เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:20:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  >>สวนมะนาว<< แบ่งปันประสบการณ์การทำสวนมะนาว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน >>สวนมะนาว<< แบ่งปันประสบการณ์การทำสวนมะนาว  (อ่าน 1481 ครั้ง)
เด็กเลี้ยงผัก
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2016, 20:58:41 »

สวัสดีครับ พี่น้องชาวเกษตรเชียงรายโฟกัส  ยิ้มกว้างๆ
     กระทู้นี้จะเป็นการแชร์ประสบการณ์การทำสวนมะนาว และรวบรวมความรู้เทคนิคต่าง ๆ จาก อาจารย์ ผู้รู้ หลาย ๆ ท่าน มารวมไว้ในกระทู้นี้ โดยหวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ พี่น้องชาวเชียงรายโฟกัสทุกท่านครับ  ยิ้มกว้างๆ

สภาพที่นาหลังเก็บเกี่ยวครับ เพิ่งเกี่ยวไปเมื่อวันที่ 30 เมษา  ยิ้มกว้างๆ

ต้องใช้รถไถใหญ่ ติดผาน 3 ครับ ไม่งั้นไม่เข้า  ตกใจ

บรรยากาศยามเย็นครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มิถุนายน 2016, 21:42:26 โดย เด็กเลี้ยงผัก » IP : บันทึกการเข้า
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2016, 21:08:33 »

เริ่มที่เทคนิคการปลูกมะนาวของ อ.ทอง ครับ มีทั้งหมด 4 ตอน ราว 4 ชั่วโมง  เอาไว้ดูพลาง ๆ ก่อนครับ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2016, 13:49:13 โดย ป๋อง เด็กเลี้ยงผัก » IP : บันทึกการเข้า
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2016, 22:59:12 »

มะนาวที่สวน ส่วนใหญ่เป็นพันธุ์ตาฮิติ-ไร้เมล็ดครับ เป็นพันธุ์ที่ทนโรคเป็นอย่างมาก จะมีบ้างแต่ก็ไม่มากครับ ใช้การตัดแต่งเข้าช่วย เรื่องแมลงก็พอมีครับ หนอนชอนใบนี่ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่เพลี้ยไฟ ไรแดงนี่ต้องควบคุมกันหน่อย สวนของผมเน้นชีวภาพครับ ใช้ราบิวเวอเรีย+เชื้อบีที+ผงไล่แมลง ฉีดพ่นในช่วงยอดอ่อน 2 ครั้ง ห่างกัน 3 วัน กับช่วงติดผลเล็ก ๆ เท่าหัวไม้ขีดครับ ยิงฟันยิ้ม

ภาพนี้เป็นสวนของพ่อครับ ปลูกมานาน ไม่ค่อยได้ตัดแต่งทรงพุ่ม แต่เห็นขี้เหล่แบบนี้ ช่วงแล้งนี้ก็เก็บขายได้เรื่อย ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์

ส่วนใหญ่ขายภายในหมู่บ้านครับ ขายปลีกราคาส่ง แม่บ้าน แม่ค้าชอบใจครับ ลูกใหญ่ น้ำเยอะ ไม่มีเมล็ดมากวนใจ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2016, 13:50:27 โดย ป๋อง เด็กเลี้ยงผัก » IP : บันทึกการเข้า
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2016, 20:56:14 »

มาว่ากันต่อเรื่องการตัดแต่งกิ่งหลังเก็บเกี่ยวผลผลิตครับ
การตัดแต่งกิ่งสำคัญมาก มะนาวหากไม่ได้รับการตกแต่งกิ่งเลยจะเป็นแหล่งสะสมของเชื้อรา เชื้อแบคทีเรีย และเป็นแหล่งอาศัยของแมลง ส่วนมากจะพบในต้นที่ใบแน่น แสงแดดส่องเข้าไม่ถึงส่วนนี้ชอบมาก มาทั้งเพลี้ย ทั้งมด เวลาพ่นปุ๋ย พ่นฮอร์โมน ก็ไม่ค่อยจะเข้าถึง ต้องคอยตัดแต่งออกเรื่อย ๆ หากปล่อยไว้นานเข้า จากกิ่งอ่อน ๆ กลายเป็นกิ่งแก่ โตขึ้น ๆ ก็จะทำให้ต้นล้มได้ครับ

