามันทั้งจังหวัด

ไม่ได้ว่าภาพรวมนะครับแต่เห็นบ่อยจนชินตาขับปาดก็หาว่ากวนตีน

ใจเขาใจเราครับขับขี่ปลอดภัยครับ
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 10:45:50 »

ขับจี้ท้ายไม่ว่า ขอแค่อย่างเดียว อย่าขับ ปาดซ้ายปาดขวาโซพาว อันตราย ชนกันระเนระนาดสี่ห้าหกคัน ก็เพราะพวกนี้แหละ ตัวก่อปัญหา
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 10:57:57 »

แปลกสำหรับผมนะ  ถ้า ไม่หลบ  ผมแซง ซ้ายเลยครับบางครั้งก็เป็นไหล่ทาง  เพราะเป็นกระบะยกสูงเลยเห็นทาง  แต่ถ้ามีมอเตอร์ไซต์  ก็ไม่แซงซ้ายหรอกครับ

พะเยา!!!Caraudio-club
สมาชิกลงทะเบียน
*

โซน พะเยา

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 11:14:39 »

ช้าสมควรชิดซ้ายครับไม่ว่าจะในเมืองนอกเมือง

บางทีช้าแล้วสะเอ่อแช่ขวามันลำบากคันตามหลังครับ

ติดสะสมไปเรื่อยๆที่ผมเห็นบ่อยๆที่ช้าแช่ขวาก็ พะเยาครับ

ไม่รู้ว่าเลนซ์ช้าเขาเป็นเลนซ์ขวาไหมแช่ขวามันทั้งจังหวัด

ไม่ได้ว่าภาพรวมนะครับแต่เห็นบ่อยจนชินตาขับปาดก็หาว่ากวนตีน

ใจเขาใจเราครับขับขี่ปลอดภัยครับ
ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ผมก็ขับในพะเยาทุกวัน คุณจะบอกทั้งจังหวัดยังไง ไม่ได้ว่าภาพรวมแต่(แช่ขวามันทั้งจังหวัด)  ฮืม ฮืม ฮืม มันก็มีบ้างพวกขับแช่มีทุกจังหวัดแหละ ดีไม่ดีปนกันไป อย่าบอกว่าคุณทำงานอยู่ลำปางไม่เจอนะ  มีอยู่ทุกที่แหละ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 11:36:58 โดย พะเยา!!!Caraudio-club » IP : บันทึกการเข้า

โอนเงินที่บัญชี ภานุพงษ์ พรมเสน ธนาคารกรุงไทย สาขาเชียงคำ 5340335313 โทร081-2350758 ครับ
เฟสบุ๊ค
Panupong Promsen Caraudio-phayao
เพจ. ขายปลีก-ส่งเครื่องเสียงติดรถยนต์ NY. พะเยา
koawsoikai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 15:44:15 »

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ผมก็ขับในพะเยาทุกวัน คุณจะบอกทั้งจังหวัดยังไง ไม่ได้ว่าภาพรวมแต่(แช่ขวามันทั้งจังหวัด)  ฮืม ฮืม ฮืม มันก็มีบ้างพวกขับแช่มีทุกจังหวัดแหละ ดีไม่ดีปนกันไป อย่าบอกว่าคุณทำงานอยู่ลำปางไม่เจอนะ  มีอยู่ทุกที่แหละ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ที่จริงมันก็มีปะปนกันหมดทุกจังหวัดนั่นแหล่ะครับอย่าเจาะจงเลย ที่เราเห็นๆกัน เพราะว่าป้ายมันเป็นป้ายจังหวัดอื่น มันเลยสะดุดตาจำง่าย แต่อย่าเหมารวมทั้งจังหวัดเลยครับ มันอยู่ที่แต่ละบุคคลมากกว่า
พะเยา!!!Caraudio-club
สมาชิกลงทะเบียน
*

โซน พะเยา

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 21:05:44 »

ที่จริงมันก็มีปะปนกันหมดทุกจังหวัดนั่นแหล่ะครับอย่าเจาะจงเลย ที่เราเห็นๆกัน เพราะว่าป้ายมันเป็นป้ายจังหวัดอื่น มันเลยสะดุดตาจำง่าย แต่อย่าเหมารวมทั้งจังหวัดเลยครับ มันอยู่ที่แต่ละบุคคลมากกว่า
ใช่ครับ มันอยู่ที่บุคคล ก็เหมือนความคิดของคนนั่นแหละครับ คำพูดเป็นนายเราพูดดีคนฟังก็รู้สึกดี พูดเทิ่มแทงคนฟังมันฟังไม่เข้าหูความรู้สึกก็เปลี่ยน

โอนเงินที่บัญชี ภานุพงษ์ พรมเสน ธนาคารกรุงไทย สาขาเชียงคำ 5340335313 โทร081-2350758 ครับ
เฟสบุ๊ค
Panupong Promsen Caraudio-phayao
เพจ. ขายปลีก-ส่งเครื่องเสียงติดรถยนต์ NY. พะเยา
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 09:34:00 »

