เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:24:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  กว่าจะเป็นเชียงราย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน กว่าจะเป็นเชียงราย  (อ่าน 59966 ครั้ง)
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 07:32:43 »

สวัสดีน้องชาย พี่หยุดไปสองปีกว่าแล้ว ที่มาช้าเพราะกระทู้มันผดจ๋ดมาอยู่ตางบนเลยบ่ได้สังเกตุ
นึกว่าไปอยู่หน้า2-3 ปุ้นแล้ว
ยินดีด้วยที่น้อง ๆเข้ามาศึกษาเรื่องใกล้ตัวฝากไว้เพื่อเป็นแนวทางในการศึกษาต่อไป

หันเป๋นกะทู้ตี้เป๋นประโยชน์ต่อคนตี้สนใจ๋ในความเป๋นเจียงฮาย
ผมเลยปักหมุดหื้อครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณแทนพี่น้องชาวล้านนากู้คนครับ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 13:52:33 »

สรียินดีที่ท่าน ck401 ช่วยดันกระตู้ที่น่าสนใจไปติดแหล่ง เปื้อฝากไว้หื้อกับลูกหลานไว้เป๋นแนวตางต่อไปครับ
ปี้อ้ายบะคอแลนเปิ้นจ้างเซาะเรื่องตี้น่าสนใจมาหื้ออ่านแต้น่อ
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 20:40:11 »

ใคร่ได้จี๋กุ๊กกินกับต๋ำบะม่วงแต้น่อ
pim594
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:28:14 »

ขอบคุณหลายๆตี้จ่วยรวบรวมฮื้อคนเจียงฮายได้ฮู้ ภาคภูมิใจ ฮักบ้านเกิดนักขึ้น
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:44:33 »

สรียินดีที่ท่าน ck401 ช่วยดันกระตู้ที่น่าสนใจไปติดแหล่ง เปื้อฝากไว้หื้อกับลูกหลานไว้เป๋นแนวตางต่อไปครับ
ปี้อ้ายบะคอแลนเปิ้นจ้างเซาะเรื่องตี้น่าสนใจมาหื้ออ่านแต้น่อ
ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถึงผมบ่าไจ้คนเจียงฮาย
แต่ก่อชอบและฮักความเป๋นเจียงฮายแต๊ๆครับ
ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกตี้ เข้ามาหื้อความสนใจ๋ห้องนี้กั๋นนัก
ข้อมูลตี้เปื้อนสมาชิกท่านหื้อมา เป๋นประโยชน์ต่อสังคมบ้านเฮานักครับ
นักกว่าต๋ำฮาเฮียนแหม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:45:40 »

ใคร่ได้จี๋กุ๊กกินกับต๋ำบะม่วงแต้น่อ
กับหญ้าตดหมาตวย ลำขนาดครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ปีใหม่
งานเล็กงานใหญ่ รับหมด
ชั้นประถม
*

ซ่อมประปา

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 14:54:40 »

ยิงฟันยิ้ม..พึ่งย้าย มาอยู่เชียงรายครับ ยังอู่ไม่เก่งแต่ฟังออกได้เยอะแล้ว กำลังหัดอู่ อยู่ครับ..

..แต่ก็ รักเชียงราย .. ยิงฟันยิ้ม

รับซ่อมงานประปา รัวซึม เพิ่มเติมแก้ไข
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2011, 15:13:49 »

ยิงฟันยิ้ม..พึ่งย้าย มาอยู่เชียงรายครับ ยังอู่ไม่เก่งแต่ฟังออกได้เยอะแล้ว กำลังหัดอู่ อยู่ครับ..

..แต่ก็ รักเชียงราย .. ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่นามของท่าน จะให้อ่านแบบไทยว่าจะไดดี
-ปี ใหม่
-ปี ไหม
-ปี้ ไหม
-ปี้ ใหม่
 โอ๊ยอ่านยากจัง
phattha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2011, 11:39:27 »

ยินดี จ้าดนักเจ้า  ว่าจะลองเอาไปจัดเป๋นหลักสูตรท้องถิ่นซักกำน่อเจ้า 

แต่ต๋อนนี้ ขออนุญาต เอาไปสอนล่ะอ่อน เกี่ยวกับประวัติศาสตร์เจียงฮายก่อนเน้อเจ้า ขอบคุณเจ้า   ยิ้มกว้างๆ
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2011, 10:27:53 »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้ ผมก๊อป ลงแผ่นเรียบร้อยแล้วครับ
ขอคารวะ 2 จอก
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 22:37:40 »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

และความรู้ที่นำมาบอกกล่าวครับ

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 16:15:51 »

ยินดี..นักๆ ครับ...พญามังราย..พระองค์ท่านสวรรคตที่เชียงใหม่...เนาะ...เมื่อก่อนได้ยินมาว่าพระองค์ท่านสวรรคตที่เจียงฮาย ถูกอสุนีบาต(ฟ้าผ่า) แถวสี่แยกวัดกลางเวียง.....
แต่ถ้าตามประวัติแต้ ๆ ตามนี้น่อครับ...
พระองค์ได้เสด็จไปประทับอยู่ที่เมืองเชียงใหม่ตราบจนสวรรคตด้วยอสุนีบาต(ฟ้าผ่า) ขณะเสด็จประพาสกลางเมืองเมื่อ พ.ศ. 1860

<<รับเดินสาย Fiber Optic ,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
LucKy99
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 10:12:01 »