ตัดไปตัดมา อุ๊ย เกือบหมดต้น  ยิ้มกว้างๆ

แอบใช้แรงงานเด็กครับ  ยิงฟันยิ้ม
   หวังว่าความรู้ ประสบการณ์อันน้อยนิดของผม จะเป็นประโยชน์แก่พี่น้องชาว ชรฟส. ทุกท่านนะครับ  ยิ้มเท่ห์
   ปล. พี่น้องที่ต้องการอยากรู้เรื่องใดเป็นพิเศษอินบ็อกมาได้ครับ หรือเขียนข้อความลงในกระทู้นี้ก็ได้ครับ จะพยายามหามาตอบให้ได้ครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2016, 13:50:07 โดย ป๋อง เด็กเลี้ยงผัก » IP : บันทึกการเข้า
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2016, 20:36:27 »

การปลูกมะนาวลงดิน ตกใจ สิ่งสำคัญอย่างหนึ่งที่จำเป็นอย่างมากของการปลูกมะนาวลงดินคือการยกร่องแปลงปลูก เพราะมะนาวเป็นพืชรากตื้น หาอาหารบริเวณผิวดิน ไม่ควรมีน้ำขังเป็นเวลานาน เพราะจะทำให้เกิด รากเน่า โคนเน่า จากเชื้อราไฟทอฟโธร่า
- การป้องกันและรักษา โดยการใช้ไตรโคเดอร์ม่าผสมน้ำราดลงที่โคนต้น  เจ๋ง
- ประโยชน์อีกอย่างของการยกร่องคือ ช่วยให้การทำมะนาวนอกฤดู สามารถทำได้ง่ายขึ้น เนื่องจากการระบายน้ำดี การงดน้ำในช่วงที่เหมาะสม ก็จะส่งเสริมให้มะนาวเกิดตาดอกได้มากครับ
ยิงฟันยิ้ม

ส่วนภาพด้านล่างนี้ ผมเพิ่งหัดทำลงเฟสบุ๊คเพจครับ ตั้งใจที่จะทำให้เป็นเพจแบ่งปันความรู้เรื่องการเกษตร สำหรับมือใหม่ที่เริ่มต้นหัดทำการเกษตรครับ จะทยอยลงเรื่อย ๆ ครับ แวะเข้ามาแนะนำ ติชมได้ครับที่ เพจเด็กเลี้ยงผัก ครับ  ยิ้มกว้างๆ

jackky69
ท่องเทียวไปทุกหนแห่งตามใจปราถนาตราบเท่ากำลังยังมีอยู่
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2016, 21:07:43 »

เกษตรกรน่าจะรวมกลุ่มกันในรูปสหกรณเน๊าะเพื่อรวบรวมผลผลิตส่งจำหน่ายจะได้มีอำนาจในการจัดจำหน่าย

ชีวิตคนติดดินต้องขี่สองล้อท่องไปได้ทุกหนแห่งตามใจปารถนา
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2016, 14:11:11 »

เกษตรกรน่าจะรวมกลุ่มกันในรูปสหกรณเน๊าะเพื่อรวบรวมผลผลิตส่งจำหน่ายจะได้มีอำนาจในการจัดจำหน่าย
ส่วนตัวผมก็เพิ่งเริ่มทำเกษตรแบบจริงๆ จัง ๆ น่ะครับ แถวบ้านผมส่วนใหญ่ทำนากัน ที่สวนยังปลูกพืชอีกหลายอย่างครับ เก็บได้ก็เอามาวางขายหน้าสวนเลยครับ แบบผักปลอดสาร  ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนบ้านมาช่วยทำครับ  ยิ้มกว้างๆ

เริ่มจากเล็ก ๆ ก่อนละกัน 
ยิ้มเท่ห์
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2016, 15:23:55 »

การตอนกิ่ง
1.เลือกกิ่งที่ไม่อ่อนและแก่จนเกินไป ยาวประมาณ  30-50 เซนติเมตร เลือกกิ่งที่ไม่เป็นโรคแมลง กิ่งที่ตั้งตรง เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 0.5 เซนติเมตร ขึ้นไป
2. ตัดหนามและใบบริเวณที่จะควั่นกิ่งออกประมาณ 5 เซนติเมตร (เพื่อให้สะดวกในการควั่นกิ่ง และป้องกันหนามมะนาวตำมือ)  ยิ้มกว้างๆ
3. ควั่นกิ่งออกเป็น 2 รอยถึงเนื้อไม้ ห่างกัน 1-2  เซนติเมตร
4. ใช้สันมีดขูดเนื้อเยื่อเจริญออกให้หมด

5. หุ้มด้วยขุยมะพร้าวที่มีความชื้น  หรือใช้ตุ้มตอนสำเร็จ ประกอบด้วย พลาสติก ขุยมะพร้าว ดินผสมน้ำยาเร่งราก
มัดเปาะหัวท้ายให้แน่น