ใช่ครับ มันอยู่ที่บุคคล ก็เหมือนความคิดของคนนั่นแหละครับ คำพูดเป็นนายเราพูดดีคนฟังก็รู้สึกดี พูดเทิ่มแทงคนฟังมันฟังไม่เข้าหูความรู้สึกก็เปลี่ยน

ที่เจอบ่อยสุดครับ พะเยานี่ยอมเค้าเลย ช้าแช่ขวาครับ

ไม่ได้ว่าภาพรวมแต่ที่เห็นบ่อยที่สุดคือจังหวัดนี้ครับ
0440
ชั้นประถม
*

ชีวิตมันสั้น เกินกว่าจะไล่ตาม "คนที่เขาไม่มองเรา"

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 11:45:41 »

คุณจะขับเท่าไหร่ก็ตาม รถ..วิ่งขวามา ควรต้องหลบให้เขาแซงขวา ความเร็วเค้าผิดก็ว่าไปตามผิด.... แต่ถ้าจะวิ่งขวางอ้อยอิ่งให้เค้าแซงซ้าย คุณว่าแซงซ้ายเค้าถูกกฎหมายจราจรข้อไหน?..ผมคนหนึ่งที่ไม่แซงซ้าย
        ความเร็ว  60-80 ถ้าหากมีคันหน้าขวางเรา เค้าคงไม่จี้หรอกมั๊งครับ ก็วิ่งตามกันไป    แต่ถ้าข้่างหน้าคุณถนนโล่งๆแล้ว คุณวิ่ง 60 เลนขวา รู้ว่ามีรถหลัง กติกามารยาทควรขับชิดซ้ายครับ(บีบแตรขอทางคงยิ่งโกรธเค้าอีก)  เราไม่ใช่รถส่งผักกรุงเทพเชียงราย ขานั้นวิ่งขวากันตลอดทาง ไม่รู้เป็นไร?

ผมนับถือและยิ้มให้รถที่หลบซ้ายทุกคัน...น้ำใจงาม วินัยดี คนแบบนี้สมควรมีรถเป็นของตัวเอง และจะชื่นชมเค้าเสมอว่าถนนนี้ไม่ใช่ของเขาคนเดียว

ID Line : n0804988255
***4p***
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 13:21:48 »

คือว่า ผมขับรถอยู่เลนขวาสีเขียว และรถที่ขับจี้หลังสีแดง และรถคันอื่นสีดำ ที่ทำไว้เป็นตัวอย่างให้ดู ผมถามว่าจะให้ผมหลบไปทางไหน หลบไปแซงแทรกรถทางเลนซ้ายที่มีรถขับอยู่หรอ เพื่อให้เขาแซง มันก็ไม่ใช่เหตุ คือรอให้รถเลนซ้ายว่างก่อนผมก็จะหลบให้แซง แต่นี้ขับตามๆกันไปความเร็วก็พอๆกัน ถามว่าถ้าผมหลบให้ คันต่อๆไปก็ต้องหลบให้หมดใช่ไหมเพราะจี้ท้ายรถเขาทุกคัน นี่มันไม่ใช่สนามแข่งรถแข่งความเร็วนะคับ งั้นรถทุกคนที่อยู่เลยขวาก็ต้องจี้ท้ายรถเขาหมดทุกคัน ถ้าไม่ให้จี้ท้ายต้องใช้ความเร็ว 140+ เวลาจะเบรคก็คงจะเบรคไม่อยู่หรอคับเกิดอุบัติเหตุ เกิดความศูนย์เสียแน่อนคับ
ที่ผม ตั้งประเด็นก็คือ อยากให้ทุกคนมีน้ำใจกันในท้องถนนที่ใช้ร่วมกันไม่เห็นแก่ตัวก็เท่านั้นเอง คับ
ทุกคนที่ขับรถใช้ถนนรู้กันหมดหละคับว่า ควรจะขับช้า ขับไว ช่วงไหน ขับเลนไหน ขอบคุณคับที่แนะนำ

* 12345.pdf (8.34 KB - ดาวน์โหลด 18 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 13:25:49 โดย pronchai.v » IP : บันทึกการเข้า
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 18:54:19 »

กระทู้ขับขวา วิ่งช้า ของคุณเรียกแขกเองนะครับ.(เห็นว่ามันเจอกันเยอะ).. ข้อเท็จจริงไม่ได้บอกเหมือนภาพที่คุณแสดงมา ก็อย่าเป็นอารมณ์เลย