สุดยอดปะก้วยเต่ดครับ อย่างกับนั่งเครื่องย้อนเวลา นี่หละครับ รากเหง้าเผ่าพันธุ์ความเป็นยวนเป็นล้านนา ที่ตำราเฮียนกระทรวงศึกษาธิการเปิ้นบ่สอน บ่กล่าวไว้ ด้วยความเคารพครับ มีเรื่องที่ผมเกยได้ยินท่านผู้รู้กล่าวไว้อยู่ ถึงเรื่องพระราชมารดาพญามังราย
ซึ่งส่วนกลางได้แปลพงศาวดารทางเหนือ โดยเอาหน้อยหนานทั้งหลาย ที่เขาปอจะหาได้ คงมีประเภทบ่แตกฉานแต้ มาแปลภาษาคำเมือง เลยทำหื้อพระนามพระราชมารดานางอั้วมิ่งเมือง หรือนางเทพคำข่าย ผิดเพี้ยนไป เป็นนางเทพคำขยาย ผิดถูกอย่างไร ขอท่านผู้รู้ช่วยตรวจทานอีกทีครับ เพราะหากเป็นฐานข้อมูลแล้ว อยู่ไปแหมเมิน

Phat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 17:15:41 »

จขกท. ท่านไปได้แต่ไหนมา  เนื้อหาแน่นมากๆ  อ่านไม่หวาดไม่ไหว  นับถือจริงๆ ครับ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 00:15:03 »

เนื้อหาแน่นจริง ๆ ครับ ยิ้มกว้างๆ

titanerrook411
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 20:06:15 »

เพิ่งรู้ เพิ่งเห็น ... เป็นจะอี้ก๊ะ เจียงฮาย ... <( ^ _ * )> ... !?
แชมป์
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 20:07:23 »

เป๋ณเจียงฮายก่อสุดยอดก่า
PPP_DSI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 20:42:23 »

เอามาจากที่นี่หรือเปล่าเอ่ย ถ้าก๊อปมาก็ให้เครดิตสักนิดนะครับ
http://www.zabzaa.com/chiangrai/history.htm
http://www.tourismchiangrai.com/?p=chiangrai
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 08:27:27 »

ถ้าอ่านให้ดีแล้วจะรู้ได้เลยว่าไม่ได้ก๊อปมาจากสองเว็ปนี้
ด้วยความสัตย์จริง ผมก๊อปมาจากที่อื่น แล้วมาจัดเรียงและสอดแทรกข้อคิดเห็นของผมเองไปบ้าง และ แทรกของที่อื่น ๆเข้าไปบ้าง ส่วนสองเว็ปนี้ เพิ่งจะไปอ่านมาตอนที่ ท่าน PPP_DSI อ้างถึง เท่านั้นเอง
ผมไม่เคยบอกว่าเป็น "อ่องออของผมเองเลย" เมื่อรู้มา ก็ เผื่อแผ่กันไป ก็แค่นั้นเอง ไม่ได้อยากเด่น อยากดังอะไรหรอก เพราะแม้แต่ ชื่อเสียงเรียงนาม ก็ไม่มีใครรู้จักผม ว่าเป็นใคร  เพียงอยากให้คนบ้านเรา รู้กำพืดของตัวเองว่ามาจากไหน โครตเหง้าเหล่ากอเป็นไผ ส่วนตอนต้น ๆเรื่องเป็นตำนาน สุดแท้แต่จะพิจารณาเอาเอง
ตัวผมเองเรียนจบมาแค่ ม.6 ไม่มีผลงานเป็นของตัวเองหรอกครับ แต่ความที่เป็นคนชอบอ่าน ชอบศึกษา และเก็บข้อมูลต่าง ๆ ที่สนใจไว้ใน ฮาร์ดดิสก์ กว่า 200 จิ๊กแล้ว คืออ่านแล้วต้องคิดไตร่ตรอง และเปรียบเทียบ ข้อความตรงไหนพิมพ์ผิด หรือตัวเลขคลาดเคลื่อนก็แก้ใหม่ ตรงไหนไม่น่าจะเป็นไปได้ ตรงไหนน่าเชื่อถือ   
ท่านจะสังเกตุได้เลยว่า งานที่ผมเสนอมา ไม่เป็นไปตามหลักวิชาการ เป๊ะๆ
บังเอิญวันนี้ว่าง อยู่ฝนตก ออกไปทำมาหากินไม่ได้ เลยมีเวลาตอบ ฝากสูมาไปยังหลาย ๆท่านที่ผมไม่ได้ตอบกระทู้ตวยเน่อ
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 15:04:48 »

เพียงอยากให้คนบ้านเรา รู้กำพืดของตัวเองว่ามาจากไหน โครตเหง้าเหล่ากอเป็นไผ

สิ่งที่ท่าน makorlan รวบรวมและเผยแพร่ ผมว่ามีประโยชน์สำหรับชาวเชียงราย
และคนไทยทุกคนไม่มากก็น้อยตามที่ท่านได้กล่าวไว้ข้างต้น

ถ้ามันมีคุณประโยชน์ ไม่ว่าจะก๊อปจากแหล่งไหน     มันก็มีประโยชน์

ประวัติศาสตร์เป็นเรื่องละเอียดอ่อน
อยู่ที่ผู้ใดจะเลือกเอาไปใช้เพื่อประโยชน์อะไร

เปรียบกับมีด
ถ้าเอาไปใช้ตัดต้นไม้ ผ่าฟืน ก็มีประโยชน์อย่างหนึ่ง
ถ้าเอาไปใช้ฆ่าฟันคน ก็จะมีประโยชน์อีกอย่างหนึ่ง

* I llove Thailand.jpg (23.55 KB, 270x323 - ดู 949 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2011, 15:11:55 โดย khao e to » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์