6. ทิ้งไว้ประมาณ 25-45 วัน รากจะแทงออกมาให้เห็น โดยจะเห็นรากด้านล่างออกก่อน ตามแรงโน้มถ่วงของโลก
เมื่อมีรากออกมากแล้ว ใช้กรรไกรตัดกิ่ง ตัด เพื่อนำไปแช่น้ำแล้วชำต่อไป  ยิ้มเท่ห์

Cr.บทความ องค์ความรู้เรื่องมะนาว มหาวิทยาลัยแม่โจ้  เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2016, 21:26:07 โดย เด็กเลี้ยงผัก » IP : บันทึกการเข้า
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2016, 22:04:51 »

กลับมาอีกครั้งครับ หลังจากห่างหายไปนาน คราวนี้เอารูปสวนมะนาวที่เพิ่งลงปลูกใหม่มาให้ชมครับ ยังไม่ค่อยเข้าที่เท่าไหร่ แต่ก็อยากจะแบ่งปันครับ เผื่อใครที่อยากจะลองปลูกมะนาวบ้าง จะได้มีแนวทางครับ ยิ้มกว้างๆ

ที่สวนเราปลูกแบบกิ่งตอนเลยครับ ไม่ได้นำมาชำแบบที่อื่น เลือกวิธีที่เราสะดวกที่สุดครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต่อจากนี้ไปก็ต้องหมั่นดูแลเป็นพิเศษครับ เพราะเราปลูกแบบกิ่งตอนระบบรากยังอ่อนแอ มีโอกาสที่ต้นจะตายมากกว่าปกติ จัดไปครับทั้ง ไตรโคเดอม่า น้ำหมักชีวภาพ ทะนุถนอนสุด ๆ เหตุการณ์จะเป็นอย่างไร กิ่งพันธุ์น้อย ๆ จะโตหรือไม่ รอชมตอนต่อไปครับ   ยิ้มเท่ห์

cz-i
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2016, 22:15:44 »

สุดยอด รอติดตามครับ ยิ้ม
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2016, 22:18:43 »

สุดยอด รอติดตามครับ ยิ้ม
ขอบคุณที่ติดตามครับ  ยิ้มกว้างๆ
kasama
ชั้นประถม
*

BillandnoiFarm 094-760-9133 หรือ 088-993-4640

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 00:35:13 »

แอบเข้ามาเก็บความรู้ค่ะ..ที่สวนปลูก พิจิตร1..ตาฮิติ..ดกพิเศษ..ยกร่อง ปลูก 3*3. ปลูกใด้ 1 ปี 6 เดือน..ขายส่งแม่ค้าที่บ้าน.ปลูก 3*3 ..ตอนนี้ชนกันหมดแล้วค่ะ.

* IMG_20160424_093444.jpg (172.03 KB, 720x1280 - ดู 364 ครั้ง.)

Billandnoifarm..ขาย.กล้วยหลากหลายสายพันธุ์...มะนาว..หม่อน โทร 088-993 4640 หน่อย
line id.: kasama1970
facebook: noi kasama foster
kchai1@windowslive.com
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 12:08:01 »

ผมสนใจอยู่ครับ  กำลังวางแผนศึกษาหาความรู้อยู่...
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 22:13:21 »

แอบเข้ามาเก็บความรู้ค่ะ..ที่สวนปลูก พิจิตร1..ตาฮิติ..ดกพิเศษ..ยกร่อง ปลูก 3*3. ปลูกใด้ 1 ปี 6 เดือน..ขายส่งแม่ค้าที่บ้าน.ปลูก 3*3 ..ตอนนี้ชนกันหมดแล้วค่ะ.

ลูกมะนาวสวยมากครับ พันธุ์อะไรครับ...

ปลูกระยะชิดนี่ผมทดลองทำตามสูตรของ รศ.ดร.รวี เสรฐภักดี ครับ อาจจะไม่ครบถ้วนทั้งกระบวนการ
  คือแบบว่าระยะใกล้มาก ๆ ( ปลูกไปแอบคิดในใจจะเอาเค้าอยู่มั้ยน้อ  ยิ้มกว้างๆ )  ♪ยังไงจะขอลองดูซ๊ากที ♪♫ สู้ ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 22:20:59 โดย เด็กเลี้ยงผัก » IP : บันทึกการเข้า
ทำทันที
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2016, 20:33:48 »

บรรยากาศดี ฝนกะอ่อย ซิ ๆ ไปไหนกะบ่าได้ มานั่งแป๋งตุ้มตอนตวยกั๋นป่ะ

หน้า: [1] พิมพ์