---  เอางี้คุณถามว่า คิดอย่างไรกับพวกชอบขับจี้ท้ายรถ ทุกคนก็แแกความเห็นตามประสบการณ์ที่เจอบ่อยไปแล้ว
 คุณรู้สึกว่า คันหลังขับจี้ท้ายนี่ มันต้องห่างจากรถคุณเท่าไหร่.. ในเมือง 2-3 เมตรนี่ก็ห่างแล้วนะ ยิ่งก่อนเข้าแยกไฟแดง     ที่ีกรุงเทพขับจี้กันจนแทบจะเป็นผัวเมีย เค้าก็ไม่รู้สึกแปลกเพราะมันเป็นเรื่องธรรมดา  ขับห่างเสียอีกจราจรจะมาโบกเราเลย เว้นอาจจะมีอาซิ้ม อาแปะหรือมือใหม่ๆบางคนที่จอดหยุดห่างจากคันหน้า 5 เมตรขึ้น ก็ได้แต่ปลงล่ะครับ
    ตามรูปถ้าวิ่ง 80 ได้ ก็แสดงว่ารถวิ่งตามกันอยู่ทั้งแผง บอกเลย "คุณก็ไม่ต้องทำอะไร วิ่งตามกันไป" คันหน้าคนขับรถเป็นเขาก็จะเหยียบเบรคเตือน  คันหลังเค้าชนเราเค้าก็ผิดเต็มประตู   คุณจะไปรู้สึกว่าใกล้ทำให้หงุดหงิด  คนขับตามเองก็คงไม่ได้ประสงค์ให้คุณหลบเค้าหรอกถ้าตามรูปนะ  แต่ถ้าเค้าจี้ให้หลบทุกคันแบบน่าเกลียดก็อวยพรให้เขาและวงค์ตระกูลของเขาได้รับรู้  อาจถามเขาในใจว่า...กำลังขับไปหาบิดาหรือไง?

ขอบคุณในรูปภาพที่ที่แนบมา ผมเอามาแปะต่อให้
(สูญเสีย- ไม่ใช่ศูนย์เสีย ครับ คนละความหมาย)

* 12345.jpg (14.72 KB, 400x675 - ดู 281 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 18:56:32 โดย jesa » IP : บันทึกการเข้า

yaparana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2016, 23:09:51 »

ที่เจอบ่อยสุดครับ พะเยานี่ยอมเค้าเลย ช้าแช่ขวาครับ

ไม่ได้ว่าภาพรวมแต่ที่เห็นบ่อยที่สุดคือจังหวัดนี้ครับ
ผมก็อยู่พะเยาก็ไม่เห็นมีนะครับ อย่าระบุจังหวัดเลยครับ มันบ่ดี เอาภาพรวมกะ

ถ้าคุณยังชื่นชมคนอื่น จงอย่าดูถูกตัวเอง
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2016, 01:19:27 »

อาทิตย์ที่แล้วผมจี้ตั้งแต่แมคโครยันฝั่งหมิ่น คันหน้าขับ 70 แช่ขวา เหมือนขับรถชมวิวไม่มองหลังเลย ในใจก็แอบขำนิดๆ จะขับตามมันทำไม 55555  ยิ้มกว้างๆ
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2016, 09:36:23 »

กระทู้ขับขวา วิ่งช้า ของคุณเรียกแขกเองนะครับ.(เห็นว่ามันเจอกันเยอะ).. ข้อเท็จจริงไม่ได้บอกเหมือนภาพที่คุณแสดงมา ก็อย่าเป็นอารมณ์เลย

---  เอางี้คุณถามว่า คิดอย่างไรกับพวกชอบขับจี้ท้ายรถ ทุกคนก็แแกความเห็นตามประสบการณ์ที่เจอบ่อยไปแล้ว
 คุณรู้สึกว่า คันหลังขับจี้ท้ายนี่ มันต้องห่างจากรถคุณเท่าไหร่.. ในเมือง 2-3 เมตรนี่ก็ห่างแล้วนะ ยิ่งก่อนเข้าแยกไฟแดง     ที่ีกรุงเทพขับจี้กันจนแทบจะเป็นผัวเมีย เค้าก็ไม่รู้สึกแปลกเพราะมันเป็นเรื่องธรรมดา  ขับห่างเสียอีกจราจรจะมาโบกเราเลย เว้นอาจจะมีอาซิ้ม อาแปะหรือมือใหม่ๆบางคนที่จอดหยุดห่างจากคันหน้า 5 เมตรขึ้น ก็ได้แต่ปลงล่ะครับ
    ตามรูปถ้าวิ่ง 80 ได้ ก็แสดงว่ารถวิ่งตามกันอยู่ทั้งแผง บอกเลย "คุณก็ไม่ต้องทำอะไร วิ่งตามกันไป" คันหน้าคนขับรถเป็นเขาก็จะเหยียบเบรคเตือน  คันหลังเค้าชนเราเค้าก็ผิดเต็มประตู   คุณจะไปรู้สึกว่าใกล้ทำให้หงุดหงิด  คนขับตามเองก็คงไม่ได้ประสงค์ให้คุณหลบเค้าหรอกถ้าตามรูปนะ  แต่ถ้าเค้าจี้ให้หลบทุกคันแบบน่าเกลียดก็อวยพรให้เขาและวงค์ตระกูลของเขาได้รับรู้  อาจถามเขาในใจว่า...กำลังขับไปหาบิดาหรือไง?

ขอบคุณในรูปภาพที่ที่แนบมา ผมเอามาแปะต่อให้
(สูญเสีย- ไม่ใช่ศูนย์เสีย ครับ คนละความหมาย)

เจ๋งครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์